[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Black Dragon

Well-Known Member
Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Chào bác Minh Sur và các bác, em muốn bắt đầu chơi cái món này từ lâu cũng như đã đc bác Minh chỉ giáo 1 ít nhưng chưa có điều kiện set up. Nay em có cái CDP và Amply Marantz PM6005, các bác cho em hỏi 2 món đấy thì ghép được với loa gì để nghe nhạc trữ tình hay ạ? có lần em hỏi bác Minh khuyên em ghép với B&W 684 mà mọi người nói là không đủ kéo. em ko hiểu lắm, xin các bác chỉ giáo để em làm đôi loa nữa là nghe đc rồi :) Thank you

Marantz PM6005 kéo 684 thì ra tiếng nhưng chất âm ko rõ (bass ko mạnh, ko gọn, yếu ... chẳn hạn). Marantz thì thường mình ghép chung với Monitor Audio nghe nhạc vàng, trữ tình ... Nếu bác thích B&W thì bác thay vì chơi loa cột thì làm cặp bookshelf B&W 685 S2 cũng được.
Đề xuất bác kéo : Monitor Audio (Silver 6 trở xuống), B&W (bookshelf), Paradigm (Monitor 9 trở xuống) ...

bonghd

Active Member

A lượm con Spendor A5 nguyên seal với giá thơm như múi mít... hehe! Vẫn đang ghép nó với con NAD C375. Cặp 683 anh cho nó theo chủ mới rồi.

Vậy anh để lại Nad cho em nhé! Spendor ghép với Naim theo em là hết chỗ chê, quá hay trong tầm tiền! "Múi mít" thế nào thì anh inbox nhé!

..... Marantz thì thường mình ghép chung với Monitor Audio nghe nhạc vàng, trữ tình ...
Đề xuất bác kéo : Monitor Audio (Silver 6 trở xuống), B&W (bookshelf), Paradigm (Monitor 9 trở xuống) ...
Mình cũng vote cho phương án: Marantz (CD+AM) + loa Monitor Audio. Trước mình ghép bộ đôi MARANTZ 6003 với loa MA RX2, nghe nhạc trữ tình theo tai của mình rất ổn.

do_long_khach

Well-Known Member

Marantz ghép B&W ở mấy dòng thấp là đúng bài rồi

C_Pham

Well-Known Member

Hôm qua em nhận đt của bác Dũng Nam Phú đang có 1 cặp Dyn S1.4 còn đẹp, nguồn gốc khách hàng mua từ Hoàng Hải nâng cấp nhờ bán hộ.

Chiều nay em đã vác M6i lên ghép thử thì theo cảm nhận của cá nhân em M6i không đánh ra hết chất S1.4 được. Âm thanh rộng mở hơn cặp Dyn x16, trung âm tạm ổn nhưng bass thì thiếu lực, tiếng không chắc, hơi bị nhòe tiếng, treble không lên hết được.

Sau đó em có nhờ bác Dũng ghép cặp S1.4 này với cặp Pre-Pow của Musical Fidelity (Pre đèn F22, Pow class A, model em không rõ) thì thấy hay hơn hẳn và cặp S1.4 này thể hiện tốt cả 3 dải, tiếng bass sâu, chắc nhưng không bạo lực, âm thanh rộng mở, tách bạch. Đặc biệt khi nghe nhạc giao hưởng, em cảm nhận S1.4 phát huy được hết sức mạnh của mình.

do_long_khach

Well-Known Member

Thế thì tốn thêm cho anh rồi. Em nghĩ 1.4 là cặp loa ra lâu rồi, khó đánh lắm, sắp tới Dyn thế nào cũng bỏ. Ánh chơi dòng khác đi thôi.

rockloccoc

Well-Known Member

Hôm qua em nhận đt của bác Dũng Nam Phú đang có 1 cặp Dyn S1.4 còn đẹp, nguồn gốc khách hàng mua từ Hoàng Hải nâng cấp nhờ bán hộ.

Chiều nay em đã vác M6i lên ghép thử thì theo cảm nhận của cá nhân em M6i không đánh ra hết chất S1.4 được. Âm thanh rộng mở hơn cặp Dyn x16, trung âm tạm ổn nhưng bass thì thiếu lực, tiếng không chắc, hơi bị nhòe tiếng, treble không lên hết được.

Sau đó em có nhờ bác Dũng ghép cặp S1.4 này với cặp Pre-Pow của Musical Fidelity (Pre đèn F22, Pow class A, model em không rõ) thì thấy hay hơn hẳn và cặp S1.4 này thể hiện tốt cả 3 dải, tiếng bass sâu, chắc nhưng không bạo lực, âm thanh rộng mở, tách bạch. Đặc biệt khi nghe nhạc giao hưởng, em cảm nhận S1.4 phát huy được hết sức mạnh của mình.

Bác C.Pham lên thôi, dùng hẳn 9200 mà gõ em này, đỡ lăn tăn nâng cấp về sau :) Nếu bác định nâng cấp thì pm em cả bộ của bác để em có nghiên cứu giúp bác đc k.

C_Pham

Well-Known Member

Bác C.Pham lên thôi, dùng hẳn 9200 mà gõ em này, đỡ lăn tăn nâng cấp về sau :) Nếu bác định nâng cấp thì pm em cả bộ của bác để em có nghiên cứu giúp bác đc k.

