[Tư vấn] Lắp đặt hệ thống NAS tại gia.

Akhademik

Member
Trước khi lập topic này mình cũng đã có tìm hiểu nhiều về hệ thống NAS tuy nhiên thực tế chưa từng xài bao giờ, chưa từng đụng bao giờ thậm chí cũng chưa từng được xem qua cho nên muốn lập topic này trước là để hỏi xin ý kiến những người đi trước, sau là cũng muốn nhận được các góp ý và sự giúp đỡ của các tiền bối.

Hiện giờ nhà đang dùng PC bình thường với 6HDD nhưng mà lượng còn dư thì ko còn nhiều nên chắc chắn phải lắp thêm. Trước thì ko quan tâm đến NAS lắm nhưng càng dấn thân vào HD thì thấy càng cần phải có 1 hệ thống ổn định; hơn nữa thời gian bỏ ra để sưu tầm những thứ đang có cũng kỳ công vì vậy cần dùng 1 hệ thống an toàn hơn cho dữ liệu. Qua tìm hiểu thì dự tính là sẽ build 1 hệ thống NAS như này; có gì các bác cứ góp ý thẳng.
Main: sẽ dùng main loại nhỏ gọi là Mini-itx nhỉ?
CPU: do chỉ làm data server là chính nên con nào ít tiền và ít tốn điện và bền nhất thì dùng
RAM: Do FreeNas + ZFS nên hơi tốn, sẽ dùng main support càng nhiều ram càng tốt ít nhất phải 16gb
HDD: Dự tính sẽ là 10 x 2TB Hdd nhưng main giờ chỉ có nhiều lắm là 6 slot cho nên sẽ dùng theme card.
**Có cơi sơ qua thấy có nhiều bác mua cái card gì gọi là SAS to SATA để ra được them 8HDD nữa; không biết cái đó là gì mà sao mắc thế?? SAS mà cắm vào main thì nó cắm vào cái slot nào? PCI express ạ?? Main có cần phải support gì để có thể gắm cái card đó không hay là cứ cắm là dùng được? Đọc thấy có nhiều bác bảo Main support RAID mà theo mình hiểu thì ZFS là software RAID cho nên main cũng ko cần phải support RAID đâu phải không??
PSU: Chưa biết bao nhiêu là đủ, và không biế tnên dùng loại nào cho ổn định nhất, loại dởm sợ làm tèo hdd
Case: Chắc là ko có case nào như ý đâu thôi thì tự mua nhựa cứng vè khoan làm quá.

Do mình ko ở các thành phố lớn (HCM và HN) nên không đi khảo giá được. Các bác cứ cho em cái cấu hình như như cầu của e ở trên và giá tham khảo, mà các bác tư vấn cho các loại nào mà dễ mua ở HCM ấy nhé. Để có gì e vào đấy mua 1 lần luôn chứ ko tốn thời gian tốn công lắm ạ. Có gì góp ý them hay hệ thống của e thiếu gì thì các bác cứ đưa ý kiến ạ. Cám ơn rất nhiều

vietan

Ðề: [Tư vấn] Lắp đặt hệ thống NAS tại gia.

nếu quan tâm đến vấn đề công suất CPU thì chọn 1 bộ main chip atom, nhưng mà nó quá ít khả năng mở rộng
nếu không thì :
CPU - main bạn đừng nghĩ rằng mua đồ ít tiền thì sẽ tốn ít tiền, máy hoạt động cả ngày nên cần chọn bọn nào có khả năng quản lí điện năng tốt chứ không phải bọn nào giá thấp hơn.
main thì khó chọn vì không phải ở đâu cũng bán loại mình cần, 1 board phổ thông cũng không tốn điện hơn con miniITX là bao nhiêu trong khi nó có thêm nhiều kết nối mở rộng đặc biệt là PCI nếu bạn muốn nhiều HDD or RAID

