[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Bạn sircuong cho hỏi mình định nâng cấp hdd, main của mình là giga ep43 ud3l có hỗ trợ hdd 4tb ko,thank

Giga EP43 UD3L chỉ hỗ trợ max là 2TB thui bro à.

Vậy theo em giải pháp nâng cấp của bác có thể là SSD60Gb + HDD +Doc gắn ngoài hiệu quả hơn nhiều so với phương án của bác

nokia6681

Member

Mình tưởng máy cài win 7 là hỗ trợ hdd 4tb.

Thank sircuong

ttlinhha

Well-Known Member

Mình tưởng máy cài win 7 là hỗ trợ hdd 4tb.

Thank sircuong

Ah nếu bác gắn ổ vào bên trong máy nó sẽ phụ thuộc vào bios của main nữa (trước khi win nhận đc thì cái main nó phải biết đấy là cái gì trc đã để mà cấp nguồn), khác với khi bác cắm qua cổng USB (nguồn ngoài) thì nó chỉ phụ thuộc vào win thôi

Mình đang dùng :

Main : GIGABYTE GA EG41M-US2H - Intel G41 / ICH7 Express chipset - CPU BUS upto 1333MHz và 1600MHz (O.C) support 45nm Intel Multi-Core™ - tích hợp VGA Intel® GMA X4500 upto 1GB RAM (HDMI / DVI port) + SOUND 8-CHANNEL & LAN Gigabit 1000Mbps với Ultra Speed. 2*DIMM upto DDR2 800MHz & 1066MHz (O.C) w/Dual Channel upto 8GB RAM + 6*SATA2 3Gb/s + 1*IDE ATA + 8*USB 2.0 + 2*PCI). Ultra Cool, Ultra Durable 3, DualBIOS™, Dynamic Energy Saver (4-Gear)

CPU : Pentium E6500 - 2.93 GHz - 2MB - 64 bit - Dual Core - bus 1066MHz - SK 775 - Box

Ram : DDR2 2.0GB bus 1066 (PC2-8500) KingMax

VGA : Geforce 9500 GT 512mb DDR2 – 128bit

Nguồn : Huntkey Power Supply LW6400 - 400W - 24 pin

Giờ muốn nâng cấp lên để xem phim HD và chơi game mượt hơn thì cần nâng cấp những gì :
Yêu cầu : xem phim HD 720p không bị giật ở các pha hành động (mới chỉ có màn 32" nên có xem 1080p cũng chả phân biệt được ;) ), chơi được các dòng Call of duty (giờ chơi tốt COD - MW3 dù hình ảnh chưa mượt lắm) và N4S ( đang chơi tốt Most wanted, tuy màu sắc hơi bị chói mắt quá), muốn lên đời cạc âm thanh 5.1.

Rất mong các bác rành về phần cứng giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn trước.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình đang dùng :

Main : GIGABYTE GA EG41M-US2H - Intel G41 / ICH7 Express chipset - CPU BUS upto 1333MHz và 1600MHz (O.C) support 45nm Intel Multi-Core™ - tích hợp VGA Intel® GMA X4500 upto 1GB RAM (HDMI / DVI port) + SOUND 8-CHANNEL & LAN Gigabit 1000Mbps với Ultra Speed. 2*DIMM upto DDR2 800MHz & 1066MHz (O.C) w/Dual Channel upto 8GB RAM + 6*SATA2 3Gb/s + 1*IDE ATA + 8*USB 2.0 + 2*PCI). Ultra Cool, Ultra Durable 3, DualBIOS™, Dynamic Energy Saver (4-Gear)

CPU : Pentium E6500 - 2.93 GHz - 2MB - 64 bit - Dual Core - bus 1066MHz - SK 775 - Box

