TV 4K: câu chuyện thơm tho, sự thật trần trụi

kook123

Ðề: TV 4K: câu chuyện thơm tho, sự thật trần trụi

Mình ko có ý châm chọc bác, nhưng cách bác xài từ ko chính xác nên các bác trên ném gạch cũng đúng, Full HD là Full HD chứ thực sự với ko thực sự gì ở đây, người ta chỉ đề cập Full HD (1080p/i), HD, mHD....thôi.

Bác nói nguồn Full HD ít là rất quan liêu, DD mình đầy cả ra, quan trọng là bác có đủ HDD để down hay ko? Bác down riêng bộ Documentary của bác TrungNT cũng ngốn 5TB rồi đó.

Nguồn Full HD thực sự ít hay nhiều theo quan điểm của bác ko liên quan gì đến cách người ta down dạng nào về để thưởng thức cả. Cái này nói thẳng ra tùy thuộc vào cấu hình dàn HT, HDD của bác. Dàn mạnh, HDD nhiều thì cứ Bluray nguyên gốc ko phải nghĩ ngợi. Bác muốn cái "Full HD thực sự" thì vào Box Bluray nguyên gốc mà táng, chuẩn bị thêm 10 em WD 2TB nữa:)

Góp ý thêm cho bác biết : Rạp chiếu film (Megastar) người ta chiếu theo ở độ phân giải 5K Digital đó, tin hay ko thì tùy:D

Ý mình là Full HD rip ( dưới 20 GB ) và Full HD thực sự ( khoảng 40 GB ), quan trọng anh em hiểu ý nhau là được, còn thiểu số thích bắt bẻ thì đành chịu :D

Bác lên các diễn đàn phim ảnh như hdvnbit, viettorrent hay ngay như hdvietnam, bác sẽ thấy nguồn phim Full HD thực sự ( tầm 40 GB/1 phim ) chiếm đa số, hay nguồn phim Full HD rip ( dưới 20 GB /1 phim ) chiếm đa số. Vậy cho nó đơn giản :D

Còn đĩa Bluray gốc thì ít người mua.

Mình nói là nói theo thực tế đang diễn ra, theo đa số mọi người. Dĩ nhiên là vẫn có những người như bác thích phim Full thực sự nên sở hữu 1 lượng lớn HDD chứa toàn phim Full HD với dung lượng tầm 40 GB, nhưng đó là thiểu số mà thôi. Đó là chưa tính các chương trình tivi chưa được Full HD thực sự ===> vậy thì cần tivi 4K làm gì :D

Mình lên website Megastar chỉ thấy nó quảng cáo là 2D Digital, 3D Digital gì đó. Ko thấy nói đến 5K Digital gì cả ( cứ tưởng 4K mới ra đây là đỉnh nhất rồi chứ ). Bác đọc thông tin đó ở đâu thì share cho mọi người biết với nhé :D. Nhưng mấy rạp chiếu phim khác, đặc biệt là máy chiếu với kích cỡ 100", thì vẫn Full HD bình thường chứ có 4K gì đâu, thế mà vẫn sắc nét đó. 100" mà vẫn Full HD ngon lành cành đào thì 65-70" lấy cửa gì mà phàn nàn Full HD chất lượng kém phải 4K mới được , hehe

Chỉnh sửa lần cuối:

tuyen2068

Active Member

Các bác lại cãi nhau ngoài vấn đề của chủ thớt rồi.

Tiêu đề và nội dung của thread là 2 mặt tương phản nhau của 4K, bề ngoài và mục đích thì thơm tho, tốt đẹp (Câu chuyện thơm tho: TV 4K sẽ thay đổi hoàn toàn trải nghiệm của người dùng?), nhưng 4K cũng đang phơi bày ra những điểm yếu, mà cái yếu nhất là sự vô nghĩa, sự không cần thiết :
"- Sự thật trần trụi thứ nhất: TV 4K hiện nay là vô nghĩa (chính điều này đã phủ định ý đồ cải thiện chất lượng của 4K)
- Sự thật trần trụi thứ hai: TV 4K chỉ là chiêu tiếp thị và cải thiện lợi nhuận
- Khi nào thì 4K sẽ phổ biến
- Bóng ma"

Các bác không tranh cãi xem chủ thớt có ý định gì khi viết bài này, các v/đ nêu ra có điểm nào phải bàn thảo thêm, lại lôi những v/đ ít liên quan hay soi mói những sơ hở của nhau và tô đậm nó lên.
Vừa buồn vừa buồn cười.

