Tổng hợp các bài viết về dòng NAS chuyên nghiệp Buffalo

PS2Guy

Ðề: [Info] - Buffalo NAS Torrent Client

mình cũng thích cái utorrent này nhưng thấy nó có vài nhược điểm, hy vọng bác nào có giải pháp chỉ giùm:
1.Không thể chỉ định folder complete và incomplete theo ý muốn, 2 nhóm này tốt nhất nằm trong 2 folder riêng vì mình muốn các chương trình media như Media Portal nhận diên ấy mà
2. Không cho phép lưu phim nào đó vào thư mục khác, như mình muốn film +18 vào folder hide chẳng hạn, nó cứ đưa vào chung, ko thể chỉnh được
3.không cho phép chọn file nào sẽ down lúc mới open file torrent
Hix ưu điểm của utorrent lại là nhược điểm của tran và ngược lại, phải chi thằng tran tận dụng ưu điểm của utorrent là tự mở port, có hàng đợi thì hay biết mấy

mấy cái bạn nói đúng là nhược điểm của uTorrent, nhưng uTorrent có một ưu điểm nữa là check hash "siêu nhanh" ==> một torrent 61GB (uTorrent) và một torrent 40Gb (Transmission 2.04) cùng checkhash gần như cùng lúc (chênh lệch vài giây không đáng kể) ==> lúc uTorrent check xong 61GB thì Transmission còn ì ạch khoảng 60% của torrent 40GB, chẳng hiểu.

Mình chỉ thích bản utorrent này ở phần nó check hash nhanh, kích thước nhỏ và cấu hình dễ dàng hơn Transmission (cấu hình của uTorrent nó nhiều lắm). Transmission sử dụng vẫn dễ dàng hơn và thỏa được hầu hết các trường hợp (riêng queue của Transmission thì bạn có thể tìm trên Google một số script chạy cron để làm điều này - rất tiếc là script đó bị mình tinh chỉnh để nó làm nhiều thứ khác ngoài Transmission và có chứa nhiều thông tin mật khẩu để login SSH tự động nên không thể chia sẻ được nữa)

tommysmith

Ðề: Dùng Buffalo Router làm NAS

mới mua con này đc 3 bữa, đang mày mò vọc up lên lun DD-WRT mà thấy nó mất chức năng nas torrent nên đang mò cách quay lại fw gốc 1.74 của nó, hixx...ai bít cách làm hum, tại cái bài hướng dẫn xài DD-WRT trên hơi mù mờ chưa rõ nên tạm thời phải quay zìa cái cũ trong thời gian tìm hỉu zị ^^ mà cũng chưa bít cách way lại zin,phải tìm hỉu nữa...#:-S ai bít post lên chỉ gjùm lun hi ^^

ah đúng rùi, với lại đang xài desktop win 7 mà tự nhiên bị disconnet trong khi lap chạy ubuntu thì lai vô đc wifi ok, có ai gặp bít cái này ko !?!@-) mà bt mình dùng modem fpt thì vào đc phần setting modem 192.168.1.1 mà giờ ping nó trong win 7 ko đc, ipconfig thì thấy ra 169.254.255.1 lạ mà bữa trước thì rõ ràng wifi nó cấp máy mình là 192.168.1.2 cho desktop rùi 192.168.1.3 cho lap mà sao gjờ biến thành zị, chả lẽ phải cài lại win ta 8-}
mới dùg thử live cd ubuntu desktop thì nó connect ok, restart vào lại win 7 thì...cái icon mạng thông báo ok nhưng...vẫn vào đc X_X

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangthuy

Member
Ðề: Nhờ giúp : Terastation và Linktheater, K200

Đã kết nối K200 với TeraStation rồi. Còn LinkTheater thì vẫn bó tay.

