[TViX 6500A/7000A/6600/Slim S1/N1]: Hướng dẫn tạo thông tin khi duyệt chọn phim dạng Fanart

hoangtuan_neu

Active Member
Thể theo yêu cầu của bác cong_halong nói riêng cũng như nhiều anh em khác nói chung đã PM. Em xin được hướng dẫn chi tiết cách làm poster cũng như thông tin phim khi duyệt chọn phim trên TViX.

Đồ nghề cần có trong bài hướng dẫn này là soft TViXie (ngoài ra còn có nhiều soft khác nhưng em thấy soft này tương đối ok nhất).

Phần mềm TViXie thì các bác có thể tải về tại địa chỉ sau (cứ phiên bản mới nhất mà chơi các bác ạ):

http://tvixie.com/download/TViXiE-1.3.1-setup.zip
[DOWNLOAD]http://tvixie.com/download/TViXiE-1.3.1-setup.zip[/DOWNLOAD]

Sau khi tải phần mềm TViXie đó về, các bác cài vào máy tính của các bác. Cài đặt xong xuôi thì các bác khởi động phần mềm đó lên thì giao diện nó như sau

Các bác bấm chọn File -> Open và chọn đến thư mục chứa phim cần làm

Sau khi chọn thư mục phim xong thì nó ra thế này (trong hình minh họa thì phim nào em làm rồi thì nó sẽ hiện poster phim, phim không có poster là phim em mới down về và chưa làm)

Ở đây em minh họa làm với phim Redline.2007.720p.BluRay.DTS-FSK. Các bác Click chuột phải vào thư mục phim đó rồi chọn Get Movie Information... (Chú ý là TViXiE chỉ làm việc với thư mục khi Get Movie Information..., không làm việc với file các bác nhé! )

Sau đó 1 bảng mới xuất hiện, các bác bấm chọn Get

Sau khi bấm Get xong thì cột Status sẽ biểu thị trạng thái đang tìm dữ liệu phim bằng cách vạch chạy chạy

Tìm được thông tin cho phim xong thì nó hiện ra cái bảng này

Với trường hợp ra nhiều kết quả cho phim như trên thì tùy các bác thích chọn thông tin nào mà các bác ưng ý nhất. Sau khi chọn xong thì các bác bấm OK
Bấm OK xong thì sẽ hiện ra bảng thông báo trạng thái Downloading Fanart... (Các nút Get hoặc Done khi này mờ đi)

Downloading Fanart xong thì cột Status sẽ báo Successfuly Completed. Các bác bấm Done.

Lúc này Poster phim đã hiện ra

Các bác Click đúp vào phim đó để vào xem thông tin phim đã lấy được khi nãy

Để sửa đổi thông tin phim sang tiếng Việt, các bác bấm chuột phải chọn Edit Movie Information...

Một bảng thông tin phim hiện ra để các bác có thể sửa đổi tùy thích

Sửa đổi thêm thông tin tiếng Việt cho phim

Sửa đổi xong bấm OK thì nó ra cái này

Xem qua trên máy tính thành quả đã làm được

Còn đây là thành quả khi xem trên TViX

Bonus thêm vài tấm hình cho mấy phim đang hot hiện nay :)

*** Chú ý: Trong TViX phải chọn chế độ xem theo Cover Art
Trong TViX bác Setup theo chế độ Cover Art, còn trong ổ cứng thì phim bác nhét hết vào thư mục tên là VIDEO hoặc MOVIE, để hiện được chữ Xem trước thì bác phải có 1 file tên là Preview_tenphim.mkv (trong đó tenphim là tên của phim trong thư mục phim)
Ví dụ:
Ổ cứng D có thư mục VIDEO
Trong thư mục VIDEO có thư mục chứa phim tên là Shooter
Trong thư mục Shooter bác có 3 file:
+ Shooter.mkv
+ Preview_Shooter.mkv (có file này thì Xem trước sẽ được nổi nên ko bị mờ chìm đi)
+ Shooter.srt

