Tư vấn DAC nghe nhạc vàng dưới 10t

quangtuong

Banned
Ðề: Tư vấn DAC nghe nhạc vàng dưới 10t

Có gì mà phải biết ngay hả bác,mình tư vấn cho bác chủ từ trang 2 rồi còn gì????
Bác ko đọc à??:-j
Còn nữa nếu nghe nhạc Hải Ngoại kiểu hòa âm phối khí hiện đại, cả một dàn nhạc lớn chơi, với phong cách chuyên nghiệp như Paris by night ,liệu mấy cái amply cổ đó, oánh có rối mù ko hay tách bạch và chi tiết như con amply bác chủ đang có

Mình tư vấn cho bác chủ con DAC đèn đó, khi phối ghép với con CA 651 ,vì có đèn nên sẽ sửa được chất âm thiên sáng của 651 nhưng vẫn đảm bảo độ chi tiết của cả một dàn nhạc chơi,gọi là độ động .Tiếng ca sỹ hát có độ trung thực và êm ả , uyển chuyển .Nghe mà phải phân biệt được giọng của Mai Thiên Vân hát song ca cùng với Hoàng Oanh chứ mà già ,trẻ hát ngọt như nhau, tone đều như nhau thì bình thường lắm.

Bác khuyên người ta bán amply đời mới,mua amlpy đời cũ ,loay hoay đổi các , đó đã là đẽo cày giữa đường rồi, trong khi đó thì DAC vẫn chưa có

Mà mua amply cũ về ,rồi chơi DAC đời mới+với con Oppo 93 ,nghe ko ưng tai, vì 2 thế hệ cách nhau cả chục năm, đấu đá nhau lẫn lộn ,thế là lại loay hoay
bán cái nọ , chuyển cái kia

Bác nói đúng ý của em rồi ạ . Em chỉ nghe Asia và Thúy nga hiện đại nên em mới bán Marantz 74D .nói chung là em vừa lòng với Loa và amply hiện tại .
Giờ với con DAC đèn mà bác tư vấn trên thì
- nó có quá lãng phí với cấu hình mà em đang có không ? ( tại vì loa + amply em mua giá cao hơn con DAC kia có tý thôi ) .
- ( ý là DAC tốt bỏ vào dàn còi ấy ạ )?

DanielTran

Well-Known Member

Có 1 triết lý về kính cửa sổ, nói rằng mỗi thành phần của bộ dàn là 1 tấm kính chồng lên nhau; mà DAC là một trong những tấm kính đầu tiên, nếu nó là tấm kính xấu, mờ thì khi ánh sáng (hay tín hiệu âm thanh) đi qua, bất kể những tấm kính phía sau có tốt, có trong suốt đến đâu đi nữa thì cũng vô ích. Đến đây thì có 2 phương án, mua 1 DAC tốt để ít phải lăn tăn mà chỉ từ từ nâng cấp những thành phần phía sau, hoặc cân đối giá trị DAC với những thành phần đó. Nhưng cái khó là làm sao biết cái nào là tốt vì không thể đánh giá nó riêng rẽ!

quangtuong

Banned

Có 1 triết lý về kính cửa sổ, nói rằng mỗi thành phần của bộ dàn là 1 tấm kính chồng lên nhau; mà DAC là một trong những tấm kính đầu tiên, nếu nó là tấm kính xấu, mờ thì khi ánh sáng (hay tín hiệu âm thanh) đi qua, bất kể những tấm kính phía sau có tốt, có trong suốt đến đâu đi nữa thì cũng vô ích. Đến đây thì có 2 phương án, mua 1 DAC tốt để ít phải lăn tăn mà chỉ từ từ nâng cấp những thành phần phía sau, hoặc cân đối giá trị DAC với những thành phần đó. Nhưng cái khó là làm sao biết cái nào là tốt vì không thể đánh giá nó riêng rẽ!