blacksea

Member

Bác đặt IP tĩnh cho win 7 đi là vào được mạng ngay.
nếu bác vẫn thích dùng dd-wrt thì sang mai chat chit em hướng dẫn bác cài transmision.
nếu bác thích về firmware zin thì mai em gửi cho bác cái firmware zin để bác quay lại.
em không thể upload lên các host trên mạng được nếu bác có skype thì mai em gửi file cho bác
em chỉ có file cho wzr hp g 300 nh thôi nhé

tommysmith

hi thanks, cậu cho mình cái yh hay skype gi cũng đc có gì chat chit học hỏi thêm ^^
fw zin mình mò đc pác laodatma chỉ quay lại đc rùi, còn vụ win7 ko vào đc thì vẫn đang phiền đây chưa ra, lap thì vào đc 192.168.1.1 để chỉnh còn desk thì ko vào đc gì hết, mình thử reset cả 2 modem và wifi rùi cũng chỉ có lap nhận sóng vào vào mạng đc, còn chỉnh ip tĩnh thì để bao nhiu nhỉ !?
tại theo như G300NH phát thì desk mình 192.168.11.2 mà mình để vậy nó cũng ko nhận, nhưng mình ko hiểu là sao bữa trước thì vào đc còn nay thì ko mà ip của G300NH là 192.168.11.1 còn modem là 192.168.1.1 đâu giống nhau sao confict đc nhỉ ~X(

blacksea

Member

desk của bác cắm sau đít cái access point hay sau cái modem
nếu cắm sau modem thì bác set cho nó 192.168.1.* default gateway 192.168.1.1nếu cắm sau cái access point thì bác set cho nó 192.168.11.* default gateway 192.168.11.1
sub thì 255.255.255.0
* thì tùy bác chọn bao nhiêu cũng được nhỏ hơn 255 khác 1
skype của em hhlv1972

PS2Guy

Ðề: Nhờ giúp : Terastation và Linktheater, K200

Đã kết nối K200 với TeraStation rồi. Còn LinkTheater thì vẫn bó tay.

Bạn có thể kiểm tra nhanh với bác DungCJ xem LinkThreater có hỗ trợ SMB hay không? Nếu không hỗ trợ thì tìm cách share từ Terastation bằng NFS :) (search Google một vòng đi bạn).

tommysmith

hixx...mò nhức đầu 2 bữa nay vẫn ko xong, mình cắm desk sau đít AP, mình chỉnh lại 192.168.11.3 rùi sau đó thử 6 với defaul getway 192.168.11.1 mà vẫn ko đc, thử reset cả modem lẫn AP rùi thử tắt DHCP lần lượt của modem và AP (tắt trong phần LAN phải hum hi !?)và off routing của nó mà vẫn ko đc, giờ thì ngay cả cắm cable từ modem vào nút xanh là WAN của AP (?) thì nó rớt net, phải cắm vào cổng LAN mới đc, mà cắm vào đó thì truy cập 192.168.11.1 của AP thì ko vào đc !!! chịu chết ruiìi hixxx..

Chỉnh sửa lần cuối:

laodatma

Member

Theo tôi, để khỏi đau đầu mò mẫm fix lỗi thì tôt nhất nên cho hệ thống như lúc ban đầu và tiến hành config từng bước một.
1. Khi xài như bạn thì tốt nhất đặt modem về chế độ brigde (cái này chắc bạn mò được vì thấy vo config modem, tắt bật đủ thứ rồi mà), sau đấy thì reset con g300nh như lúc xuất xưởng (manual của nó có hướng đẫn đầy đủ). Nối cổng LAN của modem với cổng WAN của g300nh, khi bật phát đầu tiên nó sẽ tự nhận ra modem của bạn đang chạy chế độ brigde và việc của bạn là gõ cái user/pass của ADSL connection & save cái connection ấy.
2. Thiết lập phần wifi như ý muốn (đặt tên SSID, chế độ mã hóa, pass), với các máy xài wireless thì tốt nhất xóa hết cấu hình các mạng wifi đã kết nối (win7 thì vô manage wireless networrk, xp thì phần network properties rrooif xóa hết các profile đi). Sau khi xong các phần trên thì cho kết nối wifi để test (sẽ phải vào lại pass đã thiết lập ở trên cho các connection, profile tùy thuộc là win gì).

Cứ bình tĩnh làm từng bước tôi tin là sẽ ok thôi! :)

tuninh

Ðề: NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Chào bạn,
Mình loay hoay mãi vẫn chưa làm cách nào cho NIC hoạt động được trên new kernel của bạn.
Bạn cho mình hỏi, nếu chỉ vào U-boot thi thì thông thường những con nas này đã phải khởi động được network đúng không nhỉ?.
Liệu có khả năng nào , new version không hỗ trợ NIC của con này không nhỉ? mà cũng hơi vô lý vì hình như NIC của nó cũng giống như của buffalo mà.

