[Tư vấn][Hướng dẫn]Điều khiển từ xa: Software/Hardware, tắt bật chỉnh phụ đề, kênh tiếng

bobby_lee

Member
Ðề: [Hướng dẫn ] sử dụng iphone điều khiển HTPC

Trò của bác có những cái dở sau đây:

1/Ko phải ai cũng có I-Phone và ko phải HTPC nào cũng có Wireless Card.

2/Khi HTPC kết nối = Wireless tới I-Phone thì HTPC lại ko vào đc Internet

3/Nhanh hao pin I-Phone

4/Và 1 số cái dở khác

Nói chung bỏ ra 550K làm cái ĐK vẫn hơn bác ạ.

Chắc bác không ham mê công nghệ mà chỉ ham hố hành động chuẩn bị làm như trên ảnh Avatar cảu bác !

Kuangvn

Member

Không cần phải gắn thêm card wifi hay usb wifi đâu các bác, chỉ cần các bác có một cái access point trong mạng lan của các bác thôi ạ.

vtlam

Active Member

Cách làm của bác Kuangvn cũng rất hay, cảm ơn bác đã chia xẻ.

Nhìn chung là có cái gì trong tay thì ứng dụng cái đó để biết.

Mỗi thứ có 1 cái tiện dụng riêng và có cái hay riêng của nó.

Mình có iphone dùng air mouse này từ lâu rồi, cả ở CQ lẫn ở nhà. Tiện cái là lúc nào có remote PC được. Nhất là đang nghe nhạc (vì phone always ở cạnh mình mà) - không thích thì next luôn, chẳng lo phải gí vào hướng như remote.

Tuy nhiên vẫn cần 1 remote khi xem phim (Vì nó đã thiết kế chuyên dụng để remote Media Center rồi nên không thể nói nó dở được), lúc này ngồi im 1 chỗ điều khiển sướng hơn.

Vì vậy nên sử dụng cả 2 nếu có điều kiện. Còn không thì thôi, chẳng phải cố.. Chỉ sợ có thiết bị mà không ứng dụng mới phí thôi.. :D

Ðề: Remote cho HTPC, 1 số điều cần bàn

Mình cũng nhờ HD_Begniner giới thiệu nên tìm mãi mới mua được chú này...

Hồi đó chắc quý hiếm, nên lọ mọ hơn 1 tuần mới tìm được chỗ mua. Không sẵn như bây giờ.

Nhìn chung có E nó cả mình và bà xã dùng thoải mái. Mình dùng cái này sướng hơn nhiều lần so với chuột vì không phải căng mắt nhìn màn hình ở xa để điều khiển. (dù mình có cả bộ logitech bàm phím và mouse không dây..). Bấm nhẹ tênh, chọn phim, tua, phụ đề, tắt máy v..vv chỉ với cái remote. Quá sướng.

Chỉ còn mỗi vụ lăn tăn chưa ưng ý trên HTPC nhà mình mà chưa biết cách làm...

Mong muốn:

- Em to đùng dùng để bà xã + zai xem HD - sử dụng remote.
- Em bé bé, để mình online, lướt nét và office - sử dụng Mouse&Keyboard.

Nhưng hễ Bà xã bật MediaCenter lên thì chú chuột lại chui tọt ở MediaCenter ở màn hình to mà chẳng chui thèm về màn hình bé cho mình dùng Mouse & Keyboard điều khiển. Không biết tời giờ HD_Beginner đã nghĩa ra cách chưa. Xử lý được phát này nữa thì ưng hết ý với bộ HTPC nhà mình

Hihi... :)

HD Beginner

Ý tưởng của anh là:

Màn hình to xem phim. Nhận lệnh từ Remote

Màn hình nhỏ làm việc (Word, CAD...) Nhận lệnh từ Keyboard & Mouse

Hiện tại em đã làm cho anh đc xuất 2 màn hình riêng rẽ: Màn hình to cho WMC. Màn hình bé cho World, Excel

Còn việc dùng Keyboard/Mouse và Remote đồng thời trên 2 màn hình thì...Em đã tìm ra cách rồi.

Nhưng cái này phải có tí tửu vào mới ra hoàn toàn đc. Hi hi

Ý tưởng của anh là:

Màn hình to xem phim. Nhận lệnh từ Remote

Màn hình nhỏ làm việc (Word, CAD...) Nhận lệnh từ Keyboard & Mouse

Hiện tại em đã làm cho anh đc xuất 2 màn hình riêng rẽ: Màn hình to cho WMC. Màn hình bé cho World, Excel

Còn việc dùng Keyboard/Mouse và Remote đồng thời trên 2 màn hình thì...Em đã tìm ra cách rồi.

Nhưng cái này phải có tí tửu vào mới ra hoàn toàn đc. Hi hi

Chính xác:

Màn hình to chỉ dùng MediaCenter thôi. Cái này dùng remote là đủ.

Màn hình bé sử dụng như computer bình thường.

Cứ turn on PC lên ai làm gì thì dùng đồ người ấy. Thích xem phim ôm remote. Thích PC ôm Mouse & KeyBoard.

