Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Số phim hay trong top 20 IMDB

• Không thích phim nào, hoặc từ 4 phim trở xuống

Số phiếu: 18 32.1%
  • Có từ 5 đến 8 phim hay

Số phiếu: 10 17.9%
  • Có từ 9 đến 12 phim xứng đáng nằm trong list này

Số phiếu: 14 25.0%
  • Đa số, từ 13 dến 16 phim đều rất hay

Số phiếu: 7 12.5%
  • Nhất trí với bảng xếp hạng, từ 17 phim trở lên

Số phiếu: 7 12.5%

• Số lượng người bầu chọn
    56
  • Poll closed .
Ðề: Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

má...tụi bây đàn bà quá :mad:
có chút chuyện làm rối tung cả lên :mad:
Nếu là người có bản lĩnh đàn ông thì cứ cãi cho ý kiến của mình là đúng đi chứ đừng lôi cha mẹ ông bà người khác vào làm gì...
Trẻ con lắm...

Còn nếu tụi bây là đàn bà và trẻ con thiệt thì cho tao rút lại lời nói

P/S: nếu muốn topic này bị Close thì tao sẵn sàng hầu tui bây...ngày xưa 1 topic về phim này cũng đã bị close rồi ...và lần đó tao cũng là 1 nhân vật chính >:/

còn cái thằng RWO...
Mày cứ ra vẻ là người có học. Thậm chí có cả 1 cái blog để ra vẻ cái học vấn cao sang của mày như thế mà mày lại đi xiên xỏ người người khác.
Thậm chí lôi ông bà cha mẹ người khác vào thì thực sự là không biết mày là hạng người gì nửa
Đúng là hạng tiểu nhân, ngụy quân tử

Hạng người như mày ở công ty tao cũng có nhiều lắm. Lúc nào cũng ăn nói học thức nhưng chuyên môn hạ thủ tiểu nhân

Là người đàn ông thì hãy đứng vững trên đôi chân của mình...chứ đừng bám váy hành động nhỏ mọn khi xảy ra chuyện :-q

còn thằng splendidriver...

Đàn ông dùm cái, đừng bày đặt đi vuốt đuôi người khác để vớt vác lại cái sỹ diện của mình
Đàn ông dùm cái đi...yêu ai hay ghét ai thì hoạch toẹc ra đại đi ...đừng úp úp mở mở làm quái gì

Bộ không ai dạy mày cách để là một người đàn ông à

To splendidriver...RWO...: con người ta có ba cái ở đời:
1.Tiểu...
2.Trung...
3.Đại...

không biết cái đầu tiên chúng bây đi đứng hay ngồi nửa :-??

tta269

Đọc lại topic cũ, thấy khá nhiều nhận xét của bác the dark knight giống với ý tôi (VD như nhân vật Dent diễn biến tâm lý nhanh quá), bài viết của bác cũng rất nhẹ nhàng, hợp lí, thẳng thắn chứ ko có trò đá xoáy, chửi bới hùng hổ thế này.

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=25576&postcount=109

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=25760&postcount=115

Phải chăng bác bị dị ứng trước kiểu tung hô của fanboy mà thành ra phản xạ tự vệ, cứ thấy fan Dark Knight là phải gồng mình chuẩn bị sẵn sàng đập nát đối thủ?

Hay là do bác bị Joker tẩy não :))

Chỉnh sửa lần cuối:

tta269

Ặc. Trong lúc mình tìm đọc lại topic cũ + viết bài này thì bác TDK đã tung ra 2 bài chửi nữa. Chán thế, mới nghĩ trong đầu "à, hóa ra bác này ko phải như ta tưởng".

Con người luôn luôn tồn tại nhiều nhân cách trong 1 cá nhân
Nhân cách hiện giờ của tôi không phải là nhân cách ở cái topic đó
Và cho dù nhân cách nào đi chăng nửa thì tất cả đều là tôi
[..]

splendidriver

còn thằng splendidriver...

Đàn ông dùm cái, đừng bày đặt đi vuốt đuôi người khác để vớt vác lại cái sỹ diện của mình
Đàn ông dùm cái đi...yêu ai hay ghét ai thì hoạch toẹc ra đại đi ...đừng úp úp mở mở làm quái gì

Bộ không ai dạy mày cách để là một người đàn ông à

To splendidriver...RWO...: con người ta có ba cái ở đời:
1.Tiểu...
2.Trung...
3.Đại...

không biết cái đầu tiên chúng bây đi đứng hay ngồi nửa :-??

