[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

HDCP

Super Moderators
Ðề: CPU cháy một chip

Làm thế nào để có thể biết chip cháy một nhân :(

Ðề: CPU cháy một chip

Tình hình bạn em mới mua một con CPU E5800 chưa xài lần nào mang về gắn vào thì bị cháy một con chíp trên CPU ( nguyên nhân nguồn hư )=((

Ku bạn của pác làm cách nào để biết được rằng con CPU này đã bị cháy một con "chíp" (hay là cháy một nhân :-/). Hay là pác chỉ dựa vào lời nói "cháy một con chip" không có cơ sở mà pác đã vội tin.

Thường em dùng hwmonitor_1.17 để theo dõi hoạt động máy, qua đó chắc cái nào còn cái nào tèo sẽ hiện lên (nhưng nếu chỉ cháy một chip thì đây là chuyện khó tin lắm, vì cpu đó giờ OC lên nóng lắm thì tự tắt thôi chứ chưa thấy tèo bao giờ :))).

siusiuenen

Ðề: Main Asus P5QE-WIFI/AP ko chạy đc trên 3Gb ram

Có 3 điều mình nghĩ bạn nên coi lại trong trường hơp ram của bạn tốt :
1/ Bạn có cắm ram đúng theo yêu cầu thứ tự theo hướng dẫn trong motherboard's manual không ?
2/ Có thể board của bạn kén Corsair ram . ( Điều này thường xảy ra . Đôi khi sài ram dỏm hơn lại thích hợp )
3/ Bạn coi trong bios có thể default setting không giống với Corsair ram yêu cầu nên bạn cần chỉnh lại .

cannabis9x

Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

Mua mới làm gì qua 5giay voz thằng nào xả 5450 8400 9400 9500 cứ đè đầu ép giá nó . Nếu thiếu kinh nghiệm mặc cả phone cho mình :))

Xin trợ giúp Main HTPC Asus AT3IONT-I Deluxe

Xin trợ giúp
Chả là tôi có ông anh mới gửi về cái main Asus AT3IONT-I Deluxe - CPU Antom 330 onboard, tôi đã ráp cài Win 7, chạy DDR3 2x2Gb nhưng mà thấy tốc độ máy chậm quá, mở khoảng 4 trang Web đồng thời dow 02 link nhạc lossless mà thấy CPU load có khi đến 70% (thua cả máy tôi đang dùng ở cơ quan CPU E2200 x 1 Gb DDR2)
Đọc hướng dẫn thấy main này có supports CUDA technology và Graphics shared memory of 256MB and minimum 1GB system memory

Nhờ các bác hướng dẫn cách config sao cho máy hoạt động nhanh, xem tốt phim 1080
Cảm ơn nhiều!

osiric

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về CPU cho nguồn HTPC 200W

Jetek là psu thương hiệu VN sản xuất đâu đó trên đất TQ, công suất ghi trên vỏ là công suất láo
Bạn nên mua psu acbel E2-300 là phù hợp với chip atom

xmanvn

Member
Ðề: Xin trợ giúp Main HTPC Asus AT3IONT-I Deluxe

Bác cài XP đi, main này dùng GPU giải mã phim ảnh thì khá còn làm các việc khác vẫn do CPU đảm nhiệm đương nhiên chậm là phải rồi.
Theo tôi được biết hiện chỉ có một số ít softs tận dụng GPU thôi. Để xem tốt phim 1080p thì bác search trên forums nhiền hướng dẫn lắm, đơn giản nhất là dùng Splash PRO

Em có vấn đề muốn hỏi mong mọi người giải đáp: Em hiện đang xài 1 PC cùi: P4 3.0 Sk775,;Main ECS G31T M7 FSB1333Hz(http://www.hoanlong.com.vn/may-vi-t...cket-775/5649-mainboard-ecs-g31t-m7.html);1Gb Ram bus 800;VGA Onboard G3100.Hiện tai chạy Film 720p thì giật ít tạm chấp nhận.Em chỉ có khoảng <3Triệu nâng cấp=((.Em muốn hỏi:
1 .Em muốn xem phim Full HD tạm ổn (có thể giật ít ít tạm chấp nhận đc) thì theo mọi người em đang phân vân giữa 2 lựa chọn là mua một Combo HD 5450/E6700(3.2 Ghz) hoặc 9500GT/E5700 hay chỉ mua VGA 9500GT/HD 5570(giá gần tương đươngnhau) hoặc chỉ mua CPU E6700/E6800 là có thể chạy đc :-/.Có thể cho em xin 1 đề xuất khác cũng đc:D
2.Em có thể gắn đc CPU Dual Core G840( thế hệ mới ) vô main ECS G31 của em đc ko:-??
Mong mọi người giúp đỡ.>:D<>:D<>:D<=D>=D>

Chỉnh sửa lần cuối:

Cảm ơn bác, nhưng mà tôi thấy User Guide nói main này nó hỗ trợ Win7 mà
Xin ý kiến của các bác

namnam97

Mua mới làm gì qua 5giay voz thằng nào xả 5450 8400 9400 9500 cứ đè đầu ép giá nó . Nếu thiếu kinh nghiệm mặc cả phone cho mình :))

