[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

Kazna

Member
Ðề: Xem HD Full screen không được

mình cũng biết là nó cùi, nhưng quan trọng là nó vẫn chạy HD trơn mượt... chỉ tiếc cái là full screen có vấn đề T_____T

neo8x

Well-Known Member

cài driver VGA khác đi bác, nếu vẫn bị thì remove k-lite cũ đi rùi cài k-lite mới lên

choga

Ðề: Xin tu vấn chọn card màn hình

hừm máy ăn em toàn gà chắc pác này là Trym trời.
Đây là diễn đàn HD nhé chứ không phải là cộng đồng games của VOZ; diễn đàn này k có Fan của ATI hay của Nvidia mà chỉ là thiết bị VGA nào hỗ trợ tốt cho lĩnh vực xem HD. Bay đi chỗ khác đi.

Bác này nóng quá, nếu xét về giá thành và hiệu năng mang lại thì lựa chọn ATI cũng không tồi đâu, giá của NVIDIA bao giờ cũng mắc hơn mà.

truongnhanpn

Ðề: Card màn hình rời

Máy bác là cạc rời rồi còn gì. Nhưng rất ít loại thay được bác ạ, còn cả vấn đề về tương thích nữa, không dễ dàng như thay ram hay card wifi. cái này bác phải hỏi bọn sửa chữa nào đấy chứ anh em ở đây chắc ít người giúp được

Hì, bác nhầm rồi. Cái máy ở trên là của bác chủ, kg phải của tôi. Tôi chỉ đi ngang thấy cái reply của bác gì đó nên tiện tay chen ngang góp ý chút thôi. :)

Xin lỗi, nhưng thật tình thì tôi không thích cách "giúp" của bác này lắm. Với lại, nói theo bạn nghĩa là tất cả các loại laptop đều không thể gắn card rời?

Hầu như tất cả các laptop khi đã xuất xưởng rồi ít khi có thê gắn thêm card rời, trừ phi nó là dòng đặc biệt hoặc nhà sản xuất cho phép gắn thêm vga. Bác nên nhớ bất kể gì vào laptop mình cũng phải lưu ý đến nhiệt độ khi hoạt động, VGA là 1 link kiện tỏa nhiệt khá lớn.....

dvthanhtam

Xin lỗi, nhưng thật tình thì tôi không thích cách "giúp" của bác này lắm. Với lại, nói theo bạn nghĩa là tất cả các loại laptop đều không thể gắn card rời?
Chỉ có 1 số có thể gắn thêm card rời ở ngoài bạn ạ .
Nhưng đó là loại đặc biệt .
Còn gắn ở trong máy thì khó có thể vì mỗi máy nhà sản xuất đều thay đổi kích thước của VGA kể cả ngang , dài , cao , nặng ... cho tới cả tản nhiệt hướng ra phía nào để tối ưu đuợc không gian cho em Lap nên khó lòng tìm đuợc 2 card rời thuộc loại mobility giống nhau :D .
// T5500 chạy FullHD OK mà bác , bác vui lòng config lại thử xem sao :)

truongnhanpn

Chỉ có 1 số có thể gắn thêm card rời ở ngoài bạn ạ .
Nhưng đó là loại đặc biệt .
Còn gắn ở trong máy thì khó có thể vì mỗi máy nhà sản xuất đều thay đổi kích thước của VGA kể cả ngang , dài , cao , nặng ... cho tới cả tản nhiệt hướng ra phía nào để tối ưu đuợc không gian cho em Lap nên khó lòng tìm đuợc 2 card rời thuộc loại mobility giống nhau :D .

Đành là vậy, nhưng như thế không có nghĩa là tất cả laptop đều không bao giờ có thể gắn được card rời để mà phán 1 câu xanh rờn "Laptop mà đòi". <- ý tôi là chỗ đó.

tanminh6000

Onboard 32MB AGP chạy 720p fullscreen chắc không chịu nỗi đâu bác à, chưa tính mấy cái cảnh giáp lá cà nữa.

Mình mở thử file MKV khác (bản 720x464) rồi file avi 640p thì vẫn bị đen thui khi full screen (ko full screen thì coi bình thường).

Còn cái này chắc bạn mới tập chơi HD à .

nonut

Sợ thật, mấy bác Yến Vi vào PR khiếp quá.

So hàng mới nhé:

1/ 1tr thì có ATI4650 DDR4 về mặt công nghệ, độ ăn điện và giá thành đảm bảo ăn đứt đống Yến Vi 8xxx (và 9xxx) ==> chẳng tội gì mua 8600GT

2/ 2tr thì có dòng ATI770 ăn đứt thằng 9800GT

3/ 2tr5 thì có ATI 4850 ăn đứt GT250

4/ 4tr thì có ATI 5770 ăn đứt GT260

5/ 5tr thì có ATI 5850 ăn luôn GT275

6/ .....

Càng kể ra thì càng thấy tại thời điểm Nov & Dec 2009, chẳng dại dột gì mà mua Nvidia (tương lai Nvidia có Fermi thì không biết thế nào)

Có thể các bác giàu, tiền điện chẳng đáng là gì, tiền mua PSU cũng chẳng quan trọng. Nhưng em nghèo, một đồng em chi ra cũng phải suy tính. Mua một cái Card công nghệ cũ rích, hiệu năng thì kém cỏi, ăn điện thì ác liệt, cổng HDMI thì không support sound (phải cắm qua cổng trên Main - main mà không support thì thành câm.

