[Tư vấn] [Hướng dẫn] Mọi vấn đề về hình ảnh: Chọn VGA, xuất hình ra LCD/Plasma, cáp HDMI, VGA, DVI

kemcoi

Banned
Ðề: Laptop ASUS + Cable HDMI + TV Panasonic bị lệnh hình?

Em mới mua cái Cable HDMI ở chổ HDcaphe.com, giá 150.000, về cắm vào thì
1 - Nó hiển thị là 1280x720 chứ không phải là 1366x768? >> tại sao phải là 1366 x 768 nếu không lầm LCD của bạn HD ready, vậy nó ra chuẩn 1280x720 là quá chuẩn rùi, ??? đòi hỏi gì nữa
2 - khi hiển thị ở 1366x768 thì màn hình nhỏ còn nữa màn hình
3 - khi chọn 1280x720 thì 1 4 góc của màn hình trên TV điều bị mất khoảng 10cm nghĩa là bị lấp ấy ạ. ( thường là vậy mà, nếu bạn đang xài card chip Nivida thì vào setting chỉnh lại phần này, chắc chắn sẽ có )

Các bác nào có bị chuyện này không thì help em với? em phải làm như thế nào ạ?

Cấu hình laptop như sau:

CPU: Intel Core i5-520M(2.4G/4Mb Cache L3)
RAM: 2GB DDR3 1066 Mhz
HDD: 320GB SATA 5400rpm
ODD: DVD SuperMulti
Graphics: NVIDIA® GeForce® GTX 310M with 1GB DDR3 VRAM
Display: 14.0" HD (1366x768) LED backlight (Gương siêu sáng) Splendid
Wireless 802.11a/g/n

TV Panasonic: 37LX800

Mong các bác tư vấn giúp em.[/QUOTE

Vậy nhé ! have fun
Dung là HD ready.
Nhưng còn phần bị lấp thì sao các Anh?
mong sự giúp đỡ .....

9mom

Bạn dùng phím tắt FN+Laptop/monitor (có cái hình laptop / monitor trên dãy phím chức năng F1-F12) để chuyển màn hình qua tivi thì không bị mất hình đâu. Mình đang dùng ASUS A42J i3 phím Fn+F8.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungoc

Member

card nvidia cho ra 1280x720 là đúng rồi,720p đấy bạn ạ.còn tràn màn hình bạn vào nvidia control panel-adjust desktop size and position chỉnh là ok.

nemesistan

Active Member

Cũng bị hiện tượng như này nhưng là với cái eMachines EL1600, chip Atom 330 VGA 950PMA, chạy 1080 vẫn bình thường nhưng khi ra ngoài màn hình thì thấy bị hụt mất cái phím "start"

gapro11

Vấn đề khi kết nối qua cab HDMI - HDMI

Em cần dùng con tivi 32inch để xem super sunday trong khi em gái vẫn lướt web thế là em vác về con VGA ndivia 8400 (không có tiền nhiều nên chỉ mua được có thế). Em dùng cab HDMI - HDMI kết nối ra tivi thì hình ảnh bình thường nhưng không có âm thanh. Em cũng lên mạng tìm đọc nhiều bài nhưng không đúng như trường hợp của em. Em cắm thêm cái dây gì đó đi cùng với VGA thì cháy mất rồi. Dùng 2 dây bt để nối thì không được. Em mua dây về dùng jack 3.5 để nối thẳng từ card sound ra ti vi cũng chẳng thấy lên tiếng tưởng hỏng dây em nối thử VGA - VGA thì vẫn có tiếng. Bác nào tư vẫn cho em phải dùng cách nào với. Cấu hình PC như sau:
Main Asus
VGA ndivia
sound on
thiết bị có là cab HDMI - HDMI
jack 3.5 ly
Rất mong được trợ giúp

nemesistan

Active Member

Đã khắc phục được cái bệnh này, do TV chứ không do máy tính. Bro vào phần cài đặt màn hình của TV (ko biết Panasonic có khác nhiều ko, TV mình đang dùng là LG LH20R, vào phần Screen chọn là 1380 (1280) x 768, LG cho 3 chọn lựa là 1024 x 768, 1280 x 768, 1380 x 768) Cái đó nó chỉ hiện ra khi kết nối với màn hình thông qua công RGB (VGA). Còn với HDMI, thiết lập thẳng trực tiếp trên Laptop.