Nhà xa quá không hôm nào mình gửi cân Ba-kích lên cậu ngâm tý tửu. Vừa ra vấn đề giúp anh em HD vừa phục vụ nhu cầu bà xã khỏi kêu ca suốt ngày máy điện mà không để ý máy cơm he he...

pt81

Member

Người nhà em được cái ai cũng biết dùng máy tính hết, nhất là sử dụng chuột :D. Tks bác anyway nhưng theo em nó cũng không phải là yếu tố quan trong đối với 1 HTPC, ngoài ra nhiều remote quá cũng khó chịu lắm ạ, vả lại kiểu gì cũng phải có keyboard + mouse wireless (em mua 600k 1 bộ của logitech, dùng rất là ép phê).

meomatto

Active Member

nếu chỉ dùng XP Sp3 với cả những phần mềm ko phải là Media centre thì nó có tương thích hoàn toàn không hả Bác?

keykis3months

Bác HD Beginner cho em hỏi luôn vài vấn đề ạ :D
Em có con PC tầng trên, TV với loa tầng dưới, khoảng cách ~ 10m. Em muốn kết nối sao cho tầng trên dùng máy tính bt còn tầng dưới chạy media center vi vu. Máy em dùng WMCE 7 với cả XBMC, đủ mạnh và bật 24/24 nên tầng dưới luôn sẵn sàng có phim xem. Vấn đề là :
- VGA dài 10m nối từ case xuống tầng dưới có ổn ko ?
- Dây nối loa case xuống tầng dưới 10m làm ntn ạ ? Em hói thấy chỉ có dây 3m, như vật phải ghép 3 đoạn với nhau ko biết âm thanh còn ngon ko ?
- Cái dây usb remote hình như < 10m, vậy nên làm ntn để câu remote từ tầng trên xuống điều khiển TV ạ ? Cái remote 500k bác demo bên trên có chạy ok với xbmc ko ? Nó có hoạt động với linux ko ạ ? Vì có khi em phải chạy linux nên dùng xbmc, ko biết khi đó remote dùng đc ko ?
Rất mong bác giúp em, được vậy thì tiện quá đỡ phải mua thêm máy :D

HD Beginner

Bác HD Beginner cho em hỏi luôn vài vấn đề ạ :D
Em có con PC tầng trên, TV với loa tầng dưới, khoảng cách ~ 10m. Em muốn kết nối sao cho tầng trên dùng máy tính bt còn tầng dưới chạy media center vi vu. Máy em dùng WMCE 7 với cả XBMC, đủ mạnh và bật 24/24 nên tầng dưới luôn sẵn sàng có phim xem. Vấn đề là :
- VGA dài 10m nối từ case xuống tầng dưới có ổn ko ?

Được. Với điều kiện dây VGA phải thật tốt. Giá tiền cho 10m VGA loại tốt ko dưới 50$. Loại 200K xem nhiễu ngay lập tức.
- Dây nối loa case xuống tầng dưới 10m làm ntn ạ ? Em hói thấy chỉ có dây 3m, như vật phải ghép 3 đoạn với nhau ko biết âm thanh còn ngon ko ?
Hình như bạn đang dùng Analog. Kết nối Analog trong trường hợp này cho chất lượng ko cao. Bạn cần phải xem hệ thống âm thanh dưới tầng 1 của bạn là gì. Có kết nối vào dạng S/PIDF không? Nếu có thì dùng dây Optical

- Cái dây usb remote hình như < 10m, vậy nên làm ntn để câu remote từ tầng trên xuống điều khiển TV ạ ? Cái remote 500k bác demo bên trên có chạy ok với xbmc ko ? Nó có hoạt động với linux ko ạ ? Vì có khi em phải chạy linux nên dùng xbmc, ko biết khi đó remote dùng đc ko ?

Kéo dài dây USB bằng cách nối Hub-USB bạn à. 2 sợi USB 5m + Hub USB là xong.

Vấn đề ko phải là ĐK có chạy với HĐH ko. Mà là HĐH và phần mềm Media Center có hỗ trợ MCE không. Nếu hỗ trợ MCE, tất nhiên sẽ làm việc đc với Remote. Vì cả 3 thứ trên cùng phải tuân theo chuẩn MCE để làm việc với nhau.

Rất mong bác giúp em, được vậy thì tiện quá đỡ phải mua thêm máy :D

Phương án của mình là để case máy tính ở tầng 1, nối với hệ thống âm thanh và màn LCD. Như vậy ko phải kéo dài dây USB remote, dây loa và nhiều vấn đề khác.

Còn để làm việc ở tầng trên. Bạn dùng bàn phím và chuột Bluetooth (Khoảng cách >15m, xuyên được tường) và kéo 1 dây VGA lên trên phòng.

