Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Số phim hay trong top 20 IMDB

• Không thích phim nào, hoặc từ 4 phim trở xuống

Số phiếu: 18 32.1%
  • Có từ 5 đến 8 phim hay

Số phiếu: 10 17.9%
  • Có từ 9 đến 12 phim xứng đáng nằm trong list này

Số phiếu: 14 25.0%
  • Đa số, từ 13 dến 16 phim đều rất hay

Số phiếu: 7 12.5%
  • Nhất trí với bảng xếp hạng, từ 17 phim trở lên

Số phiếu: 7 12.5%

• Số lượng người bầu chọn
    56
  • Poll closed .

vumanhha

Ðề: Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Các bác cho em ném đá 1 chút nhé.
Các bác ai rành về series Batman có thể giải thích cho em là vì sao từ phần 5 trở đi (Batman Begin),kịch bản lại đảo lộn hoàn toàn ,khác hẳn 4 phần trước không ạ.Có phải là do nhà sản xuất muốn refresh phim nên thay đổi kịch bản,đạo diễn,....Hay từ phần Batman Begin trở đi là 1 series Batman mới khác hoàn toàn với 4 phần trước.
Em hỏi điều này vì em đã xem toàn bộ 6 phim Batman,em chỉ xem chứ không có rành mấy vấn đề bên kĩ thuật,hậu trường nên không rõ lắm,thấy từ Batman Begin trở đi thì kịch bản nó cứ đụng nhau chan chát.
Ví dụ như kẻ giết bố mẹ của Batman phần 1 chính là poker,thì phần 5 là 1 tay vô danh tiểu tốt.Đến phần 6 thì lại lôi đâu ra thằng Harvey two face,trong khi thằng này ngỏm từ phần 3 rồi

Em hoàn toàn không thể chịu được cái kiểu kịch bản đụng nhau chan chát này nên xem mà thấy vô lí đùng đùng,nên rất mong bacsnaof rành về serie này giải thích cho em.
Em cảm ơn rất nhiều.

tta269

Batman Begins khởi đầu cho 1 series mới hoàn toàn.
Mà 2 phần của Joe Schumacher (đúng ko nhỉ?) làm có style hoàn toàn khác 2 phần đầu của Tim Burton, mà cũng ko nối liền cốt truyện nên theo tớ cũng có thể coi là 1 series đứng riêng.
Chính vì vụ 2 phim 1 đạo diễn này mà hồi ấy dân tình rất sợ bác Nolan ko làm tiếp phần 3. Gary Oldman (Jim Gordon) có phát biểu là phần 3 sẽ đc quay vào năm sau, ko biết thật hay bác này chém gió?

splendidriver

Trên thực tế là các phim về Batman chưa bao giờ là một "series" cả, và cũng chẳng thấy ai nói chúng nó là 1 series liền mạch cả (bác dựa vào đâu mà nói vậy thế?) :)). Phim Batman và Batman Returns hồi 1989 và 1992 của Tim Burton là 1 bộ độc lập. Phim Batman and Robins lại là một phim không liên quan. 2 phim Batman do Val Kilmer lại cũng là 1 bộ hoàn toàn độc lập. Cho tới Batman Begins thì rõ như ban ngày là nó chả liên quan gì đến các phim trước, và các phim trước ko phải là các "phần" của một franchise (mà trên thực tế điều này hơi bị rõ ràng quá), và từ Batman Begins và The Dark Knight thì lại là một franchise hoàn toàn ko liên quan tới các phim trước kia. (mà thực tế là các phim trước kia chả có phim nào liên quan tới phim nào cả). Hay bác lại đọc cái tên bọn Galaxy đặt bậy cho The Dark Knight mà nhầm nhọt chăng?