RAM 16G có thừa thãi quá không bạn.
PSU : PSU 1000W cũng không gọi là thừa (chỉ lo đắt quá thôi). tính dư cũng không sao cứ nện CPU max 65W + main 20W + (n x HDDx20)W + ...
RAID mình không hiểu lắm nhưng mà mình thấy không cần thiết do đây là ổ cứng mạng sẽ dùng với nhiều loại thiết bị khác nhau nên khi bạn chép dữ liệu thì tốc độ nó còn phụ thuộc vào đường truyền và khả năng ghi đọc của thiết bị khác, còn xem trực tiếp phim thì không cần phải quá nhanh.

Nếu bạn lo lắng ổ cứng ngỏm giữa chừng và mất dữ liệu thì mình khuyên bạn hãy đặt niềm tin vào nhà sản xuất HDD hơn là bỏ ra gấp đôi or có thể gấp 4 lần số tiền để có được Dung lượng lưu trữ mình cần. với 14 cái HDD của bạn mà chạy RAID thì tối đa cũng chỉ có dung lượng lưu trữ = 7 chiếc (éc số lẻ có RAID được không nhỉ). như vậy ít nhất bạn lãng phí mất 1 nửa số tiền.
Với số tiền đó mình có thể đầu tư 1 chiếc UPS, MÌnh đặt niềm tin vô UPS hơn là RAID, Mất điện thì RAID trời cũng đứt.
à quên để chạy RAID điều đầu tiên là cần hỗ trợ từ phần cứng, còn phần mềm thì cài thêm trình quản lí

CASE thoáng mát, càng to càng tốt. Vứt nó ở 1 xó nhà chứ có show cho ai xem đâu mà cần đẹp

Akhademik

Member

- Main Mini-ITX bởi vì nó nhỏ gọn thôi chứ tiền bạc cũng ko phải là vấn đề chính vì hiện giờ coi sơ sơ thì thấy MiniITX toàn mắc hơn main thường ko.
- CPU thì nên dùng loại nào tiêu thụ ít điện năng nhất có thể. Vì xác định là chỉ để làm home server cho nên trên máy này ko dùng cái gì khác, và do cài FreeNAS cho nên nó cũng là headless server luôn mà; đầu tư mạnh đâu để làm gì.
- Qua tìm hiểu thì chỉ cần main hổ trợ PCI-Express sau đó mua thêm cái card SAS to SATA là có thể vô tư cắm maximum tới 32 hdds rồi nên ko lo.
- RAM 16gb là vừa bởi vì dùng FreeNAS thì 1GB ram ~ 1TB dữ liệu ấy.
- Việc dùng ổ cứng mạng cũng ko sao vì từ bên ngoài truy xuất vào dữ liệu thì cũng như là vào 1 trang FTP để download thôi à nên lưu kiểu nào cũng được, miễn là OS đó nó hổ trợ cho các loại OS khác là được (Cái này FreeNAS có nên ok)
- Vì để bảo toàn dữ liệu nên việc sử dụng RAID là cần thiết bởi vì thứ nhất tốc độ tốt, thứ 2 ổn định hơn loại thường, thứ 3 lỡ có 1 hdd tèo thì tự máy nó sẽ khôi phục phần hư vào 1 hdd mới mà mình bỏ vào. Chừ còn lưu riêng lẻ, dù hdd có hư chưa chắc mình nhớ trong hdd đó có những gì ....
- Bữa có đọc ở đâu đó bài dùng UPS tốt hay xấu, thì đại khái là dùng UPS dễ bị trường hợp đột ngột tăng cường độ dòng điện gì gì đó nen ecunxg không có tốt.
- RAID mình nói là RAID mềm (software RAID) cho nên ko cần phần cứng mắc tiền mà chỉ cần cài phần mềm rồi tự nó làm thôi à nên ko sợ chi phí quá tốn kém.

vietan

ai nói UPS gì đó dột ngột tăng dòng thì mình không có biết, Nhưng con UPS mình dùng nó gần như biến cái PC thành Laptop, giống hệt như cục pin của Laptop vậy chỉ có điều giờ nó chỉ duy trì được 15' thôi (vẫn đủ để máy tắt). Nguồn --> UPS -->PC thì tăng kiểu gì nhỉ, trừ khi bạn dùng UPS đểu
MÌnh gặp rất nhiều người chơi RAID sock chết cùng lúc 4 HDD thì vừa mất tiền vừa mất data.

