Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

Ðề: Mất toàn bộ soft đã cài cho NAS sau khi mất điện hoặc reboot ???

Mất bootstrap. lỗi này có thể bạn cài đặt không đúng bootstrap, không chuẩn

K13

Ðề: Giúp em vấn đề tải nhiệt hdd, soft hỗ trợ copy nhanh ko hại hdd

thật ra thì thổi vào vẫn đc bác ạh , em toàn chơi chiêu thổi vào ...vẫn mát đấy , đặt biệt ban đêm phòng em mở máy lạnh thì nó thổi vào tê tái cái HDD... riêng CPU thì hút ra...

free4me

Ðề: Buffalo NAS - Debian Lenny Headless Server - FAQ & How to

có ai cài thử trên Tera Pro ii, lấy cái guide của bác PS2Guy và bluke cài đcj không?

blackspider_hd

có bác nào đang dùng transmission 2.31 trên debian ko?

ko hiểu sao phiên bản này lúc kéo torrent làm cho cpu của nas hs-dhgl lúc nào cũng 100% T____________T

free4me

Em bỏ 1 ổ mới hoàn toàn, ko có partition nào cả thi chạy báo lỗi từa lưa.
Mình có phải bỏ cái HDD vao NAS trước để nó phân vùng rồi mới bỏ vào ubuntu?

Đoạn script sẽ bắt đầu phân vùng HDD (thành 4 vùng cơ bản) như sau:

Partition #1: 250MB (kernel)
Partition #2: 500MB (rootfs)
Partition #5: 250MB (swap)
Partition #6: phần còn lại (chứa dữ liệu).

Nếu mở cái file installer.sh bằng notepad thi thay hoàn toàn ko có vụ "tự động" phân vùng 250mb, 500mb....

riofocus

Ðề: Tổng Hợp ứng dụng DD-WRT cho G300NH

Các bạn cho mình hỏi,

Mình dùng fw ddwrt 05-08-11-r16994
Tại bước 7: Sau khi mount -o bind /mnt/etc /etc thì mình không access vào được router nữa. Đơ ra luôn, chỉ biết tắt nguồn mở lại

Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

victornx

Dùng UBUNTU copy phim và nhạc cho nhanh???

Các bác cho tôi hỏi nhé:
Tôi dùng Buffalo LinkStation Pro Duo™ / LS-WTG (loại chứa 2 ổ cứng) để chứa phim và nhạc... rồi phát qua LAN cho HDP, mỗi lần copy data thông qua máy tính thấy lâu quá (chỉ khoảng 8 - 9M/s). Tôi rút ổ cứng ra, cắm trực tiếp vào máy tính có cài hệ điều hành UBUNTU (dùng Win không nhìn thấy ổ) và copy thì thấy tốc độ copy rất cao (Vài chục Mê/giây). Nhưng... khi cắm ổ cứng trở lại LinkStation thì than ôi... nhìn thấy dữ liệu nhưng không thể đọc được dữ liêu!?
Các bác có hiểu biết giúp tôi với.
Cám ơn nhiều,

Chỉnh sửa lần cuối:

duongminhhoai

Hướng dẫn cài đặt Buffalo Linkstation LS-WTGL/R1 để down torrent

Xin mạn phép mở chủ đề này để các cao thủ nhảy vào giúp đỡ. Mình đang sử dụng con NAS này(LS-WTGL/R1) tìm tòi trên nhiều forum, thấy rất nhiều người hỏi về việc cài đặt để LS-WTGL/R1 có thể down được torrent.
Các cao thủ và các bạn có kinh nghiệm xin nhảy vào chỉ giáo giúp.
Vì giá điện càng ngày càng tăng. down bằng máy tính 24/24 thì xót quá.

Thanks

hvcvuong

Member
Ðề: Cấp cứu. Không update được FW cho Linkstation PRO LS-XHL

Mình cũng bị lỗi này, bạn nplong đã xử lý thế nào rồi, chia sẻ với anh em (đang tính gửi vào HCM)
Thanksss.

riofocus

Buffalo G300NH- FW: DDwrt - Lỗi: mount -o bind /mnt/etc /etc

Xin chào,

Mình đang dùng router buffalo G300NH. Và đã update thành công firmware ddwrt 05-08-11-r16994 - (gặp ở tất cả phiên bản kẻ cả bản của dd-wrt buffalo).

Mình đang làm theo tommysmith ở bài: http://www.hdvietnam.com/diendan/62-thiet-bi-luu-tru/93825-tong-hop-ung-dung-dd-wrt-cho-g300nh.html

Để cài đặt torrent tranmission, nhưng gặp lỗi

Tại bước 7: Sau khi mount -o bind /mnt/etc /etc thì mình không access vào được router nữa. Đơ ra luôn, chỉ biết tắt nguồn mở lại.

Thông tin lỗi:
mount disk định dạng NTFS (ext3 cũng bị). Mới cài fw.
- Ngay khi thực hịen lệnh mount -o bind /mnt/etc /etc thì không access vào được router.

Mặc dù internet dùng được, wifi dùng được, và access vào modem thong qua router được.

(router IP: 192.168.11.1 ) Không vào được:
- http:\\192.168.11.1
- SCP, PuTTY : access vào router báo lỗi access denied.

Mong các bạn ứng đở.

Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangbinh

Member
Ðề: Dùng UBUNTU copy phim và nhạc cho nhanh???

Các bác cho tôi hỏi nhé:
Tôi dùng Buffalo LinkStation Pro Duo™ / LS-WTG (loại chứa 2 ổ cứng) để chứa phim và nhạc... rồi phát qua LAN cho HDP, mỗi lần copy data thông qua máy tính thấy lâu quá (chỉ khoảng 8 - 9M/s). Tôi rút ổ cứng ra, cắm trực tiếp vào máy tính có cài hệ điều hành UBUNTU (dùng Win không nhìn thấy ổ) và copy thì thấy tốc độ copy rất cao (Vài chục Mê/giây). Nhưng... khi cắm ổ cứng trở lại LinkStation thì than ôi... nhìn thấy dữ liệu nhưng không thể đọc được dữ liêu!?
Cám ơn nhiều,

- Bác dùng Win gì mà ko nhìn thấy ổ cứng? Bác thử vào Administrative Tools --> Computer Management, mục Disk Management xem có ổ cứng đó ko? Có lẽ nó chưa được gán tên. Thử gán cho nó, ví dụ là ổ Z: rồi browser bằng Explorer xem sao
- Nếu ổ cứng format là NTFS hoặc FAT thì Ubuntu có thể nhận ra nhưng copy vào hay bị lỗi file, copy xong Win ko đọc được. Lỗi này tôi đã từng bị với bản 9.04. Bác thử với bản 10.04 hoặc 10.10 xem sao.
- Đúng là WinXP hoặc 2003 copy rất chậm, khoảng 8-9Mb/s nhưng Win7 bản 64bit copy rất nhanh, cỡ vài chục MB/s. Bác cài thử xem sao!

victornx

Cám ơn bác hoangbinh đã trả lời, ý của tôi là HDD trong cục NAS Buffalo đó nó bắt buộc phải fomat theo chuẩn XFS mà tôi chưa biết đến phần mềm nào chay trên WIN7 để đọc nó. Tôi đã cài UBUNTU 11.04 mà vẫn bị vậy!

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi thứ liên quan tới thiết bị lưu trữ Buffalo

Mình có con TS-H2.0TGL/R5 đã up lên firmware 1.35.Xin hỏi các cao thủ con mình có thể gắn 4 HDD 2T được không?WD20EARS có thể thích hợp với NAS này không ạ? và cuói cùng làm sao cài Tranmission vô được vậy?
Mình tìm hoài mà chả thấy hướng dẫn cho con này chỉ toàn là cho những con khác không.
Thân.

brother7

Ðề: Có cách nào tận dụng wifi free để down torrent bằng NAS không

Số là kế bên nhà có quán cafe wifi, còn em thì có con NAS buffalo. Có cách nào tận dụng được sóng wifi này để convert thành Lan cắm vào con NAS không ạ :mad:)

Vậy torrent thì chết mạng wifi người ta còn gì.
Bạn nên suy nghĩ, nếu muốn chơi torrent thì hòa mạng FPT 250K/tháng trọn gói Download được 6M

HTPC Supporter

Các bác cho tôi hỏi nhé:
Cám ơn nhiều,
Bạn nhìn thấy dữ liệu mà ko đọc được vì bạn chưa set quyền cho thư mục để user truy nhập vào LS có thể đọc được

Bạn phải cắm ổ cứng trở lại máy có Ubuntu và gõ lệnh chmod 0777 -R /mnt/xxx với xxx là tên mà Ubuntu gán cho ổ đĩa của bạn

foo

Buffalo có hỗ trợ Wifi không nhỉ? Em thì không rõ lắm.

Nhưng nếu bạn sử dụng NAS Synology (Do nó có hỗ trợ WIFI), thì chỉ cần mua cái USB Wireless Dongle, nói nôm na là cái USB bắt sóng wifi, vậy là NAS của bạn có thể download từ wifi chùa roài đó. Hehe. Thix nha. Cục NAS chỉ việc cắm điện, chả cần dây LAN...

victornx

Bạn nhìn thấy dữ liệu mà ko đọc được vì bạn chưa set quyền cho thư mục để user truy nhập vào LS có thể đọc được

Bạn phải cắm ổ cứng trở lại máy có Ubuntu và gõ lệnh chmod 0777 -R /mnt/xxx với xxx là tên mà Ubuntu gán cho ổ đĩa của bạn

Nhưng mà những files do tôi copy qua mạng LAN thì vẫn đọc bình thường, chỉ những files mà tôi rút HDD cắm thẳng vào PC cài UBUNTU thì không đọc được?

victornx

Ðề: Nhờ hướng dẫn Nas Buffalo - Copy trực tiếp

Cảm ơn bạn đã giúp, nhưng ở đây mình muốn copy trực tiếp trên con NAS, máy tính chỉ thực hiện lệnh cho NAS 1 lần, chứ không phải copy từ PC
Bác dùng chương trình Backup trong con NAS đómà copy, không hề cần bật máy tính ngoài đâu

Em hỏi thử mấy bác bán repeater rồi, khả năng tiếp sóng được rất thấp, phải xem repeater có tương thích với modem của quán cafe không...

Còn NAS Synology là gì thì mình chưa hỏi được. Bác nào có thông tin cho mình xin với

Bên trên