[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

HDCP

Super Moderators
Ðề: Main intel d945gnt và SPDIF out

Em cũng đang gặp trường hợp như bác... Có bác nào biết thì tư vấn dùm với ạ.
Main gigaEP31-DS3L, Card Vga GT9600

tanminh6000

Ðề: Main MSI 785-P45 xuất âm thanh DTS qua cổng HDMI

@bác Le_hung

Bác tư vấn quả này phát. Receiver Yamaha 665, khi để chế độ Straight, trên âm ly nó hiện đủ 5 loa, nhưng nó không hiện là DTS hay Dobly gì cả. Không hiểu đặt chế độ nào thì nó hiện ra nhỉ :d

Tks

Cũng đang thắc mắc chỗ màu đỏ, cái này không biết có phải tại cái sound không xuất được DTS hay là tại amply nữa ?, nhưng nếu không xuất được thì làm sao nghe được 5.1 và lại đang dùng cáp Optical ?.

tanminh6000

Em mới nâng cấp con máy cũ, lắp thêm Card GT9800 Silent vào Main Intel D945GNT.
Trên main thấy có 1 chân SPDIF out để nối vào VGA để xuất âm thanh qua HDMI nhưng thư mãi không thấy tiếng. Các bác chỉ dẫn giúp em vụ này với ạh.

Bác thử nhìn trên cái VGA xem có cái chân này không ? nếu có thì bác kiếm cái dây trên cái CD nối vào thử xem :D

leenam

Ðề: Xin cho hỏi có cách nào chuyển từ coaxial ra optical không?

chao bac.em xin gioi thieu thiet bi nay gia rat hop ly .
sound-card-51-cho-laptop.html

hất lượng âm thanh trong phim và nhạc tốt hơn, thật dễ dàng

Tại sao chúng ta không thưởng thức âm thanh đã được cài đặt sẵn? Bạn sẽ được thưởng thức âm thanh và những bộ phim với độ trung thực tuyệt đối. Chỉ cần nối Cạc âm thanh USB

X-Fi Surround, cạc âm thanh 5.1 với máy tính cá nhân hoặc máy tính xách tay và chuyển nhạc mà bạn đã download và biến chúng thành một buổi biểu diễn hoà nhạc của bạn. Hãy xem những đoạn phim DVD hoặc những bộ phim bạn đã tải về với chất lượng âm thanh như trong rạp chiếu phim. Ngoài ra, bạn còn được thưởng thức những âm thanh 3D audio và EAX® những kỹ xảo trong các trò chơi.

Đem lại sức sống mới cho những âm thanh và các bộ phim của bạn
Phục hồi lại những chi tiết và sự cộng hưởng có thể bị mất đi trong quá trình nén nhạc hoặc phim . Công nghệ X-Fi thông minh sẽ giúp tăng cường các âm cao và âm trầm, giúp bạn có thể thưởng thức được tất cả những tiếng chũm chọe, solo ghi ta và cả những tiếng nổ nữa.

Âm thanh từ môi trường xung quanh phát ra từ những bản nhạc hay bộ phim mà bạn đang thưởng thức
Hãy biến những bản nhạc hay những bộ phim mà bạn thường thưởng thức thành một giàn âm thanh kết hợp hoàn hảo. Bạn có thể nghe âm thanh phát ra từ mọi phía, tất cả giống như bạn đang thưởng thức một buổi biểu diễn trực tiếp. Chỉ cần một cặp loa máy tính desktop hoặc hệ thống loa 5.1.

Những âm thanh điện tử trong các bộ phim DVD
Hãy theo dõi những âm thanh điện tử bằng phần mềm PowerDVD với những đặc trưng DTS™ và Dolby Digital® mã -EX (có thể mua và tự động tải về). Bạn cũng có thể gửi trực tiếp Dolby pass tới đầu thu tới đầu ra quang.

Playback: USB 2.0: Stereo/ Surround ≤ 32-Bit/48kHz 5.1
USB 1.1: Stereo ≤ 32-Bit/48kHz 5.1
Surround 32-Bit/48kHz
Signal-to-Noise Ratio: >99dB (Lọc thông thấp 20kHz, trọng lượng A)
Ghi âm: ≤ 32-bit/48kHz
Công nghệ X-Fi: • X-Fi Crystalizer
• X-Fi CMSS-3D Surround
• X-Fi CMSS-3D Virtual
• Tai nghe X-Fi CMSS-3D
Kết nối: • Microphone (giắc tiêu chuẩn 3.5mm)
• Đường vào stereo (giắc tiêu chuẩn 3.5mm)
• Đầu ra loa bên trái/phải (giắc tiêu chuẩn 3.5mm)
• Đầu ra sau-trái/sau-phải (giắc tiêu chuẩn 3.5mm)
• Đầu ra trung tâm/loa siêu trầm (giắc tiêu chuẩn 3.5mm)
• Đầu ra quang học (TOSLINK) 1
Giao diện: • USB 2.0 (tương thích với USB 1.12)