Nhớ lại 1 câu của 1 bác trên voz " Đội ngũ ép giá + dìm hàng trên voz ngày càng đông đảo và nguy hiểm " hoặc gần gần như thế :)
Rất sợ thành phần thế này ,vì người mua bán bt như mình thường bị thiệt ,trong khi mấy tay ôm-dìm-găm hàng-kinh doanh khoản chênh lệch thì ngày càng phát triển và làm ăn to hơn :))

romeovietnam

Cần giúp tìm nơi thay "chíp cầu nam" uy tín và giá cả hợp lý

Mình đang dùng laptop dell vostro 1200, máy của mình tự nhiên cứ bị khởi động lại liên tục không vào được win, mang ra Icare sửa thì họ bảo là hỏng chíp cầu nam và phải thay mới, nhưng giá thì cao quá.
Các pác biết ở đâu thay chíp cầu nam uy tín và giá thành hợp lý thì tư vấn giúp em với. Đang không có máy tính dùng buồn quá :)|
Thanks mọi người!!!!!!!

cannabis9x

Nhớ lại 1 câu của 1 bác trên voz " Đội ngũ ép giá + dìm hàng trên voz ngày càng đông đảo và nguy hiểm " hoặc gần gần như thế :)
Rất sợ thành phần thế này ,vì người mua bán bt như mình thường bị thiệt ,trong khi mấy tay ôm-dìm-găm hàng-kinh doanh khoản chênh lệch thì ngày càng phát triển và làm ăn to hơn :))

Mưu sinh thôi khôn nhờ dại chịu :))

Ðề: Nâng cấp máy chơi HD, bác nào có kinh nghiệm tư vấn dùm em :D

Chip khoẻ làm dc nhiều việc đó bác ,xem HD bằng CPU decode em thấy đẹp hơn xem = VGA ATI đó.

em cũng có ý tưởng cho CPU decode, em định sắm Core i3, các bác tư vấn giúp vài main passthrough được DTSHD và TRUEHD với ah.

ngoài ra với VGA onboard thì có thể xem 1 lúc 02 màn hình được ko các bác nhỉ, em muốn vừa xem phim vừa 8888 :))

Cam on các bác

buihung

Administrator

Bác có kinh nghiệm ép giá thì kiếm giúp em 1 chú GT240 nhá. Thanks.

Ðề: Nâng cấp máy chơi HD, bác nào có kinh nghiệm tư vấn dùm em :D

Em có vấn đề muốn hỏi mong mọi người giải đáp: Em hiện đang xài 1 PC cùi: P4 3.0 Sk775,;Main ECS G31T M7 FSB1333Hz(http://www.hoanlong.com.vn/may-vi-ti...t-m7.html);1Gb Ram bus 800;VGA Onboard G3100.Hiện tai chạy Film 720p thì giật ít tạm chấp nhận.Em chỉ có khoảng <3Triệu nâng cấp.Em muốn hỏi:
1 .Em muốn xem phim Full HD tạm ổn (có thể giật ít ít tạm chấp nhận đc) thì theo mọi người em đang phân vân giữa 2 lựa chọn là mua một Combo HD 5450/E6700(3.2 Ghz) hoặc 9500GT/E5700 hay chỉ mua VGA 9500GT/HD 5570(giá gần tương đươngnhau) hoặc chỉ mua CPU E6700/E6800 là có thể chạy đc .Có thể cho em xin 1 đề xuất khác cũng đc
2.Em có thể gắn đc CPU Dual Core G840( thế hệ mới ) vô main ECS G31 của em đc ko
Mong mọi người giúp đỡ.

Mọi người giúp em vs ạ ! Em cảm ơn !

osiric

Well-Known Member
Ðề: Cần giúp tìm nơi thay "chíp cầu nam" uy tín và giá cả hợp lý

thay chip đó thì khoảng 1 chai mấy thui mừ, mà hình như chỗ nào cũng zậy

phamhongson

Well-Known Member

Con này yếu hơn E2000 là đương nhiên rồi. Chip Atom tốc độ chỉ 1,6 hoặc 1,8 thôi còn ram thì 2 hay 4GB không giải quyết vấn đề tốc độ, cái hay của main này là có VGA khá mạnh tích hợp. Tác vụ của bác mở 4 web và 2 lossless thì toàn bộ nhiệm vụ đều do CPU gánh nên chậm là phải vì bản thân nó sinh ra không giành cho đa tác nhiệm. Nếu bác dùng để xem phim HD thì vô tư, cứ dùng Splash như bác xmanvn bảo là vô tư, hoặc chơi game nhẹ cũng được. Cài win XP hay win 7 không quan trọng lắm đâu nếu bác không dùng cho đa tác nhiệm. Win 7 sẽ chậm hơn 1 chút nhưng nếu bác cài XP thì bán bớt 1 thanh ram đi vì XP chỉ nhận tối đa 2GB thôi, lắp làm gì cho phí. Do đó cứ cài Win 7 nhưng không dùng đa tác nhiệm và game nặng được đâu.

Bên trên