Nếu là thằng đàn ông thì đã ko lôi những thứ như thế này ra để hạ nhục danh dự người khác, mà sẽ trả lời bằng lý lẽ những gì tôi đã nói ở trên :), vì một thằng đàn ông thì phải biết đối nhân xử thế bằng trí tuệ chứ ko phải là lời lẽ hổ báo.

Còn yêu ai ghét ai là việc của tôi, ông anh quan tâm làm gì :)), nói rồi, "có tật thì giật mình" thôi :))

P/S: Mà cho ông anh đọc lại xem ai làm rối tung chuyện trước :)). Nhạt

*Edit* Quên nữa, có một người càng post bài thì càng có nhiều minh hoạ cụ thể cho những post trước của mình :)). Tuyệt

RWO

Như đã nói ở trên, mình sẽ không quan tâm tới mấy chuyện lằng nhằng liên quan tới việc TDK có xứng đáng trong top 20 của các anti-fan không nữa :-t mà mình sẽ quay lại chủ đề chính, bàn luận về từng bộ phim trong top 20 này ;;)

Mình sẽ ghi chú từng phim, phim nào chưa xem sẽ bỏ qua:

1. 9.1 The Shawshank Redemption (1994) : Phim hay, nhưng đứng ở số 1 thì hoàn toàn không xứng đáng. Nó nên xếp ở số 3 hay 4 là vừa.
2. 9.1 The Godfather (1972) : Đứng ở số 2 là không xứng, vì nó đáng ở vị trí số 1 nhất trong toàn bộ lịch sử điện ảnh.
3. 9.0 The Godfather: Part II (1974) : Không xứng đáng vị trí này, phim này có thể đứng trong top 10 nhưng không thể quá gần số 1
4. 8.9 Il buono, il brutto, il cattivo. (1966) : Vị trí này xứng đáng
5. 8.9 Pulp Fiction (1994) : Xứng đáng
6. 8.9 Schindler's List (1993) : Xứng đáng
7. 8.8 The Dark Knight (2008) : Xứng đáng
8. 8.8 12 Angry Men (1957) : Chưa xem
9. 8.8 One Flew Over the Cuckoo's Nest (1975) : Xứng đáng đứng ở 1 vị trí cao hơn.
10. 8.8 Star Wars: Episode V - The Empire Strikes Back (1980) : Đứng ở số 10 là quá cao, cái này đứng thứ 30, 40 thì có thể chấp nhận được.
11. 8.8 Casablanca (1942) : Quá cao, phim này đứng thứ trên 60 thì mới đúng
12. 8.8 Star Wars (1977): Quá cao, phim không xứng đáng trong Top 100.
13. 8.8 The Lord of the Rings: The Return of the King (2003) : Xứng đáng
14. 8.8 Shichinin no samurai (1954) : Chưa xem
15. 8.7 Goodfellas (1990) : Chưa xem
16. 8.7 Rear Window (1954) : Chưa xem
17. 8.7 Cidade de Deus (2002) : Xứng đáng một vị trí trong Top 10
18. 8.7 Raiders of the Lost Ark (1981) : Không xứng đáng đứng trong top 250
19. 8.7 C'era una volta il West (1968) : Chưa xem
20. 8.7 Fight Club (1999) : Xứng đáng

Pinetree

Member

Hình như hết vui rồi :)| .....Thôi thì đưa 1 dẫn chứng đỡ củ chuối nhất trong hàng tá những điều cực kỳ non nớt của TDK, ai còn đạn thì bắn chuối vớt vát cái chủ đề này nhá....

Trong phim Joker hỏi rất nhiều lần (3 lần rải rác trong phim) câu: "mày muốn biết tại sao tao có sẹo?"... 2 lần đầu người xem đều đc nghe những câu chuyện khá "thú vị" nhưng đến lần thứ 3, khi mà khán giả hồi hộp lắng tai nhất thì chẳng nghe được gì ngoài câu đùa cợt của Batman...