Như vậy hợp lý hơn.

keykis3months

HD Beginner đã viết:
Được. Với điều kiện dây VGA phải thật tốt. Giá tiền cho 10m VGA loại tốt ko dưới 50$. Loại 200K xem nhiễu ngay lập tức.
Để em thử loại 200k xem có chấp nhận đc ko, chứ 50$ thì hơi :-SS
HD Beginner đã viết:
Hình như bạn đang dùng Analog. Kết nối Analog trong trường hợp này cho chất lượng ko cao. Bạn cần phải xem hệ thống âm thanh dưới tầng 1 của bạn là gì. Có kết nối vào dạng S/PIDF không? Nếu có thì dùng dây Optical.
Em dùng loa vi tính thôi, như bác nói thì âm thanh chán đi nhiều ạ :(
HD Beginner đã viết:
Vấn đề ko phải là ĐK có chạy với HĐH ko. Mà là HĐH và phần mềm Media Center có hỗ trợ MCE không. Nếu hỗ trợ MCE, tất nhiên sẽ làm việc đc với Remote. Vì cả 3 thứ trên cùng phải tuân theo chuẩn MCE để làm việc với nhau.
Chắc bác chưa thử với XBMC, để khi nào em thử xong sẽ lên báo bác :D
HD Beginner đã viết:
Phương án của mình là để case máy tính ở tầng 1, nối với hệ thống âm thanh và màn LCD. Như vậy ko phải kéo dài dây USB remote, dây loa và nhiều vấn đề khác.
Còn để làm việc ở tầng trên. Bạn dùng bàn phím và chuột Bluetooth (Khoảng cách >15m, xuyên được tường) và kéo 1 dây VGA lên trên phòng.
Như vậy hợp lý hơn.
Cách của bác cũng hay, để máy tầng dưới mát hơn có lợi hơn, nhưng kẹt là em hay ghi đĩa mà để cách xa thế thì bó tay :( Ý em vẫn muốn câu hết xuống tầng dưới thì trên dưới đều tiện. Có lẽ chỉ còn cái âm thanh là vấn đề :(

ctpmt

Member

Không cần phải gắn thêm card wifi hay usb wifi đâu các bác, chỉ cần các bác có một cái access point trong mạng lan của các bác thôi ạ.

Hướng dẫn cụ thể tí đi bác, mình có iphone 3GS rồi, vậy HTPC của mình cần có gì để kết nối wifi với iphone. Mình đang dùng modem wifi để kết nối với iphone. Thanks bác trước.

Kuangvn

Member

Trước tiên iphone của bác phải jailbreak trước đã vì file em đưa lên là đã crack ( nếu máy bác có cydia là máy đã jailbreak) nếu máy bác chưa jailbreak thì phải mua app Trên app store, còn jailbreak ntn thì vô tinhte mục iphone/ firmware xem. Xong rồi xem kĩ bài số 1 giúp em, file .ipa thì click 2 lần để vô itune rôi sync app vô iphone. Nhớ là version nào thì cài file setup phù hợp nhé.

lcmart

Member
Ðề: [Hỏi] Điều khiển từ xa cho Media Center

Ở Thái hà ngõ 13X em ko nho ro đâu nhung di tu ngã tư chùa bọc thái hà vào. nó bên tay phải nhà ngay đầu ngõ thì phải 450k

ctpmt

Member

Mình đã mua air mouse trên app store cài đặt ở máy tính rồi nhưng không kết nối được, mình thắc mắc là wi-fi của iphone nó kết nối vào phần nào của HTPC?

vtlam

Active Member

Mình đã mua air mouse trên app store cài đặt ở máy tính rồi nhưng không kết nối được, mình thắc mắc là wi-fi của iphone nó kết nối vào phần nào của HTPC?

Bác kiểm tra xem iPhone và HTPC có cùng 1 lớp mạng không? Có thể nhà bác dùng HTPC vào mạng qua dây mạng từ modem và iPhone dùng không dây qua router.

ctpmt

Member

Bác kiểm tra xem iPhone và HTPC có cùng 1 lớp mạng không? Có thể nhà bác dùng HTPC vào mạng qua dây mạng từ modem và iPhone dùng không dây qua router.

Mình dùng HTPC kết nối bằng dây mạng với modem wi-fi zoom x6. IPhone cũng kết nối wi-fi với modem đấy, bây giờ phải làm thế nào các Bác ơi?

Kuangvn

Member

Bác vào đây http://www.mobilemouse.com/downloads/setup2.0.2.exe down file setup về cài trên htpc nhé, còn app airmouse bác mua trên itune thì bác điền ip address và port giống y chang như ip address và port trên htpc nhé bác. Miễn iphone và pc bác kết nối cùng một modem wifi là ok rồi. Bác xem cách set ip address và port ở post #1 nhé bác.

Kuangvn

Member

Àh, còn 1 điều nữa là đa số anh em HDVN xài MPC để xem phim, nên muốn dùng các chức năng media trên air mouse ta phải chịu khó setup key bằng cách mở mobile mouse server setting( icon nhỏ ở góc phải pc), chọn program setup--> add media program và nhập key tương tự trên MPC vào. Cách gán key trên MPC thì bấm O để mở option--> keys.

Bên trên