Ngoài ra, về chất lượng hình ảnh, ai từng dùng cả Yến Vi và ATI cũng không muốn quay lại với người vợ xấu xí Yến Vi nữa. Các bác nên cập nhật về các sản phẩm VGA mới chứ đừng có biết một chiều NVIDIA rồi ra bày đặt như đúng rồi ý.

Các bác bảo Nvidia có PureHD à? Thế các bác không biết ATI cũng có Avivo và Avivo HD à :D

Đừng biến điễn đàn HD này thành cái làng của riêng các bác. Người ta vào thấy chướng mắt mới nhận xét một câu để cho họ tự thấy sai mà sửa, vài bác ở đây không biết tự nhìn lại mình mà chưa gì đã hùa nhau ra mà mắng lại người ta.

P/s: ai muốn khai sáng thì sang bên Voz hay Amtech để hiểu rõ xem HD thì ATI hay NVIDIA tốt hơn nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

axioo

So hàng mới nhé:

1/ 1tr thì có ATI4650 DDR4 về mặt công nghệ, độ ăn điện và giá thành đảm bảo ăn đứt đống Yến Vi 8xxx (và 9xxx) ==> chẳng tội gì mua 8600GT

6/ .....

Càng kể ra thì càng thấy tại thời điểm Nov & Dec 2009, chẳng dại dột gì mà mua Nvidia (tương lai Nvidia có Fermi thì không biết thế nào)

Có thể các bác giàu, tiền điện chẳng đáng là gì, tiền mua PSU cũng chẳng quan trọng. Nhưng em nghèo, một đồng em chi ra cũng phải suy tính. Mua một cái Card công nghệ cũ rích, hiệu năng thì kém cỏi, ăn điện thì ác liệt, cổng HDMI thì không support sound (phải cắm qua cổng trên Main - main mà không support thì thành câm.

Ngoài ra, về chất lượng hình ảnh, ai từng dùng cả Yến Vi và ATI cũng không muốn quay lại với người vợ xấu xí Yến Vi nữa. Các bác nên cập nhật về các sản phẩm VGA mới chứ đừng có biết một chiều NVIDIA rồi ra bày đặt như đúng rồi ý.

Các bác bảo Nvidia có PureHD à? Thế các bác không biết ATI cũng có Avivo và Avivo HD à :D

Đừng biến điễn đàn HD này thành cái làng của riêng các bác. Người ta vào thấy chướng mắt mới nhận xét một câu để cho họ tự thấy sai mà sửa, vài bác ở đây không biết tự nhìn lại mình mà chưa gì đã hùa nhau ra mà mắng lại người ta.

P/s: ai muốn khai sáng thì sang bên Voz hay Amtech để hiểu rõ xem HD thì ATI hay NVIDIA tốt hơn nhé.

bác nói rất đúng đó

So hàng mới nhé:

6/ .....

2 cái đánh dấu sai hoàn toàn , HD4850 vẫn yếu hơn GTS250 đấy :))
4850 chỉ so với 9800GTX+ thôi , công nhận nếu giữa 2 con này 4850 hơn vì lợi thế công nghệ mới , mát hơn , ít tốn điện hơn :D Thích nVidia thì có thể quan tâm 9600GT hoặc GTS250
9800GT/GTX ở thời điểm này là không nên dùng tí nào
Còn xem HD thì nhếu ý kiến cho rằng màu đẹp hơn , em chưa dùng card nVidia bao giờ nên không có ý kiến so sánh

Bluebloa

Member

các bác nói thế nào chứ em đang dùng 2400XT chạy ngon 1080p đây này :)):)):)):))

jeambone

Active Member

Mấy bác này thiệt là ! Người ta cần tư vấn để biết đường mà lựa chọn, trái lại các bác lên đây chia bè phái mà hò nhau, thôi quay lại chủ đề chính đi !!!

So hàng mới nhé:

6/ .....

Ati cho hình ảnh đẹp hơn Nvidia , cái này thì hầu như bên VOZ ai cũng bít :D Nvidia vượt qua Ati nhờ khả năng game good vì driver ít bị bug hơn :D đơn giản là dzậy thoai, bác xoắn làm gì :D

Ko game thì onboard chiến ngon , ko cần nâng cấp !
Các bác cãi nhau làm j , a e với nhau cả !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Cái thời ATI cho hình ảnh đẹp hơn Nvidia nó qua lâu rồi, bây giờ mà còn tư tưởng đó e rằng hoài cổ và bảo thủ quá đáng.

Về game thì Nvidia cho hiệu năng tốt và ổn định nhờ hệ thống viết driver của nó làm việc rất hiểu quả và chuyên nghiệp, thằng ATI còn lâu mới bằng.

Về HD thì Nvidia tương thích cả DXVA và CUDA, trong khi ATI không chơi CUDA được, mà dân HD khi đã biết đến CUDA thì good bye DXVA củ chuối luôn.

Nói chung máy yếu như của bác chủ thớt thì lên Nvidia 8600GT là đẹp cả làng. Bác mà vác về con ATI để chơi theo kiểu DXVA thì chuẩn bị tinh thần chịu đựng sự hành hạ của DXVA đi là vừa.

Bên trên