Di Oi Gi

source 4K đang phát triển, đây là giai đoạn nảy mầm.... trước đây kéo 1 DVD 5G mà nín thở, giờ thì kéo toàn ISO > 20G... vô tư

4K là đỉnh cao mới của nghệ thuật giống như lương thợ hồ vậy : năm sau cao hơn năm trước.... dù bất động sản xuống đáy, dù giá vàng hạ 1/4 ... nhưng nhu cầu nhậu ngày càng tăng : năm 2013 1 ngày 3 chai bia, sang 2014 phải lên 4 chai bia => tiền công 2014 cao hơn 2013

tốc độ internet ngày càng cao, 1 phim 4K khoảng 160GB <=> 160k vnđ = 5 tô phở bình dân cũng đáng lắm

TimeScapes: Timelapse Movie & Time-Lapse Forum đã ra mắt bộ phim 4K đầu tiên => source có rồi đó

kook123

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: TV 4K: câu chuyện thơm tho, sự thật trần trụi

Đúng là rạp chiếu phim, màn hình vài trăm inch là chuyện bình thường. Mà phim rạp có 4K đâu ? Mua vé sớm kiếm chỗ ngồi ở khoảng giữa rạp là lý tưởng. Kỵ nhất là vào trễ, phải ngồi ở mấy hàng ghế đầu. Lúc này rạp có chiếu 8K đi nữa em cũng xin kiếu !

Sẵn đây em gửi cái link :
4K TV Deals May Be Awesome, But You'd Be Stupid to Buy One
4K TV Deals May Be Awesome, But You'd Be Stupid to Buy One

hoặc :
Why Ultra HD 4K TVs are still stupid | TV and Home Theater - CNET Reviews
Why Ultra HD 4K TVs are still stupid
The flood of TVs with higher resolution than 1080p is inevitable, but at typical TV sizes, quadruple the pixels makes no difference in picture quality and are not worth the extra price.

Bác nói chuẩn. Khi nào mọi người toàn xem Full HD thực sự ( kích cỡ tầm 40 GB ) thì sau đó hãy nghĩ đến chuyện mua tivi 4K với nguồn phát 4K ( trên 100GB/ 1 phim )

P/S: sao mấy link nước ngoài như CNET toàn nói mua tivi 4K là "stupid" vậy nè. Ai nghe lời khuyên tivi 65-70" trở lên thì phải mua tivi 4K coi như là bán lúa giống rồi :D

source 4K đang phát triển, đây là giai đoạn nảy mầm.... trước đây kéo 1 DVD 5G mà nín thở, giờ thì kéo toàn ISO > 20G... vô tư

4K là đỉnh cao mới của nghệ thuật giống như lương thợ hồ vậy : năm sau cao hơn năm trước.... dù bất động sản xuống đáy, dù giá vàng hạ 1/4 ... nhưng nhu cầu nhậu ngày càng tăng : năm 2013 1 ngày 3 chai bia, sang 2014 phải lên 4 chai bia => tiền công 2014 cao hơn 2013

tốc độ internet ngày càng cao, 1 phim 4K khoảng 160GB <=> 160k vnđ = 5 tô phở bình dân cũng đáng lắm

TimeScapes: Timelapse Movie & Time-Lapse Forum đã ra mắt bộ phim 4K đầu tiên => source có rồi đó

Mình thấy Full HD thực sự phát triển cả mấy năm nay nhưng ở Việt Nam anh em vẫn coi Full HD rip là chủ yếu. Nguyên do là vấn đề kinh tế ( ko đủ tiền mua HDD hay đĩa Bluray gốc ), tốc độ đường truyền internet ( tốc độ chậm down 40 GB chừng nào xong ), chương trình tivi ( ko đạt chuẩn Full HD thực sự ) ... Nên nếu sau này có nhiều nguồn phát 4K nhưng kinh tế, đường truyền internet, chương trình tivi ko theo kịp thì cũng bó tay mà thôi

Cho nên bác chủ nói 4K là "sự thật trần trụi" là chính xác, nhất là đối với người tiêu dùng Việt Nam

P/S: nhưng mình nghĩ khả năng upscale ( nâng độ phân giải hình ảnh ) của tivi 4K thì mạnh hơn tivi Full HD, do đó khi coi Full HD rip thì tivi 4K đẹp hơn tivi Full HD :D

Di Oi Gi

không nên nói vậy bác ơi, mỗi người có 1 lập luận riêng... từ đó mới có forum chứ
từ quá khứ đến hiện tại đã trãi qua nhiều biến đổi công nghệ => 4K là tất yếu , 8K đang chuẩn bị

pkliem888

Cứ đợi xem thế nào, ngày xưa xem phim SD quen rồi, cứ nghĩ k cần xem HD làm gì, đến khi xem HD rồi thì mới thấy xem SD k thể chịu đc

nvcu55

Member

Cứ đợi xem thế nào, ngày xưa xem phim SD quen rồi, cứ nghĩ k cần xem HD làm gì, đến khi xem HD rồi thì mới thấy xem SD k thể chịu đc
Bởi thế mới có câu:
" Chưa xem chưa biết HD.
Xem rồi mới thấy nó phê quá trời
Giờ làm sao bỏ người ơi!..."

