[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Mấy game e cần chơi là : GTA,final fantasy ,nfs,e cũng có ps3 rồi thanh ra cũng ko cần chú trọng vao game lắm

Trừ game GTA yêu cầu cpu 4 nhân thì bro chơi các game còn lại và coi hd,3d iso với cấu hình nâng câp như sau đều ok nhé. Nếu ở HN thì mình sẽ gửi giá tốt vô inbox.

CPU: Intel Pentium G3420 3.2G
MAIN: MSI B85M-E45
RAM: APOTOP 4GB DDR3 Bus 1600Mhz with Heatsink
VGA: GAINWARD GeForce® GTX750 DUAL 1GB GDDR5 128Bit

laodaidu

Active Member

Mình đang dùng HTPC với VGA Asus 5450 để xem 3d, trên VGA có cổng D-Sub, HDMI và DVI-D.
Mình định mua 1 em Receiver Yamaha 2nd có DTS HD Master Audio nhưng không passthrough được 3D. Do 55LB650T chỉ có optical out.
Vậy mình kết nối từ HTPC đến tv và receiver như thế nào các Bác? Có phải là:
- HTPC>HDMI>Receiver
- HTPC>DVI-HDMI>TV
Liệu kết nối như thế có xem đc 3D trên tivi và âm thanh DTS HD Master trên receiver không ạh. Bác nào có kinh nghiệm hướng dẩn giúp cách config. Cảm ơn!
Bác nào biết tư vấn cho 1 em receiver yamaha 2nd có DTS Hd master, 6.1 đến 7.1, công suất 1 loa >=150w giúp.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình đang dùng HTPC với VGA Asus 5450 để xem 3d, trên VGA có cổng D-Sub, HDMI và DVI-D.
Mình định mua 1 em Receiver Yamaha 2nd có DTS HD Master Audio nhưng không passthrough được 3D. Do 55LB650T chỉ có optical out.
Vậy mình kết nối từ HTPC đến tv và receiver như thế nào các Bác? Có phải là:
- HTPC>HDMI>Receiver
- HTPC>DVI-HDMI>TV
Liệu kết nối như thế có xem đc 3D trên tivi và âm thanh DTS HD Master trên receiver không ạh. Bác nào có kinh nghiệm hướng dẩn giúp cách config. Cảm ơn!
Bác nào biết tư vấn cho 1 em receiver yamaha 2nd có DTS Hd master, 6.1 đến 7.1, công suất 1 loa >=150w giúp.

Kết nối chuẩn để xuất dc cả 3D và passthrough được DTS HD MA thì bro kết nối theo sơ đồ sau. Bro chú ý mua Receiver 2nd có cổng HDMI in - Out để passthrough được DTS HD MA vì cổng optical ko passthrough dc chuẩn này.

| HTPC | -> dây HDMI -> HDMI in của Receiver -> HDMI out của Receiver -> dây HDMI -> TV 3D

|-------| -> dây HDMI -> HDMI in của Receiver
| HTPC|
|-------| -> dây DVI-HDMI -> TV3D

laodaidu

Active Member

Cảm ơn bác sircuong1303. Hướng dẩn của bác có phải là 2 các kết nối ko ah.
Cách 1 dùng cho receiver có thể passthrough đc tín hiệu 3d ra tivi.
Cách 2 thì dùng cho receiver ko passthrough đc tín hiệu hình ảnh 3d. Mà tín hiệu Dts HdMa từ htpc vào luôn receiver, nó là điểm cuối rồi thì passthrough dts hd ma làm gì nữa ahj?

sircuong1303

Well-Known Member

Điểm cuối của receiver trong cả 2 cách kết nối trên dĩ nhiên là xuất ra bộ loa 5.1 hoặc 7.1 để bác thưởng thức rùi.

