[TizzBird] Thế hệ đầu phát HD thông minh, phát triển trên hệ điều hành Android 2.3. Bước đột phá mới

traigang92

Active Member
Ðề: [TizzBird] Thế hệ đầu phát HD thông minh, phát triển trên hệ điều hành Android 2.3. Bước đột phá

Mới tậu 1 em TizzBird F30 về xem thử Blu-ray trong ổ cứng phim "[Documentaries] IMAX - The Greatest Places (1998) Blu-ray 1080p AVC DTS-HD 5.1 | 14.09 GB" thì thấy như sau:
-Phần hình ảnh rất tuyệt vời có phần đẹp hơn TVX7000A(xem bằng máy chiếu optoma 67,trước mình toàn xem bằng TVX7000A)
-Phần âm thanh sau khi đã cài đặt chế độ: âm thanh đường ra-đã nén và AC3:Bật,DTS:Bật,HD-Audio:Bật. Đương ra xuất âm thanh qua cổng HDMI với dây HDMI sony 1.4, (dây vẫn dùng với TVX7000A) qua ARV Pioneer-SC35 thì thấy:
-Với TVX7000A: ARV báo DTS-HD MA và có âm thanh 5.1 ra loa
-Với TizzBird F30: ARV báo STEREO và không có âm thanh nào phát ra loa cả

Có bác nào đã thư như mình chưa cho xin ý kiến với.
Nếu không nghe được DTS-HD thì thất là ...

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: [TizzBird] Thế hệ đầu phát HD thông minh, phát triển trên hệ điều hành Android 2.3. Bước đột phá

Mới tậu 1 em TizzBird F30 về xem thử Blu-ray trong ổ cứng phim "[Documentaries] IMAX - The Greatest Places (1998) Blu-ray 1080p AVC DTS-HD 5.1 | 14.09 GB" thì thấy như sau:
-Phần hình ảnh rất tuyệt vời có phần đẹp hơn TVX7000A(xem bằng máy chiếu optoma 67,trước mình toàn xem bằng TVX7000A)
-Phần âm thanh sau khi đã cài đặt chế độ: âm thanh đường ra-đã nén và AC3:Bật,DTS:Bật,HD-Audio:Bật. Đương ra xuất âm thanh qua cổng HDMI với dây HDMI sony 1.4, (dây vẫn dùng với TVX7000A) qua ARV Pioneer-SC35 thì thấy:
-Với TVX7000A: ARV báo DTS-HD MA và có âm thanh 5.1 ra loa
-Với TizzBird F30: ARV báo STEREO và không có âm thanh nào phát ra loa cả

Có bác nào đã thư như mình chưa cho xin ý kiến với.
Nếu không nghe được DTS-HD thì thất là ...
Ở phiên bản FW hiện tại thì em TizzBird này đang gặp vấn đề với HD Audio cho Receiver Denon và Pioneer bác ạ. Tạm thời phần cài đặt Đường ra Âm thanh bác chọn PCM để nghe nhé !

Vấn đề này nhóm phát triển Firmware của TizzBird cũng đang fix trong bản FW kế tiếp ạ. Chắc chắn là sẽ nghe đc DTS-HD thôi nên bác cứ yên tâm nhé !

latruong

Member

Ở phiên bản FW hiện tại thì em TizzBird này đang gặp vấn đề với HD Audio cho Receiver Denon và Pioneer bác ạ. Tạm thời phần cài đặt Đường ra Âm thanh bác chọn PCM để nghe nhé !

Vấn đề này nhóm phát triển Firmware của TizzBird cũng đang fix trong bản FW kế tiếp ạ. Chắc chắn là sẽ nghe đc DTS-HD thôi nên bác cứ yên tâm nhé !

Vậy là thêm 1 bất ngờ nữa là em này chưa passthrough được DTS HD, True HD

duchuu

Member

May quá , chưa phải rước cục tức về

tuechzz

Member

Mình thấy nắp nhựa lấy cái khay lấy ổ cứng ra yếu quá, mở mà vã mồ hôi hột, sợ gẫy quá.
Uhm, chạy có 1 -2 tiếng lấy ổ cứng ra sao nóng hổi, muốn phỏng cả tay (Ổ cứng Seagate 1,5TB) --> sao bác chíp nói nó chạy mát??????

