Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Số phim hay trong top 20 IMDB

• Không thích phim nào, hoặc từ 4 phim trở xuống

Số phiếu: 18 32.1%
  • Có từ 5 đến 8 phim hay

Số phiếu: 10 17.9%
  • Có từ 9 đến 12 phim xứng đáng nằm trong list này

Số phiếu: 14 25.0%
  • Đa số, từ 13 dến 16 phim đều rất hay

Số phiếu: 7 12.5%
  • Nhất trí với bảng xếp hạng, từ 17 phim trở lên

Số phiếu: 7 12.5%

• Số lượng người bầu chọn
    56
  • Poll closed .

splendidriver

Ðề: Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

nửa thật nửa hoang tưởng, nửa người thường nửa siêu nhân, nửa triết lý nửa vô lý, nửa cũ nửa mới... không gọi là nửa mùa thì gọi là gì bây h:-?? hay mình hiểu sai nghĩa của từ này nhỉ 8->

Chính thế này mới nói là "don't criticize what you don't understand"

subin

Active Member

This is why they say "You can't criticize what you don't understand". Những gì bạn nói chỉ là bề nổi của bộ phim :), những thứ phải động não suy nghĩ, nhưng thứ mang "giá trị nghệ thuật" của phim lại không nằm ở bề nổi, và nhữgn cái này, không phải ai cũng cảm nhận đựơc nếu không dành cho bộ phim một sự quan tâm đúng mức (mà mình e là nhiều người ở đây vẫn còn mang tâm lý kỳ thị phim chuyển thể từ comic siêu nhân giống các bác Oscar về chuyện này, vậy thì khó để đánh giá đúng tầm của TDK lắm) Cũng giống như bây giờ em mà bảo Forrest Gump thì cũng chỉ là nghị lực tuyệt vời của 1 thằng thiểu năng, cũng chỉ là 1 chút ý nghĩa nho nhỏ mà thôi thì chắc các bác cũng lao vào dập mình tơi bời như này thôi.

Mình công nhận nó thua Slumdog khôgn có nghĩa là nó không có "giá trị nghệ thuật" tới độ mình "phải chấp nhận nó là phim giải trí". Mình chẳng "phải" cái gì cả. Với mình The Dark Knight là một phim trên mức phim giải trí rất nhiều (cái này ko phải mình mình nói vậy mà còn nhiều nhà phê bình nước ngoài cũng đánh giá vậy). Nhưng nói thế ko có nghĩa mình bảo nó đủ khả năng đựơc đề cử và giành giải Oscar, hay so sánh nó với Forrest Gump hay các phim nghệ thuật khác. (chưa kể các phim thể loại khác nhau mà so với nhau thì cũng khập khiễng lắm). Mà mình chỉ nói nó xứng đáng đứng trong cái list 20 thằng này - một cái list do dân chúng gồm cả người dốt lẫn người khôn bầu ra chứ không phải do các nhà phê bình chuyên môn tầm cỡ.

Còn cái list này, mình cũng đã nói rõ rồi, nó chỉ là một cái list mang tính tham khảo, các bác không thấy nó xứng đáng thì 17000 người kia thấy, còn tại sao là nó mà không phải các phim kia thì đừng hỏi mình, vì mình có phải 1/17000 thằng vote kia đâu mà hỏi mình tại sao? Cái list thì cũng chỉ là cái list xem cho vui, vấn đề là trong lòng mình nó là the best thì nó cứ mãi là the best thôi, sao phải xoắn chuyện cái list của bọn Mẽo "nửa mùa bỏ bu" kia làm gì? Với mình nó xứng đáng, với các bác nó lại không, vậy kệ nhau đi, sao phải chê nhau?

Cũng giống như chuyện mấy bác phê bình phim nước ngoài khen HP6 hết lời còn bảo nó có khả năng tranh Oscar, trong khi dân phê bình phim ở nhà ta thì chê nó không thương tiếc ấy, chả nhẽ lại bảo mấy thằng phê bình kia "nửa mùa bỏ bu" cả?