RWO

Bạn kia nói tui mới thấy buồn cười :)) Tên phim người ta rành rành là: The Dark Knight và người ta nói rằng "là phim đầu tiên về Batman mà không có chữ Batman trong tên phim", vậy mà về VN thì VN dịch là Người Dơi 5 : Kỵ Sĩ Bóng Đêm. Chuyện "Kỵ sĩ" với "Hiệp Sĩ" thì đã thấy đần độn rồi, xem quả phụ đề thì càng thấy dốt nát hơn ( http://rworks.org/post/48344985/the-dark-knight-quick-review-extras ), nhưng chuyện đặt là Batman 5 thì hỏng cha cái ý đồ của nhà sản xuất :)

Nói thế thôi, SR với TTA nói hết ý rồi :D

Về cơ bản là đồng ý về bảng xếp hạng :D

poly

Banned

cái DAN teen quá nên anh em review phim keó vào HD cả rồi
anh em HD tha hồ mà thắc mắc

RWO

Em vô đây với anh poly luôn :D Anh poly join vô đây từ sinh nhật em năm ngoái đó ;;)

subin

Active Member

The Dark Knight hoàn toàn xứng đáng có trong list này theo đánh giá cá nhân của mình.

Các bác cứ thắc mắc tại sao TDK lại đựơc trong list này thì cũng sẽ có người thắc mắc với các bác là tại sao TDK lại không xứng trong list này thôi :)).

Các bác nói không bao giờ đi châm chích ý kiến của người khác, nhưng chính các bác đi châm chích người khác bằng cái câu "nửa mùa bỏ bu" em thấy các bác không có lý lắm đâu.

Chưa kể cái list này đâu phải có mỗi bọn "Mẽo" nó vote thôi đâu, Imdb là trang mạng quốc tế mà, mà kể cả là toàn bọn Mẽo vote mà các bác bảo nửa mùa bỏ bu thế thì có lẽ phải để bọn Việt Nam độc tôn độc tài vote mới đúng nhỉ? Ài nói đến đây thì hơi quá đà rồi, nhưng mình thấy một số bác hơi bị tự đề cao bản thân, những cái các bác nói như kiểu là phim các bác thấy hay thì mới đúng là hay, còn phim người khác thấy hay (cụ thể ở đây là TDK) thì đều là bọn dốt cả vậy. Các bác đả phá TDK rồi lại ko cho người ta phản biện lại (ngắn hơn thì gọi là ko thích nghe ý kiến trái chiều), thế giả dụ bây giờ em đá phim các bác thích và thấy xứng đáng trong list (ví dụ như em bảo God Father chả xứng tí nào chả hạn) thì các bác có muốn vặc lại không?

Số lượng vote nói lên việc nó đã đựơc số đông đánh giá cao, có cả người ko biết thưởng thức lẫn người biết thưởng thức, và như thế dù muốn dù không thì kết quả vote cũng có một phần nào đó xứng đáng với phim. Chưa kể TDK là phim đựơc các nhà phê bình đánh giá cao chứ không phải là chỉ toàn bọn nửa mùa lên Imdb và rottentomatoes vote thôi đâu.

Chưa kể, phim xem thì mỗi người một cảm nhận, các bác thấy TDK ko xứng vào đây thì có hơn 17000 người kia thấy. Các bác không thấy TDK ko có ý nghĩa nhân văn (hơi lạ vì phim này ý nghĩa nhân văn của nó khá sâu sắc và ko phải là loại phim "giải trí đánh đấm vớ vẩn", tất nhiên so với Slumdog thì rõ ràng là ko bằng), thì còn 17000 người kia thấy. Còn nếu các bác muốn phản đối thì phân tích ra lý do, cơ sở tại sao các bác thấy vậy, nếu hợp lý thì thôi mỗi người tôn trọng cảm quan cá nhân của nhau, chứ cứ đá xoáy nhau qua lại thế này khác gì trẻ con.