Bác thử gợi ý cho em phương án 2 xem sao ?

nghia303

Well-Known Member

Bác tham khảo thêm dac nad d1050 , cayin dac11 ..

do_long_khach

Well-Known Member

NAD1050 theo tôi biết Trương Nghĩa bán dưới 10 triệu, nên bác nói quá lời rồi. Với tầm tiền và nhu cầu đó bác chủ có thể cân nhắc con NAD1050.

nguyenclb1

Active Member

Bác thử kiếm 1 cái nguồn tuyến tính cho nó chưa? Nghe nói thay nguồn cho nó thì nó hót còn ngọt nữa

cho em ké tí ạ. Bác justbenice cho em hỏi nguồn tuyến tính la sao ạ em cũng đang dùng con
0nky0 SE-U55X

do_long_khach

Well-Known Member

Bác thử lên ebay gõ "teradak" ra một mớ hàng Tàu chất lượng cao. Còn thì rẻ hơn (TQ) hay đắt hơn (Tây) đều có.

DanielTran

Well-Known Member

Cái này chắc nguồn tuyến tính cho computer mới kinh vậy phải không các bác?

Chứ về nguyên tắc theo em hiểu cứ dùng biến áp là tạo ra nguồn tuyến tính rồi, và biến áp tuyến tính nhất là biến áp R core như này, nếu chỉ cần quấn với một vài mức điện áp thì cũng không khó lắm, chỉ khó nhất là tìm ra một cái lõi tốt

115V-230V-50W-high-quality-Audio-R-Core-font-b-Transformer-b-font-font-b-15V.jpg

do_long_khach

Well-Known Member

Em đang dùng 1 cái r core thế này cho audio pc, 50w, vỏ đẹp, ship về mất 3t3. Còn loại 25w thì ship về khoảng 2 triệu.

justbenice

Moderator

cho em ké tí ạ. Bác justbenice cho em hỏi nguồn tuyến tính la sao ạ em cũng đang dùng con
0nky0 SE-U55X

Nguồn tuyến tính bao gồm 1 biến áp cách ly như cái bác DanielTran nói và 1 mạch nắn dòng + ổn áp theo công nghệ mới bây giờ ( Linear ) . Tổng chi phí tầm 500-700k thôi. Nhưng cho 1 nguồn điện rất sạch nên sẽ cải tạo chất âm mấy em DAC thấp tiền kha khá.

do_long_khach

Well-Known Member

em ko dùng của Teradak. Bác cứ search "linear power supply" trên ebay là ra cả mớ giống 2 cái của em.

quangtuong

Banned

Em có tìm chiếc Mousai MSD192 DAC trên taobao. Theo đề nghị của bác Trung224 .giá rẻ hơn so với trên ebay .nhưng em sợ taobao quá rồi .trong hdvt bị dính 2 lần .1 lần nó bán bdp pioneer lx55 kèm jb. Nó gửi cho con chưa jb .lần 2 mua dock orico 4bay 4 nút nguồn nó gửi cho cái 1 nút nguồn .
Còn dac end của bác QH thì sao nhỉ ? Hình như ae trên hdvn ít dùng

Acrossusa

Well-Known Member
Re: Ðề: Tư vấn DAC nghe nhạc vàng dưới 10t

nhưng em sợ taobao quá rồi .trong hdvt bị dính 2 lần .1 lần nó bán bdp pioneer lx55 kèm jb. Nó gửi cho con chưa jb .lần 2 mua dock orico 4bay 4 nút nguồn nó gửi cho cái 1 nút nguồn .

"quá tam 3 lần",có thể bị dính lần nữa!!!

Nguồn tuyến tính bao gồm 1 biến áp cách ly như cái bác DanielTran nói và 1 mạch nắn dòng + ổn áp theo công nghệ mới bây giờ ( Linear ) . Tổng chi phí tầm 500-700k thôi. Nhưng cho 1 nguồn điện rất sạch nên sẽ cải tạo chất âm mấy em DAC thấp tiền kha khá.

