[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

tanminh6000

Ðề: [Hỏi] Giúp mình vụ loa 5.1

Còn phải setup drive & sound trong control panel sang 5.1,7.1.. thì mới nghe đủ các kênh nhé bác :">.

quangxop

Cảm ơn các bác tư vấn nhiệt tình^^ Em mua loa và cắm vào ầm ầm roài! CHân thành cảm ơn!

slamdunk

Member
Ðề: Làm sao nghe âm thanh từ loa+tv cùng lúc?

vụ này có vẻ ko đc thì phải, mình cũng setup mãi mà ko dc cùng lúc ra cả loa TV lẫn loa vi tính. Chỉ lựa chọn 1 trong 2 loa thôi.

ngochoangimsat

Ðề: Creative S750 7.1 nên đi cùng Sound Card nào là tốt nhất???

Tình hình là em vừa phang bộ loa S750 về, giờ lại nhức đầu với cái vụ Sound Card nữa.
Vụ hình ảnh thì đã có GPU hoặc CPU giải mã rồi chỉ còn lăn tăn về vụ âm thanh thôi.
Nếu để cho phần mềm decode cái âm thanh DTS-HD Master Audio trong đĩa Bluray thì không chuẩn, không thưởng thức hết độ chân thật, hoành tráng trong đĩa phim.
Nên em cần tìm 1 Sound Card có khả năng decode âm thanh DTS-HD Master Audio trong đĩa Bluray.
Đi với sound onboard thì đúng là hoa nhài cắm bãi cứt trâu, dã man với bộ loa quá.
Mà em tìm trên website của hãng Creative thì chả thấy có cái loại Sound Card nào có khả năng decode cái âm thanh DTS-HD Master Audio trong đĩa Bluray cả, chỉ là âm thanh DTS hay DTS-ES mà thôi.
Bộ loa của em thì lại không có đường Digital, Optical chỉ có duy nhất đường Analogue mà thôi.
Vậy theo các bác Sound Card nào có thể giải quyết được yêu cầu của em.

Ở Việt Nam có còn bán S750 nữa đâu? bác làm thế nào mua được vậy>? tôi tìm mãi không mua được

meomatto

Active Member
Ðề: Creative S750 7.1 nên đi cùng Sound Card nào là tốt nhất???

Thực sự không cần Card Sound nữa cơ. Cạc on là đủ dùng rồi, nếu kĩ tính hơn thì mua Cạc X-Fi của chính Creative là được.
Nếu không có AVR rời thì không cần phải Pass HD audio làm cái gì cả vì phần mềm chiếu phim nó sẽ tự decode Hd audio về dạng thông dụng hết và xuất ra loa.
Chưa kể bác dùng loại 7.1 cũng chả có mấy Phim như thế. Vậy nên không nên phí nhiều tiền và đau đầu với nó làm gì cho mệt.

Không thấy bác nói cụ thể bác nối với Tivi bằng cách nào (HDMI hay Dsub). Theo em thì bác muốn ra cả 2 thì bác kiếm 1 cái đầu chuyển 1 cổng 3,5" thành 2 cổng 3,5" rồi cắm vào loa 1 đầu và Tivi 1 đầu là đuợc.

dreams

Mình dùng VTC HD nối với LCD bằng HDMI, rồi từ đường out của LCD mình dùng jac hoa sen nối với amply, vậy là vừa nghe loa dân dụng, vừa nghe được cả loa ở lcd. Thấy nghe cũng có tí khác.

slamdunk

Member

Bác cứ yên tâm, trước đây mình dùng loa PC tương đối nhiều, 2.0, 2.1, 5.1 đủ cả. bác cứ cắm vào, mạch soundcarrd sẽ tự nhận, hoặc bác đang có bộ 2.1 hay 2.0 bác cứ cắm làn lượt sáng hai lỗ bên cạnh, nó sẽ tự báo cen/sub hoặc suround L/R tương ứng bác ạ. Test lên được thì mua loa về cắm ngon lành luôn.

Nếu cắm hai bộ 2.1 và 2.0 thì mới chỉ ra dc 4.1 chưa có loa center đúng ko bạn??

bth8888

Member
Xin tư vấn về cạc sound

Các bác tư vấn giúp em 1 con cạc sound 5.1 để xem phim cắm cổng PCI với , tiêu chí là ngon bổ rẻ . Cảm ơn các bác nhiều .

Chỉnh sửa lần cuối:

shiphpvn

Member
Ðề: Xin tư vấn về cạc sound

Nếu nghe nhạc Stereo thì em này cũng không tồi: _http://www.hdvietnam.com/diendan/8-trung-tam-thuong-mai-hd/132421-onkyo-se-80-pci-ban.html
Win7 32bit tự nhận driver luôn.

quang2208

Member
Lắp bộ HTPC mới nhưng có vấn đề về sound ra ampli

Chiều nay mình ra maihoang định ráp 1 em HTPC. Tất nhiên là mua main co s/pdif out. Ampli mình có cả optical và coaxial. Hỏi nhân viên thì thấy bảo là chỉ có main chứ không có spdif backlet (jack chuyển từ mấy chân cắm trên main ra đường coaxial).
-Các bro cho mình hỏi cái này ở hà nội có thể mua ở đâu. Hoặc chỗ nào bán main mà có cả cái này.
-Liệu dùng đường s/pdif và dùng spdif backlet thì có thể cắm vào ngõ optical của AVR không, hay chỉ cắm vào ngõ coaxial của ampli thôi ?
Mong các bro chỉ giáo

v_t

Member
Ðề: Lắp bộ HTPC mới nhưng có vấn đề về sound ra ampli

chả hiểu gì, bác mua main đầy đủ cổng optical thì cần gì spdif bracket

quang2208

Member

Main mà có đầy đủ cổng optical và coaxial thì toàn trên 100$. Mình định mua mấy cái main khoang 60-70$ thôi. Main nào chả có spdif nên định kiếm con backlet lắp vào cho kinh tế bác ạ. Tự nhiên bỏ thêm mấy chục $ mà chỉ được cái cổng optical thì phí trong khi đó main vẫn hỗ trợ

hdnewuser

Member
Ðề: HDMI trên VGA Card có cho ra âm thanh không?

Âm thanh HDMI của card màn hình có hay bằng âm thanh của sound card không các bạn ? hay âm thanh digital thì như nhau cả ?

HD-LONG

Member

Bác chịu khó seach trên 4run này. Mình thấy có 1 thớt nói rất kỷ vế vấn đề cũa Bác.(Mua ỡ đâu hay tự làm 1 cái.)

main intel G41 có sẵn optical, HDMI trên main giá chỉ 1.4 triệu thôi, tôi đang dùng thấy xài tốt.

nguyendung_hd

Rất nhiều main của Intel, Giga chipset P31, G41, G45 giá đều dưới 90usd có cổng S/PDIF và Optical out bác chủ thớt tha hồ mà chọn. Có điều theo thiển ý của em thì bác nên cố làm con sound rời chơi cho chuẩn.hehe.

Bên trên