Mình còn thấy có bạn nói hẳn ra là "The Dark knight vừa dở vừa nửa mùa" đấy sao còn kêu là "không ai chê nó dở"?

khi bạn nói câu Forrest Gump chỉ là nghi lực tuyệt vời của 1 thằng thiểu năng, và khi bạn đưa The Dark Knight lên tầm vũ trụ như thế mình có thể khẳng định 1 điều là tuổi của bạn <25t. Khi nào bạn 30tuổi trở lên đủ để có cái cảm giác khoái xem phim tâm lý hơn phim hành động bạn sẽ hiểu điều mình nói. Giống kiểu The Godfather mà cho mấy nhóc 15 16t xem thì 90% là chả ai khen hay cả.

splendidriver

Bạn có thể đọc kỹ lại xem mình đưa TDK lên vũ trụ ở đoạn nào (thậm chí đã còn khiêm tốn thừa nhận nó ko ngang tầm với những phim như Slumdog), và đoạn nói về Forrest Gump là mình "giả dụ" như vậy hay đấy là ý kiến thật của mình :).

Trước khi đánh giá thì phiền bạn đọc cho kỹ đã.

Tuổi tác không liên quan lắm đâu, nó phụ thuộc nhiều vào hoàn cảnh sống, tính cách, tâm lý, công việc nghề nghiệp, v...v.. nữa chứ không phải ai qua 30 tuổi cũng thích xem phim tâm lý cả đâu :), có thể bạn là vậy, không có nghĩa cả thế giới cũng phải giống bạn đâu. Hơn nữa, nếu TDK thật sự chỉ là một phim hành động nông cạn thì thật sự nó không nằm trong taste phim của mình tí nào luôn :)

a....hôm qua sau khi quăng bài kích động thì tui đi nhậu tới khuya nên ...:mad:
xin lỗi nhá anh em gần xa, người thâm niên nhất mà lại vắng bóng thì ...:-q

kỳ này tui ném đá dạng chùm nhé...ném tầm bậy tầm bạ mong rằng sẽ trúng tùm lum tùm la [..]

chung quy thì những bác nào ( ở đây cũng như trên toàn cái trái đấy này) mà vote cho The Dark Knight thì đa số là các chàng trai mới lớn, vẫn còn đang chìm đắm trong cơn mộng mị của chính mình.
Hay có thể các bác này mới có điều kiện gần đây (mới tiếp xúc "phinh"này "phinh" nọ), tưởng mình giỏi lắm á, am hiểu tường tận lắm á

Còn những ai mà anti cái phim đó thì đa số là ra đời kiếm ăn òi, bị cuộc đời nó quay như con chó....Mở mắt ra là kiếm miếng ăn bỏ vào bụng cho nên tính tình thẳng thắn , đâm ra thực dụng....

Nói thật chứ ai mà là Fan của thể loại Crime của Martin Scorsese , David Fincher hay Mario Puzo.v.v.... thì nhìn vào cái thổ tả này chỉ....phì cười bỏ đi, miệng thì lầm bầm...đồ con nít ;))

Mẹc-cờ...nghệ thuật triết lý cái máu gì cái phim con nít này.Coi phim này thì cần cái máu gì đến cái đầu mà phải động đến cả não \m/

Xin trích lại 1 đoạn của bạn TDK:
"Hãy nhìn vào 74 giải thưởng cũng như 57 đề cử của The Dark Knight...
Có 1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Kịch Bản xuất sắc không!!!!
Có 1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Đạo Diễn xuất sắc không!!!!
câu trả lời là không..."

