Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

ceo-sitcom

Member
Ðề: Seagate từ chối bảo hành

Em đã đi nhiều bác ạ. Không ở đâu sướng bằng ở Việt Nam, nếu mình là người Việt Nam. Chứ em sang bển ở, không khó bác ạ. Bác làm kinh doanh mà dễ giận dữ quá... :) Trong khi vấn đề mang tính phân biệt đối xử quốc gia thì bác lại tiếp cận nhẹ nhàng thế... :)

Đề tại này lại được hâm nóng lên rùi

siriusg

Member
Ðề: Western Digital 2 TB Caviar Green SATA Intellipower 64 Gía chỉ còn 80$ US thật hay mơ !!!!

Bác Mod Khóa cái Topic linh tinh này lại đi ạ! Mấy bác Chả Hiểu Gì về Điện lại có Dấu hiệu Quá khích rồi! Muốn mua rẻ như thế thì nên chuyển hàng Bằng FAX là nhanh nhất đấy ạ, rẹt phát xong luôn. khỏi lằng nhằng. hohohoho

Bác rành điện lắm thì cộng trừ nhân chia giúp em với. Đa số đĩa là của Thái hoặc Mã Lai. Mà một container từ đó về đây hết bao nhiêu? Chắc mắc hơn Fax chút xíu hả bác.

hdd-hdp

Vầng, nói vui thế thôi chứ đơn giản nhất là không dùng cái hàng SG xách tay, thế là xong. Nhỡ hỏng thì không lo bị BH lằng nhằng hoặc tìm chỗ nào bán hàng Xách nhưng BH đàng hoàng, uy tín mà mua. Vậy là xong thôi mà! :D

ecd

Vầng, nói vui thế thôi chứ đơn giản nhất là không dùng cái hàng SG xách tay, thế là xong. Nhỡ hỏng thì không lo bị BH lằng nhằng hoặc tìm chỗ nào bán hàng Xách nhưng BH đàng hoàng, uy tín mà mua. Vậy là xong thôi mà! :D

Mục đích của em là Seagate và các hãng khác phải bỏ cái chính sách limited với Việt Nam. Chính vì vậy em bỏ công ra để xới diễn đàn này lên.

Hiện nay khi mà luật bảo vệ người tiêu dùng còn chưa rõ ràng thì diễn đàn là kênh hiệu quả nhất để chúng ta làm việc đó. Cách diễn đàn phản đối Airblad, Exciter... đã có những hiệu quả rõ rệt buộc các hãng phải thay đổi chính sách của mình.

Người ta chọn ổ Seagate, Samsung, WD... Chẳng vì ổ này đẹp hơn ổ kia, cũng chẳng phải ông này nhanh hơn ông kia... Người ta chọn vì chế độ hậu mãi của nó. Ổ cứng là một mặt hàng như vậy.

Hãy nói không với những hãng phân biệt đối xử các bác nhé.

Mà các bác nhân tiện cho em hỏi, cái ông Quantum ngày xưa, đối thủ cạnh tranh cách đây 10 năm của Seagate giờ ở đâu rồi ạ?

ceo-sitcom

Member

Mục đích của em là Seagate và các hãng khác phải bỏ cái chính sách limited với Việt Nam. Chính vì vậy em bỏ công ra để xới diễn đàn này lên.

Hiện nay khi mà luật bảo vệ người tiêu dùng còn chưa rõ ràng thì diễn đàn là kênh hiệu quả nhất để chúng ta làm việc đó. Cách diễn đàn phản đối Airblad, Exciter... đã có những hiệu quả rõ rệt buộc các hãng phải thay đổi chính sách của mình.

Người ta chọn ổ Seagate, Samsung, WD... Chẳng vì ổ này đẹp hơn ổ kia, cũng chẳng phải ông này nhanh hơn ông kia... Người ta chọn vì chế độ hậu mãi của nó. Ổ cứng là một mặt hàng như vậy.

Mà các bác nhân tiện cho em hỏi, cái ông Quantum ngày xưa, đối thủ cạnh tranh cách đây 10 năm của Seagate giờ ở đâu rồi ạ?

Ông đó được ông Maxtor mua , Ông maxtor được ông WD mua . Theo sự hiểu biết nông cạn của e . Các bác rành hơn thì chém tiếp cho mỏi tay nhé

Eagethd

Đúng rùi BÁc . Tức chứ mình mua hàng có bảo hành mà lại bị đối xử như thế thì buồn chứ . Hãy vote để Seagate care thay đổi có lợi cho người dùng

tungdiep

hỏi về hdd Hitachi

Em đang kiếm 1 con ổ dùng để lưu trữ dữ liệu, và tìm được trên mạng dòng của Hitachi, hiện em đang phân vân giữa 2 con:
Reno 1TB: con này thì rẻ và có vẻ nồi đồng cối đá, nhưng em tìm hiểu trên site amazone, nhiều người chê con này chạy ồn và ko bền lắm (die vì nhiều lí do), nhưng giá thì quá good với 1TB

Và nếu ko thì con Basic 750gb 2.5 cũng được. Con này thì cũng chả có gì mà bàn nhiều, vì cũng bình thường:)
Các bác cho em nhận xét về con Reno kĩ tí nhé để em còn quyết. Nhu cầu của em chỉ là dung lượng lớn và bền để em lưu giữ liệu thôi chứ ko phải để chơi HD nặng ạ:>

Hoặc có con nào hay và tốt thì recommend em. 2.5 càng tốt nhưng 3.5 cũng có thể cân nhắc ạ (vì em cũng ko thích to quá). hoặc bất kì 1 phương án nào dưới (hoặc trên nhưng đừng trên quáB-)) 2tr

à tiện đây em hỏi luôn, em mới tìm được dòng này của Hitachi,
Ổ cứng gắn ngoài Hitachi LifeStudio 1TB (1000 GB)
Em thấy ngạc nhiên vì tầm giá 2tr mà được 1 con 1TB có thể tháo lắp và nhỏ gọn thế này là quá hiếm (em tham khảo qua nhiều topic rồi) - Vừa ngon, bổ, lại rẻ. Các bác nghĩ có nên hốt con này không

PS: Em chỉ có tầm 2tr thôi, có thể cố nhưng cố quá thì quá cố:-&. các bác giúp em nhé

tungdiep

Ðề: hỏi về hdd Hitachi

nhưng mà nó là mobile bác ạ, dòng cầm tay nhỏ gọn mà 2tr mà lại đc 1TB thì là rẻ đấy chứ bác? vì nhìn hình thì em thấy nó có cần dùng nguồn phụ đâu nên nghĩ là nó có thể cầm tay gọn nhẹ được

edc

Active Member

Bác không hiểu ý em rồi. Em đã nói là em khoe, có thêm mặt cười nữa mà bác.

Ý em là không phải em không có kinh nghiệm mua hàng. Chính em chết vì cái chuyện tự tin này vì em nghĩ cái ổ cứng bây giờ họ bảo hành thoải mái nên không cần kiểm tra. Và cũng không phải em vì cái ổ cứng.

Vấn đề là tại sao người dùng Việt Nam không được đối xử như người dùng Singapore.
Và vấn đề hãng chuyển từ bảo hành toàn cầu sang bảo hành limited ở Việt Nam thì có phải cứ đơn phương là làm được hay không? Vấn đề cũng không phải riêng Seagate, mà có một số hãng nữa. Mới đầu anh tuyên bố bảo hành toàn cầu, người tiêu dùng mua không suy nghĩ. Sau đó anh đơn phương tuyên bố là limited, như vậy được không?

Em làm doanh nghiệp, khuyến mãi là phải xin phép. Khuyến mãi dự thưởng phải xin phép. Dự thưởng không có người trúng là khoản đó phải sung công. Đó, khuyến mãi còn khó thế, sao chế độ bảo hành thì dễ thế nhỉ? Bảo hành thì cứ đơn phương tuyên bố mà hình như chẳng có pháp luật nào điều chỉnh.

Còn trên amazon, em tìm mãi cái loại tăm tre cật của Việt Nam mà nó không có :)

Bác là doanh nghiệp khuyến mãi không có ai chúng thì sung công. Thế em hỏi bác sung công xong nó đi đâu có ai biết k?? =(( bác có cái nick ECD mình là EDC

Ðề: Western Digital 2 TB Caviar Green SATA Intellipower 64 Gía chỉ còn 80$ US thật hay mơ !!!!

Các bác ở VN mua HDD ở Newegg hay Amazon thì bảo họ gửi về bằng EMAIL là tiện nhất, vừa nhanh vừa rẻ lại trốn được thuế nhập khẩu + thuế VAT.

Ai ở VN mà đòi mua ở newegg vậy bạn?Hình như nó không có ship ra ngoài nước Mỹ, còn amazon thì tôi không biết sao.

manhthang

Huyền Thoại

Bác rành điện lắm thì cộng trừ nhân chia giúp em với. Đa số đĩa là của Thái hoặc Mã Lai. Mà một container từ đó về đây hết bao nhiêu? Chắc mắc hơn Fax chút xíu hả bác.

Ổ cứng Made in Thailand có nghĩa là nhập khẩu từ Thailand à @-)
May có bác nói không anh em lại không biết :|

tungdiep

em cũng chưa chạy ra đó để xem như nào. nhưng mà hỏi qua chat thì ông chủ bảo đúng là cái loại đó 1tb mà removable được mới ảo chứ:-?. nhưng cái hình đó thì rõ là của dòng mobile mà, nhưng trên web của hitachi lại chỉ ghi là 500gb cho loại này là max rồi. dễ lừa tình lắm :(

mà bây giờ theo các bác em nên chọn loại Hitachi basic 750gb hay là WD 750gb 2.5? em thấy mức này là max nhất trong loại ổ 2.5 rồi (trogn khoảng giá 2tr). Hay transcend thì các bác nghĩ sao ạ? dùng có ổn ko?

advnshop

e đang có 2 em Seagate Free Agent Xtreme 1TB và 1.5 Tb (cổng eSata, FW 400) còn bảo hành chính hãng đến 2. 2014, Giá là 1,8 triệu và 2,6 triệu, Bác nào có nhu cầu PM Y!H của e: lvtt001 hoặc call: 0902.100.258

advnshop

em cũng chưa chạy ra đó để xem như nào. nhưng mà hỏi qua chat thì ông chủ bảo đúng là cái loại đó 1tb mà removable được mới ảo chứ:-?. nhưng cái hình đó thì rõ là của dòng mobile mà, nhưng trên web của hitachi lại chỉ ghi là 500gb cho loại này là max rồi. dễ lừa tình lắm :(

mà bây giờ theo các bác em nên chọn loại Hitachi basic 750gb hay là WD 750gb 2.5? em thấy mức này là max nhất trong loại ổ 2.5 rồi (trogn khoảng giá 2tr). Hay transcend thì các bác nghĩ sao ạ? dùng có ổn ko?

Reno là removable 3.5" mà bác, nó là ổ cứng di động nhưng là dòng ổ to và cần nguồn cấp riêng, ổ 1tb mobile được bét cũng p 3T, he`

tungdiep

vậy còn dòng basic 750gb có ai dùng chưa ạ? em nghe nói nó có cáp chữ Y, khi dùng có nhất thiết phải cắm cả 2 cổng usb ko? độ bền con này ra sao, so với WD 2.5 750gb thì con nào ngon hơn ạ?

Bên trên