Tối ưu hóa XBMC trên Android box

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Tối ưu hóa XBMC trên Android box

Ý mình nói là quá bất tiện, bạn có 3HDD merge gắn vào pc, chỉ để xem phim HD thông qua AB, rồi ko khéo 1 ngày đẹp trời nào đó đi luôn cái HDD, viˋ gắn 3 con phải nâng cấp nguồn PC xịn công suất lớn mới ổn, hơn nữa cho PC chạy ko kèm với 3HDD chạy ko liên tục lúc xem phim thì vừa tốn điện, lại vừa giảm tuổi thọ HDD tất cả chỉ để giải quyết cho thằng AB viˋ gắn trực tiếp vào nó load chậm. HDP thiˋ cắm vào là ok, AB để vọc thứ khác chứ ai lôi HDP ra vọc, có gì đâu mà vọc. Mình thấy tốt nhất là có 1HDP để xem phim và 1 AB để vọc và online là thế mạnh của AB, đến lúc nào đó AB thay thế luôn được HDP thì mới chỉ dùng AB. Cách của bạn trên chỉ phù hợp khi copy phim tải về từ PC qua HDD gắn trên AB hoặc copy tạm file nào đó mà lười xách HDD copy trực tiếp từ PC khi PC ở 1 nơi còn AB ở 1ngã nhưng bất tiện là tốc độ copy sẽ chậm hơn cổng USB 3.0 vì AB chỉ USB 2.0

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

À bác nói dùng hdd có ngày tèo cũng có lý. Giờ giải trí đâu nhất định chép phim vào hdd vì bao nhiêu cho đủ. Cứ online phải không bác.

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Tối ưu hóa XBMC trên Android box

À bác nói dùng hdd có ngày tèo cũng có lý. Giờ giải trí đâu nhất định chép phim vào hdd vì bao nhiêu cho đủ. Cứ online phải không bác.

Sẽ đến một ngày người ta sẽ quên chuyện dùng HDD chưa phim đi. Nhưng ngày ấy chắc hơi xa bác nhỉ. Cộng thêm được cái lọ mất cái chai. VD như xem Blurey online yêu cầu mạng tầm 45mbp chẳng hạn.

P/S : Giờ mới thấy mấy bác ở nước ngoài ngon thế nào, mạng toàn cứ 100mbp đổ lên. Ước gì mình được như anh ấy :-t

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tối ưu hóa XBMC trên Android box

Sẽ đến một ngày người ta sẽ quên chuyện dùng HDD chưa phim đi. Nhưng ngày ấy chắc hơi xa bác nhỉ. Cộng thêm được cái lọ mất cái chai. VD như xem Blurey online yêu cầu mạng tầm 45mbp chẳng hạn.

P/S : Giờ mới thấy mấy bác ở nước ngoài ngon thế nào, mạng toàn cứ 100mbp đổ lên. Ước gì mình được như anh ấy :-t
Bây giờ HDD sẽ rất cần rồi, nhất là tình trạng server hiện tại, phim mới mà ko down về ko bao lâu là bị xóa mất. Nhất là thằng Fshare ấy, mấy phim, nhạc, clip hay up lên ko bao lâu là bị delete mất tiêu. Mình thấy HDD gắn trong HDP có vẻ ổn, ko dùng một lúc nó tự động ngắt nguồn nhằm kéo dài tuổi thọ HDD cũng đỡ hơn là gắn vào PC nó chạy liên tục. HDP bây giờ cũng rẻ = 2TB HDD.

ducvuong25

Active Member
Ðề: Re: Tối ưu hóa XBMC trên Android box

@ducvuong25 : Mình sẽ viết một hướng dẫn cụ thể cho vụ này. Bác nghiên cứu nhé ( Cố gắng tối nay ngồi viết,,,Giờ đang đi làm )
mong tin bác, bác cứ thông thả cũng được ạ, nhưng chắc chắn phải có bác nhé :)

ducvuong25

Active Member

Em nghĩ trong tương lại công nghệ streamin video sẽ thay thế hoàn toàn việc xem trên ổ cứng, người ta ko cần chờ cả tiếng để load 1 cục bluray nữa mà với 1 đường truyền tốt có thể xem thúy nga với bitrate 36mbps, Nhà nước sẽ Phổ cập internet tại tất cả 64 tỉnh thành trong cả nước, ôi viễn cảnh xa xôi...

thanhyk

Well-Known Member

2 vấn đề lưu trữ hdd và lưu trữ trên mạng khác nhau mà. Với những phim cần đảm bảo luôn dùng được ngay cả không có internet thì không gì qua được hdd (không bàn các loại lưu trữ băng từ,v.v..). Những bức hình kỷ niệm dù lưu trữ 'đám mây' có được quảng cáo cỡ nào cũng không an toàn bằng. Cho nên không hề có chuyện tương lai trong vài chục năm lưu trữ trên mạng thay thế được...