sircuong1303

Well-Known Member

kenkily

Member

Nhờ các bác tư vấn cho mình 1 HTPC chủ yếu để nghe nhạc Lossless (nhạc 2 kênh) (ko game) giá tầm 6tr(chưa tính soundcard).
Luôn tiện nhờ các bác tư vấn giúp mình 1 soundcard để chơi nhạc ổn ổn 1 tí, thanks các bác

soidaudan

Bro nào tư vấn cho em 1 build case xem phim full HD online thông qua cổng HDMI màn hình SamSung 48''
Ps: ko game ko gì hết chỉ chuyên xem phim HD nghe nhạc thôi...giá thành càng rẻ càng tốt nhé 4tr đổ lại

philb

Em có con smart TV 55" của LG, 1 đầu Internet TV của Viettel, 1 đầu karaoke Arirang, 1 ampli Navision, 1 cặp loa và 1 PC có cạc đồ hoạ có cổng HDMI, DVI và VGA. Hiện giờ đầu karaoke kết nối RCA với ampli để nghe CD. Đầu Internet kết nối với TV qua HDMI (ARC). PC kết nối với TV qua cổng HDMI. TV kết nối với ampli qua dây 3.5" ra RCA của ampli. Ampli chỉ có 2 đầu RCA vào là hết. Giờ em muốn dựng 1 con HTPC để xem phim HD, BluRay và nghe nhạc lossless (cả DSD) thì cần điều chỉnh hay đầu tư gì thêm nhờ các cao thủ tư vấn giúp em với!

ttlinhha

Well-Known Member

Em có con smart TV 55" của LG, 1 đầu Internet TV của Viettel, 1 đầu karaoke Arirang, 1 ampli Navision, 1 cặp loa và 1 PC có cạc đồ hoạ có cổng HDMI, DVI và VGA. Hiện giờ đầu karaoke kết nối RCA với ampli để nghe CD. Đầu Internet kết nối với TV qua HDMI (ARC). PC kết nối với TV qua cổng HDMI. TV kết nối với ampli qua dây 3.5" ra RCA của ampli. Ampli chỉ có 2 đầu RCA vào là hết. Giờ em muốn dựng 1 con HTPC để xem phim HD, BluRay và nghe nhạc lossless (cả DSD) thì cần điều chỉnh hay đầu tư gì thêm nhờ các cao thủ tư vấn giúp em với!

Có cái quan trọng nhất là cấu hình PC đang có hoặc mức chi phi đầu tư nếu mua mới thì bác chả nói mà đi nói mấy cái thiết bị ngoại vi kia thì thánh cũng chả giúp đc bác

philb

Có cái quan trọng nhất là cấu hình PC đang có hoặc mức chi phi đầu tư nếu mua mới thì bác chả nói mà đi nói mấy cái thiết bị ngoại vi kia thì thánh cũng chả giúp đc bác

Bác thông cảm, em chưa có nhiều kinh nghiệm về cái này. Đây là cấu hình PC của em:
Cạc đồ hoạ Nvidia geforce gt 630
Pentium dual e2200 2.2ghz
2 Gb ram
Cạc âm thanh on board.
Nhờ các tư vấn giúp, chúc các bác vui khoẻ!

ttlinhha

Well-Known Member

Bác thông cảm, em chưa có nhiều kinh nghiệm về cái này. Đây là cấu hình PC của em:
2 Gb ram
Cạc âm thanh on board.
Thôi bộ này thì bác chuẩn bị ngân sách thay đi (tuổi đời cũng phải tầm 6 năm rồi), dùng lại đc em GT630 thôi

sircuong1303

Well-Known Member

2 Gb ram
Cạc âm thanh on board.

Bác dự chi tối đa bao nhiêu để e còn tiện đường lên cấu hình. Chứ cứ dựng tù mù thế này thì e dễ tư vấn 1 bộ HTPC tầm 50 triệu quá ;)) ;)) ;)).

philb

Bác dự chi tối đa bao nhiêu để e còn tiện đường lên cấu hình. Chứ cứ dựng tù mù thế này thì e dễ tư vấn 1 bộ HTPC tầm 50 triệu quá ;)) ;)) ;)).

