[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

calcifer

Active Member
Ðề: HN cần mua cardsound có cổng optical giải mã DTS

Cần gì phải mua cảd sound vài triệu cho phí tiền khi chỉ để xuất DTS, mua cái 150 ngàn đến 200 ngàn là có cổng optical xuất DTS rùi

không dễ để tìm loại card sound như bạn nói đâu

chưa tính đến vấn đề là hầu hết các card sound cũ đều không tương tích với windows 7 nữa

bazokadance

sb0770 ~1tr có optical hay sao đó
em nghĩ là cái sound ngon vẫn hơn sound onbo or Hdplayer( ko phải ai cũng thích dùng HD player)

v_t

Member
Ðề: xin các bác cứu giúp,card hd5670 ko ra sound đc T_T

quan trọng là phần mềm sử dụng xem phim cũng phải set là ati HDMI

bopobo

Mong hướng dẫn cách xuất âm thanh từ MacBook Pro --> DAC ---> tới Receiver Denon

Chào Các Bác và các Anh/Chị!

Em muốn xuất âm thanh từ laoptop MacBook Pro qua DAC rồi ra dàn dân dụng, nhưng không biết cách, mong được hướng dẫn.

Dac của là Arcam RDac (mới)

Receiver là Denon 4310CI.

Chân thành cảm ơn đã quan tâm và hướng dẫn.

calcifer

Active Member
Ðề: Mong hướng dẫn cách xuất âm thanh từ MacBook Pro --> DAC ---> tới Receiver Denon

mình chưa dùng các thiết bị giống của bạn bao giờ, chỉ xin phép tham gia dựa theo kinh nghiệm nhé

1. rDAC của bạn, mình search specs thì có cổng USB

vậy bạn nối rDAC với Macbook qua USB, rồi nối đường âm tần (dây RCA) sang phần Input của Denon (có thể chọn 1 trong các ngõ vào audio analog của nhóm IN: DVD, HDP, TV, SAT...)
mình nghĩ qua rDAC rồi, thì 4310CI chỉ đóng vai trò công suất, vậy khi nghe nên để chế độ DIRECT (không xử lý pre, chỉ khuếch đại)

2. 4310CI bên trong cũng có phần DAC, mà thông số cũng cao nữa (192Khz/24bit), vậy có thể bỏ qua rDAC nối thẳng Macbook với 4310 bằng đường quang, hoặc hdmi..
(không rõ Macbook của bạn là đời nào, có thể xuất ra đường quang Optical qua dây Toslink hay qua HDMI được không? -> cái này phải nghiên cứu thêm specs của Macbook)

calcifer

Active Member
Ðề: Mong hướng dẫn cách xuất âm thanh từ MacBook Pro --> DAC ---> tới Receiver Denon

mình thì nghĩ thế này:

- đã chơi DAC rời, cỡ như rDAC của bạn, chắc chắn là nhắm đến nhu cầu nhạc stereo đẳng cấp cao
- mà theo mình thì thông thường người ta chơi DAC với Pre/Power hoặc với Âm ly 2 kênh nghe nhạc riêng biệt thôi

- chơi rDAC với 1 receiver khủng cỡ 4310CI mình thấy hơi... khác kiểu, hihi

bopobo

Cảm ơn Bác calcifer nhiều!

Dạ chuyện là vậy! RDac này thì do Ba Em mới đi công tác mua về! Còn Pre/pow chắc là qua tết Ba mới mua tiếp, hiện giờ nhà Em nghe nhạc và xem phim đều qua Receiver 4310CI Bác ạ! Vì đọc trên diễn đàn thấy nói nghe âm thanh qua DAC hay hơn , nên sẵn có DAC mà em lại không biết nối làm sao nên mới post bài hỏi ạ! Macbook Pro của Em dùng chip I5 có nhiều cổng lắm Bác ạ, Em mới mua khoảng 2 tháng thôi, nếu nối vậy cần chỉnh phần soft của Mac lại không hả Bác?

Trên máy Macbook Em có những cổng này nè Bác!

1 x Network - Ethernet 10Base-T/100Base-TX/1000Base-T - RJ-45,
1 x IEEE 1394b (FireWire 800) - 9 pin FireWire 800,
2 x Hi-Speed USB - 4 pin USB Type A,
1 x Display / video - Apple mini-DisplayPort,
1 x Audio - SPDIF input/line-in - Mini-phone 3.5 mm / TOSLINK,
1 x Audio - SPDIF output/headphones - Mini-phone 3.5 mm / TOSLINK

Em không post được hình cho Bác xem vì báo lỗi gì đó không đủ bài. Bác chỉ Em cách kết nối với AV từ DAC nhé, nhà Em có dùng một ổ cứng chiếu HD hiệu Dune Prime, giờ Em cũng muốn nối qua DAC ----> Receiver.