P/S: He, mà đây ko phải em "ném đá" ai đâu nhé, em chỉ muốn các bác nên ngừng trò ném đá lại mà nói chuyện với nhau như người lớn thôi :), diễn đàn public chứ không phải chỗ chợ búa, các bác nghĩ là ko phiền chứ với nhiều người thì thấy ngta nói chuyện kiểu này cũng phiền lắm đấy :)

cái ý nghĩa lớn nhất của phim này là hình ảnh Batman chịu nhận tội thay cho Dent bởi vì Dent đang là biểu tương chống lại tội phạm của thành phố mà lại xa ngã thì dân chúng biết tin vào ai? Còn 1 chút ý nghĩa nữa về đoạn the joker định để cho sự sợ hãi giết chết chính bản thân mọi người khi đoạn 2 cái tàu... Còn 1 ít ý nghĩa nhỏ nữa qua 1 số chi tiết.

Nhưng như thế chưa đủ. Chính bạn cũng đã công nhận là nó thua Slumdog vậy vì sao nó được đến 8.9 điểm top 20 mà slumdog ko được? Những Forrest Gump, Life is beautiful, hay The Pianist tại sao lại ko có trong top 20? Về mặt ý nghĩa và giá trị nhân văn thì The Dark Knight làm sao so được với các phim trên?

The Dark Knight là phim giải trí, bạn phải chấp nhận điều này, và lý do duy nhất để The Dark Knight ko được đề cử giải OSCAR năm 2008 chính là vì 4 chữ này "giá trị nghệ thuật"

Hisashi Mitsui

Khi coi phim Watchmen, lời ca của Bob Dylan cứ vang vọng mãi trong đầu mình: "Don't criticize what you don't understand.".

Mình biết nhiều bạn ở VN không mê Watchmen nên mình giải thích luôn :D nếu bạn không hiểu về 1 cái gì đó, thì xin đừng bình luận :D TDK là một bộ phim như nhiều bộ phim khác, cũng có dư luận trái chiều thuận chiều, blah blah, nhưng chân lý vẫn thuộc về số đông, bạn hiền à, chứ không thuộc về những người cứ thấy cái gì hay là lại chê dở :) Và tôi thấy có bạn ở page trước đó nói TDK hổng có ý nghĩa gì nhiều, hì hì, những câu nói ngô nghê này làm mình phì cười, cười còn hơn cả bạn nói Juno với Superbad là dở =))

Nonsense, it's just a list. It's sense when people don't think that it's a right list :)

Chú thấy hay thì mặc kệ chú chả cần phải đá đểu người khác đâu :) , những cái mác "được đề cử Oscar" hay "IMDB điểm cao" không phải lúc nào cũng đem lòe người khác được đâu :) . Chả ai chê Dark Knight dở cả, chỉ là quá khập khiễng khi nó được xếp ngang hàng với những phim như The Godfather ok? Nói như chú thì mọi đánh giá không tốt về một bộ phim điểm cao đều bị cho là "không hiểu về phim đó" đúng chứ =)) . Thế khi Roger Ebert chê một bộ phim 8.6 điểm năm 2009 là Star Trek thì tức là hắn không hiểu về Star Trek à =)) , hay là chỉ những Trekkie mới được đánh giá nhận xét về phim này?

Lặp lại một câu rất cũ nhưng chả mấy người để ý: 9 NGƯỜI THÌ 10 Ý! Cái việc áp đặt quan điểm của mình lên người khác thật là ngu xuẩn :)) . Mình cũng thích Watchmen và đã xem 3 lần bản DC của phim này nhưng mình không gọi những người không thích phim đó là thiếu hiểu biết :) . Thế nhá :D .

splendidriver

cái ý nghĩa lớn nhất của phim này là hình ảnh Batman chịu nhận tội thay cho Dent bởi vì Dent đang là biểu tương chống lại tội phạm của thành phố mà lại xa ngã thì dân chúng biết tin vào ai? Còn 1 chút ý nghĩa nữa về đoạn the joker định để cho sự sợ hãi giết chết chính bản thân mọi người khi đoạn 2 cái tàu... Còn 1 ít ý nghĩa nhỏ nữa qua 1 số chi tiết.

