Tổng hợp các bài viết về ổ cứng gắn trong: HDD, SSD

nicolasboy

Ðề: Dung lượng ổ cứng seagate bị thiếu?

Tình hình là e mới mua ổ seagate free agent go 500GB, nhưng ktra dung lượng thực của nó (hiện trong win) chỉ có 465 GB, không biết như thế có bình thường không. Bác nào có kinh nghiệm mua trước rồi cho ý kiến cái. Thanks!:-??

- Hỏi 1 câu đến nhà sx còn khó trả lời ^:)^.

vkc

Well-Known Member
Ðề: Help me : HDD Box không nhận HDD

Hix, cái Box Duo của em chỉ cho chọn 1 trong 2 chế độ là RAID 0 hay RAID 1 thôi...Không có chế độ JOBD, như vậy có nghĩa là em không thể sử dụng Box Duo này để chứa 2 HDD dùng để coi HD rồi ~X(...Chắc phải tiễn đưa em nó rồi ~X(

manhthang

Huyền Thoại

Trước tiên bác vkc tìm hiểu qua 1 chút khái niệm về RAID đã nhé :D

Raid 0: 2 HDD cùng dung lượng sẽ được nhận thành 1 HDD có dung lượng bằng 2 HDD cộng lại. Bắt buộc 2 HDD phải có dung lượng bằng nhau, nếu không sẽ chỉ nhận dung lượng theo HDD nhỏ hơn.
Cụ thể: 1 HDD 500GB + 1 HDD 1.5TB => 1 HDD 1TB (do 500GB + 500GB = 1TB).
Khi chạy Raid 0 ánh xạ dữ liệu sẽ như sau:
HDD1: A1 - A3 - A5 - An
HDD2: A2 - A4 - A6 - An+1
Tức là dữ liệu bị kẻ xọc, nếu 1 trong 2 HDD mà toi thì toàn bộ dữ liệu sẽ đi tong hết.

Raid 1: với 2 HDD cùng dung lượng thì sẽ cho kết quả thành 1 HDD có dung lượng tương đương và 1 ánh xạ của chính nó.
Cụ thể: 1 HDD 1TB + 1 HDD 1TB = 1 HDD 1TB và 1 HDD 1TB để backup
Ánh xạ dữ liệu trên HDD sẽ như sau:
HDD1: A1 - A2 - A3 - An
HDD2: A1 - A2 - A3 - An
Trong trường hợp này cho dù dữ liệu trên HDD nào hỏng thì việc bảo toàn dữ liệu vẫn gần như tuyệt đối => thích hợp cho hệ thống bảo lưu dữ liệu như máy chủ chẳng hạn.

Như vậy về lý thuyết, bác vkc sẽ chỉ còn cách sử dụng ở chế độ Raid 0 :D
Và tất nhiên khi set Raid 0 bác sẽ bị format lại cả 2 HDD bằng 1 phần mềm quản lý Raid của thiết bị.

manhthang

Huyền Thoại

Vừa xem qua thông số kỹ thuật của cái Duo Box của bác vkc thấy có dòng này
Supports up to two 1 terabyte drives (2 terabyte total)
Tức là tổng dung lượng hỗ trợ chỉ đến 2TB thôi :D

vkc

Well-Known Member

Vừa xem qua thông số kỹ thuật của cái Duo Box của bác vkc thấy có dòng này
Supports up to two 1 terabyte drives (2 terabyte total)
Tức là tổng dung lượng hỗ trợ chỉ đến 2TB thôi :D

Cái box của em chắckhông sử dụng được, em có thể mua cái Buffalo DriveStation Duo sử dụng được không bác Thắng ( dùng cho 2 x 1.5TB )

manhthang

Huyền Thoại

Cái box của em chắckhông sử dụng được, em có thể mua cái Buffalo DriveStation Duo sử dụng được không bác Thắng ( dùng cho 2 x 1.5TB )

Em đang dùng DriveStation Quattro cho 4 x 1.5TB rất tốt, nhiều chế độ Raid đủ để hài lòng. Nhưng con Duo em thấy nó chỉ hỗ trợ Raid 1 và JBOD thôi :D
http://www.buffalotech.com/products/external-storage/drivestation/drivestation-duo/
Raid 1 thì bác biết rồi, giờ giải thích nốt cho bác về JBOD.