Bởi thế cho nên cái phim này thực ra nó chỉ là 1 phim được nhiều người thích mà thôi. Anh em vác nó đi so sánh với "The Godfather" , "Se7en" hay "Forrest Gump".v.v... thì hạ thấp 3 phim này quá

Bạn Pinetree đã bị bạn RWO xúc phạm thế này
Thôi kệ bạn vậy, nói ra những câu trên thì mình hiểu mức độ cảm nhận nghệ thuật của bạn ra sao rồi ;))

Ồ...hay thật, bạn RWO là cái máu gì ở đây mà có thể hiểu hết được mức độ cảm nhận nghệ thuật của một con người thế [-X

P/S : i love you :-j...just kidding
ý tui là các bạn hãy bình tĩnh mà tranh luận nhé, cứ để 1 mình tui mất bình tĩnh là được òi

RWO

Xin trích lại 1 đoạn của bạn TDK:
"Hãy nhìn vào 74 giải thưởng cũng như 57 đề cử của The Dark Knight...
Có 1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Kịch Bản xuất sắc không!!!!
Có 1 cái đề cử nào của 1 giải uy tín cho Đạo Diễn xuất sắc không!!!!
câu trả lời là không..."

It's just a sympathy vote. How many times have I re-type this common quote :)
And that's your point, i got it, thank you for sharing it. But I think you don't get my point :)

À và cũng may có ít người như các bạn, nếu không thì phim nào cũng bị chê dở mất :)

P.S: À tôi chẳng phải cái máu gì ở đây cả, tôi đến đây chỉ bởi cái topic này thôi. Còn nếu bạn cho rằng bạn là cái máu gì ở đây thì mời bạn tiếp tục máu me ở đây, tôi hổng có rảnh đi uống rượu rồi lên mạng chỉnh sửa chữ nghĩa to nhỏ, bold italic :)

Chỉnh sửa lần cuối:

splendidriver

Thật ra ko cần phải đánh giá trình độ thưởng thức nghệ thuật làm gì cho phức tạp, chỉ cần nhìn vào cách ăn nói, cách đối đáp là biết luôn rồi :). Thường thì người nào mà trưởng thành và đi làm hiểu đời rồi thì người ta sẽ dùng cái đầu (ý nói là cái cục nhẵn nhẵn bên trong cái sọ á) để nói chuyện và trao đổi, chứ không phải bằng những bộ phận khác :). Còn nếu nói chuyện bằng bộ phận khác, thì e là thậm chí còn chưa lớn chứ đừng nói "mới lớn" :)

Buồn cười ở chỗ nhiều người thích rêu rao rằng "tôi luôn tôn trọng tư tưởng, tư duy của các bạn" "không bao giờ châm chích phía bên kia" "luôn nghe ý kiến trái chiều", thế nhưng chính mình lại bắt đầu bằng cách nói người khác là "nửa mùa" và đến khi bị vặc lại (hay nói cách khác là khi có "ý kiến trái chiều") thì ngay lập tức giãy lên ầm ầm "một mình tui mất bình tĩnh" và "ném đá tầm bậy tầm bạ". Đi làm trưởng thành mà thế này thì mình cũng mong ghê :)

Hisashi Mitsui

Nói tiếng Việt đi ông ơi!
Edit: Á có bài chen vào giữa =.=

:)|...rồi làm gì được nhau nào...:)|

It's just a sympathy vote. How many times have I re-type this common quote :)
And that's your point, i got it, thank you for sharing it. But I think you don't get my point :)

À và cũng may có ít người như các bạn, nếu không thì phim nào cũng bị chê dở mất :)

P.S: À tôi chẳng phải cái máu gì ở đây cả, tôi đến đây chỉ bởi cái topic này thôi. Còn nếu bạn cho rằng bạn là cái màu gì ở đây thì mời bạn tiếp tục máu me ở đây, tôi hổng có rảnh đi uống rượu rồi lên mạng chỉnh sửa chữ nghĩa to nhỏ, bold italic :)

đồ ngu, không phân biệt quá khứ tương lai hiện tại à...tớ post bài xong òi đi nhậu từ hôm qua kìa...trình độ học vấn quả là ghê gớm \m/