Ram : DDR2 2.0GB bus 1066 (PC2-8500) KingMax

VGA : Geforce 9500 GT 512mb DDR2 – 128bit

Nguồn : Huntkey Power Supply LW6400 - 400W - 24 pin

Giờ muốn nâng cấp lên để xem phim HD và chơi game mượt hơn thì cần nâng cấp những gì :
Yêu cầu : xem phim HD 720p không bị giật ở các pha hành động (mới chỉ có màn 32" nên có xem 1080p cũng chả phân biệt được ;) ), chơi được các dòng Call of duty (giờ chơi tốt COD - MW3 dù hình ảnh chưa mượt lắm) và N4S ( đang chơi tốt Most wanted, tuy màu sắc hơi bị chói mắt quá), muốn lên đời cạc âm thanh 5.1.

Rất mong các bác rành về phần cứng giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn trước.

Bro nâng cấp thêm 1 thanh ram 2GB nữa, VGA thì lấy model này là xem film BD-2D/ 3D, chơi khá tốt các game COD-MW3 và NFS. Về phần âm thanh thì card sound on của main cũng xuất dc âm thanh 5.1 mà bro, hơn nữa nếu nâng cấp vga thì bro xuất cả hình lẫn tiếng qua đường HDMI cho tiện. Nếu bro có ý định nghe nhạc nhiều thì hãy nâng cấp card sound rời nhé.

GAINWARD GeForce® GT 730 1GB GDDR5 64Bit
Hanoicomputer: VGA GAINWARD GeForce® GT 730 1GB GDDR5 64Bit

Nói về GeForce GT 730, Sir Cường nhập về bán cho ae làm HTPC được con này thì hay. Chỉ sợ ko có nguồn hàng hoặc tỉ lệ lợi nhuận thấp?

ASUS GT730-SL-1GD3-BRK GeForce GT 730 1GB

hoặc em này tôi thích vì nó low profile, chơi được DirectX 12 và 4K @ 30Hz qua HDMI

ZOTAC ZT-71106-10L GeForce GT 730 1GB

GPU: GeForce GT 730
Core Clock: 902MHz
CUDA Cores: 384
Fanless

ttlinhha

Well-Known Member

Nói về GeForce GT 730, Sir Cường nhập về bán cho ae làm HTPC được con này thì hay. Chỉ sợ ko có nguồn hàng hoặc tỉ lệ lợi nhuận thấp?

Fanless

Em là khách hàng đầu tiên mà bác ấy mời khi hàng còn chưa về bác ah, em đã sang chỗ bác ấy nghía thấy ẻm ấy rồi nhưng mờ em chê nó vì có 1 cổng HDMI thôi trong khi em lại cần 2 chứ ko em cũng xúc rồi :D

thanhyk

Well-Known Member

Ah nếu bác gắn ổ vào bên trong máy nó sẽ phụ thuộc vào bios của main nữa (trước khi win nhận đc thì cái main nó phải biết đấy là cái gì trc đã để mà cấp nguồn), khác với khi bác cắm qua cổng USB (nguồn ngoài) thì nó chỉ phụ thuộc vào win thôi
Thế các bác cho hỏi nas buffalo ts-vhl cài win 2008r2, theo cấu hình main nó nhận ổ lưu trữ 3tb, vậy em xài dock ổ 4tb qua usb nó nhận được không (em nghĩ win server thì hỗ trợ dung lượng ổ thoải mái...). Em chưa dám mua ổ 4tb gắn ngoài vì lỡ không nhận thì...chết.

ttlinhha

Well-Known Member

Thế các bác cho hỏi nas buffalo ts-vhl cài win 2008r2, theo cấu hình main nó nhận ổ lưu trữ 3tb, vậy em xài dock ổ 4tb qua usb nó nhận được không (em nghĩ win server thì hỗ trợ dung lượng ổ thoải mái...). Em chưa dám mua ổ 4tb gắn ngoài vì lỡ không nhận thì...chết.