pkhaudio

Active Member

Bác nói thế chưa đuqng đúng, nếu đung vậy thì FW của TB hiện chưa support DTS-HD

hoangtuan_neu

Active Member

Vậy là thêm 1 bất ngờ nữa là em này chưa passthrough được DTS HD, True HD

Bác nói thế chưa đuqng đúng, nếu đung vậy thì FW của TB hiện chưa support DTS-HD

Không phải bác ạ, đó là lỗi của bản FW 1.08 này thôi ạ, chứ các bản trước đó thì em nó vẫn Passthrough được bình thường rồi ạ.

tdhvn

Active Member

Mình thấy nắp nhựa lấy cái khay lấy ổ cứng ra yếu quá, mở mà vã mồ hôi hột, sợ gẫy quá.
Uhm, chạy có 1 -2 tiếng lấy ổ cứng ra sao nóng hổi, muốn phỏng cả tay (Ổ cứng Seagate 1,5TB) --> sao bác chíp nói nó chạy mát??????

Cái nóng này là do Seagate HDD nóng thôi mà bác.

Còn các vấn đề tồn tại: Tính tương thích của các loại HDD, HD Audio passthrough với Receiver, v.v... thì chắc là sẽ giải quyết nhanh trong các firmware kế tiếp. Đó vẫn là cách thông thường khi phát triển firmware.

Theo tôi, Các bác cứ trải nghiệm + tra tấn rồi post lên các vấn đề gặp phải để hãng giải quyết qua firmware :)

Chỉnh sửa lần cuối:

traigang92

Active Member

Rất cám ơn,hy vọng sẽ nghe được HD-AUDIO trong bản FW mới và mình biết Tấn Thành rất có trách nhiêm với dịch vụ sau bán hàng.

vdung1972

Well-Known Member

Các bác mong máy mỏng, chạy ổ gắn trong, quạt nhỏ 4cm mà mát thì hoàn toàn không bao giờ có, trước mình đang chạy dòng 6600, êm ru và mát lịm do không gian rộng rãi, đổi qua S1 muốn vã mồ hôi hột, cuối cùng phải quay lại 6600. trong không gian chật hẹp như S1, A1, TBird thì ổ cứng chắc phải lên tầm 60-70 độ.

Mong mai moi ruoc dc em nay ve nhung thay that vong qua ...ko nhu minh nghi....uc che nhat la dau voi dieu khien tuong tac qua cham du da de suong 200mns
Minh pm bang TB len ko co dau cac bac thong cam...

tdhvn

Active Member

Mong mai moi ruoc dc em nay ve nhung thay that vong qua ...ko nhu minh nghi....uc che nhat la dau voi dieu khien tuong tac qua cham du da de suong 200mns
Minh pm bang TB len ko co dau cac bac thong cam...
Tốc độ chuyển menu 200ms trông nó uyển chuyển trong giao diện 3D, nhìn rõ icon bay khi di chuyển, nên bác cảm giác bị chậm.
Chắc nếu chỉnh lên được 100ms thì sẽ có cảm giác tương tác nhanh hơn chăng?

Chỉnh sửa lần cuối:

lnt

Active Member

Đồng ý! Trường hợp cái lẫy mở khay HDD mỏng manh thì cách khắc phục là: hoặc hạn chế mở khay HDD hoặc xịt RP7 vào đầu SATA bên trong máy hoặc tháo lắp nhiều thì nó sẽ nhẹ!

traigang92

Active Member

Các bác ơi cái TizzBird F30 này cũng không hỗ trợ file nhạc đuôi dts (DTS-audio),cái này phần hình ảnh,giao diên đẹp còn phần Audio thì chắc nhà SX phải phát triển thêm và thật nhanh không thế này thì mất hết khách.

latruong

Member

Không phải bác ạ, đó là lỗi của bản FW 1.08 này thôi ạ, chứ các bản trước đó thì em nó vẫn Passthrough được bình thường rồi ạ.

