[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

live_evil

Active Member
Ðề: Giúp tui giùm kết nối DVI của PC qua HDMI LCD !

Chuyện xuất ra 2 màn hình (1 LCD và 1 monitor) là hoàn toàn có thể
Chuyện này ko khó lắm, bác chịu khó tìm đọc mấy bài viết trong room này nhé
Kết nổi DVI từ PC ra LCD thì ko có âm thanh đâu
Chỉ có kết nổi HDMI từ PC ra HDMI của LCD mới có âm thanh
Nhưng theo mình bác nên kết nối DVI giữa PC và LCD để có hình ảnh đẹp và có dàn âm thanh riêng (dàn loa dân dụng hoặc loa vi tính) để thưởng thức HD trọn vẹn hơn
Thân :)

tanvinh

Active Member

Re: Dùng đầu chuyển DVI -> HDMI có còn xuất tín hiệu âm thanh được ko???
cổng dvi thông thường không dùng để xuất âm thanh
tuy nhiên trên một số dòng card vga dùng ati 4xxx trở lên của MSI có kèm thêm đầu chuyển dvi-hdmi do MSI thiết kế riêng nên có thể
xuất âm thanh luôn.
trong hộp của MSI 4670 đời đầu chỉ có apdapter dvi-vga. chỉ dòng cao cấp hơn như 48xx thì mới có cả hai loại adapter. Các dòng đời sau đã thiết kế luôn cổng hdmi trên card nên không cần adapter dvi-hdmi này nữa.
Tóm lại, adapter dvi-hdmi chỉ xuất được âm thanh nếu do chính hãng sx card video cung cấp và công bố là có hỗ trợ xuất âm thanh. Còn nếu dùng các adapter dvi-hdmi dạng thông thường trên thị trường thì chắc chắn là không có.

VGA của mình
http://www.gigabyte.vn/Products/VGA/Products_Overview.aspx?ProductID=3110
giờ có main có cái S/PDIF hỗ trợ thì mình xuất từ DVI sang HDMI có âm thanh được không nhỉ ?

tanvinh

Active Member

vậy cho hỏi VGA của tui http://www.gigabyte.vn/Products/VGA/...ProductID=3110 và main có S/PDIF thì có thể có xuất ra âm thanh vậy thì mua Dây chuyển từ DVI to HDMI hay mua 1 cái cổng chuyển đổi của VGA DVI sang HDMI rùi mua 1 dây HDMI to HDMI gắn vào LCD 42 inches có thể nghe tiếng và âm thanh luôn được ko nhỉ ?

tanvinh

Active Member

Sao ko ai chỉ gì hết vậy nè huhuhuhuhuhuhuhuhu

nghe&nhin

Member

trước mình có cái main có VGA on 8200 cắm cổng DVI từ main qua LCD (xài cable DVI-HDMI) có âm thanh ngon lành nhé
bác chủ kiếm cọng cable DVI-HDMI ngon chút thử coi (CH bác Chip có bán tầm 250k)

Have fun.

tanvinh

Active Member

cho hỏi máy tui có card VGA có 2 cổng DVI thì làm sao gắn 1 cổng vào LCD vi tính và 1 cái gắn vào ti vi LCD 42 inches vậy nhỉ ? Gắn vào nó tự ra 2 cổng luôn hay sao vậy nhỉ ? Có cần chỉnh gì thêm ko vậy ?

phidiepdan

cho hỏi máy tui có card VGA có 2 cổng DVI thì làm sao gắn 1 cổng vào LCD vi tính và 1 cái gắn vào ti vi LCD 42 inches vậy nhỉ ? Gắn vào nó tự ra 2 cổng luôn hay sao vậy nhỉ ? Có cần chỉnh gì thêm ko vậy ?

Của bác có dual dvi và win7 thì cắm vào tự nó nhận luôn!
tuy nhiên bác có thể nháy phải chuột trên desktop\screen resolution để chọn độ phân giải và chế độ hiển thị 2 màn hình giống nhau hoặc 2 màn hình riêng biệt (hoặc dùng phím tắt window + P)

các bác không nên ghe âm thanh trên tivi, kiếm con loa vi tính 2.1 nghe tạm cũng được rồi không thì chơi hẳn loa 5.1 giải mã DTS thì càng tốt.
nghe loa tivi đau tai ra! :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Có cao thủ nào ở Hà Nội giúp e đi lại dây cho cái HTPC với :D

Tình hình sau khi thay cái case mới thì dây rợ trong cái case HTPC của em nó loằng ngoằng có,có bác nào có kinh nghiệm đi lại dây giúp em được ko ạ,em xin mời 1 chầu bia :D Giao lưu học hỏi thêm ít kinh nghiệm của các bác.
case của em là cái nè

main msi X58,core I7 920,MSI 4890 với 2 cái ổ cứng thôi ạ.

HHN

Active Member
Ðề: Có cao thủ nào ở Hà Nội giúp e đi lại dây cho cái HTPC với :D

Tình hình sau khi thay cái case mới thì dây rợ trong cái case HTPC của em nó loằng ngoằng có,có bác nào có kinh nghiệm đi lại dây giúp em được ko ạ,em xin mời 1 chầu bia :D Giao lưu học hỏi thêm ít kinh nghiệm của các bác.
case của em là cái nè

main msi X58,core I7 920,MSI 4890 với 2 cái ổ cứng thôi ạ.

