[Trao Đổi Kinh Nghiệm] - Mua Sắm Và Phối Ghép Thiết Bị Âm Thanh !!!

Sudumi

Ðề: [TRAO ĐỔI KINH NGHIỆM] - MUA SẮM VÀ PHỐI GHÉP THIẾT BỊ ÂM THANH !!!

Phòng em cũng 16,17 m2 thôi. Giờ amply em dùng là 1611 và cặp loa jamo 418. Em định mua cái đầu hdp mà có thể hát được, chơi nhạc ll được và cả phim ảnh nữa. Đĩa cd thì đành để sau. Nên dùng loại nào vậy các bác?

rockloccoc

Well-Known Member

Phòng 16m2 bác tham khảo loa Castle Knight 2 là khỏi băn khoăn, phối rất hợp với 351A, mức đầu tư khá dễ chịu

Có một bác đang rao bán 351A than phiền với em rằng ghép với Knight 2 vẫn cảm thấy k ưng ý.

tittom79

Well-Known Member

Có thời gian thì em xin tham gia cùng các bác nhé.

Hihi, có bác thì xôm quá rồi ạ. Chắc bác C_Pham đã hẹn giờ với bác rồi chứ?! Hẹn gặp lại bác và mọi người ạ!

khi mua ampli, chúng ta phải xem xét cấu tạo đó thuộc loại khuếch đại nào. Nếu là ampli thuộc các lớp A,B,AB thì công suất lớn đồng nghĩa với nguồn lớn, biến áp lớn, nặng… Điều này không hoàn toàn đúng nếu chúng ta chọn loại class D. Với class D chúng ta chọn theo thông số nguồn cấp cho IC class D, loại MosFet sử dụng (chạy ở điện áp, dòng bao nhiêu? mỗi kênh bao nhiêu MosFet)….

Minhsur

Banned

khi mua ampli, chúng ta phải xem xét cấu tạo đó thuộc loại khuếch đại nào. Nếu là ampli thuộc các lớp A,B,AB thì công suất lớn đồng nghĩa với nguồn lớn, biến áp lớn, nặng… Điều này không hoàn toàn đúng nếu chúng ta chọn loại class D. Với class D chúng ta chọn theo thông số nguồn cấp cho IC class D, loại MosFet sử dụng (chạy ở điện áp, dòng bao nhiêu? mỗi kênh bao nhiêu MosFet)….

Thật lòng nếu bác muốn thu đủ bài thì cũng nên tìm chủ đề mà comt cho nó có hồn chút, thế này giống như spam... như vẹt.

Nhờ các pro tư vấn cho e về bộ 5.1 dùng cho rec pioneer với. Rec của e là pioneer 921k

tbmc

Member

@Có một bác đang rao bán 351A than phiền với em rằng ghép với Knight 2 vẫn cảm thấy k ưng ý.
Vậy ghép với loại nào thì ổn với gu của em hả bác, em cũng đang dùng 351a để nghe cổ điển,trữ tình đang tham khảo trước khi đi nghe ạ!

rockloccoc

Well-Known Member

@Có một bác đang rao bán 351A than phiền với em rằng ghép với Knight 2 vẫn cảm thấy k ưng ý.
Vậy ghép với loại nào thì ổn với gu của em hả bác, em cũng đang dùng 351a để nghe cổ điển,trữ tình đang tham khảo trước khi đi nghe ạ!