NAS mình có 8 HDD thôi, nếu chạy RAID mà để bảo đảm data thì cần 32 cái HDD như vậy (Ực, tiền ở đâu. 32x 20W = 640W). 8 Cái HDD chạy 3 năm rồi chưa chết cái nào cả, hôm nào có xiền thì thay cả 8 cái rồi cho 8 cái kia thành BackUP Data là ổn hơn cả RAID rồi. Cá nhân mình thấy RAID chỉ phù hợp cho nhà giàu, or làm việc trực tiếp trên dữ liệu thì cần nhanh thôi. Ví dụ như máy bàn của mình chạy RAID để tăng tốc độ làm việc. còn thao tác dữ liệu trên NAS thì mình toàn rút ổ cứng ra cắm vô PC nếu phải copy nhiều.

CPU cho PC phổ thông giờ cái nào chả 35W với 65W, cái nào đa nhân, công nghệ cao thì tốn ít điện khi sử dụng thôi. Chơi i7 có khi tiết kiệm điẹn hơn E cũng nên

Akhademik

Member

Vấn đề nó nằm ở chổ là máy hiện tại đã hết khe cắm ổ cứng, có mở rộng thêm thì case cũng ko có chổ mà nhét. Chưa kể cắm vào như thế thì lúc nào ổ cứng cũng truy xuất nhỉ? Vậy giảm tuổi thọ và tăng tiền điện rồi??
Nếu chọn lựa làm 1 cái nas như mình nói ở trên, và 1 cái data center đơn thuần như trong sticky topic có anh gì mà độ case rồi gắn 12hdd dùng trực tiếp ấy thì cái nào sẽ lợi hơn nếu nhu cầu của mình chỉ là lưu trữ dữ liệu??

bakhoai

Member

Tôi đang dùng main mini chip atom ram 1gb 2 khe cắm sata, 2 Khe cắm ata, chứa được 02 ổ 500gb và 1 ổ 80 lưu dữ liệu tạm và ổ 40gb cài OS. Các dịch vụ và ứng dụng chạy ổn.
Bạn nên cài NAS4free hay hơn là freeNAS vì nó nhận mount được định dạng NTFS (ổ mình cỏ thể nhổ ra cắm vào thiết bị khác đc), chứ freenas toàn bắt định dạng UFS.

tinhdhmo

Active Member

Sao bác không sùng NAS Buffalo TS-5800 , con này chạy windows server storage 2008. Cắm được 8 ổ cứng. Chạy êm mà lại tiết kiệm điện. Bác có thể xem thêm tại đây :

Buffalo - Products - Performance Matters

RAM bác dùng 8GB là đủ rồi, không cần đến 16GB đâu
PSU thì tùy số ổ cứng bác định lắp, cứ 15W/ổ cứng, trung bình với 10 HDD thì bác dùng PSU 500W
Bác nên chạy RAID ít nhất là RAID 5( cho phép hư 1 HDD), lý tưởng nhất là RAID 6 ( cho phép hư 2 HDD)
CPU bác kiếm con mạnh tí, không sau này hối hận không kịp, bác kiếm mấy con Sandy Bridge ấy, ví dụ G2030
Main bác lấy ATX kiếm con nào hỗ trợ 2 PCI Ex càng tốt

rukawa90

Cho bác 2 cấu hình của 2 em chip intel hoặc amd để tham khảo.