JBOD: Just a Bunch Of Disks
Về cơ chế JBOD cũng gộp nhiều HDD đơn lẻ thành 1 HDD có dung lượng lớn hơn như Raid 0 nhưng khác với Raid 0 như sau:
- Có thể gộp nhiều HDD có các dung lượng khác nhau, ví dụ 160GB + 320GB + 500GB + 1TB = 1 HDD có dung lượng 1980GB (Raid 0 sẽ là 640GB nhé).
- Tốc độ không cải thiện như Raid 0 mà chỉ bằng tốc độ của 1 HDD đơn lẻ.
- Do không phải cơ chế Raid nên JBOD dữ liệu được ghi như sau:
Ví dụ HDD1 có 160GB, HDD2 là 320GB, HDD3 là 500GB, trong đó mỗi 1GB được tính như 1 đơn vị dữ liệu, thì ánh xạ dữ liệu sẽ thành:
HDD1: A1 - A2 - .... - A160
HDD2: A161 - ..... A480
HDD3: A481 - ..... A980
HDD 4: A981 - .... A1980

Như vậy JBOD kém Raid 0 về mặt tốc độ nhưng lại hơn ở khâu an toàn dữ liệu và tận dụng HDD cũ. 1 trong số các HDD thuộc JBOD bị hỏng thì dữ liệu trên các HDD còn lại vẫn có thể phục hồi bằng phần mềm Recovery đi theo của thiết bị.

vkc

Well-Known Member

Em đang dùng DriveStation Quattro cho 4 x 1.5TB rất tốt, nhiều chế độ Raid đủ để hài lòng. Nhưng con Duo em thấy nó chỉ hỗ trợ Raid 1 và JBOD thôi :D
http://www.buffalotech.com/products/external-storage/drivestation/drivestation-duo/
Raid 1 thì bác biết rồi, giờ giải thích nốt cho bác về JBOD.

JBOD: Just a Bunch Of Disks
Về cơ chế JBOD cũng gộp nhiều HDD đơn lẻ thành 1 HDD có dung lượng lớn hơn như Raid 0 nhưng khác với Raid 0 như sau:
- Có thể gộp nhiều HDD có các dung lượng khác nhau, ví dụ 160GB + 320GB + 500GB + 1TB = 1 HDD có dung lượng 1980GB (Raid 0 sẽ là 640GB nhé).
- Tốc độ không cải thiện như Raid 0 mà chỉ bằng tốc độ của 1 HDD đơn lẻ.
- Do không phải cơ chế Raid nên JBOD dữ liệu được ghi như sau:
Ví dụ HDD1 có 160GB, HDD2 là 320GB, HDD3 là 500GB, trong đó mỗi 1GB được tính như 1 đơn vị dữ liệu, thì ánh xạ dữ liệu sẽ thành:
HDD1: A1 - A2 - .... - A160
HDD2: A161 - ..... A480
HDD3: A481 - ..... A980
HDD 4: A981 - .... A1980

Như vậy JBOD kém Raid 0 về mặt tốc độ nhưng lại hơn ở khâu an toàn dữ liệu và tận dụng HDD cũ. 1 trong số các HDD thuộc JBOD bị hỏng thì dữ liệu trên các HDD còn lại vẫn có thể phục hồi bằng phần mềm Recovery đi theo của thiết bị.

Như vậy xem ra thì em cần cái Box có chế độ JBOD để sử dụng 2 cái HDD rồi :D

manhthang

Huyền Thoại

Như vậy xem ra thì em cần cái Box có chế độ JBOD để sử dụng 2 cái HDD rồi :D

Em nghĩ là bác cần cái box chạy ở chế độ Normal thì chuẩn hơn. Vì HDD chạy ở chế độ JBOD cũng yêu cầu format lại và HDD này tháo đơn lẻ ra không HĐH nào nhận cả đâu. Muốn lấy dữ liệu ra bắt buộc phải dùng phần mềm Recovery bung sang 1 ổ đĩa khác :))

vkc

Well-Known Member

Em nghĩ là bác cần cái box chạy ở chế độ Normal thì chuẩn hơn. Vì HDD chạy ở chế độ JBOD cũng yêu cầu format lại và HDD này tháo đơn lẻ ra không HĐH nào nhận cả đâu. Muốn lấy dữ liệu ra bắt buộc phải dùng phần mềm Recovery bung sang 1 ổ đĩa khác :))

Vậy bác chỉ cho em 1 cái box nào có chế độ chạy Normal đi, chẳng hạn cái Buffalo DriveStation Duo có chạy được chế độ Normal không bác?

manhthang

Huyền Thoại

Nếu vậy đáng lẽ nó phải làm tròn thành 450Gb thì người mua về thấy được thêm 15GB sẽ vui hơn nhỉ.

hỏi câu hỏi cũng như không. thừa ra bộ nhớ để chạy bộ nhớ đệm nữa chớ... nhiu đó là đủ rồi

Bó tay =))

500GB là do nhà sản xuất người ta tính 1TB = 1000GB = 1.000.000MB = 1.000.000.000KB = 1.000.000.000.000B = 8.000.000.000.000b.
Trong khi đó Windows nhận dung lượng theo bội số của 2 nên 1TB = 1024GB = 1.048.576MB = 1.073.741.824KB
Nên 500GB của nhà sản xuất không bao giờ đủ 500GB trong Windows là đúng rồi.

