Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

duonglv

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về cái BH của ổ SG mới mua

Phía cửa hàng đã trả lời cho bác chủ topic
trong trường hợp của bạn thì thời gian hụt là hơi bất thường. Vì vậy, bạn có thể mang HDD qua để HDZONE kiểm tra, sau đó HDZONE có thể đổi cho bạn ổ khác và khiếu nại với nhà phân phối sau.

Còn cái này thì...
tính em là ko thích lằng nhằng nói nhiều %-(
kiện tụng j ngại lắm ạ :-<
mua hàng gặp vấn đề thì ra cửa hàng để yêu cầu họ giải đáp là chuyện hoàn toàn hợp lý, bác không thích lằng nhằng nói nhiều, vậy mà lại lập topic để anh em vào bàn tán...

kddongphuong

Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Nêú như hdd ko có sẻial thi làm sao biet firmware nao vay a,e

konano

Active Member
Ðề: Cách khắc phục lỗi cho các HDD Seagate

Thanks bác Chip, để test con 1T của em xem. dạo này khởi động Win báo lỗi suốt, cài Win mới cũng báo lỗi.

Ðề: Chuyển từ NTFS sang EXT3 mà không mất dữ liệu !

Bro nào ở HN cần hỗ trợ thì có thể qua mình cho mượn ổ để chuyển đổi dữ liệu :D

vkc

Well-Known Member
Nhanh chóng phát hiện bad sector cho ổ cứng

TTO - Cách nhanh nhất để biết ổ cứng của mình có bị bad sector hay không là sử dụng phần mềm DTI Surface Scanner.

Cắt bad sector cho ổ cứng
Xử lý ổ cứng bị lỗi

Ổ cứng bị bad sector luôn là “cơn ác mộng” với người dùng và đồng thời cũng là nguyên nhân khiến cho hiệu suất hoạt động của máy tính tụt dốc. Không những thế, nếu ổ cứng bị bad sector quá nhiều sẽ dẫn đến “cái chết thương tâm” cho những dữ liệu quý giá của bạn. Tuy nhiên, không phải ai cũng đủ tỉnh táo để nhận ra ổ cứng mình bị bad sector. Cách đề phòng tốt nhất là kiểm tra “sức khỏe” ổ cứng bằng DTI Surface Scanner.

ImageView.aspx

Giao diện chính của DTI Surface Scanner

DTI Surface Scanner là phần mềm của DTIData (hãng nổi tiếng của Mỹ trong lĩnh vực khôi phục dữ liệu), được cung cấp miễn phí tại đây (dung lượng 1,78MB, tương thích với Windows XP/Vista/7).

Không riêng ổ cứng gắn trong, DTI Surface Scanner còn hỗ trợ kiểm tra và phát hiện bad sector cho ổ USB (bao gồm ổ cứng di động).

Sau khi cài đặt và kích hoạt, bạn bấm nút I Agree để đến với giao diện chương trình. Trước tiên, bạn bấm nút Mount để chương trình nhận dạng và hiển thị tất cả ố cứng gắn trong, ổ USB đang kết nối với máy tính dưới khung Physical Media List. Tiếp đó, bạn đánh dấu chọn ổ cứng/ổ USB muốn kiểm tra và bấm nút Scan để bắt đầu.

Chọn mua ổ cứng cũ tuổi thọ cao
Khôi phục bad sector trên ổ cứng

So với các chương trình chạy trong môi trường DOS, tốc độ làm việc của DTI Surface Scanner nhanh hơn rất nhiều. Số lượng bad sector mà chương trình phát hiện ra sẽ hiển thị bên phải mục Errors, còn nếu giá trị tại mục Errors là 0 thì ổ cứng/ổ USB hoàn toàn khỏe mạnh.

Trường hợp ổ cứng bị bad sector quá nhiều, bạn nên sao lưu những dữ liệu quan trọng vào nơi an toàn và chuẩn bị tiền để sắm một ố cứng mới, vì việc cắt bad sector chỉ là giải pháp tạm thời.

QUANG VÂN​

Tuổi Trẻ

babyblue

Well-Known Member
Ðề: Nhanh chóng phát hiện bad sector cho ổ cứng

cái soft này không biết co hiệu quả không mà em check thử 2 con hdd ở nhà thấy báo 0 er0rs(hdd của Samsung đã hết BH từ lâu+mở PC 17h/7)

Chỉnh sửa lần cuối:

HDLife

Hãy nhìn nhận khách quan, ổ cứng bad sector có được bảo hành ?

Mình nghĩ, đa phần AE HD đều đã sử dụng ổ cứng để lưu trữ dữ liệu mình thích và những dữ liệu bắt buộc phải lưu trữ. Sau thời gian sử dụng, sẽ không trách khỏi ổ cứng bad sector (phần lớn do người dùng sử dụng chưa hợp lý như giữa chừng đang copy thì rút ra, ...). Như thế, ổ cứng bad sector có được hãng bảo hành ko, mong các bác cho ý kiến và thảo luận thật nhiều vào. Thanks all !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Hãy nhìn nhận khách quan, ổ cứng bad sector có được bảo hành ?

Các HDD chính hãng của Samsung, WD, Seagate nhập qua nhà phân phối đều được bảo hành bad sector tại VN nếu vẫn còn trong thời hạn bảo hành.

duonglv

Well-Known Member

Hiện tại ổ cứng Samsung do FPT phân phối bảo hành được bác ạ, chỉ việc mang ổ qua bên fpt, bảo ổ hỏng, họ xem qua xem có sứt mẻ gì không, rồi đổi cho mình cái mới :D Hàng xách tay thì tuỳ vào nơi bán, có nơi dễ có nơi khó.

HDLife

Ðề: Thắc mắc về cái BH của ổ SG mới mua

Như thế sự việc đã coi như giải quyết rồi còn gì, nếu bác ko muốn đổi mới thì cứ dựa vào ngày đánh tem bảo hành là được. Bác đã ghi nhầm ngày mua là năm 2019 rồi đó !

manhthang

Huyền Thoại

Ổ Seagate hàng xách tay bị bad sector em đã đi bảo hành được đổi mới ngay sau khi kiểm tra :)

Nhân đây các bác chỉ em cách làm sao để biết ổ cứng cửa mình có bị bad không? và ra cửa hàng test làm sao

satan85

Well-Known Member

Một điều kinh nghiệm của e, nếu ổ cứng bị bad thì bác có bảo hành hành hay tự sửa thì sau một thời gian sẻ bị lại, nếu bảo hành cho đổi cái khác thì tốt còn không thì chuẩn bị thay hdd đi, hồi trước thời đi học nếu hdd nào bị bad mà còn bảo hành thì tôi thường trùm chăn mền lại, đập cho nó hỏng luôn(miểng sao ngoại hình không bị biến dạng) tới bảo hành được đổi cái mới, đã làm được nhiều lần, chưa lần nào thất bại

Bên trên