Ðề: Vấn đề khi kết nối qua cab HDMI - HDMI

Khi dùng HDMI, thì tiếng theo cáp HDMI ra thẳng Tivi luôn, vây nên khi kết nối HDMI với tivi mà có hình thì chắc chắn phải có tiếng, nhưng nhớ vào Control Panel/hardware and sound / sound / playback. Chuột phải vào loa của Tivi, chọn SET AS DEFAULT DEVICE, Hy vọng tôi đúng.

buiduchung88

Ðề: Cho em hỏi về vấn đề hiển thị hình ảnh PC->LCD

Vấn đề sẽ đc giải quyết khi thay cáp VGD bằng cáp HDMI-DVI hoặc HDMI-HDMI

Ý của bác là mua cổng chuyển đổi từ VGA -> HDMI rồi gắn vào LCD ah?
Tại vì laptop của mình ko có cổng HDMI. Nếu được vậy thì tốt quá, em khỏi phải ráp thêm 1 HTPC nữa.<:p

Ðề: Cho em hỏi về vấn đề hiển thị hình ảnh PC->LCD

Dạ co theo chiều rộng. Nhưng mà dù bật phim HD tỉ lệ 16:9 thì cũng bị co, vì mặc định nó co vậy rồi hay sao ấy bác ah. Có lẽ từ cổng VGA ra thì tỉ lệ nó vậy. Giờ đành chấp nhận vậy.
Nhưng mà để thõa mãn niềm đam mê em vẫn muốn hiện hết màn hình để xem fim cho đã, nên định ráp 1 HTPC có mainboard xuất ra Tivi bằng cổng HDMI, nhưng ko biết có hiện đúng tỉ lệ và toàn màn hình được không?! Giờ làm liều mà không như ý thì tốn tiền vô ích thôi...hix hix... Mong bác nào đã từng có kinh nghiệm góp ý kiến cho em với. Em định dùng main GIGABYTES EG41MFT-US2H.
Cám ơn nhìu nhìu lắm.

main EG41MFT-US2H xuất tốt ra LCD dưới 42" quá tốt,chắc chắn xuất được toàn màn hình bác ạ, em thấy chẳng khác mấy so với dùng VGA on đâu, hiện em đang dùng main và em thấy cũng nhiều bác trên đây cũng dùng nó, bác lưu ý là chỉ xem phim và chơi game nhẹ thì ok chứ game nặng là phải lắp VGA rời đó, cái on board main này ko phải là mạnh đâu ạ

gadavang

Member

Nếu mình nhớ không lầm thì chỉ có VGA của ATI mới xuất tiếng qua HDMI còn của NVIDIA thì chưa có.

m2ts

Member

Để xuất được tiếng qua HDMI thì khi cài driver cho card VGA bạn phải cài tiếp phần HD audio (vào Device manage | Sound, video and.... có thấy NVIDIA High Definition Audio không?) Sau đó vào Sounds and Audio devices phần Playback sẽ thấy nó trong đó và chọn nó. Tiếp đến chỉnh trong Media Player (MPC; KMP;....) phần Output | Direct Sound cũng chọn nó là được.

gapro11

Để xuất được tiếng qua HDMI thì khi cài driver cho card VGA bạn phải cài tiếp phần HD audio (vào Device manage | Sound, video and.... có thấy NVIDIA High Definition Audio không?) Sau đó vào Sounds and Audio devices phần Playback sẽ thấy nó trong đó và chọn nó. Tiếp đến chỉnh trong Media Player (MPC; KMP;....) phần Output | Direct Sound cũng chọn nó là được.

EM không thấy cái NVIDIA của audio không biết là thế nào. cài driver VGA xong có cái thư mục audio trong bộ cài nhưng cài trực tiếp không được và update cũng không được

ngdhieu

Well-Known Member

EM không thấy cái NVIDIA của audio không biết là thế nào. cài driver VGA xong có cái thư mục audio trong bộ cài nhưng cài trực tiếp không được và update cũng không được

Vậy có nghĩa là bạn phải kiếm driver để cài lại rồi. Google NVIDIA HDMI audio driver coi sao. Xài ATI cũng phải tự download và cài driver HDMI audio riêng bạn ạ.

luboski

Member
pc không kết nối được với lcd sau khi cài win 7

hồi trước em xài win xp,kết nối pc với lcd panasonic wa cổng hdmi trên card màn hình,khi đó em sử dụng được cả 2màn hình,sau khi em cài win7 64bit vào,thì chỉ ử dụng được một màn hình mà thôi,con màn hình kia thì trống trơn,em tinh chỉnh hoài mà không được,em dùng card giga nvidia,em xin những cao thủ về vấn đề này giúp em với ạh.

goku88

Ðề: pc không kết nối được với lcd sau khi cài win 7

nghe bảo chi ATI mới share được 2 màn hình. mình dùng Ati HD 4550 làm được

dungoc

Member

hồi trước em xài win xp,kết nối pc với lcd panasonic wa cổng hdmi trên card màn hình,khi đó em sử dụng được cả 2màn hình,sau khi em cài win7 64bit vào,thì chỉ ử dụng được một màn hình mà thôi,con màn hình kia thì trống trơn,em tinh chỉnh hoài mà không được,em dùng card giga nvidia,em xin những cao thủ về vấn đề này giúp em với ạh.
bạn down driver bản mới 64bit về cài lại.mình cũng dùng card giga nvidia chạy 2 màn hình ngon lành.

luboski

Member

dow driver ở đâu vậy,cho mình link được ko.thanks

dungoc

Member

bạn cứ vào trang của nvidia mà down.

Bên trên