LUC QUYET CHIEN

Active Member

2 vấn đề lưu trữ hdd và lưu trữ trên mạng khác nhau mà. Với những phim cần đảm bảo luôn dùng được ngay cả không có internet thì không gì qua được hdd (không bàn các loại lưu trữ băng từ,v.v..). Những bức hình kỷ niệm dù lưu trữ 'đám mây' có được quảng cáo cỡ nào cũng không an toàn bằng. Cho nên không hề có chuyện tương lai trong vài chục năm lưu trữ trên mạng thay thế được...

Hình gì mà lưu trữ đám mây không thực sự an toàn vậy bác.....;;)

---------- Post added 11-08-2014 at 21:04 ----------

mong tin bác, bác cứ thông thả cũng được ạ, nhưng chắc chắn phải có bác nhé :)

Có lẽ cũng thong thả mới được. Vì hiện tại em cũng đan vướng một số chuyện liên quan đến công việc :(

thanhyk

Well-Known Member

Hình gì mà lưu trữ đám mây không thực sự an toàn vậy bác.....;;)

Hình ảnh nói chung (hổng có loại kia). Vì cái gì của mình thì chắc, nhờ 'người khác' làm sao an toàn bằng... Vd: tiền em để trong túi mà còn bị 'vợ' cất nữa là nhờ người ta giữ hộ, dù có tin tưởng chăng nữa mỗi lần cần là thấy...mất công rồi. Thế nên chẳng có cái pc nào được 'thương mại' làm việc mà không có ổ cứng để lưu trữ hay chạy chương trình, dù rằng về lý thuyết nghiên cứu dùng 'đám mây' làm được chăng nữa...

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Tối ưu hóa XBMC trên Android box

Hình ảnh nói chung (hổng có loại kia). Vì cái gì của mình thì chắc, nhờ 'người khác' làm sao an toàn bằng... Vd: tiền em để trong túi mà còn bị 'vợ' cất nữa là nhờ người ta giữ hộ, dù có tin tưởng chăng nữa mỗi lần cần là thấy...mất công rồi. Thế nên chẳng có cái pc nào được 'thương mại' làm việc mà không có ổ cứng để lưu trữ hay chạy chương trình, dù rằng về lý thuyết nghiên cứu dùng 'đám mây' làm được chăng nữa...

Em thấy thế này. Và chắc bác cũng đang làm vậy :
Làm gì thì làm ít nhất trong nhà phải có 1 cái PC hay LAP đã. Tiếp đó nhu cầu giải trí nên có 1 cái HDP để coi phim OFF những bộ phim bom tấn và nhất là những hôm mưa bão mất mạng. Tiếp đến muốn vọc vạch OTT nên có một cái AB có khả năng tương thích app tốt và chạy XBMC phải ổn định. Kế nữa là nên có một smartphone hay MTB để còn thỏa mãn nhu cầu vọc vạch android hay IOS mỗi khi cần,

Quan trọng là có một cái TV ( loại nào cũng được nhưng chống chỉ định CRT vì xem HD bằng em này chắc nhah hỏng mắt chứ chả phải TV hỏng nhanh hơn ).

Với nhu cầu truyền tại dữ liệu , share linh tinh các kiểu trong nhà thì tốt nhất nên có 1 em NAS. Bổ sung ít nhất 1 cái ổ cứng di động cho nhu cầu chép phim và cắm rút các kiểu

Vâng. Đấy là nhu cầu cơ bản nhất khi đã đam mê.b-(

Hôm qua Remove bản xmbc 12.2 cài bản 12.3 trên ATV 1200 thì cài được PVR IPTV Simple Client nhưng xem các chương trình giật khó chịu mạng 12MB trong khi trước đó bản 12.2 xem HDPlay không bị giật vậy là làm sao các bác.

LUC QUYET CHIEN

Active Member

Hôm qua Remove bản xmbc 12.2 cài bản 12.3 trên ATV 1200 thì cài được PVR IPTV Simple Client nhưng xem các chương trình giật khó chịu mạng 12MB trong khi trước đó bản 12.2 xem HDPlay không bị giật vậy là làm sao các bác.