... triết lý thấy được ở đây là "tao chỉ biết mày là tội phạm, không cần biết tại sao mày trở thành tội phạm" - 1 triết lý đầy dẫy trong phim Hồng Kông ngày xưa, mới nghe thì cũng thú vị đấy nhưng thực sự nó đã lỗi thời rồi, lỗi thời như nào thì chẳng cần đến dẫn chứng xã hội, xem UP là biết ngay thôi, xem cuộc sống là con đường hay cái đích, xem để biết mình thuộc về Up hay TDK ... mà tôi cũng ko hiểu tại sao có bạn mê TDK lại mê luôn cả Up, 2 cái thông điệp đối nghịch như vậy mà cũng ăn chung được :-& ..... quay lại TDK, triết lý trên đc áp dụng cho toàn bộ phim, mọi tình tiết to nhỏ tất cả đều là khoe thành tích, người xem ko hề biết Joker đã thực hiện tội ác của nó thế nào, tài tình ra sao mà chỉ thấy những thành quả thật mỹ mãn (chắc chỉ thuyết phục đc TDK's fan), cứ cho làm như vậy để người ta phải khiếp sợ 1 ác nhân bí ẩn - 1 nhà ảo thuật giấu nghề... nhưng còn cái kiểu gặp ai cũng hỏi "you know how I got these scars?" rồi bô bô biện minh với giải thích, kể lể quá khứ chả khác 1 lão tám như thế thì bí ẩn cái nỗi gì, cái cần phơi bày thì ko thấy, cái riêng tư thì nói sùi mép liếm ko xuể, lôi ra để dạy đời mới sợ chứ, bố đời à, không thiếu....... coi là giải trí thì còn chấp nhận cười cho qua chứ nói là ý nghĩa sâu sắc này nọ thì thật ấu trĩ... 1 số phận bi kịch mà người xem chỉ sợ như sợ 1 thằng điên liều lĩnh chứ chẳng thể đồng cảm, theo tôi là 1 thất bại, nhiều người khoái Jocker như vậy chắc đa phần là do diễn xuất cá nhận quá ấn tượng thôi.

Nếu mấy bạn đọc lại những bài post trước tôi thì thấy tôi toàn chê phim 1 cách chung chung, nó thế này nó thế nọ ko hề có dẫn chứng cụ thể, mấy bạn có thấy "bốc mùi" ko,... có hả ? ừ thì tôi "bốc mùi" đấy nhưng tôi cũng giống TDK thôi, cả 2 đều chẳng có gì thuyết phục hết toàn những con "bệnh thành tích"... =))

@splendidriver: bạn tâng phim ở chỗ lặp đi lặp lại câu này

splendidriver đã viết:
"don't criticize what you don't understand"

khỏi giải thích tự hiểu nhé!;))

.............................

@RWO:

Đồng ý nhất chỗ này:

11. 8.8 Casablanca (1942) : Quá cao, phim này đứng thứ trên 60 thì mới đúng

và tất nhiên ko đồng ý nhất chỗ này: ;))

7. 8.8 The Dark Knight (2008) : Xứng đáng

Chỉnh sửa lần cuối:

quannguyen0130

Thôi tôi xin được nói lời cuối với cái đề tài TDK lọt vào top 20 Imdb hợp lý không. Có thể liên tưởng tới một hành động là, khi bạn vuốt ve một 1 con chó, thì tự nhiên nó quay lại cắn bạn và từ đó bạn ngại không tới gần con chó đó nữa. Các fan của TDK đã bị các anti-fan của TDK cắn như vậy đó, nên chúng tôi mới đâm nản và không còn nói lại các bạn.

Bạn quannguyen0130 thân mến, qua những gì bạn viết ở topic này, chúng tôi chỉ có thể đưa ra hai giả thuyết. Một là thần kinh bạn không bình thường. Hai là bố mẹ bạn đã thất bại trong việc giáo dục bạn thành người có văn hóa.

Vì không biết bố mẹ bạn, vì tôn trọng ông bà và không muốn bắt chước bạn phán xét người khác một cách hồ đồ, chúng tôi đành nghiêng về giả thuyết thứ nhất. Giả thuyết này vừa giải thích được vấn đề, vừa làm mọi người cảm thấy thoải mái, vì như các cụ vẫn dạy, không ai chấp người điên.

RWO thân mến, qua những lời em viết ở đây, tôi cũng có 2 giả thuyết, một em hoàn toàn là 1 cô gái, hai là bố mẹ em đã thất bại trong việc sinh em ra và giáo dục em thành 1 người con trai hoàn chỉnh.