Thật ra ko cần phải đánh giá trình độ thưởng thức nghệ thuật làm gì cho phức tạp, chỉ cần nhìn vào cách ăn nói, cách đối đáp là biết luôn rồi :). Thường thì người nào mà trưởng thành và đi làm hiểu đời rồi thì người ta sẽ dùng cái đầu (ý nói là cái cục nhẵn nhẵn bên trong cái sọ á) để nói chuyện và trao đổi, chứ không phải bằng những bộ phận khác :). Còn nếu nói chuyện bằng bộ phận khác, thì e là thậm chí còn chưa lớn chứ đừng nói "mới lớn" :)

Buồn cười ở chỗ nhiều người thích rêu rao rằng "tôi luôn tôn trọng tư tưởng, tư duy của các bạn" "không bao giờ châm chích phía bên kia" "luôn nghe ý kiến trái chiều", thế nhưng chính mình lại bắt đầu bằng cách nói người khác là "nửa mùa" và đến khi bị vặc lại (hay nói cách khác là khi có "ý kiến trái chiều") thì ngay lập tức giãy lên ầm ầm "một mình tui mất bình tĩnh" và "ném đá tầm bậy tầm bạ". Đi làm trưởng thành mà thế này thì mình cũng mong ghê :)

oh my gosh....phần in đậm cuối bài, xét về mặt ngữ pháp thì "bó tay ".Trình độ học vấn quả là ghê gớm \m/

P/S: trình độ học vấn và am hiểu nghệ thuật của hai bạn quả là tởm lợn

To Quân: mày hài lòng chưa mảy, coi như tiền trả nợ bửa cà phê nghen

RWO

đồ ngu, không phân biệt quá khứ tương lai hiện tại à

Hình như anh bạn không bình tĩnh được như trong bài viết trước nữa nhỉ :) Người lớn nào như vậy cũng đáng buồn quá :)
Và theo mình thấy thì hình như topic này bắt đầu đi về hướng chỉ trích quan điểm cá nhân một cách thái quá mất rồi, chứ không phải "trên tinh thần xây dựng" như ai đó nói nữa :)

Ok fine, grab your shit and watch what you want :)

splendidriver

Sao ko ai thank à? Minh họa sống động luôn cho những cái trong quote. Tuyệt

DanielTran

Well-Known Member

Chà chà, Daniel tạo ra thread này, nhưng có lẽ cũng phải đề nghị mod khóa lại, vì nó đã chệch hướng quá xa.

Các members trên này có lẽ không nhiều thời gian, nên ít dưa ra dẫn chứng và phân tích để cho mọi người thấy quan điểm của mình là thuyết phục như thế nào.

Chúng ta hay có thói quen đồng nhất danh nghĩa với giá trị. List IMDB là danh nghĩa, thay vì bảo TDK là phim nằm trong top của IMDB, ta lại nghĩ đây là một trong những phim hay nhất của mọi thời, thế là có vấn đề.

Chúng ta cũng hay đồng nhất quan điểm và danh dự. Điều tôi và bạn nói ra, hoàn toàn có thể sai. Nhưng không có nghĩa vì vậy mà danh dự mỗi chúng ta bị mất mát. Tuy nhiên ít có ai chấp nhận thay đổi quan điểm vì sẽ cảm thấy mất mặt lắm. Rồi hòn bấc ném đi hòn chì ném lại, chiến tranh leo thang! :)

Có lẽ Daniel sẽ mở một thread khác, đại để là, Top 20 (hay Top 10) của riêng bạn! Lúc đó chúng ta tha hồ xếp hạng! Tuy nhiên đã tham gia trên này, Daniel nghĩ ai cũng đam mê (và rất đam mê) điện ảnh.