Nhưng như thế chưa đủ. Chính bạn cũng đã công nhận là nó thua Slumdog vậy vì sao nó được đến 8.9 điểm top 20 mà slumdog ko được? Những Forrest Gump, Life is beautiful, hay The Pianist tại sao lại ko có trong top 20? Về mặt ý nghĩa và giá trị nhân văn thì The Dark Knight làm sao so được với các phim trên?

The Dark Knight là phim giải trí, bạn phải chấp nhận điều này, và lý do duy nhất để The Dark Knight ko được đề cử giải OSCAR năm 2008 chính là vì 4 chữ này "giá trị nghệ thuật"

This is why they say "You can't criticize what you don't understand". Những gì bạn nói chỉ là bề nổi của bộ phim :), những thứ phải động não suy nghĩ, nhưng thứ mang "giá trị nghệ thuật" của phim lại không nằm ở bề nổi, và nhữgn cái này, không phải ai cũng cảm nhận đựơc nếu không dành cho bộ phim một sự quan tâm đúng mức (mà mình e là nhiều người ở đây vẫn còn mang tâm lý kỳ thị phim chuyển thể từ comic siêu nhân giống các bác Oscar về chuyện này, vậy thì khó để đánh giá đúng tầm của TDK lắm) Cũng giống như bây giờ em mà bảo Forrest Gump thì cũng chỉ là nghị lực tuyệt vời của 1 thằng thiểu năng, cũng chỉ là 1 chút ý nghĩa nho nhỏ mà thôi thì chắc các bác cũng lao vào dập mình tơi bời như này thôi.

Mình công nhận nó thua Slumdog khôgn có nghĩa là nó không có "giá trị nghệ thuật" tới độ mình "phải chấp nhận nó là phim giải trí". Mình chẳng "phải" cái gì cả. Với mình The Dark Knight là một phim trên mức phim giải trí rất nhiều (cái này ko phải mình mình nói vậy mà còn nhiều nhà phê bình nước ngoài cũng đánh giá vậy). Nhưng nói thế ko có nghĩa mình bảo nó đủ khả năng đựơc đề cử và giành giải Oscar, hay so sánh nó với Forrest Gump hay các phim nghệ thuật khác. (chưa kể các phim thể loại khác nhau mà so với nhau thì cũng khập khiễng lắm). Mà mình chỉ nói nó xứng đáng đứng trong cái list 20 thằng này - một cái list do dân chúng gồm cả người dốt lẫn người khôn bầu ra chứ không phải do các nhà phê bình chuyên môn tầm cỡ.

Còn cái list này, mình cũng đã nói rõ rồi, nó chỉ là một cái list mang tính tham khảo, các bác không thấy nó xứng đáng thì 17000 người kia thấy, còn tại sao là nó mà không phải các phim kia thì đừng hỏi mình, vì mình có phải 1/17000 thằng vote kia đâu mà hỏi mình tại sao? Cái list thì cũng chỉ là cái list xem cho vui, vấn đề là trong lòng mình nó là the best thì nó cứ mãi là the best thôi, sao phải xoắn chuyện cái list của bọn Mẽo "nửa mùa bỏ bu" kia làm gì? Với mình nó xứng đáng, với các bác nó lại không, vậy kệ nhau đi, sao phải chê nhau?

Cũng giống như chuyện mấy bác phê bình phim nước ngoài khen HP6 hết lời còn bảo nó có khả năng tranh Oscar, trong khi dân phê bình phim ở nhà ta thì chê nó không thương tiếc ấy, chả nhẽ lại bảo mấy thằng phê bình kia "nửa mùa bỏ bu" cả?

Mình còn thấy có bạn nói hẳn ra là "The Dark knight vừa dở vừa nửa mùa" đấy sao còn kêu là "không ai chê nó dở"?