Dù ko biết bố mẹ em, và với tất cả sự tôn trọng của tôi giành cho ông bà, tôi cũng vẫn chia buồn cùng họ và nghiêng về giả thuyết thứ hai, giả thuyết này giải thích đựơc vấn đề vì sao khi bị nói về cá tính đàn bà trong em, em lại giãy nãy lôi bố mẹ ra mà nói như thế. Với em đây là những gì đựơc học sao, Học viên ngoại giao đã giáo dục em như thế sao?

Ko sao, dù sao nhân cách đàn bà đi chung với nhân cách đứa trẻ là chuyện bình thường. Nhưng cũng cần chừa chỗ cho 1 chút gì đó trong em gọi là đàn ông nó lớn lên chứ nhỉ?

"Các fan của TDK đã bị các anti-fan của TDK cắn như vậy đó, nên chúng tôi mới đâm nản và không còn nói lại các bạn."
====> Anti fan lên tiếng, Fan-cụ thể là em ko nói tiếng nào à, ko cắn àh? Nói cứ như ta đây hiền lành thánh thiện lắm.

subin

Active Member

nói thế khác nào chửi anti fan TDK là chó T_T, mà mình có nói câu nào quá đáng đâu mà cũng bị chửi T_T

ò....không nói subin đâu mà (thằng vô giáo dục RWO nói tui)
subin là đàng hoàng nhất
Nói chung thì đi với phật mắc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy thôi :eek:
Chúc vui subin ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:

tta269

@Pinetree: Tớ thấy cái chi tiết kể chuyện ấy là 1 chi tiết nhỏ để làm cái cho Joker giống comic tí thôi (quá khứ bí ẩn, mỗi lần kể 1 khác), đâu có phải triết lý gì đâu :-?

Xem phim đâu phải bài học nào, triết lý nào cũng tiếp thu học hỏi triệt để, thế nên tớ thấy xem 2 phim ý nghĩa trái ngược nhau mà vẫn khoái là điều bình thường :)

quannguyen0130

@Pinetree: Cùng quan điểm với bạn về cái TDK

Có 1 điểm chắc bạn cũng thấy, đó là bộ phim ý nghĩa vì anh Batman giữ hình tượng cho Dent vì ko muốn dân chúng Gotham mất đi chỗ dựa về tinh thần, vì anh Dent mà còn trở thành 2 face thì thành phố này sẽ đi về đâu?

Nhưng thay vì chọn đi cứu Dent, anh Batman bay thẳng 1 mạch đến nơi chắc mẻm là sẽ cứu được Rachel, lúc đó mình nghĩ trong Batman tức lắm: "ôi trời đất mẹ ơi tính cứu Rachel mà, tại sao lại lòi ra thằng này... thằng Joker dám chơi ông, mày sẽ biết tao...".
(Có phim nào nhái phim này, như Scary Movie chẳng hạn, để cho anh Batman lựa cứu 100 dân với cứu ghệ chắc hài lắm, vụ này mình cũng nói ròi).

Bộ phim hay vì Batman cũng giữ hình tượng ghê gớm, ko giết Joker thay vì ủi xe vào Joker thì chọn cách té xe thật tài tình (té lăn quay mấy vòng, nói thật khúc đó từ từ bóp thắng bo cua lại nếu ko muốn cán cũng được, ko cần té như cần quả phạt đền thế đâu), vì Batman chỉ trừng trị tội phạm, chứ ko giết người, Batman cần có hình tượng đẹp ko giết một con sâu cái kiến nào hết.

Khúc cuối nếu nhớ ko lầm thì lại là sự đối lập hai cái mình vừa nêu, anh Batman hi sinh hình tượng bản thân nhận mình giết 2 face để cho người dân vẫn còn niềm tin vào Dent.
Nếu Joker ko lừa tình Batman thì có lẽ Batman đã để cho Dent bơi trong biển lửa thay vì Rachel ròi, lúc chạy ào đi với đinh ninh cứu được ghệ, ko biết khi đó ảnh có nghĩ đến người dân Gotham như thế nào khi mất Dent ko?

@Pinetree: Cùng quan điểm với bạn về cái TDK

Có 1 điểm chắc bạn cũng thấy, đó là bộ phim ý nghĩa vì anh Batman giữ hình tượng cho Dent vì ko muốn dân chúng Gotham mất đi chỗ dựa về tinh thần, vì anh Dent mà còn trở thành 2 face thì thành phố này sẽ đi về đâu?