ATV1200 lên bản 12.1 đầu trang đi bác

pinochio

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tối ưu hóa XBMC trên Android box

Em thấy thế này. Và chắc bác cũng đang làm vậy :
Làm gì thì làm ít nhất trong nhà phải có 1 cái PC hay LAP đã. Tiếp đó nhu cầu giải trí nên có 1 cái HDP để coi phim OFF những bộ phim bom tấn và nhất là những hôm mưa bão mất mạng. Tiếp đến muốn vọc vạch OTT nên có một cái AB có khả năng tương thích app tốt và chạy XBMC phải ổn định. Kế nữa là nên có một smartphone hay MTB để còn thỏa mãn nhu cầu vọc vạch android hay IOS mỗi khi cần,

Quan trọng là có một cái TV ( loại nào cũng được nhưng chống chỉ định CRT vì xem HD bằng em này chắc nhah hỏng mắt chứ chả phải TV hỏng nhanh hơn ).

Với nhu cầu truyền tại dữ liệu , share linh tinh các kiểu trong nhà thì tốt nhất nên có 1 em NAS. Bổ sung ít nhất 1 cái ổ cứng di động cho nhu cầu chép phim và cắm rút các kiểu

Vâng. Đấy là nhu cầu cơ bản nhất khi đã đam mê.b-(
Hi, giống mình quá, sắm đủ hết . mỗi tội không còn thời gian dùng :p

cafemau

Active Member

Chọn Ennable passthough rồi nhưng trong Systems > Audio vẫn phải chọn như này :

Ý bác là như này :
@ Bác LUC QUYET CHIEN cho em hỏi chút ???? Nhìn những ảnh mà bác up lên đây thì hình như là bác dùng cái phần mêm gì tương tụ như XBMC ấy chứ hả bác mà lại chạy trên WIN XP nữa chứ bác có thể cho em xin cái soft đó được không em cũng đang sài XP mà cài XBMC thấy nó báo không hỗ trợ cho XP ......

LUC QUYET CHIEN

Active Member

@ Bác LUC QUYET CHIEN cho em hỏi chút ???? Nhìn những ảnh mà bác up lên đây thì hình như là bác dùng cái phần mêm gì tương tụ như XBMC ấy chứ hả bác mà lại chạy trên WIN XP nữa chứ bác có thể cho em xin cái soft đó được không em cũng đang sài XP mà cài XBMC thấy nó báo không hỗ trợ cho XP ......

Nó chính là XBMC nhưng là bản 12.3 ( từ 12.4 trở lên ko hỗ trợ XP ).:-S

Trông nó khác với XBMC đang dùng vì em đang test thử mấy cái skin khác với skin gốc thôi

babyworm

Well-Known Member

Bây giờ HDD sẽ rất cần rồi, nhất là tình trạng server hiện tại, phim mới mà ko down về ko bao lâu là bị xóa mất. Nhất là thằng Fshare ấy, mấy phim, nhạc, clip hay up lên ko bao lâu là bị delete mất tiêu. Mình thấy HDD gắn trong HDP có vẻ ổn, ko dùng một lúc nó tự động ngắt nguồn nhằm kéo dài tuổi thọ HDD cũng đỡ hơn là gắn vào PC nó chạy liên tục. HDP bây giờ cũng rẻ = 2TB HDD.

Đối với Windows đặc biệt là Windows7, khi đĩa cứng không sử dụng nó cũng stanby mà. Bạn có thể tùy chỉnh tắt bất cứ cái gì khi không sử dụng được mà.

vanninhthuan119

Well-Known Member

Nó chính là XBMC nhưng là bản 12.3 ( từ 12.4 trở lên ko hỗ trợ XP ).:-S

Trông nó khác với XBMC đang dùng vì em đang test thử mấy cái skin khác với skin gốc thôi

rất nhiều skin nhìn rất pro, nhưng mình vẫn xài skin mặc định do tính tiện dụng của nó:D

vanninhthuan119

Well-Known Member

@sonha_1609: ATV1200 + mạng 12M + room 4.2: bác nên xài XBMC 13.x ngon lành cành đào bác nhé!=D>

phithien

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tối ưu hóa XBMC trên Android box

Đối với Windows đặc biệt là Windows7, khi đĩa cứng không sử dụng nó cũng stanby mà. Bạn có thể tùy chỉnh tắt bất cứ cái gì khi không sử dụng được mà.

ko dùng 1 thời gian nào đó sẽ chuyển sang stanby, tắt luôn màn hình. chứ hdd cài win, đang gõ world, dùng excel hay chỉ đọc báo(hầu như toàn bộ người dùng và làm việc) nó vẫn quay như chong chóng, còn mở nhạc, clip thì tất nhiên phải quay. sau 2-3 năm là cái hdd cài win sẽ lên đường. em bị mấy cái rồi, toàn vừa hết bảo hành là die. Hôm qua em mới sắm cái SSD 120GB chỉ cài win, còn nhạc nhẽo, data thì để hết lên NAS và google drive cho an toàn

Bên trên