PS2Guy

Ðề: NAS Kernel - I-O HDL-GXR

Chào bạn,
Mình loay hoay mãi vẫn chưa làm cách nào cho NIC hoạt động được trên new kernel của bạn.
Bạn cho mình hỏi, nếu chỉ vào U-boot thi thì thông thường những con nas này đã phải khởi động được network đúng không nhỉ?.
Liệu có khả năng nào , new version không hỗ trợ NIC của con này không nhỉ? mà cũng hơi vô lý vì hình như NIC của nó cũng giống như của buffalo mà.

NAS của bạn hoàn toàn giống NAS của Buffalo, mình thấy trong kernel boot log là NIC của bạn cũng đã bật lên thành công, bạn tìm trong dmesg xem có gì lạ đối với NIC hay không......

tommysmith

ui chà, báo cáo là đã làm xong và vào đc, thanks pác latma đã nhiệt tình giúp em ^^ thực ra thì lúc đầu e reset modem và AP, rùi cắm modem vào desk chọn bright nhưng cái AP ko nhận đc và cấp phát đc lun, tại nó cứ đòi DHCP từ modem, mà chọn lại modem làm router như cũ thì quay lại từ đầu, nên cuối cùng e cài lại win, trong khi đó thì hard reset modem & AP lun, rùi làm lại như trên nhưg để modem làm router như cũ thiết lập lại từ đầu rùi cắm lại AP làm lại như lúc mới mua thì vào lại đc rùi :) có điều e vẫn hum hiểu sao mình để bright dùng AP cấp phát lun thì ko đc, mà nếu để cả 2 con modem và AP làm router thì sao nó ko...đụng nhau ta !!!

tommysmith

ah, mà mình phải up fw của DD-WRT thì mới cài đc transmission hay fw gốc buffalo có thể cài đc rùi, hixxx..tại mình mò tìm chỉ thấy chỉ dẫn cho mí cái linkstart, tuy trong forum có nhìu bài chỉ dẫn mà nhìn hình và những buffalo hỗ trợ ko thấy dính dáng gì đến con G300NH nên đọc càng nhìu mình càng...hoa mắt ko rõ phải đi từ đâu @-)

blacksea

Member

ah, mà mình phải up fw của DD-WRT thì mới cài đc transmission hay fw gốc buffalo có thể cài đc rùi, hixxx..tại mình mò tìm chỉ thấy chỉ dẫn cho mí cái linkstart, tuy trong forum có nhìu bài chỉ dẫn mà nhìn hình và những buffalo hỗ trợ ko thấy dính dáng gì đến con G300NH nên đọc càng nhìu mình càng...hoa mắt ko rõ phải đi từ đâu @-)

http://g300nh.blogspot.com/2010/06/software-installation-on-dd-wrt-part-2.html
đây bác

laodatma

Member

ui chà, báo cáo là đã làm xong và vào đc, thanks pác latma đã nhiệt tình giúp em ^^ thực ra thì lúc đầu e reset modem và AP, rùi cắm modem vào desk chọn bright nhưng cái AP ko nhận đc và cấp phát đc lun, tại nó cứ đòi DHCP từ modem, mà chọn lại modem làm router như cũ thì quay lại từ đầu, nên cuối cùng e cài lại win, trong khi đó thì hard reset modem & AP lun, rùi làm lại như trên nhưg để modem làm router như cũ thiết lập lại từ đầu rùi cắm lại AP làm lại như lúc mới mua thì vào lại đc rùi :) có điều e vẫn hum hiểu sao mình để bright dùng AP cấp phát lun thì ko đc, mà nếu để cả 2 con modem và AP làm router thì sao nó ko...đụng nhau ta !!!

Chúc mừng!
bridge chứ không phải là bright :). Việc bạn chuyển modem sang chế độ brigde mà thằng g300nh k detect để tự động nhận và thiết lập kết nối PPoE có thể do: thiết lập mode bridge chưa phù hợp (bạn để ý có nhiều mode bridge trong setting của modem lắm); các thông số vpi, vci chưa khớp với isp ...
Việc cả modem đều hoạt động ở mode router vẫn chạy bình thường mà không đụng vị bạn đã thiết lập dải địa chỉ LAN của modem & g300nh khac nhau, các client của g300nh đi ra internet ok do qua 2 lần NAT ở g300nh & modem. Nói chung cũng không vấn đề gì lắm nếu chỉ xài cho việc acess internet thông thường (chiều đi ra), chỉ sẽ phức tạp hơn (so với phương anh tôi recomend) khi cần thiết lập các dv từ hướng đi vào (down torrent, thiết lập web server...) khi đó sẽ phải mất công mở port phù hợp trên cả modem lẫn g300nh thôi :D

tuannam

Member
Ðề: Soft cho nas Debian

Mã:
hixx thằng plowshare cài khó kinh nó thiếu đủ thứ cài thằng này lại thiếu thằng kia
Bác PS2Guy ơi xem hộ em cái[/QUOTE]

