[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Main Asus P5QE-WIFI/AP ko chạy đc trên 3Gb ram

Hehe, cám ơn các bác sau khi coi user manual xong cắm rút jumper Clear Cmos xong thì chạy 4 Gb Ram phà phà rồi các bác, vì e cài win 7 32 bit nên chỉ nhận 3,25Gb ram lười cài lại 64 bit quá nên cứ thế cũng ổn rồi :))

tanminh6000

Ðề: Main Asus P5QE-WIFI/AP ko chạy đc trên 3Gb ram

Nó có nhận bác dùng cũng có hết đâu :D, ặc clear CMOS đâu có liên quan gì tới RAM đâu bác nhĩ :-SS

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: CPU cháy một chip

Nghe vụ này ảo quá, trong máy tính thì CPU là cái trâu bò nhất, rất khó hỏng. E có những con từ năm 94-95 mà vẫn chạy tốt (ở thời điểm trc khi bán đồng nát) =))

teppicnpc

Member
Ðề: Cần giúp tìm nơi thay "chíp cầu nam" uy tín và giá cả hợp lý

bạn ở HN hay ở đâu, nếu ở HN thì mang qua LAPTOP CENTER trên LÝ NAM ĐẾ ấy

albatron

Member
Ðề: Cần giúp tìm nơi thay "chíp cầu nam" uy tín và giá cả hợp lý

mang qua chỗ sửa main ở gần sân vận động bách khoa ấy, quán nhỏ nhỏ nhưng chuyên sửa main, phía sau sân nhé, gần cổng viện ĐH mở. hqua mang main đến sửa nhưng test vẫn ok nên lại đc cầm về

albatron

Member
Ðề: Xin trợ giúp Main HTPC Asus AT3IONT-I Deluxe

Con này yếu hơn E2000 là đương nhiên rồi. Chip Atom tốc độ chỉ 1,6 hoặc 1,8 thôi còn ram thì 2 hay 4GB không giải quyết vấn đề tốc độ, cái hay của main này là có VGA khá mạnh tích hợp. Tác vụ của bác mở 4 web và 2 lossless thì toàn bộ nhiệm vụ đều do CPU gánh nên chậm là phải vì bản thân nó sinh ra không giành cho đa tác nhiệm. Nếu bác dùng để xem phim HD thì vô tư, cứ dùng Splash như bác xmanvn bảo là vô tư, hoặc chơi game nhẹ cũng được. Cài win XP hay win 7 không quan trọng lắm đâu nếu bác không dùng cho đa tác nhiệm. Win 7 sẽ chậm hơn 1 chút nhưng nếu bác cài XP thì bán bớt 1 thanh ram đi vì XP chỉ nhận tối đa 2GB thôi, lắp làm gì cho phí. Do đó cứ cài Win 7 nhưng không dùng đa tác nhiệm và game nặng được đâu.

win xp nhận tối đa 2gb ram thì bác phải đi học lại đi

Thế này các bác ạ, theo tôi được biết thì CPU nói trên tốc độ là 1.6 x 1.6 Ghz, nó vẫn cao hơn so với CPU PIV 3.0 Ghz hồi trước mà
Mà trước đây tôi dùng máy chạy CPU PIV 3.0Ghz cũng rất nhanh, không chậm như con antom 330 1.6Ghz x 2 này
Lại tiếp tucj xin chỉ giáo của các bác!

kmtoan

Member

Định mua con đó thì bác lấy con này ngon hơn này, đã test đủ sức chơi HD 1080p, tiêu thụ 18W, đủ cổng HDMI, sound 7.1 , hỗ trợ DDR3, SATA 3, cần USB 3.0 + tích hợp wifi thì lấy con Pro gia cao hơn tầm 300-400K

E35M1-M Chipset AMD® FCH A50 (Hudson M1), AMD CPU on Board ; Fusion APU E-350 Dual-Core Processors ; 4 AMD Cool 'n' Quiet™ Technology Up to 2 "Bobcat" cores,DX11 GPU,FT1 BGA. 2 x DIMM, Max. 8 GB, DDR3 1066; 1x PCIe 2.0 x16 @X4, 1 x PCIe 2.0 x1, 2 x PCI 3.0, Integrated AMD® Radeon HD 6310 Max. UMA Memory Size: 1G. HDMI/DVI/D-Sub outport ( Supports HDMI™ Technology with max. resolution up to 1920X1080 @ 60Hz, Supports DVI with HDCP compliant with Max. resolution: 1920X1080 @60 HZ, Supports RGB with max. resolution 2560X1600 @ 60Hz), Supports Microsoft® DirectX 11, Hardware Decode Acceleration for H.264,VC-1, and MPEG-2, Dual VGA output support: RGB & DVI, RGB & HDMI. STORAGE : 5 xSATA 6.0 Gb/s ports + 1 xExternal SATA (6Gb/s Ready), Gigabit LAN RLT8111E, Sound HD 8-Channel CODEC ( Optical S/PDIF-out ports), 14 x USB2.0 + 01 x IEE1394a. m-ATX. Điểm nhấn: Anti-Surge + EPU + ASUS TurboV + ASUS EFI BIOS(EZ Mode) + Turbo Key II + Integrated AMD Dual-Core Processor E-350 with AMD Radeon™ HD 6310 Graphics + DX 11 Support.