PC xài chip AMD ( cá nhân em kết dàn này hơn vì con main hỗ trợ 6 cổng sata3 )

PC xài chip intel ( em main này thì chỉ có 2 cổng sata3 thôi)

Nếu bác muốn up thêm cổng sata thì có thể cắm thêm card PCI to SATA. Tham khảo con card PCI to 4 SATA3 + 2 eSATA + 2 SATA Express PCI E to 4 Port SATA3 0 Card 2ESATA 2SATA Cable | eBay

2 dàn em build ở trên đều tối ưu để sử dụng cổng usb 3.0 và SATA3

Nguồn và vỏ case bác có thể thay cái khác, ram thì em nghĩ 4GB là đủ, thoải mái thì 8GB.

Về HĐH thì vì dốt linux + ngại vọc nên em chọn win7 pro, vẫn đảm bảo share tốt + remote desktop :D

Em đang tính sang tháng sẽ build 1 em để làm NAS :">

Bạn chủ đi đúng hướng khi dùng FreeNas + ZFS cho NAS lưu trữ nếu như rành về Linux. Tuy nhiên nếu máy có trục trặc gì thì phải cần có một hệ thống tương tự mới móc dữ liệu sang qua lại được. Tôi cũng rất mê Linux dùng cho lưu trữ. Khi làm việc với các công ty lớn tôi để ý thấy khi lưu tữ dữ liệu đồ sộ họ không bao giờ chạy trên nền Windows đâu. Tuy nhiên nếu dùng gia đình thì tôi nghiêng về chạy trên Windows hơn vì tính tiện dụng của nó. Khi hữu sự móc cái ổ ra cắm vào bất cứ máy nào cũng được. Vậy bạn nên suy nghĩ lại nghen.
Vâng nếu bạn chủ đi theo FreeNAS và biết chắc sẽ dùng 10 ổ hdd trở lên thì ram cũng phải là 16GB thì mới thấy an tâm thoải mái vì thằng FreeNAS nổi tiếng ăn RAM dữ lắm.
Ở đây bạn chủ có cái mâu thuẫn. Thường mobo mini ITX là nhỏ dùng cho case nhỏ (dưới 6 hdd) trong khi lại muốn lắp khoảng 10 HDD. Đồng ý cũng phải dùng card sata thôi, nhưng nếu có thể được thì bạn nên dùng main mATX là thích hợp. Từ đây đến cuối năm tôi cũng đang dự định build một cái NAS dưới 4 hdd chạy 24/7 bên cạnh cái home server 40 hdd, nên mình cũng đang quan tâm cái topic của bạn để tìm hiểu thêm.

Akhademik

Member

@ rukawa90: Cám ơn thông tin chi tiết của bạn. Không biết là các linh kiện bạn liệt kê là tính tới thời điểm hiện tại hay là sao? Nếu mua như setup đó thì có dễ kiếm đồ như bạn đưa hay không? Riêng về 1 cái khúc mắc nữa là không biết cái card SAS to SATA và PCI to Sata cái nào tốt hơn? Bạn hay là ai rành 2 cái này thì có thể so sánh đơn thuần những cái khác cơ bản nhất của 2 cái này cho mình được không?