Pinetree

Member

Hình như bạn splendidriver lẫn lộn giữa "nghệ thuật" và "triết lý"... TDK mà không có Heath Leger thì chắc ... X_X

RWO

Hình như bạn splendidriver lẫn lộn giữa "nghệ thuật" và "triết lý"... TDK mà không có Heath Leger thì chắc ... X_X

Chắc là sao hả bạn ;)) hình như bạn thuộc nhóm người coi phim này vì cái chết của Heath Ledger o:)

TDK có đủ cả nghệ thuật và triết lý, SR chẳng hề nhầm, và một bộ phim nghệ thuật thì phải mang tính triết lý, cũng như một bộ phim triết lý cao có thể coi là một bộ phim dòng art house. Triết lý của TDK không dọn cỗ sẵn trên bàn để ai cũng có thể thấy, nó giống như Superbad hay Watchmen vậy, mà bạn phải động não ;)) Và The Dark Knight cũng mang tính nghệ thuật rất cao, từng khung hình được trau truốt rất tốt, từ màu sắc tới bố cục, trong đó bao gồm nhiều hình ảnh có thể nói là đỉnh cao của cinematography như cảnh Batman đứng giữa đống đổ nát hay Joker bị treo ngược ở cuối phim. Có lẽ tôi hiểu cái gọi là "nghệ thuật" của bạn, bạn có lẽ cho rằng "nghệ thuật" là phải nhẹ nhàng tình cảm, coi xong ngủ luôn kiểu như Benjamin Button, nhưng nếu như vậy bạn sẽ không bao giờ thấy được cái hay trong TDK hay No country for old man.

Còn vụ Oscar thì không nói làm gì, it's just a sympathy vote, những phim như Frost/Nixon hay The Reader tôi thấy không xứng đáng bằng TDK hay Waltz with Bashir nhưng vẫn đứng vào, tức là đủ hiểu cái phong cách của tụi Oscar này. Còn bàn sâu thêm về Oscar thì tôi không dám, căn bản lâu quá không thèm chú ý tới cái giải thưởng ấy.

Thôi nói luôn này, tôi không đồng ý với Top 20 của Imdb vì một số bộ phim theo tôi là dở như Godfather 2, ROTLA, SWar lại được cho vào vì theo tôi thì phim The Host, Saw hay Requiem for a Dream hay hơn gấp bội. Đó là top 20 của tôi, top của Imdb chỉ là dựa theo ý kiến số đông, TDK theo số đông vẫn là một bộ phim xứng đáng trong top 20. Nếu bạn không thấy nó xứng đáng thì tùy bạn X_X

tta269

Chả ai chê Dark Knight dở cả, chỉ là quá khập khiễng khi nó được xếp ngang hàng với những phim như The Godfather ok?
Cái list này là list phim hay, chứ ko phải list phim nhân văn đầy tính nghệ thuật, thế nên ko có gì ngạc nhiên khi Dark Knight đứng trong cái list này cả.

List do user bình chọn thì chỉ nói lên được 1 điều rõ ràng nhất là những phim này được nhiều người yêu thích. Thế thôi, phim nào có được nhiều người mến mộ thì nó đứng trong cái list này, chứ ko liên quan gì đến tính nghệ thuật của phim cả.