Chắc tầm 1/10 con số của bác đổ lại thôi :)) Mà nhân tiện em hỏi các bác là nếu dùng cục Android như Minix Neo X7 thì liệu có đáp ứng được các yêu cầu của em không ạ?

philb

Thôi bộ này thì bác chuẩn bị ngân sách thay đi (tuổi đời cũng phải tầm 6 năm rồi), dùng lại đc em GT630 thôi

Tại em muốn tận dụng con PC ở nhà, tuy già nhưng vẫn còn hầm hố lắm :D Cấu hình này không phát được BluRay hả bác? Còn nghe lossless có cần máy performance cao không ạ?

sircuong1303

Well-Known Member

Tại em muốn tận dụng con PC ở nhà, tuy già nhưng vẫn còn hầm hố lắm :D Cấu hình này không phát được BluRay hả bác? Còn nghe lossless có cần máy performance cao không ạ?

Với bộ máy mà bro đang có thì ta tận dụng dc hdd, vỏ case, và vga. Ta chỉ cần thêm cpu, main, ram, nguồn như sau là ok. Card đồ hoạ Nvidia geforce GT630 của bro vẫn chơi BD iso 3D, passthrough HD-MA, TrueHD ngon lành.
Để nghe lossless tốt thì bro phải trang bị thêm 1 cái DAC rời nữa là ngon nhưng giá thành của cái DAC này hơi bị cao đấy ạ, cái rẻ nhất cũng tầm 5m lận.

CPU: Intel Pentium G3220 3.0Ghz
MAIN: MSI B85M-E45
RAM: Gskill NS 4GB DDR3 Bus 1600Mhz
PSU: Acbel CE2 - 350W

philb

Với bộ máy mà bro đang có thì ta tận dụng dc hdd, vỏ case, và vga. Ta chỉ cần thêm cpu, main, ram, nguồn như sau là ok. Card đồ hoạ Nvidia geforce GT630 của bro vẫn chơi BD iso 3D, passthrough HD-MA, TrueHD ngon lành.
Để nghe lossless tốt thì bro phải trang bị thêm 1 cái DAC rời nữa là ngon nhưng giá thành của cái DAC này hơi bị cao đấy ạ, cái rẻ nhất cũng tầm 5m lận.

Báo cáo các bác em đã gắn thử toàn bộ hệ thống, PC kết nối HDMI từ cạc đồ hoạ vào TV, nghe lossless thì gần bằng nghe CD, còn xem phim thấy âm thanh có vẻ không ngon bằng, có lẽ cho hệ thống âm thanh phim là 5.1 còn hệ loa của em là 2.1 chăng? Sir Cường đề xuất như vậy hết khoảng bao nhiêu cho nâng cấp nhỉ? :) Như vậy coi như em đâu có tận dụng được con máy cũ mà gần như mua máy mới phải không ạ? Ngoài ra PSU này có ồn không? Cái PSU của em kêu quá, nghe nhạc xem phim nghe chừng không ổn.

sircuong1303

Well-Known Member

Báo cáo các bác em đã gắn thử toàn bộ hệ thống, PC kết nối HDMI từ cạc đồ hoạ vào TV, nghe lossless thì gần bằng nghe CD, còn xem phim thấy âm thanh có vẻ không ngon bằng, có lẽ cho hệ thống âm thanh phim là 5.1 còn hệ loa của em là 2.1 chăng? Sir Cường đề xuất như vậy hết khoảng bao nhiêu cho nâng cấp nhỉ? :) Như vậy coi như em đâu có tận dụng được con máy cũ mà gần như mua máy mới phải không ạ? Ngoài ra PSU này có ồn không? Cái PSU của em kêu quá, nghe nhạc xem phim nghe chừng không ổn.

Cấu hình mình đề xuất thì tổng cộng chỉ tầm 4.3 triệu thui nhé. Xem film thì bro phải chịu khó đầu tư 1 dàn âm thanh 5.1 ngon lành vào, xem và nghe mới đã. Đề xuất thêm với bro 1 trong 2 dàn 5.1 all-in-one như vậy để tham khảo nhé.

DENON 1312XP-3D 5.1

Onkyo HT-S3505
GetImage.ashx

yi28ng

Các bác tư vấn giúp em với ạ! Với 4-5 m có thể dựng 1 cấu hình ntn? Em hỏi thêm 1 chút, em muốn lấy 1 dàn 5.1 bãi 2-3 m liệu có ổn không? Và nếu ổn thì nên lấy dàn nào ạ? Em cảm ơn! :)

Bên trên