Em chưa dùng win sever bao giờ nên ko dám phán bừa, nhưng cách nghĩ của e cũng giống bác là sever thì chắc là đọc đc thôi. Nhưng theo e biết thì chỉ có win XP cổ quá mới nhận hạn chế thôi chứ win 7 trở đi là nhận hết dung lượng ổ cứng dung lượng cao rồi, mà win7 phát hành năm 2009 gần cùng thời với sever 2008:D

sircuong1303

Well-Known Member

hoặc em này tôi thích vì nó low profile, chơi được DirectX 12 và 4K @ 30Hz qua HDMI

ZOTAC ZT-71106-10L GeForce GT 730 1GB

Fanless

Asus hay Zotac thì bên e chưa có, mà có của Gainward thui ạ :)

VGA GAINWARD GeForce® GT 730 SilentFX 2GB GDDR3 64Bit
http://www.gainward.com/main/product/vga/pro/p00942/p00942_datasheet_131253bcaa0ec1356.pdf?s=419

haihoang08

Bác có thể tư vấn giúp một vài bộ HTPC để xem 3D ISO được không ạ
Tầm tiền 6~7 triệu nếu có giải mã 4K thì càng tốt ạ
Có hỗ trợ giải mã tốt DTS-HD, DTS-MA ddaayd đủ ạ (Vì các đĩa BD ISO của em đều có định dạng này)
Em dùng TV LG 3D hoặc máy chiếu Vivitek H1185HD ạ
Tín hiệu âm thanh thông qua HDMI 1.4 ra AVR Denon

Cảm ơn bác

thanhyk

Well-Known Member

Em chưa dùng win sever bao giờ nên ko dám phán bừa, nhưng cách nghĩ của e cũng giống bác là sever thì chắc là đọc đc thôi. Nhưng theo e biết thì chỉ có win XP cổ quá mới nhận hạn chế thôi chứ win 7 trở đi là nhận hết dung lượng ổ cứng dung lượng cao rồi, mà win7 phát hành năm 2009 gần cùng thời với sever 2008:D

Vậy nếu là win 7 (thực tế nas trên cài win 7 vẫn được), thì tuy main không hỗ trợ ổ trên 3Tb nhưng cổng usb vẫn hỗ trợ ổ 4/5Tb hả bác. Em sợ main không hỗ trợ thì usb của nó cũng vậy thôi chứ.

ttlinhha

Well-Known Member

Vậy nếu là win 7 (thực tế nas trên cài win 7 vẫn được), thì tuy main không hỗ trợ ổ trên 3Tb nhưng cổng usb vẫn hỗ trợ ổ 4/5Tb hả bác. Em sợ main không hỗ trợ thì usb của nó cũng vậy thôi chứ.

Nếu bác cắm trực tiếp vào main qua cổng SATA thì mới cần main hỗ trợ vì lúc này cái HDD nó ko có năng lượng để quay vì vậy nó cần main nhận biết nó thì nó mới chạy đc, trong khi bác cắm qua cổng USB (dùng doc) thì nó có sẵn năng lượng và đang chạy rồi nên khi cắm vào nó chỉ như 1 USB đơn thuần thôi. Giải thích nôm na là như vậy cho dễ hiểu, tóm lại là nếu bác dùng win7 thì nhận ổ thoải mái đê. Bác mua về mà ko chạy đc thì em sẽ lấy lại nguyên giá cho bác

sircuong1303

Well-Known Member

Bác có thể tư vấn giúp một vài bộ HTPC để xem 3D ISO được không ạ
Tầm tiền 6~7 triệu nếu có giải mã 4K thì càng tốt ạ
Có hỗ trợ giải mã tốt DTS-HD, DTS-MA ddaayd đủ ạ (Vì các đĩa BD ISO của em đều có định dạng này)
Em dùng TV LG 3D hoặc máy chiếu Vivitek H1185HD ạ
Tín hiệu âm thanh thông qua HDMI 1.4 ra AVR Denon

Cảm ơn bác

Gửi chủ thớt 1 cấu hình chiến film BD-3D, 4K chuẩn nén MP4, giải mã DTS-HD, DTS-MA ngon lành trong tầm tiền như sau. Nếu bro ở HN mình sẽ pm inbox giá fix để tham khảo.