9200 bây giờ không còn hàng mới bác ạ, hàng cũ thì phải tìm chỗ tin cậy hoặc của các bác có uy tín cao em mới xem xét. Hàng mới bây giờ chỉ có Hautonga mà giá nó cao quá em không với được.

Hiện tại em cũng đang khá hài lòng với bộ của em nên nếu phải thay cả amply thì chắc em sẽ tạm thời chưa nâng cấp ạ.

Còn kế hoach lâu dài của em là Leben CS600 + Tannoy Turnberry GR, nên nếu có lên S1.4 cũng vẫn chỉ là phương án ngắn hạn thôi ạ.

C_Pham

Well-Known Member

Thế thì tốn thêm cho anh rồi. Em nghĩ 1.4 là cặp loa ra lâu rồi, khó đánh lắm, sắp tới Dyn thế nào cũng bỏ. Ánh chơi dòng khác đi thôi.

Vẫn chưa tìm được dòng bookself nào hợp hơn X16 với dòng nhạc của mình mà M6i đảm nhiệm được bác ạ.

rockloccoc

Well-Known Member

9200 bây giờ không còn hàng mới bác ạ, hàng cũ thì phải tìm chỗ tin cậy hoặc của các bác có uy tín cao em mới xem xét. Hàng mới bây giờ chỉ có Hautonga mà giá nó cao quá em không với được.

Hiện tại em cũng đang khá hài lòng với bộ của em nên nếu phải thay cả amply thì chắc em sẽ tạm thời chưa nâng cấp ạ.

Còn kế hoach lâu dài của em là Leben CS600 + Tannoy Turnberry GR, nên nếu có lên S1.4 cũng vẫn chỉ là phương án ngắn hạn thôi ạ.

Vâng, thế thì cứ bình tĩnh bác ạ. Bên vnav, topic cần mua 9200, có bác ở HN cũng đang muốn bán bác ạ.

hunghdvt

Member

Em có 1 con Luxman L540
Xin hỏi các bác tư vấn giúp nên ghép với loa nào thì phù hợp nhỉ? Tầm đầu tư khoảng 20tr đổ lại.
Nguồn phát là Oppo 93: chơi CD or mua thêm DAC chơi lossess.

Mong các bác tư vấn giúp. Thanks.

do_long_khach

Well-Known Member

Oppo 93 thì bác phải mua thêm DAC rời chứ dac của nó chán lắm.

hunghdvt

Member

Một vấn đề mà các AE chơi HD or Audio đều phải làm mà không hề muốn, đó là bệnh nâng cấp.

Nghe 1 bác chiên gia Audio nói thì chơi Audio thì Loa là quan trọng nhất. Loa chiếm 60-70% bộ dàn, phần còn lại là cho Amply và dây rợ linh tinh khác.
Mà đã chơi audio rồi thì ai cũng muốn, và sẽ tiến tới chơi món đèn đóm, chứ không dừng lại ở mỗi bán dẫn.

Bởi vậy, câu hỏi mình muốn đưa ra là : Trong tầm khoảng +/- 20tr thì có những cặp loa nào để cho AE lựa chọn, để sau này khi đang dùng bán dẫn mà chuyển qua đèn vẫn chơi tốt, không phải đổi loa khác????

Rất mong các cao thủ chỉ giáo.
Thanks.

AnhBaSG

Member

Một vấn đề mà các AE chơi HD or Audio đều phải làm mà không hề muốn, đó là bệnh nâng cấp.

Nghe 1 bác chiên gia Audio nói thì chơi Audio thì Loa là quan trọng nhất. Loa chiếm 60-70% bộ dàn, phần còn lại là cho Amply và dây rợ linh tinh khác.
Mà đã chơi audio rồi thì ai cũng muốn, và sẽ tiến tới chơi món đèn đóm, chứ không dừng lại ở mỗi bán dẫn.

Bởi vậy, câu hỏi mình muốn đưa ra là : Trong tầm khoảng +/- 20tr thì có những cặp loa nào để cho AE lựa chọn, để sau này khi đang dùng bán dẫn mà chuyển qua đèn vẫn chơi tốt, không phải đổi loa khác????

Rất mong các cao thủ chỉ giáo.
Thanks.

Em mạo muội đề cử klipsch rf82ii, bác ra shop nghe thử coi hợp tai không?Mà rf82ii sắp bỏ mẫu rồi, khoảng tháng 1 năm sau có model mới thay thế rồi!Mà thể loại nhạc bác nghe gì?

hunghdvt

Member

Em mạo muội đề cử klipsch rf82ii, bác ra shop nghe thử coi hợp tai không?Mà rf82ii sắp bỏ mẫu rồi, khoảng tháng 1 năm sau có model mới thay thế rồi!Mà thể loại nhạc bác nghe gì?

Cám ơn bác đã tư vấn. Thể loại của em thường thì nghe nhạc nhẹ như Quang Dũng, Quang Lê, .. và cả nhạc đỏ nữa.
Trong nhà đã có loa cột Jamo để xem phim rồi, giờ đặt thêm cái cột KL này nữa thì hơi chối. Có lẽ bookself là lựa chọn hợp lý hơn. Hoặc lọai loa cột nhưng chỉ lửng lửng cao khoảng 90cm đổ lại chắc ổn hơn.

nghia303

Well-Known Member

Bác tìm thử loa quad 22l2 hàng 2nd , kef q700 , wharfedale evo 30 signature ...

Hai0936692383

em xin chào các bác.em đang dùng denon pma 590 không biết có ghép được với đôi loa thùng nào không các bác,

Bên trên