Nếu mỗi người bỏ thêm ít thời gian, phân tích kỹ hơn, có thể chỉ là một chi tiết, một ý nào đó của phim, khiến cho mình thấy nó hay. Thậm chí có thể so sánh, à thì cùng là một ý đó, nhưng cách triển khai của phim này thế này, phim kia thế kia, khéo léo tinh tế hơn, v..v.. thì tin rằng người chưa hiểu được phim bạn thích, cũng sẽ dần nhận ra giá trị của nó. Daniel rất mong được đọc những bài giá trị như vậy, tự thấy mình cũng được hiểu biết thêm. Rất cảm ơn.

Lioncoeur

đồ ngu, không phân biệt quá khứ tương lai hiện tại à...tớ post bài xong òi đi nhậu từ hôm qua kìa...trình độ học vấn quả là ghê gớm \m/

Trình độ học vấn đúng là ghê gớm thiệt

Nói chung có rất nhiều người rất là thích vừa ăn cướp vừa la làng. Câu trước nói tôn trọng quan điểm người khác, câu sau thì chửi bới quan điểm người nào khác mình.

subin

Active Member

Bạn có thể đọc kỹ lại xem mình đưa TDK lên vũ trụ ở đoạn nào (thậm chí đã còn khiêm tốn thừa nhận nó ko ngang tầm với những phim như Slumdog), và đoạn nói về Forrest Gump là mình "giả dụ" như vậy hay đấy là ý kiến thật của mình :).

Trước khi đánh giá thì phiền bạn đọc cho kỹ đã.

Tuổi tác không liên quan lắm đâu, nó phụ thuộc nhiều vào hoàn cảnh sống, tính cách, tâm lý, công việc nghề nghiệp, v...v.. nữa chứ không phải ai qua 30 tuổi cũng thích xem phim tâm lý cả đâu :), có thể bạn là vậy, không có nghĩa cả thế giới cũng phải giống bạn đâu. Hơn nữa, nếu TDK thật sự chỉ là một phim hành động nông cạn thì thật sự nó không nằm trong taste phim của mình tí nào luôn :)

tuổi tác quan trọng nhiều chứ, bạn thử cho đứa trẻ 5 tuổi xem The Godfather xem nó có hiểu gì ko? Tớ ko bảo The DK là phim hành động nông cạn nhưng nó ko quá hay đến cái mức mà mọi người rùm beng như thế và hơn 300,000 lượt vote cho nó ko phải là dân số của toàn thế giới hay là toàn bộ những người yêu phim bạn hiểu ko, dân số thế giới là 8 tỷ đấy. Phim này ko phải ko hay, nhưng ý nghĩa của nó ít, và những phim ít ý nghĩa thì thường chả bao giờ được đề cử giải OSCAR(giải đề cao nghệ thuật) vì vậy nó đơn giản chỉ làm phim giải trí, lồng vào đó chút ý nghĩa để người xem ko quá nhàm chán. Còn bạn bảo nó nhiều ý nghĩa? Tớ xin nhắc lại là 1 phim nhiều ý nghĩa mà lên tới 8.9 điểm IMDB thì 100% nó sẽ được đề cử OSCAR phim hay nhất năm đấy.

subin

Active Member

top IMDB là top mang tính quần chúng, tức là phim nào càng nhiều người thích, càng nhiều fan thì nó càng điểm cao -> ko nên hỏi cái câu của chủ topic là nó xứng đáng hay ko. vì cái top này chỉ mang ý nghĩa gần như là phim nào nhiều Fan hơn mà thôi. Vì thế đừng hỏi là phim nào xứng đáng hay ko.

Top này ko phải là top những phim hay nhất hay bất cứ gì, mà nó chỉ là top vote của IMDB. Mà thành viên của IMDB ko phải ai cũng biết xem phim, ko phải ai cũng là chuyên gia phim ảnh.