Pó tay với bác này mất thôi, tự làm lấy đi, cái này cũng đi nhờ @-) bác mau ít lạt nhựa loại nhỏ ấy (có nơi gọi là dây rút) về cứ gom từng cọng 1 bó/quán gọn vào rồi dùng lạt nhựa đó thít lại, dùng kìm bấm hoặc kéo cắt phần lạt thừa đi thế là OK, lạt đó rẻ mà, làm một lần chưa gọn thì lại cắt hết ra làm lại, cứ thế khi nào vừa ý thì thôi :D hy vọng bác cái "cây" của bạn gọn hơn :D

hehe đúng là người thật nhưng em thích kiểu đi dây dưới main hơn :D

HD Beginner

Đi dây dưới Main hả. Mình cũng đang đi dây dưới Main và dùng case HTPC SilverStone đây. Hi

1/Để đi dây dưới Main thì nên tìm con nguồn có dây đủ dài. Dây cấp nguồn dẹt để dễ đi

2/Case SilverStone bố trí 2 khoang hdd, mỗi khoang 3hdd. Do đó con nguồn phải có dây cấp một dây cấp được 3 đầu luôn cho hạn chế số dây

3/Nói chung tùy nên dùng nguồn Modun cho dễ đi dây. Dây nào thừa thì rút ra

Khuyến nghị: CM Silent Pro 500w

baolaa

Ðề: Hướng dẫn set full màn hình tivi LCD cho những ai xài VGA ati

Thanks ban . gio tui moi lam dc

TKV

Well-Known Member
Cấu hình PC xem HD có cần bổ sung card hình?

Mình mới tập tành xem phim HD nên ráp 1 PC như sau :
Main Giga G41 full onboard
CPU E8500
Ram 2G
HDD 80 boot + 500 HD
LCD hơi cũ Pana V15 (100Hz nhưng không full HD).
Với PC này xử lý các phim HD 1080p rất tốt nhưng hình ảnh xuất qua LCD không thật xuất sắc lắm.
Anh em góp ý cho mình : có cần dùng một card hình rời hoặc đổi LCD khác?

leepham

Well-Known Member
Ðề: Cấu hình PC xem HD có cần bổ sung card hình?

Chắc đổi con LCD khác đi bác mà ko biết con LCD bác bao nhiu inch nhĩ ?
Con E8500 chạy HD e nghĩ là ổn lắm rồi :D

Bác thử mang HTPC của bác cắm sang cái LCD đời mới ngon ngon xem hình ảnh có tốt hơn không đã, nếu hình ảnh đẹp bác sắm LCD, nếu vẫn xấu bác nâng cấp card rời :D

HD Beginner

1/Xem lại bạn đang giải mã bằng CPU hay VGA Intel HD DXVA? Nếu là Intel DXVA thì đổi lại giải mã CPU

2/Nếu chất lượng khi giải mã bằng CPU cũng tệ như thế thì kiểm tra cáp giữa PC và LCD.

Nếu dùng cáp HDMI thì thay HDMI loại tốt hơn nữa.

3/Nếu HDMI tốt hơn cũng ko ăn thua thì thử thay cáp VGA loại tốt (loại bán kèm LCD Monitor)

TKV

Well-Known Member

Thanks các bạn đã cho ý kiến, nhưng theo bạn HD beginner hỏi mình là giải mã bằng CPU hay VGA Intel, thật tình mình không hiểu về vấn đề này, vì mình ráp xong máy và cày Win XP chạy tốt rồi thì mình cài K lite for HD của các bạn chép đĩa cung cấp và mở phim HD ra xem thôi. Mình rất dốt Tin học, có thể nào các bạn giải thích thêm cho mình biết.
Còn mình muốn hỏi thêm là main của mình có cổng HDMI onboard vậy nếu mình mua sợi dây HDMI nối vào LCD có cần set up gì nữa không?
Nhân tiện, mình muốn mua case HDPC, đọc topic ở trên thấy mấy case đẹp quá mà cũng đắc tiền quá, mình muốn mua một case loại rẻ chút cho có gọi là HDPC không biết có loại nào như ý mình bán ở SG không? bạn nào biết xin chỉ dẫn cho hoặc bạn nào có case cũ không xài xin để lại cho mình.
Rất cảm ơn các bạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Beginner

Thanks các bạn đã cho ý kiến, nhưng theo bạn HD beginner hỏi mình là giải mã bằng CPU hay VGA Intel, thật tình mình không hiểu về vấn đề này, vì mình ráp xong máy và cày Win XP chạy tốt rồi thì mình cài K lite for HD của các bạn chép đĩa cung cấp và mở phim HD ra xem thôi. Mình rất dốt Tin học, có thể nào các bạn giải thích thêm cho mình biết.
Còn mình muốn hỏi thêm là main của mình có cổng HDMI onboard vậy nếu mình mua sợi dây HDMI nối vào LCD có cần set up gì nữa không?
Nhân tiện, mình muốn mua case HDPC, đọc topic ở trên thấy mấy case đẹp quá mà cũng đắc tiền quá, mình muốn mua một case loại rẻ chút cho có gọi là HDPC không biết có loại nào như ý mình bán ở SG không? bạn nào biết xin chỉ dẫn cho hoặc bạn nào có case cũ không xài xin để lại cho mình.
Rất cảm ơn các bạn.

1/Giải mã bằng CPU hay VGA Intel DXVA bạn có thể kiểm tra bằng cách chạy phim full HD độ phân giải 1080p rồi xem Task Manager xem CPU sử dụng cho phần mềm xem phim là bao nhiêu %

Nếu dưới 15% thì có thể bạn đang dùng VGA Intel DXVA để giải mã.

Nếu trên 15% thì có thể là CPU

2/Chơi HDMI bạn phải chọn cáp cho chuẩn ko thì màu sắc ra kém lắm. một số TV khá kén cáp HDMI đó

3/Case thích hợp thì còn tùy vào mục đích sử dụng của bạn mà lựa chọn loại nào cho phù hợp. 1 số case chỉ gọi là case nằm, chưa gọi là case HTPC được.

Bên trên