[Tư vấn] Lắp đặt hệ thống NAS tại gia.

Akhademik

Member
Ðề: [Tư vấn] Lắp đặt hệ thống NAS tại gia.

Ngại bạn quá, kiến thức bạn cứng như vậy còn muốn lên diễn đàn này hỏi với ý kiến gì nữa?

Toàn là kiến thức về phần mềm, và nói chung là trên lý thuyết. Lên đầy là hỏi về cái build phần cứng, cái nào thì chạy hợp với cái nào, cái nào ít hao điện, cái nào ổn định; vì những thứ đó thông tin nó đưa không có xác thực lắm với số liệu thực tế. Như bạn ở trên đưa thông tin 2 cái build ở trên là tuyệt vời đấy. Chưa kể biết gì thì biết chứ cũng đâu thể lường hết trước các vấn đề được; cho nên lên đây hỏi nếu ai từng có ý định giống mình mà đã thực hiện rồi thì chia sẽ các vướng mắc đã gặp phải để rút kinh nghiệm chứ sao.

anbinhdo

Well-Known Member

Chà toàn các chuyên gia rất ham hiểu về chuyên môn, mỗi Người một ý tưởng thế nào cũng có sản phẩm ưng ý!
Chúc các Bác hoàn thành kế hoạch.

Akhademik

Member

Mình đã ráp dàn này rồi, đang dùng FreeNAS cảm thấy rất hài lòng hơi loằng ngoằng một tí nhưng mà tuyệt với. bác nào đã xài hay có ý định xài thì giao lưu chia sẽ giúp đỡ vượt khó nào :D

bakhoai

Member

Mình đã ráp dàn này rồi, đang dùng FreeNAS cảm thấy rất hài lòng hơi loằng ngoằng một tí nhưng mà tuyệt với. bác nào đã xài hay có ý định xài thì giao lưu chia sẽ giúp đỡ vượt khó nào :D
Chúc mừng bác đã thành công! Em cũng khai thác các chức năng tối thiểu của cái NAS4free (Nhân FreeBSD) e chẳng hiểu gì về lệnh của UNIX. Bác nghiên cứu cái này xem sao nhé: http://www.hdvietnam.com/diendan/80-truyen-hinh-hdtv/447849-giai-phap-xem-mytv-digitv-truc.html

Akhademik

Member

Mới làm cái plugin này nè. Hơi bị đã luôn. Làm xong các máy khác trong nhà cứ vào địa chỉ ip là nó ra 1 trang chiếu film chuyên nghiệp, có thông tin film và coi online trực tuyến luôn chả cần phải cài thêm cái gì. Coi như kiểu dùng embeded player của youtube ấy. Nhưng mà chưa có test thử nếu có phụ đề thì nó có lên hay không

FreeNAS 9.1.1: Plex Media Server Plugin - YouTube

Quá ngon :D

thanhnn

Active Member

Mới làm cái plugin này nè. Hơi bị đã luôn. Làm xong các máy khác trong nhà cứ vào địa chỉ ip là nó ra 1 trang chiếu film chuyên nghiệp, có thông tin film và coi online trực tuyến luôn chả cần phải cài thêm cái gì. Coi như kiểu dùng embeded player của youtube ấy. Nhưng mà chưa có test thử nếu có phụ đề thì nó có lên hay không

FreeNAS 9.1.1: Plex Media Server Plugin - YouTube

Quá ngon :D

Mình đang dự định build một cái NAS tại nhà, search thì ra topic này, ý định của mình cũng giống như những câu hỏi của bác. Mong bác chia sẻ cấu hình thiết bị, cách thức build và kinh nghiệm nữa - rất cám ơn sự chi sẻ của bác,
cho mình xin thông tin nhé,

cám ơn bác !

Akhademik

Member

Mình đang dự định build một cái NAS tại nhà, search thì ra topic này, ý định của mình cũng giống như những câu hỏi của bác. Mong bác chia sẻ cấu hình thiết bị, cách thức build và kinh nghiệm nữa - rất cám ơn sự chi sẻ của bác,
cho mình xin thông tin nhé,

cám ơn bác !