Pinetree

Member

ý nghĩa cuả TDK không phải quá ít nhưng nó đã lỗi thời và cũ kĩ rồi, thêm vào đó các thủ pháp truyền tải của phim lại thô và gượng gạo... mà thôi ai học được cái gì mới, ai không thấy nó gượng thì hoàn toàn có thể khen nó, chỉ có điều tâng như tâng bóng bay như thế lại thành ra lắm chuyện vui... tui thì toàn nhả đạn vào phim còn mấy bạn kia toàn nhả đạn vào tui, sợ quá:-ss

quannguyen0130

To Quân: mày hài lòng chưa mảy, coi như tiền trả nợ bửa cà phê nghen

hài lòng hài lòng =D>

tao đang chờ mày "mất bình tĩnh" tiếp

ôi trời "cái tượng đài" TDK, xui cho mày là nó nằm trong top, nên cứ thế mà mất bình tĩnh dài dài đi, vì người đi viếng tượng đài nhiều lắm

tao chờ coi ~o)

ý nghĩa cuả TDK không phải quá ít nhưng nó đã lỗi thời và cũ kĩ rồi, thêm vào đó các thủ pháp truyền tải của phim lại thô và gượng gạo... mà thôi ai học được cái gì mới, ai không thấy nó gượng thì hoàn toàn có thể khen nó, chỉ có điều tâng như tâng bóng bay như thế lại thành ra lắm chuyện vui... tui thì toàn nhả đạn vào phim còn mấy bạn kia toàn nhả đạn vào tui, sợ quá:-ss

tại tượng đài của người ta mà pa, tự nhiên vác súng bắn vào nó chi ^^

to Nghĩa: coi như có người cầm súng bắn phụ mày

Thực ra thì sau 1 tuần rất là căng thẳng với công việc cho nên tui coi cái topic này như bãi bắn...để xả stress :eek:. Mong đôi bên liên quan bỏ qua cho o:)

Tính tui vậy đó, ồn ào vậy chứ trong bụng chẳng có bồ dao găm đâu :-*

Tiếng Việt có nhiều cái từ nhiều con chử, thằng nào cũng có ý nghĩa riêng của nó...cho nên tui thấy hai chử " đồ ngu " có gì đâu mà to tát với nhau thế 8-|

À còn cái bạn lai căng ấy ấy ~:>...bộ tiếng Việt (có thể không là tiếng mẹ đẻ của bạn) không đủ nghĩa đủ từ hay sao mà bạn thích dùng tiếng Tây tiếng U thía :eek:)

Còn cái bạn bảo mình vừa ăn cướp vừa la làng ấy....b-)....Mình nói thiệt nha, tui hay ai cũng vậy, lúc nào cũng ráng đeo 1 cái mặt nạ hoàn hảo ra để cho người khác coi ấy, lúc nào cũng ráng dấu đi cái bản chất thật của mình hết ấy. Tuy nhiên, với tui thì không phải lúc nào tui cũng nhớ đeo hay nhớ dấu đi và đặc biệt là đối với 1 số người thì tui chẳng cần đeo hay nhớ làm cái máu gì :eek: (bình thường ở ngoài mình không dùng chử "máu' đâu...eo ơi ghê lắm máu với chả me...mình dừng từ đéo hông à \m/)

To Pinetree: bồ à, làm người thì phải biết nhận biết cho chứ :D
To DanielTran: không sao đâu bạn...tui biết cân nhắc mà ~o)
To everyone + dog : have fun \m/

P/S: dễ thấy, mà đố ai thấy...tui là big Fan thể loại phim của cha nội nào... đố biết á

redclock

Member

ui, vào thread em thấy ớn quá, mấy bác cãi nhau loạn cả lên. Bên thì ủng hộ TDK, bên thì phản pháo lại "cái tượng đài" ấy...
Ý kiến của em cũng như bác subin, mà chắc em cũng chưa đủ tầm để thưởng thức TDK (hay ý nghĩa của nó chỉ đến thế?!). Nhưng em vẫn cảm nhận được cái gọi là ý nghĩa nghệ thuật trong các film The Shawshank Redemption, Slumdog, Forrest Gump hay Up...

