Tự làm DVD nhạc với chất lượng tương đương CD với AUDIO DVD CREATOR

mralexis

Well-Known Member
Ðề: Tự làm DVD nhạc với chất lượng tương đương CD với AUDIO DVD CREATOR

Mình chưa tìm thấy soft nào có thể tạo ra Audio DVD đến mức 1411 kbps như soft này !

NHVL

Re: Ðề: Tự làm DVD nhạc với chất lượng tương đương CD với AUDIO DVD CREATOR

Mình nghĩ hoàn toàn không phải do cấu hình máy ! Có phải bạn chọn xuất AC3 ?

Em cũng chả nhớ nữa, để mai thử lại xem :D Nhưng xuất ra định dạng nào thì nhanh nhất bác :D

mralexis

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Tự làm DVD nhạc với chất lượng tương đương CD với AUDIO DVD CREATOR

Em cũng chả nhớ nữa, để mai thử lại xem :D Nhưng xuất ra định dạng nào thì nhanh nhất bác :D
Mình thì luôn chọn mục dưới, là PCM, 48kHz, 16bit.Như vậy thì chỉ được khoảng 6,7 hoặc 8 CDs thôi! Và luôn xong ở khoảng nửa giờ.
Theo mình đoán, bạn chọn AC3, do vậy CT phải xử lý rất nhiều file thành ra lâu ! Chỉ là đoán bằng suy nghĩ cá nhân.....
Thế, DVD bạn tạo ra đó, nếu xem bằng Media Info , Audio Bitrate đạt bao nhiêu ?

poison5

Member

từ nay nghe nhạc mệt xỉu với dĩa dvd...cảm ơn bác nhiều...

NHVL

Re: Ðề: Re: Ðề: Tự làm DVD nhạc với chất lượng tương đương CD với AUDIO DVD CREATOR

Mình thì luôn chọn mục dưới, là PCM, 48kHz, 16bit.Như vậy thì chỉ được khoảng 6,7 hoặc 8 CDs thôi! Và luôn xong ở khoảng nửa giờ.
Theo mình đoán, bạn chọn AC3, do vậy CT phải xử lý rất nhiều file thành ra lâu ! Chỉ là đoán bằng suy nghĩ cá nhân.....
Thế, DVD bạn tạo ra đó, nếu xem bằng Media Info , Audio Bitrate đạt bao nhiêu ?
Em xóa mất tiêu rùi :D

mralexis

Well-Known Member

Tiếc quá, mình cần những phản hồi để bổ xung kinh nghiệm !

mralexis

Well-Known Member

Bạn chọn xuất AC3 thì tổng cộng bao nhiêu file nhạc đã add vào vậy ?

tusontay

Huyền Thoại
Em chỉ config y như vậy, lần này cũng tốn 5h :(
Em giống bác thì chỉ ghép được 3CD vào 1 DVD :(
Trên lý thuyết:
1CD ghi max có thể được 82 Minute - 820Mb dữ liệu, nhưng thường thường chỉ có 700Mb (15 bài hát).
1DVD có thể chứa 4,3Gb dữ liệu. :)
---> 1DVD có thể ghi tới 5CD đó. :D

dangkie

Active Member
Soft này thấy hay nha. Thanks bác mralexis. Các bác chép xong nghe thấy OK không?

mralexis

Well-Known Member

Mình lại nghĩ là phải chừng trên 300 file ấy chứ !

phidiepdan

ôi thanks chủ thớt, nhờ chủ thớt gợi ý nên đã tìm ra cách sử dụng phần mềm này trên win8, ko burn nữa mà tạo audio DVD folder nên phần mềm này vẫn hoạt động bình thường!

ASAP

Well-Known Member
ôi thanks chủ thớt, nhờ chủ thớt gợi ý nên đã tìm ra cách sử dụng phần mềm này trên win8, ko burn nữa mà tạo audio DVD folder nên phần mềm này vẫn hoạt động bình thường!

Hi,

PM này chạy tốt trên win 8 nhưng chỉ ghi được DVD, không ghi được CD (trên win 7 cũng vậy).

Và thường ghi khoảng 5CD cho 1 DVD-audio với chuẩn 48kHz 24 bit là được, khoảng 90% dung lượng DVD là vừa.

Để cho ảnh nền đẹp hơn..có thể add file ảnh tùy thích vào làm hình nền..sẽ đẹp hơn mặc định là DVD-audio creator.