Nếu bác chơi sâu về vụ nguồn DAC sẽ thấy, đôi khi không phải cứ sạch với phẳng hay tuyến tính thì lại hay. Cái gì cũng ép nguồn tuyến tính vào đảm bảo với bác tiếng sẽ khô và mất cơ bản nhạc tính. Đặc biệt với nhạc vàng và nhạc có lời thì việc chọn dùng nguồn nào cũng phải cân nhắc và thử nghiệm thực tế mới kết luận được.
Đối với mỗi loại DAC thì lại chơi một loại nguồn khác nhau, thậm chí, trong cùng một DAC cũng phải chơi mấy loại nguồn vì mỗi tầng sẽ cần một loại nguồn riêng, giống như kiểu mỗi loại nhạc cần một loại DAC vậy (như bác chủ nói, ESS có vẻ không hợp nhạc vàng – em cũng cảm thấy thế, loại này chơi giao hưởng hay hơn)

justbenice

Moderator

Nếu bác chơi sâu về vụ nguồn DAC sẽ thấy, đôi khi không phải cứ sạch với phẳng hay tuyến tính thì lại hay. Cái gì cũng ép nguồn tuyến tính vào đảm bảo với bác tiếng sẽ khô và mất cơ bản nhạc tính. Đặc biệt với nhạc vàng và nhạc có lời thì việc chọn dùng nguồn nào cũng phải cân nhắc và thử nghiệm thực tế mới kết luận được.
Đối với mỗi loại DAC thì lại chơi một loại nguồn khác nhau, thậm chí, trong cùng một DAC cũng phải chơi mấy loại nguồn vì mỗi tầng sẽ cần một loại nguồn riêng, giống như kiểu mỗi loại nhạc cần một loại DAC vậy (như bác chủ nói, ESS có vẻ không hợp nhạc vàng – em cũng cảm thấy thế, loại này chơi giao hưởng hay hơn)

Em không phủ nhận nguồn sẽ ảnh hưởng tới âm thanh, vì thực tế là ví dụ nghe nhạc vàng, âm thanh sạch quá ( mặc dù như thế mới đúng chất tiếng ) thì lại kô hay, việc này cũng đơn giản, vì nghe Phi Nhung ở sân khấu sẽ kô bao giờ hay bằng nghe Phi Nhung hát ở mấy bộ dàn cổ, nhão, lúc đó mới thấy đuọc đỗ nhão , khàn, nỉ non của giọng hát Phi Nhung mặc dù thực tế Phi Nhung kô hát như thế.

Quay lại vấn đề nguồn tuyến tính, dạo này hầu như các dòng máy đời mới đều dùng công nghệ này vì nó khắc phục được điểm yếu của mạch nắn điện AC-DC cũ, mạch cũ sẽ bị gợn sóng, nhiễu xoay chiều và cần 1 dàn tụ khổng lồ để làm "sạch" lại điện DAC sau khi được nắn. Còn nguồn tuyến tính thì sử dụng công nghệ mới nắn dòng và điều chỉnh dòng cho 1 nguồn điện DC sạch, ổn định cho nên sẽ kô cần dùng tụ khủng nhưng vẫn cho nguồn điện tương đối sạch.

Trong trường hợp cần bộ nguồn nhỏ, sạch làm nguồn rời cho DAC thì nguồn tuyến tính em nghĩ là sự lựa chọn tốt nhất

Vdzung

Active Member

Bác JBN chỉ luôn giúp cái chỗ bán để em ra mua cho tiện với. CHứ tầm tiền này mà giúp cái DAC thấp tiền của em đang dùng cải tạo chất âm kha khá thì em mừng quá. Tks bác Mod :)

justbenice

Moderator

Bác JBN chỉ luôn giúp cái chỗ bán để em ra mua cho tiện với. CHứ tầm tiền này mà giúp cái DAC thấp tiền của em đang dùng cải tạo chất âm kha khá thì em mừng quá. Tks bác Mod :)

Bác vào ebay.com search chữ linear power supply sẽ ra cực nhiều, bác chọn theo nhu cầu của bác rồi mua thôi, bao nhiêu Volt, bao nhiêu W nó có đủ. Tầm 1.5tr .

Bên trên