P/S: mong các bác lựa lời mà nói chứ thế này thì... cứ như lời bác chủ thread: "đề nghị mod khóa lại"

splendidriver

He, từ đầu tới giờ, thấy bạn subin là trả lời mình với thái độ ổn nhất, chả bù với ai đó toàn nói chuyện bằng các bộ phận không có ở trên đầu :). Vì ngay từ đầu mình vào đây post bài thái độ thế nào mọi người đều thấy cả.

Thế nhưng bạn subin, ừ có thể mình hơi nhầm một chút khi cho rằng độ tuổi không liên quan, nhưng kể cả vậy, ý mình vẫn là, với những người trưởng thành như chúng ta, ít nhất là từ 18 tuổi trở lên, còn tuỳ vào nhiều yếu tố mà họ thích thể loại nọ thể loại kia chứ không có cái chuẩn mực nào cả.

Và cũng thấy hơi lạ là tại sao mình viết nhiều đến vậy (chủ yếu là nói đi nói lại) mà các bạn vẫn chưa hiểu ý mình nhỉ? Các bạn cứ quote ra đây xem câu nào mình tâng bốc TDK lên tận mây xanh với tung bóng bay với tôn "tượng đài" như các bạn nói?

Hay là ngay từ đầu đã có một bác thích nghe "ý kiến trái chiều" nên đã "không" "châm chích người bên kia chiến tuyến" bằng một câu "không xúc phạm" là "đồ nửa mùa" đối với những người thích TDK và một câu "không chê TDK" là "phim nửa mùa"? Và đấy mới là lý do mình viết bài.

Nhắc lại lần cuối, hi vọng bạn subin cố gắng hiểu ý mình, ở đây mình không tâng bốc TDK làm gì, vì như mình đã nói đi nói lại, mình hiểu và thừa nhận nó chưa ở cái tầm của Oscar hay các giải thưởng chuyên môn danh giá, nhưng mình cũng không thể nói nó là một bộ phim giải trí đơn thuần chỉ có 1 chút ý nghĩa được vì ko chỉ mình, mà cũng đã có nhiều nhà chuyên môn đánh giá cao nó. Những ý nghĩa của nó, ít nhất cũng hơn những phim rõ ràng là đơn thuần giải trí chỉ chấm phá chút ý nghĩa chiếu cùng thời điểm như Iron Man và The Incredible Hulk, và thậm chí mình còn cho rằng TDK vẫn ở một tầm cao hơn nhiều so với một phim có chiều sâu nội dung cực kỳ cao như Watchmen (trên các khía cạnh địên ảnh khác chứ ko chỉ nội dung).

Và những gì mình nói về Forrest Gump hay Slumdog, như đã nói mấy lần, chỉ là "giả dụ" nếu như có người công kích những phim như vậy chỉ vì "không thích", thì chắc các bạn cũng sẽ phải ngồi vào phản bác (với thái độ tôn trọng lẫn nhau chứ ko phải nói chuyện bằng cái bộ phận đối xứng với cái đầu) để biện hộ cho nó vậy.

Và cũng như mình đã nói, Oscar, hay Golden Globe, hay bất cứ giải thưởng nào, cũng ko phải là "chân lý" cho cả thế giới thừa nhận, đó chỉ là để tham khảo mang tính khách quan tương đối do một bộ phận người đánh giá, cũng tương tự như IMDB hay Rottentomatoes vậy thôi, mỗi người có một cảm quan khác nhau, và vẫn có nhiều người ko thấy một số phim được đề cử, được giải Oscar xứng đáng, và ko phải chỉ có mình nói vậy mà nhiều nhà chuyên môn phê bình cũng công nhận.

@Pinetree: Chính những nhận định kiểu này của bạn mà mình mới nói "don't criticize what you don't understand", và đấy là lý do mà bạn bị công kích. Có ai công kích những bài viết như của bạn subin ko?

P/S: Chữ "đồ ngu" thì có thể bỏ qua được, còn "ngữ pháp câu chữ" thì không?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên