Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

nhnphu

Member
Ðề: HDD WD Recertified

Mình có mua một cái HDD WD 1T 3.5'' gắn ngoài, không thấy có chữ Recertified, nhưng mà mới download và chép được có 300g thì bị lỗi disk-protected, không chép gì vô được nữa. Không biết có bạn nào biết cách cứu giùm lỗi này thì vui lòng chỉ cho mình mình cám ơn nhiều.

Bạn vào site của wd nhập s/n code vào mà tự kiểm tra model và bảo hành .
Lỗi này chắc do bạn chỉnh cái gì đấy về security rồi chứ không phải do hdd đâu , thử format chia lại hdd xem .

susubambi

Member
Ðề: HDD WD Recertified

thật là lạ lùng, đem ổ này vào chỗ làm mở thì chép vô tư; máy ở nhà xài win7 lúc đầu thì chép được, bây giờ thì không, chắc đúng là có vấn đề về sờ ku li ti rồi :) mình không format lại ổ đâu, vì công sức download bấy lâu nay, thôi để về thử lại cái, hoặc là vô chỗ làm download rồi chép đầy ổ cho đỡ phí thôi, cám ơn các bạn.

vkc

Well-Known Member
Help me : HDD Box không nhận HDD

Số là vừa rồi có ông Bô qua Mỹ, em có nhờ mua 2 cái HDD Box loại Duo hiệu Simple Tech trên Buy.com

Sau khi về tới VN, em lấy vào 1 cái HDD Hitachi 2TB nhưng windows không nhận, lấy cái HDD Box còn lại rồi gắn cái SG 1.5TB vào thử cũng không nhận HDD...Tưởng nó không support ổ trên 1TB, em lấy cái HDD SS 500GB gắn vào, nó cũng không nhận nốt ( cả 3 cái HDD trên đều đang dùng tốt trên HDD Box hiệu SSK )

Vấn đề đặt ra là không lẽ em bị lừa? Nếu hư thì chỉ bị một cái, đằng này bị cả hai cái luôn???? Đã vậy mua trên Buy.com nữa, trang web lớn mà :-/...Có bác nào biết cách nào giúp em không hay chỉ chổ cho em đi sửa vì mấy cái HDD Box cũng ít chổ nhận sửa ~X(

arryo

Active Member
Ðề: Help me : HDD Box không nhận HDD

Bác gắn thử 2 cái một lúc xem (mỗi cái dưới 1T). Mấy cái ổ duo mà bác gắn từng cái có khả năng nó không nhận lắm

Số là vừa rồi có ông Bô qua Mỹ, em có nhờ mua 2 cái HDD Box loại Duo hiệu Simple Tech trên Buy.com

Sau khi về tới VN, em lấy vào 1 cái HDD Hitachi 2TB nhưng windows không nhận, lấy cái HDD Box còn lại rồi gắn cái SG 1.5TB vào thử cũng không nhận HDD...Tưởng nó không support ổ trên 1TB, em lấy cái HDD SS 500GB gắn vào, nó cũng không nhận nốt ( cả 3 cái HDD trên đều đang dùng tốt trên HDD Box hiệu SSK )

Vấn đề đặt ra là không lẽ em bị lừa? Nếu hư thì chỉ bị một cái, đằng này bị cả hai cái luôn???? Đã vậy mua trên Buy.com nữa, trang web lớn mà :-/...Có bác nào biết cách nào giúp em không hay chỉ chổ cho em đi sửa vì mấy cái HDD Box cũng ít chổ nhận sửa ~X(

Bạn set lại chế độ RAID cho nó bỏ tính năng này đi, chuyển sang JBOD (hoặc Single, or normal...) là OK ngay.

vkc

Well-Known Member

Bạn set lại chế độ RAID cho nó bỏ tính năng này đi, chuyển sang JBOD (hoặc Single, or normal...) là OK ngay.

Bác ơi, cái box này chỉ cho mình lựa chọn giữa RAID 0 và 1 thôi...ngòai ra nó chỉ có thêm nút reset thôi à =((

buihung

Administrator

Bác Vkc để lại cho em 1 con để em nghiên cứu nhé.

vkc

Well-Known Member

Bác gắn thử 2 cái một lúc xem (mỗi cái dưới 1T). Mấy cái ổ duo mà bác gắn từng cái có khả năng nó không nhận lắm

Hồi sáng náy trước khi đi làm, mình có gắn thử 2 cái luôn rồi nhưng vẫn không được, 1 cái 500GB và 1 cái 1.5TB ( không có sẵn ổ 1TB, tối đi làm về mượn của chú em cái 1TB để thử ) =((

Bác Vkc để lại cho em 1 con để em nghiên cứu nhé.

Cái này em mua rẻ lắm bác Hùng, giá của nó chỉ 16$ free ship + 2$ thuế nữa à...Cái kia mua cho chú em rồi :">

arryo

Active Member

Hồi sáng náy trước khi đi làm, mình có gắn thử 2 cái luôn rồi nhưng vẫn không được, 1 cái 500GB và 1 cái 1.5TB ( không có sẵn ổ 1TB, tối đi làm về mượn của chú em cái 1TB để thử ) =((

Bác ơi, bác gắn 2 ổ giống nhau nhé. ráng tìm 2 ổ 500 hoặc 2 ổ 1T ấy, chứ bác gắn cọc cạch thế em e rằng nó cũng không nhận đâu. Hồi xưa em có cái ổ fantom cũng phải làm vậy á

vkc

Well-Known Member

Bác ơi, bác gắn 2 ổ giống nhau nhé. ráng tìm 2 ổ 500 hoặc 2 ổ 1T ấy, chứ bác gắn cọc cạch thế em e rằng nó cũng không nhận đâu. Hồi xưa em có cái ổ fantom cũng phải làm vậy á

Em chỉ có 2 cái 1.5TB à ( SG 1.5TB LP )...không biết có được không nữa...Em chỉ ngại là trong spec của nó ghi là chỉ support 2 HDD, mỗi cái 1TB thôi à...dù sao lát về an cơm sẽ thử lại :-*

arryo

Active Member

Em chỉ có 2 cái 1.5TB à ( SG 1.5TB LP )...không biết có được không nữa...Em chỉ ngại là trong spec của nó ghi là chỉ support 2 HDD, mỗi cái 1TB thôi à...dù sao lát về an cơm sẽ thử lại :-*

Mấy cái box duo loại này theo kinh nghiệm của em là chỉ chứa được tối đa 2T thôi bác ơi. Bác ráng mượn đâu 2 cái 1T thử trước xem

vkc

Well-Known Member

Mấy cái box duo loại này theo kinh nghiệm của em là chỉ chứa được tối đa 2T thôi bác ơi. Bác ráng mượn đâu 2 cái 1T thử trước xem

Hix, em sẽ ráng kiếm thêm 1 cái 500GB hay 1TB để thử...vì hiện tại em chỉ có sẵn 2 cái 1.5TB thôi...thanks bác nhiều nha :-*

arryo

Active Member

Hix, em sẽ ráng kiếm thêm 1 cái 500GB hay 1TB để thử...vì hiện tại em chỉ có sẵn 2 cái 1.5TB thôi...thanks bác nhiều nha :-*

Bác ráng mượn cái giống y của bác ấy nhé, cùng model cùng đời luôn nha bác. mấy cái raid rít này khó chịu lắm

Sonicn

1 là reset
2 là jump
3 là cắm USB vào có soft , bác xem trên website xem nó có ko

coi chừng mất data

vkc

Well-Known Member

Bác ráng mượn cái giống y của bác ấy nhé, cùng model cùng đời luôn nha bác. mấy cái raid rít này khó chịu lắm

Em đã gắn 2 cái HDD 1.5TB rồi, nhấn reset thì windows chỉ nhận được 1 cái HDD thôi, chuyển sang RAID 1 và reset lại thì windows nhận được cái HDD kia..Như vậy mỗi lần muốn đổi đĩa thì thì gạt RAID và reset lại thì sử dụng sao hả bác? :(

hoangpham1

theo mình bạn nên thử 1 dây power cable khác cùng volt nhưng Ampe lớn hơn 1 chút xem sao. Có thể nó không đủ power đó

Sonicn

cái này có raid 0 , 1 và 2 chế độ phụ là independent và JOBD đó bác

bác xem lại xem thường sẽ có soft quản lý trên WINDOWS , để raid 0 hay 1 thay HDD đêu báo lỗi , để independent cho nó lành , thay HDD thả cửa

baoduy_rs

Ðề: Dung lượng ổ cứng seagate bị thiếu?

hỏi câu hỏi cũng như không. thừa ra bộ nhớ để chạy bộ nhớ đệm nữa chớ... nhiu đó là đủ rồi

Bên trên