1 Đầu ra quang học hỗ trợ đầu ra SPDIF stereo và có âm thanh DVD đa kênh.
2 Khi kết nối USB 1.1, có thể không nghe, ghi âm hay ghi hoặc nghe đồng thời được tại tốc độ bit và/hoặc tần số cao nhất được hỗ trợ.
e thay ben cong ty nay cung cap duoc bao hanh 12 thang
Công ty cổ phần công nghệ TopTek

leenam

Ðề: ATI Radeon HD 4650 có Xuất Đựoc Âm thanh DTS 5.1 không các bác !!!

bac cung co the tham khao loai cacrd sound roi nay dung duoc cho ca laptop va may ban ket noi voi dan am thanh qua cong quang
Thông tin sơ lược :
Chất lượng âm thanh trong phim và nhạc tốt hơn, thật dễ dàng Tại sao chúng ta không thưởng thức âm thanh đã được cài đặt sẵn? Bạn sẽ được thưởng thức âm thanh và những bộ phim với độ trung thực tuyệt đối. Chỉ cần nối Cạc âm thanh 7.1 với máy tính cá nhân hoặc máy tính xách tay và chuyển nhạc mà bạn đã download và biến chúng thành một buổi biểu diễn hoà nhạc của bạn. Hãy xem những đoạn phim DVD hoặc những bộ phim bạn đã tải về với chất lượng âm thanh như trong rạp chiếu phim. Ngoài ra, bạn còn được thưởng thức những âm thanh 3D audio và EAX® những kỹ xảo trong các trò chơi.

Card âm thanh 7.1 - 8 kênh tiếng 3D giao tiếp với thiết bị qua cổng USB 2.0

hỗ trợ các hệ điều hành WinXP, Win7, Vista.
USB 2.0 3D 7.1 Audio 8 kênh âm thanh Box
USB 2.0, USB hỗ trợ âm thanh qua cổng USB2.0 và 1.0 và HID Class.
Dolby Digital Audio Streaming @ Qua S / PIF ra
Điều khiển bằng phần mềm qua USB
- 8 kênh DAC 16 bit đầu ra với độ phân giải điều khiển âm lượng và chức năng tắt âm
- Bộ đệm 2X lọc và phát lại kỹ thuật số trở lại dữ liệu để cải thiện chất lượng
2 kênh ADC có độ phân giải đầu vào với 16 bit
Bổ sung tai nghe ra với nguồn lựa chọn và jack cắm điện thoại
MIC hỗ trợ âm thanh stereo với khả năng tăng âm.
Các cổng âm thanh vào nghi âm S / PDIF, MIC, Line-In và tổng kết của Bộ TT & TT, line-in phía trước
Channel (tất cả các kênh tùy chọn)
MIC, Line-in màn hình từ kênh phía trước (tất cả các kênh tùy chọn) với khối lượng
Điều khiển và chức năng tắt âm
Chức năng điều khiển âm lượng mặc định; mỗi kênh điều khiển âm lượng bằng phần mềm của C-Media(Taiwan)
Phát lại có chức năng tắt âm mềm
Hỗ trợ 48/44.1 KHz tỷ lệ lấy mẫu cho cả hai phát và ghi âm
MCU hỗ trợ với hai dây nối tiếp giao diện

âm lượng lên / âm lượng xuống / phát lại bằng nút tắt tiếng HID
LED chỉ thị các chân: Vận Hành / ghi tắt / SCMS bảo vệ
phần mềm C-Media làm tăng chất lượng âm thanh(đa kênh âm thanh 3D định vị, AC-3 mã hóa, vv.)
giao tiếp USB thu phát âm thanh đơn giản dễ sử dụng.

CO chuc nang hat karaoke va ghi am luon do
Card âm thanh 7.1 - 8 kênh tiếng 3D giao tiếp với thiết bị qua cổng USB 2.0 | Sản phẩm | TopTek.com.vn

taycoi

Ðề: ATI Radeon HD 4650 có Xuất Đựoc Âm thanh DTS 5.1 không các bác !!!