Mình dùng PM này được vài năm rồi..và DVD-audio nghe hay hơn CD (cùng 1 source).

phidiepdan

Cái này là tùy ở bộ giải mã của đầu nhé bác. :)
Cùng một nguồn mà bác cho là ghi vào DVD chạy ngon hơn thì em... chịu! :))

DVD-Audio
Bách khoa toàn thư mở Wikipedia

DVD-Audio là một định dạng âm thanh độ trung thực cao lưu trữ trên DVD. Nó cho phép lưu trữ nhiều cấu hình kênh khác nhau ( từ mono sound cho đến hệ thống âm thanh 7.1) với nhiều tần số lấy mẫu khác nhau ( cho đến 24-bits/192kHz đối với CDDAs 16-bits/44.1kHz). So sánh với định dạng CD, dung lượng lớn của DVD cho phép sự bao gộp nhiều âm thanh hơn ( với khía cạnh là chạy được nhiều bài nhạc hơn) và/hoặc những bản nhạc chất lượng cao hơn (phản xạ bởi phương pháp lấy mẫu tuyến tính và các bit-rate cao, và/hoặc thêm vào các kênh để tạo nên âm thanh không gian (spatial sound).

Mặc dù các bản mô tả tiêu chuẩn cao của DVD-Audio, nó vẫn tồn tại cuộc tranh luận để phân định các kết quả hỗ trợ âm thanh phân biệt trong môi trường nghe cơ bản. Định dạng DVD-Audio hiện tại đang đi vào hốc tường của thị trường, gây ra bởi cuộc chiến định dạng sống còn với chuẩn SACD mà DVD-Video tránh.

tusontay

Huyền Thoại
DVD-Audio
Bách khoa toàn thư mở Wikipedia

DVD-Audio là một định dạng âm thanh độ trung thực cao lưu trữ trên DVD. Nó cho phép lưu trữ nhiều cấu hình kênh khác nhau ( từ mono sound cho đến hệ thống âm thanh 7.1) với nhiều tần số lấy mẫu khác nhau ( cho đến 24-bits/192kHz đối với CDDAs 16-bits/44.1kHz). So sánh với định dạng CD, dung lượng lớn của DVD cho phép sự bao gộp nhiều âm thanh hơn ( với khía cạnh là chạy được nhiều bài nhạc hơn) và/hoặc những bản nhạc chất lượng cao hơn (phản xạ bởi phương pháp lấy mẫu tuyến tính và các bit-rate cao, và/hoặc thêm vào các kênh để tạo nên âm thanh không gian (spatial sound).

Mặc dù các bản mô tả tiêu chuẩn cao của DVD-Audio, nó vẫn tồn tại cuộc tranh luận để phân định các kết quả hỗ trợ âm thanh phân biệt trong môi trường nghe cơ bản. Định dạng DVD-Audio hiện tại đang đi vào hốc tường của thị trường, gây ra bởi cuộc chiến định dạng sống còn với chuẩn SACD mà DVD-Video tránh.
Một file nhạc WAV hoặc FLAC 16-bits/44.1kHz dù có được ghi thành DVD Audio cũng "không thể" hay hơn chính bản nhạc đó trên CD. Sự khác biệt do chăng ở đầu ghi, phôi hoặc bộ giải mã của đầu phát. :)
Trừ khi file nhạc gốc là 24-bits/96kHz or 192kHz thì em còn nghĩ là có khả năng. :)

phidiepdan

Một file nhạc WAV hoặc FLAC 16-bits/44.1kHz dù có được ghi thành DVD Audio cũng "không thể" hay hơn chính bản nhạc đó trên CD. Sự khác biệt do chăng ở đầu ghi, phôi hoặc bộ giải mã của đầu phát. :)
Trừ khi file nhạc gốc là 24-bits/96kHz or 192kHz thì em còn nghĩ là có khả năng. :)

Vấn đề ở đây mình hiểu là DVD có khả năng lưu trữ âm thanh tốt hơn (nhiều kênh nhiều tần số hơn CD) với điều kiện file nguồn thực sự tốt thì ghi ra DVD chắc sẽ tốt hơn. chứ còn file gốc là chất lượng CD thì đương nhiên ghi ra DVD nó chỉ đạt đến chất lượng CD là tối đa! & không lẽ đầu DVD ngày nay khả năng giải mã lại kém hơn CD?!

Bên trên