Huong Huy

Em mới mua nhà, đang định sắm tivi nghe các bác nói vậy nản quá. Em đã định rước em tivi samsung 55f9000 rồi nhưng khi khi xem ở Pico, toàn là trình chiếu demo, không xem được vtv. Mà ngay cả demo của nó cũng giả giả thế nào ấy.

Em đang cân nhắc giữa 2 con samsung 55f9000 và LG 55la9650, em lính mới, mù công nghệ, nhờ các lão đại ca tư vấn với. Em tìm hiểu qua thì nghiêng về em LG hơn vì, tần số quét màn hình LG 55la9650 là 240hz, trong khi samsung 55f9000 là 120hz. Công nghệ 3d của LG là thụ động còn samsung là bị động. Vậy cái nào hơn hả các bác? Em nên mua tivi 4k mới toe về công nghệ hay tivi led cao cấp? Thank các bác

do_long_khach

Well-Known Member

Định mua 4k thì bác nên tìm loại to hơn để 4k nó thể hiện sự khác biệt rõ nét.

Di Oi Gi

tụi Tàu có tivi 4K 39inch.... phân biệt được mới pro

paracels

Well-Known Member

Em mới mua nhà, đang định sắm tivi nghe các bác nói vậy nản quá. Em đã định rước em tivi samsung 55f9000 rồi nhưng khi khi xem ở Pico, toàn là trình chiếu demo, không xem được vtv. Mà ngay cả demo của nó cũng giả giả thế nào ấy.

Em đang cân nhắc giữa 2 con samsung 55f9000 và LG 55la9650, em lính mới, mù công nghệ, nhờ các lão đại ca tư vấn với. Em tìm hiểu qua thì nghiêng về em LG hơn vì, tần số quét màn hình LG 55la9650 là 240hz, trong khi samsung 55f9000 là 120hz. Công nghệ 3d của LG là thụ động còn samsung là bị động. Vậy cái nào hơn hả các bác? Em nên mua tivi 4k mới toe về công nghệ hay tivi led cao cấp? Thank các bác

Thì nè bác: Mr Đàm sắm TV trăm triệu cho con trai - Ngôi sao

Hy vọng bác là người thứ 2 .... được lên báo.

vật chất quyết định ý thức, ý thức không quyết định vật chất, thích thì thích đấy nhưng không có tiền. Sản xuất nhiều ế hàng không bán được vì dân không có tiền mua

kook123

Đọc xong bó tay với các bác luôn, đang tìm mua tivi như thế này khỏi muốn mua luôn.

Em đang cân nhắc giữa 2 con samsung 55f9000 và LG 55la9650, em lính mới, mù công nghệ, nhờ các lão đại ca tư vấn với. Em tìm hiểu qua thì nghiêng về em LG hơn vì, tần số quét màn hình LG 55la9650 là 240hz, trong khi samsung 55f9000 là 120hz. Công nghệ 3d của LG là thụ động còn samsung là bị động. Vậy cái nào hơn hả các bác? Em nên mua tivi 4k mới toe về công nghệ hay tivi led cao cấp? Thank các bác. Bác nào có giá tốt thì inbox cho em với nhé. Em sẽ lấy ngay đấy.

Năm nay anh em HD Việt Nam đánh giá LG hơn SS, lý do là LG xài panel IPS hiện đại hơn và công nghệ 3D thụ động tốt hơn ( rạp chiếu phim cũng chọn công nghệ 3D thụ động như LG ).

Công nghệ 3D của SS là chủ động nhé bác. Còn 3D thụ động, bị động mới là của LG. Bác nên mua tivi LED cao cấp là được rồi, cỡ series 8,9 là quá ngon :D

SS F9000 và LG LA9650 mới ra nên chưa có so sánh trực tiếp với nhau. CNET ASIA mới có so sánh 2 model series 8 của SS và LG với phần thắng nghiêng về LG ( do 3D thụ động và panel IPS chiếm ưu thế quá chăng ?!!! ). Link tham khảo : CNET Asia | Product Reviews, Technology News and Blogs , LG LA8600 win SS F8000

cmkazan1

Banned

mr đàm xem tivi sẵn quảng cáo dùm lg, mua tivi mà cũng lên hình đưa tin, bó tay với những bài báo như vậy, lại ngồi xem tự sướng có hình ảnh của chính mình không, bó tay với "' ông đàm""

Vẫn thấy hài hước khi có người bỏ ra hơn 100 củ mua cái TV 4K. Không hiểu kiếm đâu ra nguồn phát nữa

Bên trên