Bác ấy đã đi nghe và quả quyết rằng Audiolab 8000a là "chuẩn không cần chỉnh" bác ạ :D

LAM4D98

Active Member

Em đang xài Imax 3D, amply Yamaha 471, loa Jamo 626. Mặc dù em đã chỉnh cấu hình âm thanh ở đầu Imax âm thanh là RAW nhưng trên con 471 vẫn không hiện DTS-HD, dù phim em mở là bluray iso. Xin các bác chỉ em cách chỉnh với.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác ấn nút infor cho nó ra thì thôi

Em đang xài Imax 3D, amply Yamaha 471, loa Jamo 626. Mặc dù em đã chỉnh cấu hình âm thanh ở đầu Imax âm thanh là RAW nhưng trên con 471 vẫn không hiện DTS-HD, dù phim em mở là bluray iso. Xin các bác chỉ em cách chỉnh với.
Bác chuyển qua chế độ stereo đa kênh thì chắc chắn sẽ được chứ để chế độ movie không bao giờ lên được đâu, đây là dặc điểm chung của tất cả rec của yamaha.

LAM4D98

Active Member

Bác ấn nút infor cho nó ra thì thôi
Nó chỉ hiện thông tin về bộ phim trên màn hình tivi thôi bác ạ.
Bác chuyển qua chế độ stereo đa kênh thì chắc chắn sẽ được chứ để chế độ movie không bao giờ lên được đâu, đây là dặc điểm chung của tất cả rec của yamaha.
Không thấy hiện lên DTS-HD trên màn hình con rec 471 dù đã làm như bác chỉ.

Thế nó có hiện được DTS không hay vẫn chỉ hiện là PCM thôi, bác đã vào phần info để nhìn trên rec xem nó đã giải mã được hay chưa, bác phải quan sát trên rec chứ không phải trên tivi nhé.

Sudumi

Em đọc trên này thấy nhiều bác nói amply Yamaha khó chỉnh. Em dùng cái denon cùi mà có sao nó ra vậy luôn,

gnoudman

Member

Xem bluray mà để Stereo đa kênh thì âm thanh với hiệu ứng ra các loa như nhau hết rồi còn gì bác.
Em đang dùng rec Ya đây,để movie vẫn ra đủ luôn DTS-HD or True HD nếu nguồn phim là bluray bác ạ.

zeroFILL

Active Member

Em đọc trên này thấy nhiều bác nói amply Yamaha khó chỉnh. Em dùng cái denon cùi mà có sao nó ra vậy luôn,

Không phải chỉnh gì cả bác ạ, cứ bấm STRAIGHT trên điều khiển là nguồn vào thế nào nó hiện ra thế ấy.
Bác chủ nhớ bấm nút INFO như bác soibienmotmat25 hướng dẫn để hiển thị đúng thông tin. Em dùng RX V371 mà cũng đầy đủ TrueHD, DTS-HD MA, DTS-HD HR

Xem bluray mà để Stereo đa kênh thì âm thanh với hiệu ứng ra các loa như nhau hết rồi còn gì bác.
Em đang dùng rec Ya đây,để movie vẫn ra đủ luôn DTS-HD or True HD nếu nguồn phim là bluray bác ạ.
Stereo đa kênh không phải là âm thanh ra đều tất cả các loa đâu, vẫn đầy đủ tiếng các kênh độc lập. Em đã thử trên rất nhiều rec của yamaha đều gập trường hợp chỉ ra được True HD còn với DTS-HD thì trên rec nó chỉ hiện là DTS thôi những nếu chuyển qua 7ch stereo thì mới hiện được DTS-HD. Nguồn phim của em toàn bluray iso hết nhưng khi thử thì không thể ra được DTS-HD với chế độ movie, bác chỉnh kiểu gì mà được vậy.

Không phải chỉnh gì cả bác ạ, cứ bấm STRAIGHT trên điều khiển là nguồn vào thế nào nó hiện ra thế ấy.
Bác chủ nhớ bấm nút INFO như bác soibienmotmat25 hướng dẫn để hiển thị đúng thông tin. Em dùng RX V371 mà cũng đầy đủ TrueHD, DTS-HD MA, DTS-HD HR
Thank bác zerofill em làm theo cách của bác là đã ra được DTS-HD rồi, ngày trước không biết cứ phải chuyển qua chế độ stereo 7ch mới ra được

Bên trên