Nhưng thay vì chọn đi cứu Dent, anh Batman bay thẳng 1 mạch đến nơi chắc mẻm là sẽ cứu được Rachel, lúc đó mình nghĩ trong Batman tức lắm: "ôi trời đất mẹ ơi tính cứu Rachel mà, tại sao lại lòi ra thằng này... thằng Joker dám chơi ông, mày sẽ biết tao...".
(Có phim nào nhái phim này, như Scary Movie chẳng hạn, để cho anh Batman lựa cứu 100 dân với cứu ghệ chắc hài lắm, vụ này mình cũng nói ròi).

Bộ phim hay vì Batman cũng giữ hình tượng ghê gớm, ko giết Joker thay vì ủi xe vào Joker thì chọn cách té xe thật tài tình (té lăn quay mấy vòng, nói thật khúc đó từ từ bóp thắng bo cua lại nếu ko muốn cán cũng được, ko cần té như cần quả phạt đền thế đâu), vì Batman chỉ trừng trị tội phạm, chứ ko giết người, Batman cần có hình tượng đẹp ko giết một con sâu cái kiến nào hết.

Khúc cuối nếu nhớ ko lầm thì lại là sự đối lập hai cái mình vừa nêu, anh Batman hi sinh hình tượng bản thân nhận mình giết 2 face để cho người dân vẫn còn niềm tin vào Dent.
Nếu Joker ko lừa tình Batman thì có lẽ Batman đã để cho Dent bơi trong biển lửa thay vì Rachel ròi, lúc chạy ào đi với đinh ninh cứu được ghệ, ko biết khi đó ảnh có nghĩ đến người dân Gotham như thế nào khi mất Dent ko?

cần chi tàn nhẫn dữ vậy mảy 8-}

Nếu là thằng đàn ông thì đã ko lôi những thứ như thế này ra để hạ nhục danh dự người khác, mà sẽ trả lời bằng lý lẽ những gì tôi đã nói ở trên :), vì một thằng đàn ông thì phải biết đối nhân xử thế bằng trí tuệ chứ ko phải là lời lẽ hổ báo.

Còn yêu ai ghét ai là việc của tôi, ông anh quan tâm làm gì :)), nói rồi, "có tật thì giật mình" thôi :))

P/S: Mà cho ông anh đọc lại xem ai làm rối tung chuyện trước :)). Nhạt

*Edit* Quên nữa, có một người càng post bài thì càng có nhiều minh hoạ cụ thể cho những post trước của mình :)). Tuyệt
Trường Kiến Trúc dạy em làm thằng đàn ông có đầu óc là như vậy à em trai
Trí tuệ cái máu gì em ơi, súng đạn nhiều thì thắng thôi em à
Mai mốt Trung Cộng có Đánh Việt Nam thì em ráng đem cái trí tuệ của em ra hứng đạn dùm đồng bào nhé...
Còn em bảo tôi sỉ nhục em thì cho tui đính chính lại....cái đó tôi không có sỉ nhục em mà là tôi làm nhục em đấy 8-}
Thích Christopher Nolan từ hồi phim Memento...anh mày coi Memento từ hồi Boom mới mở ở đường vườn chuối đó mày. Lúc ấy chắc đang mặc tà lỏn hai bi lòng thòng :(|)
Thấy hai cái blog của 2 thằng em thì liên tưởng tới 1 cái blog của 1 anh đang du học Mỹ **== quá (mà hình như vừa dìa vì học xong không có việc làm thì dìa chứ chẳng lẻ đợi đuổi...)
Chắc hai thằng em thần tượng anh ấy lắm á...nhìn cái kiểu cách là biết òi
Mà nghe nói hình như anh ta cũng rất là thích The Dark Knight ấy mới chết 8-}
Mà cũng nghe nói anh ấy cũng từng học Kiến Trúc mới ghê chứ X_X
Anh ấy chắc mai mốt cũng kiếm ăn từng bửa như ai thôi 2 em à...anh ấy cũng chẳng ghê gớm gì đâu.Tưởng bắt chước giống ảnh thì chắc được thơm lây hở...ảnh còn không thơm thì sao 2 em thơm được hả em
Bảo Pulp Fiction xứng đáng mà còn bảo The Dark Knight xứng đáng thì chắc coi phim bằng tai òi. Nghĩa là người ta bảo hay thì gật đầu khen hay thôi chứ nói em nghe Quentin, ổng không có nửa mùa đâu...ông ấy chửi thề 1 cây á chứ không đạo đức giả đeo mặt nạ đâu á