BatKhaChienBai

Đối với các nhà sản xuất ổ cứng, dung lượng đĩa cứng được tính theo hệ thập phân. Như vậy, 1 megabyte (MB) = 1.000.000 byte và 1 gigabyte (GB) = 1.000.000.000 byte. Nhưng những phần mềm máy tính như Fdisk, BIOS, Windows ... lại sử dụng hệ nhị phân; như vậy, 1 megabyte (MB) = 1.048.576 byte và 1 gigabyte (GB) = 1.073.741.824 byte.
Như vậy, thực chất dung lượng ổ cứng là không đổi. Để chuyển đổi cách tính dung lượng đĩa cứng giữa 2 đơn vị tính, chúng ta sử dụng công thức sau : dung lượng (hệ nhị phân) = dung lượng (hệ thập phân)/1.048.576.

ổ cứng 500GB (hệ thập phân) = 500.000.000.000 bytes/1.048.576 = 476.837 MB = 465,66 GB (hệ nhị phân).

Sonicn

drive dual lấy 2 hdd nhỏ cho nó về normal cái là xong mà , cắm HDD vô tư

vkc

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi là nếu dùng DriveStation Quattro thì có thể sử dụng với chế độ normal à?

*Khi sử dụng chế độ normal thì :

-HDD đã format NTFS bằng PC thì cho vô DriveStation Quattro no có đòi format lại không?
-Nếu gắn 4 HDD đã format NTFS vào DriveStation Quattro sau đó kết nối với PC, HD Player bằng kết nối usb hay eSATA thì PC hay HD Player sẽ nhận thấy được mấy cái HDD?

Mong các bác giải đáp thắc mắc hộ em, xin cảm ơn!

manhthang

Huyền Thoại

Các bác cho em hỏi là nếu dùng DriveStation Quattro thì có thể sử dụng với chế độ normal à?

*Khi sử dụng chế độ normal thì :

-HDD đã format NTFS bằng PC thì cho vô DriveStation Quattro no có đòi format lại không?
-Nếu gắn 4 HDD đã format NTFS vào DriveStation Quattro sau đó kết nối với PC, HD Player bằng kết nối usb hay eSATA thì PC hay HD Player sẽ nhận thấy được mấy cái HDD?

Mong các bác giải đáp thắc mắc hộ em, xin cảm ơn!

- Mặc định của DS Quattro là Raid 0, khi mua về phải xả Raid chuyển về chế độ Normal. Tất nhiên là khi thay đổi cấu trúc đĩa sẽ bắt format lại :D
Nhưng bro có thể dùng 4 HDD khác để xả Raid, sau đó thay HDD có dữ liệu vào.

Khi DS Quattro gắn đủ 4 HDD, nó có nút select để chọn chế độ hoạt động:
- Hoạt động cả 4 HDD trong chế độ USB Turbo (tốc độ là 34MB/s) và chỉ nhận 1 HDD duy nhất với esata (HDD nào thì chọn bằng nút select)
- Chỉ hoạt động 1 HDD duy nhất cho cả 2 chế độ USB và esata.

Tiện thể bro nào ngán ngẩm vì DS hoạt động loằng ngoằng quá thì em đang thừa 1 cục CFI-B4043ER cần thanh lý với giá 2tr (fix, lỗ nhiều quá :() nhé :D
Link sản phẩm đây http://www.tanthanhco.com/webplus/viewer.build.asp?pgid=4&aid=556

Vậy bác chỉ cho em 1 cái box nào có chế độ chạy Normal đi, chẳng hạn cái Buffalo DriveStation Duo có chạy được chế độ Normal không bác?

Duo thì không nhưng Quatro thì có đó bác :D
Hoặc box CFI do Tấn Thành phân phối, hoặc Icy dock.

drive dual lấy 2 hdd nhỏ cho nó về normal cái là xong mà , cắm HDD vô tư

Bác có thể hướng dẫn chi tiết giúp em ko?

Buffalo station duo chuyển về chế độ Normal chạy 2x1,5TB hoặc 2x2TB vô sờ tư (chỉ loại có cổng Firewire + USB thôi nhé), dùng soft để chuyển nhưng nhớ gắn 2 ổ không chứa data quan trọng gì nhé vì nó sẽ bắt format :p

Bên trên