Giá tại Trần Anh: 2.890.000VNĐ

siusiuenen

Thế này các bác ạ, theo tôi được biết thì CPU nói trên tốc độ là 1.6 x 1.6 Ghz, nó vẫn cao hơn so với CPU PIV 3.0 Ghz hồi trước mà
Mà trước đây tôi dùng máy chạy CPU PIV 3.0Ghz cũng rất nhanh, không chậm như con antom 330 1.6Ghz x 2 này
Lại tiếp tucj xin chỉ giáo của các bác!

Mình thấy các bác ở khuyến cáo đúng rồi đấy . Dòng Atom hoặc tương đương hướng tới để thay thế các board sài trong HTPC hoặc Mobile với mục đích tiết kiệm điện năng nhiều nhất và đang dần dần hoàn thiện . Lướt mạng thì ok chứ không thể nào so sánh sức mạnh với các con chips dành cho Desktop . Bác thử sài xp hoặc linux chắc cải thiện được nhiều chứ ngoài ra không hy vọng lắm đâu .
Coi phim thì board của bác vẫn còn yếu hơn cái board bác ở trên giới thiệu nhưng bác có thể cải thiện bằng cách lên ebay tìm mua cái card gọi là mini CrystalHD của hãng Broadcom thì chơi bluray và một số game tương đối cũng được ( khoảng $30 ) nhưng chỉ cải thiện về đồ họa thôi .

Chỉnh sửa lần cuối:

saa1111

Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

mấy bác cho em hỏi cách chọn Main cho Chip ạ :-<

tohiepvn

Member
[Tư vấn] Em muốn nâng cấp Chip 4 lõi + main! Giá hợp lý.

Em muốn nâng cấp Chip 4 lõi và main, em đang dùng VGA HD5670; và ram 2 thì có lẽ nên thay luôn, vậy các bác tư vấn cho em Chip và main nào ko bị nghẽn cổ chai và giá tiền hợp lý.

Thanks a lot.

tusontay

Huyền Thoại
Ðề: [Tư vấn] Em muốn nâng cấp Chip 4 lõi + main! Giá hợp lý.

Bác có thanh lý con VGA HD5670 ko? :D

herohut

Member

AMD Phenom II X4 đi

Hix, mình xài IONT5 vẫn win7, HD, lướt web vô tư, thậm chí là chơi game luôn.

MrHien_na

Active Member

Ảo quá........E5800 là Chip Dual-Core chứ không phải Core 2 Dual. Nó là 1 nhân 2 luồng xử lý. Chip mà tèo thì tèo luôn !

javacafe

Member

Trong 6 năm làm phần cứng, tôi chưa từng được mục sở thị con CPU nào bị "cháy" mà có thể nhìn được bằng mắt thường (dĩ nhiên là ngoài trường hợp bị nổ do nhiệt). Bất kì một điều gì bất thường xảy ra với CPU đều làm hệ thống tê liệt cả. Chủ thớt cần nói rõ "cháy chip" như thế nào để anh em còn biết đường suy luận nữa. Còn cái vụ cháy nhân thì chỉ cao thủ nằm vùng của Intel mới biết được thôi. Còn với chúng ta, có lẽ không có cơ hội để chiêm ngưỡng cái lỗi này đâu. Cho hỏi thêm là chủ thớt sử dụng mobo với chi tiết như thế nào vậy? Tôi dựa vào kinh nghiệm thực tế, có gì sai sót vui lòng anh em đừng "chưởng" nhé.

Còn Dual Core (Core Duo) và Core 2 Duo đều là những dòng chíp 2 nhân riêng biệt nhưng có kiến trúc khác nhau nên cho hiệu suất khác nhau. Cụ thể cùng một xung nhịp thì Core 2 Duo cho hiệu suất cao hơn Dual Core từ 20 - 30%.

Chỉnh sửa lần cuối:

phamhongson

Well-Known Member

Đã có HD5670 rồi thì có thể dùng bất cứ main nào từ 945 trở lên với bát cứ loại chip nào cắm vừa main là vô tư chiến 1080p, kể cả 3D, sao phải nâng cấp làm gì trừ khi chơi game. Ngược lại chip 4 nhân thì chẳng càn dùng thêm HD5670 làm gì vì với bất cứ loại main nào cắm được chip này cũng vô tư chiến 1080p và 3D trừ khi chơi game. Còn cụ thể thì phải biết là thích dòng nào. AMD thì Phenom/AthlonII X4 đi kèm với main 880 hoặc 890; Intel thì core i5/ 1155 hoăc 1156 với main 67/68/69...Tuy nhiên như đã nói trên, đã xài 4 nhân thì thanh lý HD5670 đi, hoặc để đồng bộ thì phải là HD58xx, 59xx hoặc 67xx trở lên.

Bên trên