Chỉnh sửa lần cuối:

meomatto

Active Member
Ðề: [TViX 6500A/7000A/6600]: Hướng dẫn tạo thông tin khi duyệt chọn phim trên TViX

Hay quá, Cảm ơn Bác nhá!
Tiện thể, Bác có thể hướng dẫn ae cái vụ làm như thế này đối với Dune không ạ?!

zz195zz

Member
Ðề: [TViX 6500A/7000A/6600]: Hướng dẫn tạo thông tin khi duyệt chọn phim trên TViX

Ai có cái nào Templates đẹp up lên nhá
@meomatto: bác tìm Yadis trong 4r làm cho Dune giống hệt cái của em luôn
(bài của em còn ít quá làm sao gửi được link ảnh cả link down bây giờ)

tdhvn

Active Member

Hay quá, Cảm ơn Bác nhá!
Tiện thể, Bác có thể hướng dẫn ae cái vụ làm như thế này đối với Dune không ạ?!
Ngay trong chương trình TViXiE này, tôi thấy vào menu Tool/ Option có làm cho Dune đấy, bác thử xem (như trong hình minh họa dưới đây):

GINZYGOODS

TVIXIE chỉ làm cho Tvix thì trông ok còn Dune thì Yadis làm đẹp hơn, tiếng Pháp có vài từ, vọc tí là song luôn ạ, hay em post 1 bài guide để anh em cùng làm nhỉ

meomatto

Active Member

Post luôn đi em, cho nó máu! Chiều đi sinh nhật HD không?
Ae HN nào đi thì vào đăng ký mau mau lên nhá!

hd1vn

Member

Em cũng đang dùng TViXie, giao diện đẹp, dễ dùng hơn cả!

GINZYGOODS

cong_halong

Thank bác Tuấn nhiều nhiều nhé.có thế mà bác để bà con đợi lâu quá…..tôi đề nghị anh em ai mua đồ gì có lien quan đến HD thì đến chỗ bác Tuấn ủng hộ và động viên bác ấy nhé…chứ cứ trả lời anh em suông thế này thì có ngày e rằng bác cũng nản…..đề nghị anh em trong diễn đàn lưu ý……………

luuthanhbinh

Well-Known Member

Để chọn được fanart theo ý thích thì các bác làm thêm như sau:

- Vào trang http://www.themoviedb.org/movie và nhập tên phim vào ô tìm kiếm
- Chọn ảnh nền theo ý thích và click chọn.
- Khi ảnh hiện ra đủ thì save ảnh. Dùng chương trình chỉnh sửa ảnh để chỉnh về độ phân giải 1280 x 720.
- Lưu ảnh vào thư mục phim và đổi tên thành fanart.jpg
- Chạy TViXiE như hướng dẫn của bác hoangtuanneu, lúc get movie info thì không click chọn fanart nữa.

cong_halong

bac tuan oi lam the nao de cai tivix 6600 no hien len cai gia dien giong nhu cai giao dien cua bac trong chuong trinh ma bac day anh em lam poster the.giao dien tren tv co ca phan chay phan xem truoc va phan quay lai the.........truoc em lam duoc ma bay h em quen mat tim mai khong duoc......da ta bac

hoangtuan_neu

Active Member

bac tuan oi lam the nao de cai tivix 6600 no hien len cai gia dien giong nhu cai giao dien cua bac trong chuong trinh ma bac day anh em lam poster the.giao dien tren tv co ca phan chay phan xem truoc va phan quay lai the.........truoc em lam duoc ma bay h em quen mat tim mai khong duoc......da ta bac