Vấn đề DTS HD, TRUE HD em đã hỏi nhiều lần trên chủ đề này nhưng chưa bao giờ được trả lời thỏa đáng cả. Nếu như là lỗi của bản FW 1.08 này thôi ạ, chứ các bản trước đó thì em nó vẫn Passthrough được bình thường thì bác up thử bản cũ rồi chụp hình cho mọi người xem. Hoặc cho mọi người link download Version cũ có Passthrough DTS HD, TRUE HD để mọi người download dùng thử. Vấn đề DTS HD, TRUE HD là vấn đề khó chứ không phải là đơn giản nhiều lúc là hardware không hỗ trợ luôn chứ không phải do firmware. Vì mình đã dính 1 em realtek 1073 cũ không Passthrough được DTS HD, True HD mà phải qua realtek 1073 C+ trở lên thì mới Passthrough được. Nên em sợ em TB này có thể chip không hỗ trợ DTS HD, TRUE HD nên rất cần nhà cung cấp chứng minh liền là có thể Passthrough DTS HD, TRUE HD để anh em yên tâm mà sử dụng hoặc chuẩn bị đạn mua.
Mà mình cũng đọc qua các review của bác chip cũng không hề nhắc đến Passthrough DTS HD, TRUE HD.

hoangche

Member

Vấn đề DTS HD, TRUE HD em đã hỏi nhiều lần trên chủ đề này nhưng chưa bao giờ được trả lời thỏa đáng cả. Nếu như là lỗi của bản FW 1.08 này thôi ạ, chứ các bản trước đó thì em nó vẫn Passthrough được bình thường thì bác up thử bản cũ rồi chụp hình cho mọi người xem. Hoặc cho mọi người link download Version cũ có Passthrough DTS HD, TRUE HD để mọi người download dùng thử. Vấn đề DTS HD, TRUE HD là vấn đề khó chứ không phải là đơn giản nhiều lúc là hardware không hỗ trợ luôn chứ không phải do firmware. Vì mình đã dính 1 em realtek 1073 cũ không Passthrough được DTS HD, True HD mà phải qua realtek 1073 C+ trở lên thì mới Passthrough được. Nên em sợ em TB này có thể chip không hỗ trợ DTS HD, TRUE HD nên rất cần nhà cung cấp chứng minh liền là có thể Passthrough DTS HD, TRUE HD để anh em yên tâm mà sử dụng hoặc chuẩn bị đạn mua.
Mà mình cũng đọc qua các review của bác chip cũng không hề nhắc đến Passthrough DTS HD, TRUE HD.

Trong Spec của TVix S1, A1 có ghi rõ:

Audio Pass-thru
DTS, Dolby Digital, High Definition Audio Pass-thru

Nhưng trong Spec của Tizzbird không thấy nói đến phần này.
Chắc là không Passthrough DTS HD, TRUE HD được.

hailua111

đang định mua em này mà thấy các bác phàn nàn quá nên cũng thấy ớn ớn,không bít có nên mua không,lỗi nhiều quá

vdung1972

Well-Known Member

Trong Spec của TVix S1, A1 có ghi rõ:

Audio Pass-thru
DTS, Dolby Digital, High Definition Audio Pass-thru

Nhưng trong Spec của Tizzbird không thấy nói đến phần này.
Chắc là không Passthrough DTS HD, TRUE HD được.

Không nói đến thì chắc là không có rồi, hdp mà không Passthrough DTS HD, TRUE HD được thì kể cũng buồn nhỉ

tdhvn

Active Member

Về việc xử lý HD Audio, Tôi nghĩ là vấn đề thời gian để chỉnh firmware cho tương thích với đủ các loại AVR thôi các bác ạ, vì trong phần SETTING đã có sẵn phần thiết lập HD AUDIO ON/OFF pass-thru cho ngõ ra HDMI.

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member

Pass Audio-HD bị lỗi chỉ bị ở 1 số Phim mà thôi, còn lại đại đa số phim Blu-ray, TB vẫn Pass bình thường các bác ạ! Kể cả bản 1.08 luôn. Em đã thử với rất nhiều File Bluray nhưng mới chỉ xác nhận khoảng 3-4 phim bị báo lỗi Không Hỗ trợ Audio Codec, còn lại khoảng hơn 3 chục phim em có thì xem bình thường, đèn HD Audio lên xanh lè lẹt. Em dùng con Denon 2310 nhé!
Cái Nắp nhựa của khay HDD trong hơi mỏng thế thôi, lần đầu giạt ra thấy hơi sợ, tưởng gẫy vì chặt quá nhưng đến lần thứ 3 thì giật vô tư chả làm sao cả, làm sao mà gẫy được vì đã tính toán cả rồi. hehe
Nói chung, em đang thấy hài lòng với nó, vẫn có lỗi nhưng không phải là lỗi lớn, chủ yếu về tính năng Net thôi, Fix bằng Firmware là được.

Bên trên