[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

cafeHD1080

Ðề: HDMI từ PC đến tivi LCD

Cứ tưởng nối dây cáp HDMI.. PC to LCD là Plug-and-Play , rối wá mò hoài đách được :D bác nào ở sg cho số DT lại nhà chỉnh dùm.. hậu tạ chầu nhậu ihihi

congminh173

Card gì ko quan trọng nhưng mỗi hãng lại có phần mềm đi kèm để config ấy mà !

anhtaitmh

Member

LCD thuong co cong DVI hoac VGA ma.ban dung cable VGA,DVI noi tu PC dua qua man hinh LCD cung duoc,chat luong cung ok ma!

xhitmenx

Active Member

Theo em biết thì lổi thường tại LCD thôi, chỉnh trên LCD í tùy loại mà trong menu chỉnh # nhau. VD cái SS của em cắm HDMI vào nó Auto phát ra full :D. Hôm nay em thấy nhiều bac hỏi về vụ HDMI từ PC, lap kết nối với LCD, plasma mà không nhận được full, cái này chắc phải có cao thủ hướng dẫn setting cho từng loại LCD, plasma luôn :))
P/s lehung nhớ cái plasma của thằng bạn mình không? phải chỉnh chọc mò mẫm 1h mới ra full, còn tưởng sợi HDMI của bác nó bị hư =))

cafeHD1080

Mình amater tin học, cài win 7 ko có âm thanh mic và phone cổng trước mò mải mới ra hehe . Bây giờ tới cáp HDMI . Tình hình là nối cáp HDMI từ PC tới tivi samsung ( chỉnh độ phân giải 1024 768 , cài driver đầy đủ) thì mouse & màn hình bên Pc tê liệt, mouse bên tivi được, lên hình đẹp nhưng tivi ko có âm thanh >> Bạn nào biết chỉnh main H55M-USB3 xài 2 màn hình và âm thanh giúp dùm .mình lười đem thùng máy lên chổ bán , muốn voọc cho vui ấy mà .thanks

Mình amater tin học, cài win 7 ko có âm thanh mic và phone cổng trước mò mải mới ra hehe . Bây giờ tới cáp HDMI . Tình hình là nối cáp HDMI từ PC tới tivi samsung ( chỉnh độ phân giải 1024 768 , cài driver đầy đủ) thì mouse & màn hình bên Pc tê liệt, mouse bên tivi được, lên hình đẹp nhưng tivi ko có âm thanh >> Bạn nào biết chỉnh main H55M-USB3 xài 2 màn hình và âm thanh giúp dùm .mình lười đem thùng máy lên chổ bán , muốn voọc cho vui ấy mà .thanks

Bạn đưa đĩa driver của máy vô set lại đi, theo mình thấy có thể bạn không set main và vga mà để tự nhận theo bản win 7.

TR0JAN

Ðề: Hướng dẫn set full màn hình tivi LCD cho những ai xài VGA ati

Bài của bác thật quýbáu với em. bác chỉ em cái nút thanks ởđâu đẻ em kiu bác cái.
Chúc bác sức khỏe

vankietlh

Member

Đang đau đầu vì cái này thanks bác nhiều, để em làm thử card 4350!

tuninh

Cái này do lỗi của ATI Catalyst nhé:
Hiện tượng của nó thường xảy ra như sau:
1. kết nối bằng HDMI đến TV LCD hoặc Plasma đều bị co 4 cạnh màn hình ( không full màn hình)
2. Sau khi chỉnh overscan trong ATI catalyst như nhiều người đã làm chỉ giải quyết được vấn đề màn hình chính, sau khi chạy MCE thì lại bị quay lại trạng thái cũ.
3. Sau khi chỉnh Overscan trogn ATI catalys để cho full màn hình chính, nếu muốn chạy MCE full màn hình thì phải chỉnh sửa 1 chút trong regiedit nhé:
Vào :HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Media Center\Settings\DisplayService
sửa giá trị "RefreshRate" = "tần số màn hình đã đặt trogn ATI Catalys"

Sau khi sửa xong lúc đó chạy MCE mới có thể full được màn hình.
Nhưng vấn đề vì ATI catalys bản cũ bị lỗi nên chi chạy được 1 chút MCE sẽ tự động quay về độ phân giải VGA (800x600) cái này rất bực mình.

4. Để khắc phục lỗi này bạn phải download : https://a248.e.akamai.net/f/674/203..._8.773rc1/catalyst_10.9_hotfix_win7_vista.exe

Day là bản catalyst hotfix 10.9a mới nhất có thể khắc phục được lỗi trên ( mặc dù đây chưa phải là bản chính thức ) nhưng nó đã khắc phục được lỗi củ chuối này.

Luu ý : Hiện tượng mình mô tả là gặp trên windows 7 nhé, ở các bản khác thì không rõ.