Nếu bạn chỉ có nhu cầu download từ Rapidshare và Megaupload thì thử xài cái script này của mình, chỉ có 8K mà ko cần cài đặt thêm gì cả. Bạn cứ copy links của mega và rapid bỏ vào cái file dl.txt cùng thư mục với dl.sh sau đó run ./dl.sh là xong. Tuy nhiên vì run trên headless nên bạn cần thêm cái ct screen để giữ lại session khi log off.

# apt-get install screen

Trước khi run dl.sh bạn run

# screen

Tại màn hình welcome, nhấn Enter:

Chạy dl.sh

Nhấn Ctrl-A + D để detach khỏi screen hiện tại.

Có thể log off từ đây.

Lần sau ssh vào lại thì gõ:

# screen -r  để phục hồi lại screen lúc trước.

Hiện tại mới chỉ hỗ trợ megaupload, rapidshare và hotfiles, có thời gian mình sẽ bổ sung thêm mấy site khác.

PS2Guy

Nếu bạn chỉ có nhu cầu download từ Rapidshare và Megaupload thì thử xài cái script này của mình, chỉ có 8K mà ko cần cài đặt thêm gì cả. Bạn cứ copy links của mega và rapid bỏ vào cái file dl.txt cùng thư mục với dl.sh sau đó run ./dl.sh là xong. Tuy nhiên vì run trên headless nên bạn cần thêm cái ct screen để giữ lại session khi log off.

# apt-get install screen

Trước khi run dl.sh bạn run

# screen

Tại màn hình welcome, nhấn Enter:

Chạy dl.sh

Nhấn Ctrl-A + D để detach khỏi screen hiện tại.

Có thể log off từ đây.

Lần sau ssh vào lại thì gõ:

# screen -r để phục hồi lại screen lúc trước.

Hiện tại mới chỉ hỗ trợ megaupload, rapidshare và hotfiles, có thời gian mình sẽ bổ sung thêm mấy site khác.

Script của bạn rất hay, mình chỉ mới đọc sơ qua chứ chưa chạy thử....

Bạn có thể thêm tính năng:
  • Tự động comment out (thêm vào #) phía trước links đã được download xong
  • Tạo pid để ngăn chạy 2 instance cùng nhau
  • Thay vì dùng wget tại sao mình không dùng aria2 ?
  • ....

Đấy là 2 tính năng mình mới nghĩ ra thôi :) script rất đơn giản và hay, tuy nhiên không biết nó có gặp trục trặc như phải reset connection để Rapidshare từ Free account?

tuannam

Member

Script của bạn rất hay, mình chỉ mới đọc sơ qua chứ chưa chạy thử....

Bạn có thể thêm tính năng:
  • Tự động comment out (thêm vào #) phía trước links đã được download xong
  • Tạo pid để ngăn chạy 2 instance cùng nhau
  • Thay vì dùng wget tại sao mình không dùng aria2 ?
  • ....

Đấy là 2 tính năng mình mới nghĩ ra thôi :) script rất đơn giản và hay, tuy nhiên không biết nó có gặp trục trặc như phải reset connection để Rapidshare từ Free account?

1. Auto comment-out + singleton instance: Good idea, mình sẽ bổ sung 2 cái này.
2. Hiện tại sau khi trong quá trình download có thể bổ sung links vào dl.txt và script sẽ rescan lại chứ ko cần restart, nó cũng sẽ check xem file nào đã download xong hoàn toàn hoặc bị đứt giữa chừng thì sẽ download lại.
3. Mình biết aria2 hỗ trợ resume và multithread nhưng trước giờ toàn download free thường ko hỗ trợ 2 tính năng đó với lại aria2 phải cài thêm chứ ko có sẵn như wget, để mình check xem nếu aria2 có hỗ trợ cookie manipulation thì sẽ thay bằng cái này nếu detect thấy aria2 đã được cài đặt trên hệ thống.

Bên trên