Có gì thắc mắc cứ hỏi ở đây, biết gì mình trả lời cho. Mình chả có tí kinh nghiệm gì về Linux hết cả nên cũng lên forum của nó hỏi mà thôi. Cài chạy thử vài bữa thì đúng là nó hơi lằng nhằng thật nhưng mà đã làm cho nó chạy rồi thì tuyệt vời. Nhẹ, êm, tốc độ max đường truyền (cáp 100mb thì tốc độ truyền file được khoảng 10MB/s còn cáp gigabit thì tầm 100MB/s).Đang tìm con UPS nữa vì Freenas nó có hổ trợ UPS chức năng là mỗi khi server chạy UPS là nó tự shutdown tránh trường hợp nhà bị mất điện đột ngột shock cái HDD

thanhnn

Active Member

mình list ra các bước (nếu sai bác chỉnh sửa giúp nhé).
1. lắp ráp 1 PC (cấu hình như bác đề nghị chẳng hạn), với ít nhất 3 HDD - 1 HDD dùng cài software, 2 HDD dùng cho Raid 5.
2. cài Win 7
3. cài FreeNAS (từ file "FreeNAS-9.1.1-RELEASE-x64" - ISO file - burn ra USB 2GB)
4. vào cấu hình FreeNAS (như hướng dẫn FreeNAS 9.1.1: Plex Media Server Plugin - YouTube)
5. kết nối mạng LAN, setup IP tĩnh ....

mới tưởng tượng ra tới này, bác bổ sung giúp nhé.

Akhademik

Member

1. Ráp cái PC
- tùy yêu cầu thôi cái nào cũng chạy tốt cả tuy nhiên nên ưu tiên cho phần mở rộng về sau vì một mainboard tối đa cũng chỉ có được 6 cổng sata là hết đát vậy nên cần phải có card mở rộng vì vậy nên mua main nào cso ít nhất 1 cổng pci express có được 2 cổng càng tốt. Sau này mua cái card Raid controller thì 1 cái pci express đó ra được thêm 8hdds nữa 2 cái express thì được 16hddd mua đồ xịn thì được tới tổng cộng là 32 hdds đó :D
- tiếp đến là Ram, tuy cái server này ko dùng gì chỉ để lưu trữ nhưng để hoán chuyển file và lưu chuyển cho nhanh cần lượng ram tương đối lớn. nếu để server này chia sẽ cho khoảng 2 máy 1 lúc thì 8GB là vừa đủ còn muốn nahnh hơn thì tốt nhất nên là 16gb ram nhé.
- Cái nguồn phải cho tốt ko thì nó sụp cả hệ thống nên lụm cái cái nguồn ngon ngon như là Seasonic hay là cooler master cũng được tầm 500W trở lên thì ngon lành
- Nên làm thêm cái UPS có trong danh sách hổ trợ bởi FreeNAS vì có thể cài đặt cúp điện thì 5p shutdown máy có lợi và an toàn hơn cho các HDD

2. cài Win 7
- Cái này hơi bị không hiểu? Đã dùng FreeNAS cài win7 để làm gì nữa??

3. cài FreeNAS
- Nó có 1 file cài sẵn, chỉ cần dùng WinIMG gì đó là extract ra usb, sau đó chọn boot bằng usb là vô dùng thôi chả có cài đặt gì hết cả.

4. vào cấu hình FreeNAS
- Cái trang cấu hình chính của freenas nó khác nha bạn, cái PLEX mình đưa ở trên là 1 phần màu mè cài thêm cho cái FreeNas này thôi à

Đây mới là giao diện chính nè

5. kết nối mạng LAN, setup IP tĩnh ....
Vào NAS rồi tạo user rồi chia quyền ra rồi dùng các máy khác truy cập vào thôi

p.S:
với ít nhất 3 HDD - 1 HDD dùng cài software, 2 HDD dùng cho Raid 5.
Bạn có lẽ chưa nắm rõ lắm về cái Raid:
Raid 5 (Raiz1 trong freenas) : Nó có dạng 2n+1 => Nghĩa là luôn có số lẽ và được quyền hư 1, như là 3 đĩa được quyền hư 1 đĩa, 5 đĩa được hư 1, 7 hư 1 ...
Raid 6 (Raiz2 trong freenas) : Nó có dạng 2n+2 => Nghĩa là luôn là số chẵn và được quyền hư 2, 4 hư 2, 6 hư 2, 8 hư 2 ....

Bây giờ thì để an toàn dữ liệu người ta toàn dùng raid 6 tuy nhiên mình sẽ mất đi 1 lượng ổ cứng tương đối lớn, nếu bạn quan tâm tới dữ liệu thì dùng cái này an toàn còn ko thì raid5 cũng được nhwung mà lỡ lượng dữ liệu bị hư lớn hơn cái ổ cứng thì coi như bạn mất hết tất cả.

