[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

xuanmanh2500

Ðề: [Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Cho em hỏi cấu hình như vậy chơi game tầm trung được chưa ạ?
Mainboard: Gigabyte B75M-D3H
Cpu:
Ram: DDRIII 1333Mhz 2Gb kingston
HDD: 500Gb Sata ( Toshiba,...)
Nguồn:400-500W cooler master fan12cm extreme
DVD-RW:Samsung Sata
VGA: ...( nhờ ae tư vấn tầm 1tr<<<<)

Chỉnh sửa lần cuối:

repkon

Mình có PC cấu hình như sau:
CPU: E8400
Main: Biostar G31
Ram: DDR 2 bus 800 2G*2

Mình đang định nâng cấp main lên để làm 1 bộ HTPC thì nên lên main nào nhỉ G41 hay G45? máy mình đang cài win 8.1 thấy bảo G41 ko đc hỗ trọ drive card hình.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình định ráp bộ máy để xem phim full HD, 3D iso và 4k (không chơi game). Mình dự định cấu hình như sau:

Main : Gigabyte B85M-HD3 - LGA 1150
CPU : Intel Core i5-4440 3.1GHz
Ram : Corsair Vengeance 4GB
VGA : HIS HD 7730 Fan 1GB (128 bit ) DDR5 (không biết có mượt 4K)
PSU : Corsair Builder VS550 550W
Sound : Onkyo Se200LTD (đã có)
HDD : Đã có
SSD : nhờ tư vấn giúp, mình dùng để cài win và download bằng IDM để building cho nhanh, không biết có dùng SSD được khoảng 3-5 năm không ?

Mình định dùng bộ này trong khoảng 3-5 năm. Bạn tư vấn giúp mình cấu hình trên có đủ mượt cho nhu cầu của mình không ?

Cám ơn bạn nhiều!

sircuong1303

Well-Known Member

Em đang cần lắp 1 em máy tính bàn tầm 3tr5<< . Em đã có main GIGIBYTE B75M-D3H, màn hình ,bàn phím, chuột,loa. để chơi mấy game tầm trung đc, và làm một vài thứ khác. xin mấy thánh chỉ giáo cho. Xin cảm ơn

Để chơi game tầm trung mà bro chỉ có 3.5 triệu dành cho cpu, ram, hdd, vga, nguồn, case là rất khó để dựng rùi ạ. Chỉ riêng việc lấy cpu, ram, hdd đã gần hết số tiền trên rùi, mà để chơi game tầm trung ngon ngon thì vga cũng phải tầm 2-3 triệu nữa ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Em có 1 con desk i3-530 để lưu phim HD, giờ nên mua thêm card VGA hay đổi lên I3 haswell. Ngân sách có tầm 2-3 mil

nếu để xem film bluray iso 2D, 3D, 4K thì bro chỉ cần thêm vga là dc rùi, ko nhất thiết phải đổi lên i3 haswell đâu ạ. Tư vấn bro vài model trong tầm giá <3 triệu, ko cần đầu nguồn phụ sau.

MSI R7730-1GD3/LP
VGA MSI R7730-1GD3/LP

MSI R7730-1GD5V1
VGA MSI R7730-1GD5V1

GIGABYTE™ GV R725OC-1GI
VGA GIGABYTE™ GV R725OC-1GI

ZOTAC GeForce GTX 650 Synergy 1GB GDDR5 128bit
VGA ZOTAC GeForce GTX 650 Synergy 1GB GDDR5 128bit

sircuong1303

Well-Known Member

Mình có PC cấu hình như sau:
CPU: E8400
Main: Biostar G31
Ram: DDR 2 bus 800 2G*2

Mình đang định nâng cấp main lên để làm 1 bộ HTPC thì nên lên main nào nhỉ G41 hay G45? máy mình đang cài win 8.1 thấy bảo G41 ko đc hỗ trọ drive card hình.

Với cấu hình của bro như vây thì ko cần thay main đâu ạ, chỉ cần nâng vga là chạy win8.1 ngon lành rùi ạ. Vga thì bro lựa 1 trong các mẫu mà e tư vấn ở post sau nhé:
http://www.hdvietnam.com/diendan/59-htpc-hardware-phan-cung-pc/160406-tu-van-cau-hinh-tong-cho-602.html#post7378107

sircuong1303

Well-Known Member

Mình định ráp bộ máy để xem phim full HD, 3D iso và 4k (không chơi game). Mình dự định cấu hình như sau:

Main : Gigabyte B85M-HD3 - LGA 1150
CPU : Intel Core i5-4440 3.1GHz
Ram : Corsair Vengeance 4GB
VGA : HIS HD 7730 Fan 1GB (128 bit ) DDR5 (không biết có mượt 4K)
PSU : Corsair Builder VS550 550W
Sound : Onkyo Se200LTD (đã có)
HDD : Đã có
SSD : nhờ tư vấn giúp, mình dùng để cài win và download bằng IDM để building cho nhanh, không biết có dùng SSD được khoảng 3-5 năm không ?

Mình định dùng bộ này trong khoảng 3-5 năm. Bạn tư vấn giúp mình cấu hình trên có đủ mượt cho nhu cầu của mình không ?

Cám ơn bạn nhiều!

Bro xem film full HD, 3D iso và 4k (không chơi game) thì cần gì đến core i5 ạ, lấy i3 là dư rùi ạ. Nguồn thì cũng ko cần đến VS550W đâu ạ, bro lấy VS450W là dc rùi. Tiền chêch lệch thì đầu tư con SSD 128GB chạy win, chạy ứng dụng, build file torrent cho nhanh :). Các linh kiện khác thì mình ko ý kiến vì hợp lý rùi, bro cứ thế mà mua, xài 3-5 năm vẫn ok.

Cám ơn bạn đã nhiệt tình tư vấn!

nhutlynh

Well-Known Member

Mình hiện có khoảng 3 - 3,5tr đang định ráp một bộ để lên mạng, facebook, nghe nhạc, xem youtube, chơi game Popcap thỉnh thoảng xem vài clip 1080i. Các bạn tư vấn giúp mình nha. Không cần màn hình vì mình hiện đã có màn hình rồi.
Cám ơn các bạn rất nhiều.

Mình hiện có khoảng 3 - 3,5tr đang định ráp một bộ để lên mạng, facebook, nghe nhạc, xem youtube, chơi game Popcap thỉnh thoảng xem vài clip 1080i. Các bạn tư vấn giúp mình nha. Không cần màn hình vì mình hiện đã có màn hình rồi.

MAINBOARD FOXCON - H61 MXE-V ~850k
CPU G1630 (tray) ~750k
Ram DDR3 2GB bus 1333 ~ 475k
Hdd Western 250GB ~ 980k
Case ~ 150k
Nguồn ~ 150k
Keyboard ~ 80k
Mouse ~ 70k
Tổng thiệt hại: 3505k
Nếu cần thêm DVD LG SATA TRAY ~ 250k
Giá này là min rồi bạn.

MAINBOARD FOXCON - H61 MXE-V ~850k
CPU G1630 (tray) ~750k
Ram DDR3 2GB bus 1333 ~ 475k
Hdd Western 250GB ~ 980k
Case ~ 150k
Nguồn ~ 150k
Keyboard ~ 80k
Mouse ~ 70k
Tổng thiệt hại: ~ 3505k.

Nếu cần thêm DVD LG SATA TRAY ~ 250k
Giá này là min rồi bạn.

minhhong77

SirCuong oi VGA MSI 7730 la bo lun ah? can nguon toi thieu bao nhieu W vay? (sory k go dc tieng Viet)

Nguồn 500W là đủ rồi pro.

sircuong1303

Well-Known Member

SirCuong oi VGA MSI 7730 la bo lun ah? can nguon toi thieu bao nhieu W vay? (sory k go dc tieng Viet)

HD7730 1GD3 là bản bo lùn còn bản 1GD5 là bo cao bro à, HD7730 ko cần đầu nguồn phụ do đó chỉ cần nguồn công suất thực 300W là ok rùi ạ

minhhong77

HD7730 1GD3 là bản bo lùn còn bản 1GD5 là bo cao bro à, HD7730 ko cần đầu nguồn phụ do đó chỉ cần nguồn công suất thực 300W là ok rùi ạ
Cảm ơn sircuong1303 nhiều, case cùi của mình có 175W đang dùng main zotac h67itx cpu g530 1 ổ HDD chắc không lắp được HD7730 rồi, lại phải tìm case khác vậy

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Em nhờ các bác tư vấn 1 bộ xem phim 1080, thỉnh thoảng chơi vài game nhẹ nhẹ, tần tiền 5tr đến 6tr ( CPU, RAM, VGA, SPU) màn hình em có tvi LG rồi.

sircuong1303

Well-Known Member

Em nhờ các bác tư vấn 1 bộ xem phim 1080, thỉnh thoảng chơi vài game nhẹ nhẹ, tần tiền 5tr đến 6tr ( CPU, RAM, VGA, SPU) màn hình em có tvi LG rồi.

nếu bro chỉ lấy 4 linh kiện trên thì e cũng khó lựa vì ko rõ mình dùng vỏ case gì, main gì

minhdangkt

Well-Known Member

Anh em tư vấn dùm em.
Em cần 1 HTPC tầm 6 tr, có thể lên mạng đọc báo, down phim HD, chơi HD 1080p và thỉnh thoảng 3D.\
Tầm 6 tr thì đc không ah. Gồm case, main, ram, cpu, HDD, nguồn.
Mấy bác cho em biết hiệu và model từng món, nơi mua giá tốt nhất luôn

Anh em tư vấn dùm em.
Em cần 1 HTPC tầm 6 tr, có thể lên mạng đọc báo, down phim HD, chơi HD 1080p và thỉnh thoảng 3D.\
ý em giong bac nay, mot TPC hoan chinh ko can O cứng. Choi HD1080 va 3D, game thinh thoang em moi choi NFSpeed. case em kho quan trong hinh thuc re nhat co the.hihi

Anh em tư vấn dùm em.
ý em giong bac nay, mot TPC hoan chinh ko can O cứng. Choi HD1080 va 3D, game thinh thoang em moi choi NFSpeed. case em kho quan trong hinh thuc re nhat co the.hihi Em xem phim dung phan mem Splash Pro ex, xem bang laptop corei3 card HD4750 1Gb setup max ma CPU gan 100%

Bên trên