Còn vụ bàn dìa diễn xuất của Heath Ledger thì tôi thấy chả có gì ấn tượng, ngoài cái việc ảnh đóng xong thì die.Còn tại sao thì hồi đó nói òi...vai diễn chẳng to tát, nên diễn xuất cũng chẳng thể khá hơn chứ Heath Ledger trong phim Brokeback Mountain thì...=((...ý tui là hay đến nổi tan nát trái tim

Còn về vụ The Godfather công bằng mà nói thời của Bố Già qua lâu òi...nhưng xét dìa khía cạnh Nghệ Thuật và Diễn Xuất cũng như giá trị Lịch Sử của Điện Ảnh Hợp Chủng Quốc Hoa Kỳ thì thằng cu RWO sao hiểu nổi hả subin
Còn Casablanca thì cũng như lý do trên. Các bạn đừng đem một phim sản xuất 1942 so với mấy phim gần đây. Vì giá trị Nghệ Thuật không nằm ở sự so sánh khập khiểng kiểu đó.Mà nó nằm ở giá trị mà nó đem lại ở giai đoạn đương thời. Giống như Định lý Pythagore dễ ẹc ...vậy chẳng lẻ không ghi công ơn người phát minh ra nó à. Hay ở chế độ giáo dục này không dạy hai em sự biết ơn (không nói bạn đâu Pinetree...mình đang móc thằng kháco:))

tta269

Chi tiết ấy thể hiện Batman vẫn là con người yếu đuối, ko dám hy sinh hạnh phúc riêng vì nghĩa lớn :), làm tô đậm chất người của anh.

Batman ko giết người, ấy là từ comic ra rồi, các nhà làm phim ko dám hay đổi hình tượng. Bác Frank Miller viết bộ All Star Batman bị fan chửi tơi bời vì cho Batman giết người kìa.

Cái câu tục ngữ bồ hòn và củ ấu đúng thật, fan và anti-fan bao h cũng có những lập luận trái chiều nhau mà nghe bên nào cũng có lý :))

tta269

@TDK, cái list ấy là phim hay chứ đâu phải phim giá trị nghệ thuật, nó thấy hay thì cho là xứng đáng, thấy ko hay thì cho là ko xứng đáng thôi.
Mà bác càng nói càng thấy chán, mấy trang toàn chửi bới + nói móc người khác :(

Edit: List phim hay cũng chưa đúng, nó chỉ nói lên 1 điều là phim trong list được nhiều người bình chọn, mà chả biết có nhiều người thật ko hay là clone.

Chỉnh sửa lần cuối:

ò thì ý tui là vậy mà....đeo mặt nạ đạo đức hoài cũng chán bạn ạ....
Đã nói òi ,tui ồn ào vậy chứ chẳng bao giờ chửi người khác là chó hay lôi cha mẹ người khác vào hết á
Làm vậy tiểu nhân và nhục nhã lắm
Vậy theo bạn nói người khác là chó với xúc phạm ông ba cha mẹ người ta là tốt hơn à b-(
Ò, tính tui có xấu,rất xấu ấy nhưng chưa đến độ vô giáo dục....chưa đến độ có cha sanh mà không có mẹ dạy bạn à ;))

quannguyen0130

Chi tiết ấy thể hiện Batman vẫn là con người yếu đuối, ko dám hy sinh hạnh phúc riêng vì nghĩa lớn :), làm tô đậm chất người của anh.

Batman ko giết người, ấy là từ comic ra rồi, các nhà làm phim ko dám hay đổi hình tượng. Bác Frank Miller viết bộ All Star Batman bị fan chửi tơi bời vì cho Batman giết người kìa.

Cái câu tục ngữ bồ hòn và củ ấu đúng thật, fan và anti-fan bao h cũng có những lập luận trái chiều nhau mà nghe bên nào cũng có lý :))

Thì chất người rõ ràng, nhưng thay đổi nhanh quá, dzèo 1 cái cuối phim "ta ko vào địa ngục thì ai vào đây, Batman ta phải hi sinh nhận tội giết 2face thôi, phù... may quá em Rachel chết ròi, nếu ko sau này thằng tội phạm bịnh bịnh nào đó lại bắt ẻm ra gài mình nữa thì mệt".
Và nếu có đoạn gài hàng và lừa tình Batman như vậy nữa thì anh lại chọn ghệ, lại yếu đuối để tô đậm chất người.

Bên trên