Akhademik

Member

Bạn chủ đi đúng hướng khi dùng FreeNas + ZFS cho NAS lưu trữ nếu như rành về Linux. Tuy nhiên nếu máy có trục trặc gì thì phải cần có một hệ thống tương tự mới móc dữ liệu sang qua lại được. Tôi cũng rất mê Linux dùng cho lưu trữ. Khi làm việc với các công ty lớn tôi để ý thấy khi lưu tữ dữ liệu đồ sộ họ không bao giờ chạy trên nền Windows đâu. Tuy nhiên nếu dùng gia đình thì tôi nghiêng về chạy trên Windows hơn vì tính tiện dụng của nó. Khi hữu sự móc cái ổ ra cắm vào bất cứ máy nào cũng được. Vậy bạn nên suy nghĩ lại nghen.
Vâng nếu bạn chủ đi theo FreeNAS và biết chắc sẽ dùng 10 ổ hdd trở lên thì ram cũng phải là 16GB thì mới thấy an tâm thoải mái vì thằng FreeNAS nổi tiếng ăn RAM dữ lắm.
Ở đây bạn chủ có cái mâu thuẫn. Thường mobo mini ITX là nhỏ dùng cho case nhỏ (dưới 6 hdd) trong khi lại muốn lắp khoảng 10 HDD. Đồng ý cũng phải dùng card sata thôi, nhưng nếu có thể được thì bạn nên dùng main mATX là thích hợp. Từ đây đến cuối năm tôi cũng đang dự định build một cái NAS dưới 4 hdd chạy 24/7 bên cạnh cái home server 40 hdd, nên mình cũng đang quan tâm cái topic của bạn để tìm hiểu thêm.

1.Thú thực là trước tới giờ chưa đụng tới Linux bao giờ cả. Câu lệnh đơn giản cũng ko biết luôn :D Nhưng mà lên mạng tìm hiểu sơ qua rồi thì thấy cần thâm nhập sâu lắm mới biết code còn không thì cũng tương đối trực quan với cái webgui của nó nên không tới nỗi nào. 2.Còn về mặt nhữ may máy có trục trặc thì vấn đề đó cũng ko lo bởi FreeNAS nó nhỏ lắm, 1 usb 2gb là đã đủ xài. Lỡ may nó chết; đơn giản cứ cắm cái USB 2G khác vào cài FreeNAS thì đâu lại vào đấy thôi bạn à.
3.MiniITX ko hề mâu thuẩn vì đã là NAS phải chạy thường xuyên rồi cho nên tinh giảm được cái nào thì tốt cái đó cho nó đỡ tốn điện vì cái ATX xài cũng đâu có hết chức năng gì đâu? Còn mở rộng thì dễ thôi mà; mua 2 cái card SAS to sata là được 16hdd rồi, thêm 3 cái sata trên main nữa là được 19 cái nhiu đó là thấy ê hề rồi.

P.S: Cho hỏi thăm tí về cái home server 40hdds với. Cái đó cấu hình như nào thế?

saibon

Active Member

1.Thú thực là trước tới giờ chưa đụng tới Linux bao giờ cả. Câu lệnh đơn giản cũng ko biết luôn :D Nhưng mà lên mạng tìm hiểu sơ qua rồi thì thấy cần thâm nhập sâu lắm mới biết code còn không thì cũng tương đối trực quan với cái webgui của nó nên không tới nỗi nào. 2.Còn về mặt nhữ may máy có trục trặc thì vấn đề đó cũng ko lo bởi FreeNAS nó nhỏ lắm, 1 usb 2gb là đã đủ xài. Lỡ may nó chết; đơn giản cứ cắm cái USB 2G khác vào cài FreeNAS thì đâu lại vào đấy thôi bạn à.
3.MiniITX ko hề mâu thuẩn vì đã là NAS phải chạy thường xuyên rồi cho nên tinh giảm được cái nào thì tốt cái đó cho nó đỡ tốn điện vì cái ATX xài cũng đâu có hết chức năng gì đâu? Còn mở rộng thì dễ thôi mà; mua 2 cái card SAS to sata là được 16hdd rồi, thêm 3 cái sata trên main nữa là được 19 cái nhiu đó là thấy ê hề rồi.

P.S: Cho hỏi thăm tí về cái home server 40hdds với. Cái đó cấu hình như nào thế?

