Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Help me : HDD Box không nhận HDD

Buffalo station duo chuyển về chế độ Normal chạy 2x1,5TB hoặc 2x2TB vô sờ tư (chỉ loại có cổng Firewire + USB thôi nhé), dùng soft để chuyển nhưng nhớ gắn 2 ổ không chứa data quan trọng gì nhé vì nó sẽ bắt format :p

Chạy normal với Firewire hay USB mà copy thì tự tử đi còn hơn :))
Cái bro vkc hỏi là loại có esata mà ;;)

Bác ơi, cái box này chỉ cho mình lựa chọn giữa RAID 0 và 1 thôi...ngòai ra nó chỉ có thêm nút reset thôi à =((

Con này thì sure là chỉ hỗ trợ RAID 0 và 1 và support tối đa 2x1TB or 2 HDD bất kỳ tổng < 2048 GB khi chạy RAID 0 (2x1TB chỉ được 1862GB thôi nhé) :D, giống loại buffalo station duo (loại chỉ có cổng USB).

vkc

Well-Known Member

Em cứ nghe mấy bác nói là xả RAID nhưng em không biết cách để xả RAID :(
Không biết có thể áp dụng cho cái Box của em, nếu được xả RAID?

vkc

Well-Known Member

Chạy normal với Firewire hay USB mà copy thì tự tử đi còn hơn :))
Cái bro vkc hỏi là loại có esata mà ;;)

Hem phải, em chỉ cần box duo để chứa 2 cái HDD 1.5TB để kết nối HD Player coi phim thôi à :)

manhthang

Huyền Thoại

Em cứ nghe mấy bác nói là xả RAID nhưng em không biết cách để xả RAID :(
Không biết có thể áp dụng cho cái Box của em, nếu được xả RAID?

Buffalo DS có bộ phần mềm đi theo để làm việc này mà :x
Cục Simple của bro chắc phải tìm thông tin trên trang chủ của nó thôi.

vkc

Well-Known Member

Buffalo DS có bộ phần mềm đi theo để làm việc này mà :x
Cục Simple của bro chắc phải tìm thông tin trên trang chủ của nó thôi.

Cục của em đúng như tên gọi của nó, quá giản đơn luôn...đến user's manual cũng phải online để coi hay down về hix

Hê hê firewire là cứu cánh chứ tự tử sao được, firewire 400 mình copy >40MB/s cũng không đến nỗi tệ đâu.
Thử ví dụ trường hợp của mình nhé:
Main của mình chỉ có 8 cổng SATA thì đã mất 2 cho HDD cài system + ổ quang, gắn thêm 2 card x 2 = 4, hiện mình chỉ có khả năng đầu tư 2 Icydock 4 ổ như vậy mình dùng hết các port eSATA mới gắn được 16HDD (nếu gắn quá nhiều box 4 ổ như vậy tốc độ share còn tệ hơn firewire). Vì tính chất công việc mình cần gắn tối thiểu 20HDD đồng thời (cả ổ nguồn và ổ cần copy) nên đã dùng thêm card firewire + 1 port onboard với 2 con Buffalo Duo & thấy không có điểm gì phải phàn nàn cả :D
Với system trên thì cùng lúc có thể copy 4 HDD với tốc độ trung bình >80MB/s cho mỗi ổ, chỉ khi copy từ ổ nguồn dùng cổng firewire mới giảm còn 40MB/s :))

quyhienhinh

Ðề: HDD WD Recertified

Các bá cho em hỏi ngoài HN giờ mua ở đâu vậy?
Với lại giá của nó tầm bao nhiêu?
Em đang muốn mua ổ 1TB.

Meg2k

Chuyển từ NTFS sang EXT3 mà không mất dữ liệu !

Cũng như cái tiêu đề ghi rõ, mình đang muốn chuyển một HDD có dung lượng gần 1.5TB chứa đầy phim đang ở NTFS sang EXT3 vì NTFS đọc/ghi trên Server Linux chậm hơn hẳn so với NTFS.

Có cách nào chuyển FS mà không mất dữ liệu không? Ngoài cách phải chép dữ liệu ra ngoài cất, convert, sau đó chép lại ==> mình cũng không còn đủ dung lượng trống tới 1.5TB để swap kiểu này cũng như cách này tốn thời gian và công sức nhiều quá !!!

Cao thủ nào giúp với....

P/S: Partition Magic chỉ cho chuyển giữa FAT/FAT32 <--> NTFS mà không mất dữ liệu thôi !!!

MrMilan

Banned
Ðề: Chuyển từ NTFS sang EXT3 mà không mất dữ liệu !

theo như mình biết thì ko có cách nào cả, chuyển định dạng ổ cứng từ NTFS sang Ext3 kiểu gì nó cũng phải convert và format, luôn đi cùng nhau.

nhnam100

Cũng như cái tiêu đề ghi rõ, mình đang muốn chuyển một HDD có dung lượng gần 1.5TB chứa đầy phim đang ở NTFS sang EXT3 vì NTFS đọc/ghi trên Server Linux chậm hơn hẳn so với NTFS.

Có cách nào chuyển FS mà không mất dữ liệu không? Ngoài cách phải chép dữ liệu ra ngoài cất, convert, sau đó chép lại ==> mình cũng không còn đủ dung lượng trống tới 1.5TB để swap kiểu này cũng như cách này tốn thời gian và công sức nhiều quá !!!

Cao thủ nào giúp với....

P/S: Partition Magic chỉ cho chuyển giữa FAT/FAT32 <--> NTFS mà không mất dữ liệu thôi !!!

Chia buồn, Hai thằng này không có một điểm chung nào nên không thể chuyển đổi đâu.
Ext sử dụng inote, ext3 còn có cả jurnal nữa còn FAT32, NTFS đều sử dụng FAT để định vị sector chỉ có NTFS thì có thêm phân quyền cho file cũng như cho phép file có dung lượng lớn hơn 2G mà thôi. Chi tiết Bro có thể thăm http://en.wikipedia.org/wiki/Ext3http://en.wikipedia.org/wiki/Ntfs để biết thêm.
Tốt nhất là bro kiếm, mượn tạm ổ nào đó để chuyển dữ liệu.

Tôi mới mua 1 ổ 1,5T, nếu bạn ở SG thì tôi cho mượn để chuyển đổi dữ liệu.

Thắc mắc về cái BH của ổ SG mới mua

tình hình hom qua e mới mua 1 em SG 1TB 7200.12 mới ở cửa hàng của bác HD Zone 81 Nguyễn Du ạ
tình hình đưa về nhà check thì hết hạn BH đến 3-2-2012
mà hôm qua em mua là 25-11-2019
liệu có vấn đề gì ko ạ ?? lỗ gần 1 năm ôy` :-t

Ðề: Thắc mắc về cái BH của ổ SG mới mua

tình hình hom qua e mới mua 1 em SG 1TB 7200.12 mới ở cửa hàng của bác HD Zone 81 Nguyễn Du ạ
tình hình đưa về nhà check thì hết hạn BH đến 3-2-2012
mà hôm qua em mua là 25-11-2019
liệu có vấn đề gì ko ạ ?? lỗ gần 1 năm ôy` :-t

Cái này là ổ nhập hàng về mà chậm bán nên bị trượt ngày BH roài.Nếu cửa hàng nó ghi tem cho bác là 3 năm thì cứ y án mà BH thôi.Còn ko thì phải bác phải chịu lỗ & cầu chúa cho nó ko die ngay ngay sau khi hết BH.

thế mà ra mua
mấy chị bán hàng bảo hàng này e mới nhập về :-ss

hjz hjz :-ss
tính em là ko thích lằng nhằng nói nhiều %-(
kiện tụng j ngại lắm ạ :-<

bác nào tư vấn e nên giải quyết sao với vụ này có mang đi đổi ko ạ ^^!
e chưa dùng đến cả ổ chỉ tem product of thailand :p

Bên trên