CPU: AMD Trinity™ A6-6400K Black Edition - HD8470D 3.9Ghz (4.1Ghz Turbo) / 65W / L2 1MB / 2Core / 32nm / Socket FM2
MAIN: MSI A78M-E35
RAM: Gskill NS 4GB DDR3 Bus 1600Mhz
SSD: Seagate Barracuda 1TB/7200 Sata3 64M
PSU: FSP Saga 450W A.PFC
CASE: Cooler Master Elite 361 HTPC

haihoang08

Gửi chủ thớt 1 cấu hình chiến film BD-3D, 4K chuẩn nén MP4, giải mã DTS-HD, DTS-MA ngon lành trong tầm tiền như sau. Nếu bro ở HN mình sẽ pm inbox giá fix để tham khảo.

Cảm ơn bác!
Mình ở Long Biên, Hà Nội
Bác có thể tư vấn thêm cho mình Main có cổng Display port để sau này có thể khỏi phải nâng cấp để xem 4K
Bác cho hỏi dòng MSI B85M-G43 được không ạ?
Với lại mình muốn đổi case Cooler Master Elite 120 hoặc Case Cooler Maste Mini 210
Ngân sách khoảng 8~9 Triệu cũng được ạ
Nhờ bác tư vấn chọn bộ xem phim BD 3D ISO hợp lý nhất ạ

Thanks

sircuong1303

Well-Known Member

Cảm ơn bác!
Mình ở Long Biên, Hà Nội
Bác có thể tư vấn thêm cho mình Main có cổng Display port để sau này có thể khỏi phải nâng cấp để xem 4K
Bác cho hỏi dòng MSI B85M-G43 được không ạ?
Với lại mình muốn đổi case Cooler Master Elite 120 hoặc Case Cooler Maste Mini 210
Ngân sách khoảng 8~9 Triệu cũng được ạ
Nhờ bác tư vấn chọn bộ xem phim BD 3D ISO hợp lý nhất ạ

Thanks

Gửi bro 1 cấu hình khác trong tầm tiền như sau để tham khảo, giá cả chi tiết sẽ pm inbox cho bro luôn.

CPU: Intel Core i3-4130 3.4Ghz
MAIN: MSI B85I GAMING
SSD: SSD Corsair Force LS 60GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 560MB/s, Ghi 535MB/s)
RAM: Gskill NS 4GB DDR3 Bus 1600Mhz
PSU: Antec BP 300 300W
CASE: Jonsbo C2 Silver ( Black )

kennymaomao

Nhà e còn con cpu cũ ,cấu hình như sau :
Main :g31
Cpu : e6300
Ram : 2gb
Vga: asus 9600 512mb
Hdd :120gb
Nguồn : acbel 350w

Nhu cầu của e là cắm lên tivi 55 inch coi hd,3d iso,chơi vai game tầm trung,lướt web,down torrent ,hiện e có 7tr,theo mấy bác e có nên nâng cấp lên nữa ko ah

sircuong1303

Well-Known Member

Nhà e còn con cpu cũ ,cấu hình như sau :
Main :g31
Cpu : e6300
Ram : 2gb
Vga: asus 9600 512mb
Hdd :120gb
Nguồn : acbel 350w

Nhu cầu của e là cắm lên tivi 55 inch coi hd,3d iso,chơi vai game tầm trung,lướt web,down torrent ,hiện e có 7tr,theo mấy bác e có nên nâng cấp lên nữa ko ah

Bro cho e biết thêm là mình chơi những game gì để e tiện tư vấn ạ.

kennymaomao

Mấy game e cần chơi là : GTA,final fantasy ,nfs,e cũng có ps3 rồi thanh ra cũng ko cần chú trọng vao game lắm

Bên trên