Bác chủ muốn cắm 2 cái card SAS to sata thì không chơi main mATX được rồi, vì mATX thường chỉ có 1 khe PCI E.
Thằng FreeNAS thì em ngâm cứu cũng lâu rồi, nhưng vẫn thấy bất tiện một số cái ...
Nếu có ý định dùng NAS tự build, thì em nghĩ anh tham khảo thêm thằng NAS4Free, hoặc cài CentOS 6 rồi kiếm mấy bài hướng dẫn cấu hình các dịch vụ chia sẽ file ...

Akhademik

Member

@saibon: Nói là nói thế thôi chứ 8SAS - Sata và 3sata trên main là 11hdd, xài ná thở rồi. Còn mà nó vẫn cứ phình ra nữa thì lúc đó thay cái main khác cũng chưa sao. Chí ít chắc cũng phải 5,6 năm mới đổi thế là được rồi. Do chưa xài Linux bao giờ mà trên mạng thấy đầy rẫy người nói dùng FreeNAS và cũng có nhiều bài hướng dẫn về nó nên mới tìm hiểu xem sao. Nhưng trên này a cũng chê nó, nên có thể nghiên cứu các đề xuất của các bạn trên này xem thử cái nào khả dụng hơn. Cám ơn bạn.

rukawa90

@ rukawa90: Cám ơn thông tin chi tiết của bạn. Không biết là các linh kiện bạn liệt kê là tính tới thời điểm hiện tại hay là sao? Nếu mua như setup đó thì có dễ kiếm đồ như bạn đưa hay không? Riêng về 1 cái khúc mắc nữa là không biết cái card SAS to SATA và PCI to Sata cái nào tốt hơn? Bạn hay là ai rành 2 cái này thì có thể so sánh đơn thuần những cái khác cơ bản nhất của 2 cái này cho mình được không?
Báo giá mình mới build cách đây khoảng gần 1 tháng ở Công ty TNHH Máy tính Hà nội: Hanoi Computer
Đồ này mình nghĩ là dễ kiếm thôi, vì đồ mới và thông dụng :D
Em thấy xài PCI to SATA hợp lý hơn, bác lắp vào cổng PCI E x1 hoặc x16 đều được ( 2 cái main mình đưa ở trên đều có cổng PCI E x1 và hỗ trợ raid)
Và nếu xác định lắp nhiều HDD thì cứ mATX mà xúc, thằng mITX nhìn nó tủn mủn lắm, chênh nhau mấy điện đâu 1 khi đã xác định 24/7 ;))

rukawa90

Báo giá mình mới build cách đây khoảng gần 1 tháng ở Công ty TNHH Máy tính Hà nội: Hanoi Computer
Đồ này mình nghĩ là dễ kiếm thôi, vì đồ mới và thông dụng :D
Em thấy xài PCI to SATA hợp lý hơn, bác lắp vào cổng PCI E x1 hoặc x16 đều được ( 2 cái main mình đưa ở trên đều có cổng PCI E x1 và hỗ trợ raid)
Và nếu xác định lắp nhiều HDD thì cứ mATX mà xúc, thằng mITX nhìn nó tủn mủn lắm, chênh nhau mấy điện đâu 1 khi đã xác định 24/7 ;))

Chỉnh sửa lần cuối:

....Còn về mặt nhữ may máy có trục trặc thì vấn đề đó cũng ko lo bởi FreeNAS nó nhỏ lắm, 1 usb 2gb là đã đủ xài. Lỡ may nó chết; đơn giản cứ cắm cái USB 2G khác vào cài FreeNAS thì đâu lại vào đấy thôi bạn à.
...
@saibon: Nói là nói thế thôi chứ 8SAS - Sata và 3sata trên main là 11hdd, xài ná thở rồi. Còn mà nó vẫn cứ phình ra nữa thì lúc đó thay cái main khác cũng chưa sao. Chí ít chắc cũng phải 5,6 năm mới đổi thế là được rồi...
Ngại bạn quá, kiến thức bạn cứng như vậy còn muốn lên diễn đàn này hỏi với ý kiến gì nữa?

Bên trên