[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

satan85

Well-Known Member
Ðề: Lắp bộ HTPC mới nhưng có vấn đề về sound ra ampli

giá 1.4t có nhiều main có optical lắm bác ơi

Nghia_PMT

Well-Known Member

Rất nhiều main của Intel, Giga chipset P31, G41, G45 giá đều dưới 90usd có cổng S/PDIF và Optical out bác chủ thớt tha hồ mà chọn. Có điều theo thiển ý của em thì bác nên cố làm con sound rời chơi cho chuẩn.hehe.

Đã đưa ra amply xử lý thì chả cần sound rời, cứ optical onboard mà fang trừ khi muốn có DTS-HD hay Dolby true HD thì mới mua sound rời Xonar

Bác cứ làm con Main Giga G31 hay 945 cũng được cho nó rẻ , còn vụ s/pdif sẽ chế bác ạ bằng cách bác lấy 1 đầu dây RCA(hoa sen) và tìm mấy cái dây dẹt trong Case máy tính cũ như dây đèn báo ổ cứng , dây cắm ổ CD... sau đó nối với nhau .tìm chân s/pdif trên main , main giga thường có 3 chântrên main bạn phải xem kỹ hưỡng dẫn sử dụng của main phần s/pdif xem chân tín hiệu là chân nào rồi cắm cho đúng . Mình đã chế thử dây nối với main Giga 945 GCM-S2C và chạy với Ampli Pinoeer , tín hiệu nhận rất tốt AC3, hay DTS nhận được hết.Có gì vướng mắc mình chỉ cho

Ðề: HDMI trên VGA Card có cho ra âm thanh không?

Hình như âm thanh xuất qua HDMI của VIDEO CARD chỉ cho âm thanh 2 kênh thôi, vào TV chỉnh phần setup HDMI audio là kêu ngay. Nhưng nghe loa TV thì chán chết

tat

Hình như âm thanh xuất qua HDMI của VIDEO CARD chỉ cho âm thanh 2 kênh thôi
Ra được âm thanh 7.1 luôn với điều khiện Bác phải chỉnh lại trong Media Player Classic nhé.Hổ trợ cả âm thanh dts nữa

Ra được âm thanh 7.1 luôn với điều khiện Bác phải chỉnh lại trong Media Player Classic nhé.Hổ trợ cả âm thanh dts nữa

Ôi cám ơn bác,trước nay ko có REV để test âm thanh qua HDMI nên chẳng biết nó xuất kiểu gì, toàn dùng cổng quang. híc

quang2208

Member

Mình muốn dùng main asus. Các bro có thể tư vấn cho mình vài con main tầm 60-70$ được không. Main co cổng optical out ý. Các bác tư vấn dùm mình. Đang muốn dựng 1 cái HTPC

calcio4k

Moderator

Cái braket có 2 loại: loại chỉ có Coaxial, loại có Coaxial và Optical. Nên bác kiếm được loại nào thì dùng cổng loại đó.

Chiều nay mình ra maihoang định ráp 1 em HTPC. Tất nhiên là mua main co s/pdif out. Ampli mình có cả optical và coaxial. Hỏi nhân viên thì thấy bảo là chỉ có main chứ không có spdif backlet (jack chuyển từ mấy chân cắm trên main ra đường coaxial).
-Các bro cho mình hỏi cái này ở hà nội có thể mua ở đâu. Hoặc chỗ nào bán main mà có cả cái này.
-Liệu dùng đường s/pdif và dùng spdif backlet thì có thể cắm vào ngõ optical của AVR không, hay chỉ cắm vào ngõ coaxial của ampli thôi ?
Mong các bro chỉ giáo

meomatto

Active Member

Cần gì cổng quang nhỉ? Xuất ra AVR ở ngoài thì chỉ cần cổng Coaxial là dc rồi bạn ạ! Nó cũng như cổng quang thôi vì đều thuộc S/pdif out/in rồi.

bth8888

Member
Ðề: Xin tư vấn về cạc sound

Em được tư vấn là dùng 1 trong 2 con card sound Creative SB 0220 và Creative Audigy 2 ZS SB0350 . Hai con này giá khá chênh lệch nhau , các bác tư vấn cho em con nào ngon vậy ? Ko biết liệu xem phim 5.1 bằng card suond này thì có hay bằng âm thanh 5.1 của đầu HDplayer ko ạ ví dụ Tvix 7000a chẳng hạn ?

osiric

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn về cạc sound

nên mua con Creative Audigy 2 SB0350 chân nhựa, tương đương Creative Audigy 2 ZS SB0350 nhưng giá rẻ hơn rất nhìu

quocnam89

Thank bác nhá :X vấn đề nan giải của em đã đc giải quyết :)) đag lăn tăn mãi iem Giga GT9500 có cổng HDMI có xuất ra âm thanh đc ko :)) :">

kronpas

Active Member

Nối ở trên main ấy, phải có cái dây riêng. Không thì cứ nối thẳng cổng SPDIF ở backpanel phía sau main vào receiver là được.

phidiepdan

Nối ở trên main ấy, phải có cái dây riêng. Không thì cứ nối thẳng cổng SPDIF ở backpanel phía sau main vào receiver là được.

Vấn đề là em muốn hỏi nối từ SPDIF vào card màn hình có cổng HDMI, chứ còn nối từ cái SPDIF bracket vào receiver quá đơn giản vì em đang nối như thế đây!:):):)

phidiepdan

Thank bác nhá :X vấn đề nan giải của em đã đc giải quyết :)) đag lăn tăn mãi iem Giga GT9500 có cổng HDMI có xuất ra âm thanh đc ko :)) :">

Theo em bác không nên mua con này (Nvidia) cứ mua ATI cho lành bác ạ vì ATI hỗ trợ xuất âm thanh qua cổng HDMI, nvidia đời cao không hỗ trợ đâu bác ơi!

kronpas

Active Member

Hai cách cho cùng kết quả, quan tâm làm gì vì series 9 của nvidia ko có audio passthrough qua HDMI như ATI 3/4xxx. Còn muốn ăn liền thì đây, GG is your friend:

Palit Microsystems

quocnam89

sặc nói như các bác thì cái cổng HDMI của Con Nvidia chỉ xuất ra đc mỗi hình ko thôi ah ko xuất đc ra hệ âm thanh chất lượng cao à =,= hjx

Bên trên