Cảm ơn Bác đã quan tâm.

calcifer

Active Member

1. theo thông số bạn cung cấp, Macbook của bạn có kết nối quang, dùng chung cổng 3,5mm cửa đường headphone.

bạn mua dây quang toslink như hình dưới:

nếu khó mua, có thể mua dây quang thường, mua thêm đầu nối sang dạng 3,5mm như sau:

sau đó nối từ Macbook sang rDac qua Optical

2. giờ muốn nối thêm cái Dune vào rDac thì chỉ còn 1 cổng Coxial thôi. đằng sau con Dune cũng có cổng Coxial, vậy bạn mua 1 dây RCA đơn, nối 2 thằng này với nhau là xong.

caphdmi

Ðề: Laptop ASUS không có âm thanh qua cổng HDMI?

nếu bác reset lại máy mà vẫn ko detect được thì

bác nên thử 1 sợi khác xem sao:)

Chỉnh sửa lần cuối:

kunlun

Member

sb0770 ~1tr có optical hay sao đó
em nghĩ là cái sound ngon vẫn hơn sound onbo or Hdplayer( ko phải ai cũng thích dùng HD player)

sb0770 co optical nhưng không có DTS đâu bạn.mua con maya gì đó hình như có 650k mà có optical+DTS luôn.

v_t

Member

cái này mình nghĩ bạn phải enable chức năng audio hdmi trong bios của main. bạn check lại thử nhé, 90% là được. thường thì nó disable tính năng đó đi khi DF. con của bạn có phải có vga 5450 gì đó đúng không, thế thì nó còn pass được cả DTS-HD đó

nguyendung_hd

Bạn thử kiểm tra xem đã cài driver cho HDMI-audio chưa nhé, nhiều người cài Win7 toàn để tự nhận mà không cài Driver gốc nên không đủ các chức năng, driver có sẵn của Win7 có thể cho thiết bị hoạt động nhưng không hết tính năng.

jack_12

Ðề: Driver Realtek HD Audio Manager for Windows 7 ???

Các cô Bác ji` ơi! lÀM ƠN GIÚP EM Download "Realtek HD Audio Manager for Windows 7" với em tìm mãi mà không được cần giúp đỡ , khẩn cấp ạ!

calcio4k

Moderator
VGA ATI EAH4350 có passthrough DTS qua đường HDMI không

Card VGA xài chip ATI EAH4350 có passthrough âm thanh DTS qua đường HDMI không. Bác nào đã xài hay rành về vụ này giúp em với.

anhtuhntl

Active Member
Ðề: Driver Realtek HD Audio Manager for Windows 7 ???

Uhm chả hiểu các bạn sao!Mính main intel vào trang chủ dow về cài chạy ngon lành!Mà lưu ý là không phải Realtek HD Audio Driver main nào củng như main nào mà các bác share tùm lùm ma không hỏi đến main gì!Tốt nhất cứ vào trang chủ của main kiếm theo mã main là ok!
Nếu là xài chung driver thì các bạn phải coi cái driver ấy có dùng chung được cho Realtek ALC... codec của các bạn không!

hongquan2009

Well-Known Member
Ðề: VGA ATI EAH4350 có passthrough DTS qua đường HDMI không

hình như nó chỉ cho âm thanh LPCM đa kênh thôi,e dùng ATI 4570 thì cho ra như vậy.

dtungcp

Active Member

mình dùng ati 4850 top cũng chỉ ra được đa kênh thường $-)
định lên đầu 5 hoặc 6 cho nó có true HD :D

vu_vantien

Well-Known Member

Vậy ít nhất phải dùng e nào mới có DTS hả các bác?

calcio4k

Moderator

Cám ơn các bác đã quan tâm, Em xài winXP, sau nhiều lần mày mò, em cũng đã config cho nó chạy có DTS rồi, Vậy ATI 4350 này cũng xuất DTS qua HDMI được trong winXP, còn win7 hay vista thì em chưa test.

Vậy ít nhất phải dùng e nào mới có DTS hả các bác?

Bên trên