Dùng freenas bạn chả phải cài software gì hết cả chri có plugin thôi và plugin nó nằm trong các ổ cứng bạn gán trong máy rồi. Nên nếu dùng Freenas bạn chỉ cần 1 usb 2GB cho hệ điều hành và các ổ cứng để dùng chứa dữ liệu của bạn thôi

thanhnn

Active Member

rất cám ơn Akhademik,
mình sẽ thực hiện theo hướng dẫn,

ps: do mình không hiếu FreeNAS là hệ điều hành độc lập, (tương đương DOS - tiền bối của win), nên mới nghĩ là phải cài win7, bây giờ đã rõ rồi.

Akhademik

Member

Toàn tiếng em với lại ko được chi tiết lắm :D Nhưng mà nói chung nó cũng từa tựa như thế đấy. Có cái case như trên thì ngon nhìn nó cũng pro hơn. Ko biết ở đây có nhiều người dùng freenas không nhỉ? có nhìu thứ chưa hiểu lắm muốn tìm người thỉnh giáo thêm

dungsin_lqd

Well-Known Member

--vài bữa bác sẽ bỏ freenas mà cài win7 làm nas server....em tin chắc điều này...win làm được tất tần tật công việc còn freenas lằng nhằng khó chịu phát sinh lỗi không biết fix....chán...........

Akhademik

Member

--vài bữa bác sẽ bỏ freenas mà cài win7 làm nas server....em tin chắc điều này...win làm được tất tần tật công việc còn freenas lằng nhằng khó chịu phát sinh lỗi không biết fix....chán...........

Đúng là nó hơi lằng nhằng nhưng mà có những thứ nó làm được mà win không có làm được.

1.Ít hao tài nguyên hơn
2.Ít hao điện hơn
3.Hổ trợ soft raid nên an toàn cho dữ liệu
4.Hổ trợ down torrent từ xa và nhanh gọn lẹ
5.Hổ trợ dùng UPS để tự động tắt máy khi nhà mất điện

bakhoai

Member

Trước tôi dùng cái freeNAS như này cũng hay nhưng mà thi thoảng muốn cắm thêm ổ đang có dữ liệu vào thì nó bắt phải format, rất bực mình. Khi tìm được cái NAS4Free khắc phục được điều này và các plugin (services) có sẵn luôn chỉ việc enable lên thôi, không phải jail cái chi hết!

pi0trek

Active Member

Đúng là nó hơi lằng nhằng nhưng mà có những thứ nó làm được mà win không có làm được.

1.Ít hao tài nguyên hơn
2.Ít hao điện hơn

1. Đúng
2. Đúng
3. K đúng, win hỗ trợ tốt raid
4. Torrent bắt đầu từ win, điều khiển từ xa cũng vậy
5. Win cũng hỗ trợ điều này, hơn thế nữa trong BIOS có option tự động bật máy lên khi nhà có điện lại, đã tự bật đc máy lên rồi thì torrent chèn sẵn ở startup sẽ tiếp tục làm việc. Chả cần bất cứ sự can thiệp nào của user khi k có nhà.

Còn về ưu điểm của win thì e xin k nêu ra vì chắc mọi người đã quá rõ

1.Ít hao tài nguyên hơn
2.Ít hao điện hơn

Bạn ơi, nếu bạn thích freenas thì bạn cứ việc đó là quyền tự do của bạn. Tôi phải tế nhị xin lỗi trước vì làm hỏng bữa tiệc của bạn. Cả năm điểm bạn nêu tôi thú thật chả thấy cái nào thuyết phục và đúng cả. Ví dụ bạn nói ko tốn tài nguyên vậy cần gì phải mua 16GB ram? Freenas ko tốnd9ie65n hả, nhầm đó bạn ơi. Dừng nói là 1 hdd bạn có 100 hdd thì tụi nó quay lien tục. Phim bạn 5' nó quay 5', phim bạn 2h cả trăm ổ đó nó quay 2h. Và còn nhiều cái tệ nữa. Cứ pm cho tôi nếu bạn còn thắc mắc. Chúc vui.

saimon

Member

Thui đừng cãi nhau nữa.
Mỗi cái nó có cái hay riêng. Tùy theo nhu cầu và khả năng của người dùng mà quyết định chọn cái nào phù hợp.
Mình thấy tụi nc ngoài nó dùng FreeNas hình như vì cái ZFS format. Build raid nhanh hơn thì phải.

Bên trên