TR0JAN

Đang đau hết cả răng, may quá lại gặp thớt này.
Em đang dùng HDPC VGA EN9500GT kết nối với LCD Samsung qua cổng HDMI. Xem lần đàu tiên rất OK, nhưng khi em restart máy lại thì trên Desktop chỉ còn cái Wallpaper, còn LCD thì tối om, không có tí gì sự sống cả. Các Bác giúp em với, mua VGA về 3 tuần nay rồi mà chưa xem được phim nào cả

Em nghi bác xài cáp đểu nó thế đấy. bác thay cái sợi Hdmi khác xem thế nào.

girllacotes

Ðề: So sánh màn hình LCD của máy tính và tivi LCD

em dùng con màn E2220 ////21 inch , xem phim nét thì nét thật đấy, nhưng mỏi mắt vl cùng , lại còn phải ngồi đúng hướng chỉ mắt vào nó mới xem dõ, nằm xuống coi là nó bị tối màn hình , xem 1 phim tầm 1h30 mắt mỏi kinh khủng . Chả bù cho cái tivi CRT xem hoài mà ko nhức mắt HE HE

cannabis9x

Ðề: So sánh màn hình LCD của máy tính và tivi LCD

Màu sắc của Monitor chuẩn hơn LCD

Bác nghiên cứu em này xem sao,hôm rồi đi xem mấy em TV LED của SS 22" và 26" cũng chỉ là HD Redy chưa Full
Ở VN ko thấy có con SS P2370HD này nhỉ,nó vừa là Monitor vừa là TV, nó là P2370HD còn ở VN chỉ thấy P2370 cả 2 đều Full HD

cổng kết nối

Còn con P2370 mình đang dùng chỉ có cổng DVI,HDMI

Mấy cái cổng trên của em nào dậy bác ! Giá Cả sao lun !

tla

Member

Đánh dấu topic này, mai in ra rồi làm theo. Thanks bác chủ topic.

keunhuvac

Active Member
HTPC xuất video qua HDMI on board

Hi các bác! Em ngâm cứu được 1 bộ HTPC như sau (mới là ngâm cứu thôi nha!):
Chip core i3 530 ~ 2,381,000
Main GIGABYTE GA-H55M-UD2H ~ 2,458,000
Case Huntkey H921 (Slim) ~ 941,000
hoặc Huntkey H920 (Slim) ~ 700,000
Ram KingMax 1GB - DDR3 - Bus 1333MHz x2 ~ 1,036,000
nguồn Acbel Power Supply E2 PC7004-Y (G)/CM elite 400~ 799,000
hoặc Cooler Master elite 400 ~ 700,000
Ổ cứng HDD 1T ~ 1,600,000
DVD 450,000
Key board+ mouse wireless ~ 900,000
Day HDMI ~ 200,000
Tổng chi phí ~ 10,765,000
Với bộ trên có thể tận dụng port HDMI của board + chip đồ họa của con i3 xuất ra màn LCD, xuất audio 5.1 dạng analog cho con microlab 5.1 có sẵn (port SPID để dự phòng khi nâng cấp loa hay receiver).
Chỉ băn khoăn 1 khoản là cái case có lắp được 1 trong 2 bộ nguồn ở trên không?
Các bác cho ý kiến xem có thể tinh chỉnh được gì không?

Với lại so với con Dune Base 3.0 thì thế nào nhỉ? Em chỉ sợ Dune không xuất đc audio 5.1 analog thôi (mặc dù quảng cáo là có, nhưng các bác nhà mình toàn chơi cáp đồng trục +cáp quang ra receiver nên chưa thấy confirm món này).
Cảm ơn các bác.

phidiepdan

Ðề: HTPC xuất video qua HDMI on board

em không biết tư vấn gì cho bác, chỉ có mỗi câu hàng khủng quá!

minhdangkt

Well-Known Member

Thêm tiền làm cái case ngon ngon cho giống HTPC pro đi bác

keunhuvac

Active Member

Hai cái case này cũng đẹp mà!
Có con hàng hiệu elite 360, nhưng trông xấu hơn!

red_sakura

Em đang dùng Core i3-530 2.93GHz với GA H55M-USB3, cấu hình tương đương của bác. Xem HD ngon lành. Có điều không chơi được blu-ray nguyên gốc với TMT3 kiểu open folder. Nó báo lỗi "failed to utilize video overlay in the graphics card ...". Em thích mở kiểu này vì nó ra cả cái menu giống như xem từ đĩa Blu-ray xịn vậy. Nếu bác quan tâm cái này thì nghiên cứu trước khi đầu tư.

keunhuvac

Active Member

Em đang dùng Core i3-530 2.93GHz với GA H55M-USB3, cấu hình tương đương của bác. Xem HD ngon lành. Có điều không chơi được blu-ray nguyên gốc với TMT3 kiểu open folder. Nó báo lỗi "failed to utilize video overlay in the graphics card ...". Em thích mở kiểu này vì nó ra cả cái menu giống như xem từ đĩa Blu-ray xịn vậy. Nếu bác quan tâm cái này thì nghiên cứu trước khi đầu tư.

Cái này thì em biết, nhưng không vấn đề gì.

Bên trên