Pinetree

Member

Chắc là sao hả bạn ;)) hình như bạn thuộc nhóm người coi phim này vì cái chết của Heath Ledger o:)

TDK có đủ cả nghệ thuật và triết lý, SR chẳng hề nhầm, và một bộ phim nghệ thuật thì phải mang tính triết lý, cũng như một bộ phim triết lý cao có thể coi là một bộ phim dòng art house. Triết lý của TDK không dọn cỗ sẵn trên bàn để ai cũng có thể thấy, nó giống như Superbad hay Watchmen vậy, mà bạn phải động não ;)) Và The Dark Knight cũng mang tính nghệ thuật rất cao, từng khung hình được trau truốt rất tốt, từ màu sắc tới bố cục, trong đó bao gồm nhiều hình ảnh có thể nói là đỉnh cao của cinematography như cảnh Batman đứng giữa đống đổ nát hay Joker bị treo ngược ở cuối phim. Có lẽ tôi hiểu cái gọi là "nghệ thuật" của bạn, bạn có lẽ cho rằng "nghệ thuật" là phải nhẹ nhàng tình cảm, coi xong ngủ luôn kiểu như Benjamin Button, nhưng nếu như vậy bạn sẽ không bao giờ thấy được cái hay trong TDK hay No country for old man.

Còn vụ Oscar thì không nói làm gì, it's just a sympathy vote, những phim như Frost/Nixon hay The Reader tôi thấy không xứng đáng bằng TDK hay Waltz with Bashir nhưng vẫn đứng vào, tức là đủ hiểu cái phong cách của tụi Oscar này. Còn bàn sâu thêm về Oscar thì tôi không dám, căn bản lâu quá không thèm chú ý tới cái giải thưởng ấy.

Thôi nói luôn này, tôi không đồng ý với Top 20 của Imdb vì một số bộ phim theo tôi là dở như Godfather 2, ROTLA, SWar lại được cho vào vì theo tôi thì phim The Host, Saw hay Requiem for a Dream hay hơn gấp bội. Đó là top 20 của tôi, top của Imdb chỉ là dựa theo ý kiến số đông, TDK theo số đông vẫn là một bộ phim xứng đáng trong top 20. Nếu bạn không thấy nó xứng đáng thì tùy bạn X_X

chắc... sẽ đỡ phải hối tiếc hơn:-@, trước khi xem phim này tui chẳng nhớ Helth Ledger là ai nữa:eek:... Joker ngoài giá trị là nv có cá tính duy nhất của phim ra thì thấy kịch bản cho tên này không có gì thực tế, toàn thành tích, batman thì đụt, hình ảnh cẩu thả, âm thanh thiếu tâm huyết, cá nhân với tổng thể liên kết hời hợt, cái gì mà đi ngược với truyền thống với sáng tạo này nọ, chính xác nhất phải là từ "nửa mùa" mà bạn TDK đã nói, triết lý, tâm lý với lời thoại đầy tính sắp đặt nếu ko muốn nói là áp đặt, nói chung là phong cách của phim này cá nhân tui không nuốt nổi, còn việc nó xếp hạng thế nào không bận tâm mấy, xem để thấy mình thuộc đa số hay thiểu số thôi :)

à mà bạn hiểu nghệ thuật theo nghĩa rộng quá đấy:)), cái này chưa có chuẩn mực rõ ràng nên thôi ko nói, tôi dùng từ hình như vì biết chắc sẽ có người nói như bạn ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

Có vẻ Dark Knights và Watchmen là phim được fan và anti-fan đấu đá chan chát nhể

RWO

kịch bản cho tên này không có gì thực tế, toàn thành tích, batman thì đụt, hình ảnh cẩu thả, âm thanh thiếu tâm huyết, cá nhân với tổng thể liên kết hời hợt

Thôi kệ bạn vậy, nói ra những câu trên thì mình hiểu mức độ cảm nhận nghệ thuật của bạn ra sao rồi ;))

splendidriver

Ài, như đã nói, với cách đánh giá kiểu của bạn, thì dù nó có nghệ thuật hay không thì cũng đâu có quan trọng :)), bạn vẫn cứ chê thôi, vì bạn có quan tâm đâu, bạn ko thích mà. Bạn không thích thì làm sao mà bạn quan tâm tới nó đủ để biết những cái "giá trị nghệ thuật" của nó? Mà chính vì bạn không thích nên mới dẫn tới những đánh giá của bạn về phim quá hời hợt và mang nặng tính áp đặt chủ quan.