Ko biết bác dùng main hiệu gì và có cổng optical ko? Nếu có cổng optical thì nên dùng cổng đó cho âm thanh "trong" và "sạch" hơn HDMI.

namnam97

bạn đã enable HDMI Audio chưa ? thử xem trong sound menu rồi chọn HDMI audio là đường âm thanh ra default ....:)

3dong

Member

Em mới nâng cấp con máy cũ, lắp thêm Card GT9800 Silent vào Main Intel D945GNT.
Trên main thấy có 1 chân SPDIF out để nối vào VGA để xuất âm thanh qua HDMI nhưng thư mãi không thấy tiếng. Các bác chỉ dẫn giúp em vụ này với ạh.
Bạn chụp cái ảnh và dán lên diễn đàn để anh em cùng xem và có ý kiến chuẩn xác nhé!

3dong

Member
KẾT NỐI ÂM THANH TỪ HTPC ĐẾN ÂM LY NHƯ THẾ NÀO ĐỂ CÓ CHẤT LƯỢNG ÂM THANH TỐT NHẤT

Mình đang dùng hệ thống HTPC - LED TV - Âm ly để xem phim HD

1_ Lấy âm thanh từ cổng HDMI của VGA -> TV->TV out (optical) ->Âm ly vì muốn ít dây rợ vì chỗ đặt PC tới TV khá dài (đang sử dụng kết nối này).

2_Mình định dùng cáp Optical nối trực tiếp từ đầu ra của sound card ->Âm ly.
Nếu nối như vậy có cho chất lượng âm thanh tốt hơn so với trường hợp trên hay không?

Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp nhé!
Thanks!

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng
Ðề: KẾT NỐI ÂM THANH TỪ HTPC ĐẾN ÂM LY NHƯ THẾ NÀO ĐỂ CÓ CHẤT LƯỢNG ÂM THANH TỐT NHẤT

Mình đang dùng hệ thống HTPC - LED TV - Âm ly để xem phim HD

1_ Lấy âm thanh từ cổng HDMI của VGA -> TV->TV out (optical) ->Âm ly vì muốn ít dây rợ vì chỗ đặt PC tới TV khá dài (đang sử dụng kết nối này).

2_Mình định dùng cáp Optical nối trực tiếp từ đầu ra của sound card ->Âm ly.
Nếu nối như vậy có cho chất lượng âm thanh tốt hơn so với trường hợp trên hay không?

Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp nhé!
Thanks!
Cách 2 tốt hơn, tiết kiệm hơn, chuẩn hơn ! Mình không dùng LED TV nên không biết nó có xuất âm thanh DTS qua Optical không, nhưng chắc chắn từ PC là có nên bạn dùng luôn đường Optical từ Sound card là tốt nhất.
Trường hợp Receiver của bạn có giải mã TrueHD và DTS-HD thì dùng kết nối : PC - HDMI - Receiver - HDMI out - TV

minizip

Member
Ðề: KẾT NỐI ÂM THANH TỪ HTPC ĐẾN ÂM LY NHƯ THẾ NÀO ĐỂ CÓ CHẤT LƯỢNG ÂM THANH TỐT NHẤT

đi vòng thì không hay bằng đi thẳng ạ
thế nên cứ pc ra thẳng amp là ổn ạ :D

nhimcon07

Em xem lại rồi, SPDIF trên Main của em nó không hoạt động vì Main của em là phiên bản "lite" nên bị cắt gọt mất tính năng này. Em định mua 1 em soundcard cắm vào nhưng không biết card nào có chân cắm SPDIF out trên card (không phải jack cắm SPDIF bên ngoài đâu nhá).

Cảm ơn các bác đã góp ý và tư vấn giúp em ạh.

toilatoi1504

Well-Known Member
Ðề: HDMI trên VGA Card có cho ra âm thanh không?

@traibayvo: đi tìm cọng SPDIF 2-pin về cắm từ mainboard ra VGA là bác tha hồ có tiếng trên LCD qua cổng HDMI (như mình đã nói từ ban đầu).
Cọng nó như thế này:

Chỗ cắm mainboard nó như thế này:

Chỗ cắm VGA nó như thế này:

Nếu không tìm ra cọng đó (như mình vẫn đang tìm) hoặc mainboard của bác không có cổng SPDIF thì bác làm cách thứ 2 (tốn hơi nhiều dây) là nối từ jack 3.5 ~> loa, đồng thời nối tiếp từ cổng jack bông sen TV-LCD ~> loa. Thường loa nó có 2 đến 3 đầu input cho tha hồ bác cắm. Nếu không có hoặc không thích phải chuyển đổi thì mua thêm cái 2 jack bông sen vào 1, thế là xong.
Như thế này:
100pcs-lot-rca-adaptor-splitter-1-male-to-2-female-audio-av-plug-wholesale-retail-236936.jpeg

Chỉ hết bài rồi đấy nhé. :D

@manuvn: Nếu bạn mua mới thì thế nào nó cũng cho bạn cái cọng cable như bác traibayvo tìm. Các dòng VGA đời mới mà có tích hợp sẵn cổng HDMI trên VGA thì đa phần là có tích hợp rồi.