Trong TViX bác Setup theo chế độ Cover Art, còn trong ổ cứng thì phim bác nhét hết vào thư mục tên là VIDEO hoặc MOVIE, để hiện được chữ Xem trước thì bác phải có 1 file tên là Preview_tenphim.mkv (trong đó tenphim là tên của phim trong thư mục phim)
Ví dụ:
Ổ cứng D có thư mục VIDEO
Trong thư mục VIDEO có thư mục chứa phim tên là Shooter
Trong thư mục Shooter bác có 3 file:
+ Shooter.mkv
+ Preview_Shooter.mkv (có file này thì Xem trước sẽ được nổi nên ko bị mờ chìm đi)
+ Shooter.srt

Như vậy là bác sẽ xem được hiển thị như cái em minh họa

smilegirl

Active Member

Cám ơn bác đã hướng dẫn. Em đã làm theo thì chỉ được 1 số poster, còn lại ĐA SỐ là không tìm được mặc dù đây là những phim rất hot (Avatar; 2012...). Bác cho em hỏi lý do tại sao không ạ? có phải thiết lập gì thêm trong TViXiE không?

hoangtuan_neu

Active Member

Cám ơn bác đã hướng dẫn. Em đã làm theo thì chỉ được 1 số poster, còn lại ĐA SỐ là không tìm được mặc dù đây là những phim rất hot (Avatar; 2012...). Bác cho em hỏi lý do tại sao không ạ? có phải thiết lập gì thêm trong TViXiE không?

Tên phim bác để hết nguyên bản tiếng Anh, đừng đổi tên thành gì khác, miễn là đúng tên phim theo chuẩn phát hành của nó là nó tìm được, chỉ có những phim cũ phim hiếm thì mới khó tìm thôi

nikita_

Nếu bạn không tìm được thông tin về phim, bạn có thể thử cách này.
Khi Get Movie Infomation bạn click phải vào phần Tilte -> chọn Change Tilte để thay đổi hoặc bỏ bớt các thông tin không cần thiết (như DD3, AC3...) rồi Get, TViXie sẽ tìm được, việc thay đổi này không làm thay đổi tên folder nên bạn cũng an tâm khi seed nếu đang dùng torrent. Chúc thành công !

zz195zz

Member

cái Tvixie đúng là dễ làm nhưng ko đẹp bằng Yaidis. Thích cái background cả icon movie của Yadis quá mà không làm được.Em có tìm Templates trên mạng về sửa lại cho giống kiểu Yadis cũng tạm hài lòng

smilegirl

Active Member

Nếu bạn không tìm được thông tin về phim, bạn có thể thử cách này.
Khi Get Movie Infomation bạn click phải vào phần Tilte -> chọn Change Tilte để thay đổi hoặc bỏ bớt các thông tin không cần thiết (như DD3, AC3...) rồi Get, TViXie sẽ tìm được, việc thay đổi này không làm thay đổi tên folder nên bạn cũng an tâm khi seed nếu đang dùng torrent. Chúc thành công !

Cám ơn bác nhiều, em đã làm được rồi. =D>

Thông tin trên bảng Edit movie information là mình tự điền vào hết ah bác hoangtuan. Khi tôi edit thì nó ra bảng Edit movie information là bảng trống và mình phải điền tất cả thông tin vào

hoangtuan_neu

Active Member

Thông tin trên bảng Edit movie information là mình tự điền vào hết ah bác hoangtuan. Khi tôi edit thì nó ra bảng Edit movie information là bảng trống và mình phải điền tất cả thông tin vào

Vậy là phần thông tin phim bác chưa lấy được về rồi, mặc định nó sẽ lấy thông tin phim là tiếng Anh, còn mình phải làm thêm khâu Edit đó là để bổ sung tiếng Việt vào đó bác

nikita_

Bạn vào trang http://movie.zing.vn/Movie/Index.aspx để tìm thông tin film, sau đó dán và Plot trong phần Edit movie Infomation, chú ý nếu font chữ ra mã bạn xóa đi và dán lại sẽ ok ngay. Trong phần Edit movie infomation bạn thay đổi thêm các thông tin như blu-ray hay dvd, sound DD hay DTS, độ phân giải 720, 1080...

Bên trên