Hơn nữa, "nghệ thuật" bản thân nó đã là phạm trù không thể đánh giá hết một cách khách quan (vì nghệ thuật là thứ phải sử dụng cảm quan, cảm xúc cá nhân để cảm nhận) thế nên bạn không thể nói hết phim nào là "nghệ thuật" phim nào là "không nghệ thuật" được.

Còn triết lý là những tư tuởng mang tính cá nhân mà tác giả của tác phẩm nghệ thuật đưa vào trong tác phẩm của mình, thông qua các thủ pháp nghệ thuật mà làm cho người xem phải suy ngẫm về nó, để có thể ngộ ra cái "triết lý" đấy sau khi xem xong. Thế nên triết lý là cái ngộ ra cuối cùng sau khi cảm thụ nghệ thuật. Và vì thế, TDK phải có giá trị nghệ thuật, thì nó mới dẫn người ta tới triết lý được, và những triết lý đó thì cảm thụ phim kiểu bạn e là không ngộ ra đựơc, vì như đã nói, nó không ở bề nổi, bạn phải quan tâm tới nó đủ để phải suy nghĩ về nó ==> tôi ko nhầm (ài chưa kể tôi còn học ngành nghệ thuật, nhầm sao được :p)

Đã nói rồi, bạn không thích thì đấy là việc của cá nhân bạn, còn có người khác thích thì kệ họ, và đề nghị tôn trọng, chứ còn cái kiểu mình không thích dẫn tới không hiểu tại sao nó "nghệ thuật" với người khác thì gán ngay cho là nó "nửa mùa" thì tôi chưa hiểu lắm cách các bác cảm nhận "nghệ thuật".

Giả như mà bây giờ tôi bảo Forrest gump, Slumdog là phim nửa mùa chả có tí giá trị nghệ thuật nào vì tôi không thích mấy phim đấy thì các bạn thấy thế nào? Có muốn dập tôi ko?

He, mà thật ra, mấy cái mác Oscar với điểm chác IMDB ở đây cũng chẳng nói lên điều gì, tất cả chỉ mang tính tham khảo chủ quan của người đánh giá. Không phải phim được phê bình tốt, được Oscar tức là nó hay và nghệ thuật với tất cả mọi người và mặc định ai cũng "phải" công nhận được, đánh giá phim thế nào không dựa trên những cái mác của người khác gán cho mà do cá nhân mình thôi. Xem phim phải bằng cảm xúc của cá nhân mình chứ không phải bằng những cái giải thưởng với phê bình chuyên môn.

Vậy thôi :)

Pinetree

Member

Mấy bạn nghĩ bài post của tôi đang đề cập đến nội dung, đến bề chìm? ;)) cái triết lý bề chìm gì đó của TDK giờ đâu còn chìm nữa để mà bàn tới ^^

(ài chưa kể tôi còn học ngành nghệ thuật, nhầm sao được :p)

bạn đang học ngành gì vậy :D

splendidriver

Thôi, có bao nhiêu thì tôi nói hết rồi, bạn đọc lại cho kỹ tất cả bài post của tôi và suy nghĩ thì sẽ hiểu ý. Còn ko muốn hiểu thì cũng chịu vậy.

Tôi đang học ngành kiến trúc.

Pinetree

Member

nửa thật nửa hoang tưởng, nửa người thường nửa siêu nhân, nửa triết lý nửa vô lý, nửa cũ nửa mới... không gọi là nửa mùa thì gọi là gì bây h:-?? hay mình hiểu sai nghĩa của từ này nhỉ 8->

Tôi đang học ngành kiến trúc.

Có quan tâm CG ko vậy. Tui đang theo đuổi Computer Graphics, Multimedia, cụ thể là thiết kế phim 3D và kỹ xảo hậu kỳ, tuyệt lắm ~♥~

Bên trên