Con 9500GT của mình cắm dây đúng như thế mà không có tiếng trên tivi. Thế là bị thiếu gì các bác nhẩy?

nokian9x

Well-Known Member
Ðề: HDMI trên VGA Card có cho ra âm thanh không?

Con 9500GT của mình cắm dây đúng như thế mà không có tiếng trên tivi. Thế là bị thiếu gì các bác nhẩy?

Không những kiểm tra đầu dây mà còn kiểm tra phần audio xem đã dùng bằng đường HDMI hay vẫn đường Audio trên mainboard.

3dong

Member

Cám ơn AE trên diễn đàn đã góp ý tư vấn.
Hôm qua mình ra chời Trời, mua chục mét cáp đồng trục loại tôt, 2 đầu cắm hoa sen và đã có một cáp coaxial như ý.

Kết quả: âm thanh nối trực tiếp từ PC->Coaxial->Âm ly nghe hay hơn hẳn khi nối từ PC->HDMI->TV->Optical->Âm ly. Cường độ tính hiệu cũng mạnh hơn đặc biệt là xuất hiện các chữ DTS, Dolby Digital trên màn hình hiển thị của Âm ly.

Có lẽ tín hiệu âm thanh đã qua TV xử lý nên giảm về chất lượng và cường độ (TV không passthrough tín hiệu âm thanh tới âm ly). Nguyên nhân này có đúng không các Bác?!

Chỉnh sửa lần cuối:

thaivf

Cũng đang thắc mắc chỗ màu đỏ, cái này không biết có phải tại cái sound không xuất được DTS hay là tại amply nữa ?, nhưng nếu không xuất được thì làm sao nghe được 5.1 và lại đang dùng cáp Optical ?.

Bác dùng âmly gì? Nếu là Yamaha665 thì chuyển sang chế độ straight, nếu audio input là 5.1 thì nó hiện ra đủ 5 cái loa trên amply, nếu input là stereo thì trên amply nó hiện ra có 2 loa à.
Còn vẫn chưa mò ra làm sao để nó hiện chữ DTS hay Dobly trên amply :d

tanminh6000

Của mình là cái Yokohama 5.1.:D, trong khi đó mình lại dùng cái Xfi Titanium nữa :(, có passthrough nó cũng không hiện DTS & DD chỉ có mỗi chữ Optical trên cái Receiver này.

silanh

Member

Thông báo cho bà con là cái main này không hỗ trợ xuất multi channel qua đường HDMI. Hic hic. Bọn MSI supporting nó trả lời tui nè.

Dear Sir/Madam,
Thank you for contacting MSI Technical Support.

Generally speaking, there haven't any setting for HDMI. Regarding your concern, it seems it just support 2 channel only.
Sorry for any inconvenience.

Best regards,
MSI Technical Support Team
Unquote

Nó chỉ support qua đường SPDIF. Tui đã config thành công. Mất công vãi. :d

Dear Sir/Madam,
Thank you for contacting MSI Technical Support.

Regarding your concern, SPDIF can support 5.1 channel.

Best regards,
MSI Technical Support Team

@bác Le_hung

Bác tư vấn quả này phát. Receiver Yamaha 665, khi để chế độ Straight, trên âm ly nó hiện đủ 5 loa, nhưng nó không hiện là DTS hay Dobly gì cả. Không hiểu đặt chế độ nào thì nó hiện ra nhỉ :d

Tks

hix mình cũng dùng main này, Nhưng kèm theo card HIS 5570. XUất tiếng qua cổng HDMI trên card. như vậy cũng ko ra được âm thanh DTS hay Dobly ah? vì mình đọc thấy trên mạng. đường SPDIF thường hay nối từ main lên card VGA mà. Card của mình cắm vào là có tiếng luôn. VỤ này phải hiểu sao đây? nhờ các bro giải đáp giùm. ÂM thanh qua cổng HDMI trên VGA có ra đc DTS hay DD ko?

junocao

Member
Ðề: Có Bro nào xài Sound card cretive "X-Fi Surround 5.1 USB" chưa?

xài rất Oke là khác,mình đang xài.lần đầu tiên nghe phê quá làm bể cái kính tủ nhà mình luôn,lúc coi "Inception" đó.

tanminh6000

Ðề: Có Bro nào xài Sound card cretive "X-Fi Surround 5.1 USB" chưa?

Có điều kiện thì nên xài đi bác à.:D

Bên trên