[TViX Slim S1] Vụ án đầu HD bị teo nhỏ

vdung1972

Well-Known Member
Ðề: [TViX Slim S1] Vụ án đầu HD bị teo nhỏ

Về cấu hình mà nói thì 2 em này có thể cho là tương đương nhau, chỉ khác là S1 dùng chip Realtek 1183 còn 6600 dùng chip Realek 1283. 2 chip này chỉ khác nhau ở tính năng AV in nên có thể nói xử lý hình ảnh chắc không khác biệt là mấy. Bác thử check lại chế độ màu sắc xem đã tương đương nhau hay chưa.

Ý mình là cái màn hình hiển thị chứ không phải màu sắc trong phim bác ạ.

duonglv

Well-Known Member

Về cấu hình mà nói thì 2 em này có thể cho là tương đương nhau, chỉ khác là S1 dùng chip Realtek 1183 còn 6600 dùng chip Realek 1283. 2 chip này chỉ khác nhau ở tính năng AV in nên có thể nói xử lý hình ảnh chắc không khác biệt là mấy. Bác thử check lại chế độ màu sắc xem đã tương đương nhau hay chưa.

Thông tin này lấy đâu ra vậy bác ?

mds_mds

Well-Known Member

........................................................

mds_mds

Well-Known Member

À em ghi đúng chứ không phải nhầm, em đang dùng 6600N, nhưng đang ship 1 con S1 từ trong nam ra (đã nhận hàng vào lúc 10h sáng nay) để nghịch. Đời loay hoay nó thế bác ạ. Còn khi đã có Xroid A1 thì chắc em cũng phải cụ cố tý ạ. Cá nhân em thấy TViX gần gụi với người dùng cuối, phụ đề đẹp, rõ ràng, FW thì đơn giản (nhưng hiệu quả), không lằng nhằng như một số hãng khác. thế nên em tình nguyện trở thành Fan của TViX sau khi dùng gần chục con HDP của nhiều hãng từ HDX, HDPro, Extreme, Dune... (cá nhân mình thôi nhé, không các Fan của hãng khác lại vào phang thì chết toi).

Có một vấn đề nữa là màn hình hiển thị của S1 không đẹp, sáng như 6600N các bác nhỉ. Em thấy màu hơi đỏ và không sáng rõ như 6600N các bác nhỉ.

Bác dầm đạn nhỉ. Người dùng mà dùng tận gần chục con đầu của tất cả các hãng thì quả là đại gia. :)) :))

tdhvn

Active Member

Chính xác là TViX Slim S1TViX 6600N Plus dùng chipset RTD1283DD+ bác nhé. Mầu sắc như nhau. Tham khảo chi tiết tại TViX Việt Nam
Bác có thể thấy khác có thể là do tinh chỉnh mầu sắc với tham số khác nhau mà thôi.

vdung1972

Well-Known Member

Bác dầm đạn nhỉ. Người dùng mà dùng tận gần chục con đầu của tất cả các hãng thì quả là đại gia. :)) :))

Đời loay hoay thôi bác ạ, cứ mua về dùng, thế sau có tý kinh phí lại cố tým thế là đã loay hoay lại càng loay hoay, túi lúc nào cũng mỏng tang. Mà mua cái này thì phải bán cái kia chứ, có mất đi đâu mà sợ ạ.

Cái vụ màu sắc là màu màn hình hiển thị của con S1 đó, màu đèn của màn hình 6600N nó màu xanh, còn màu của đèn màn hình hiển thị của S1 lại có màu đỏ và không sáng rõ như con 6600, hay con của em nó thế nhỉ. So sánh trực tiếp con 6600N và S1 tại nhà em thấy rất rõ.

vdung1972

Well-Known Member

Bác chơi 2 tay 2 súng rùi còn gì nữa :-" :-" :-"

Rồi sẽ lại có đứa bỏ em đi về nhà người khác thôi, sao đủ cơm để nuôi 2 đứa cùng 1 lúc.

Slim S1 so với 6600 thì quạt kêu to hơn 6600, nghe rõ đấy, tuy vẫn bé hơn mấy cái đầu anh Ba nhưng vẫn cảm giác nghe thấy, còn 6600 thì tuyệt nhiên êm. Thứ 2 là so sánh về nhiệt độ thì S1 do nhỏ hơn, không có lỗ thông khí nắp HDD, quạt bé hơn nên nóng hơn, 6600 thì gần như không thấy gì nhưng S1 thì sau gần 2h copy thì nóng rõ rệt, hi vọng phần cứng tốt mùa hè bác nào không dũng điều hòa thì đỡ sợ cháu nó đi đột ngột.

Còn một vấn đề nữa là em đã gõ đúng địa chỉ IP của S1 nhưng sao không vào được các bác nhỉ, toàn báo lỗi không tìm thấy là thế nào ạ, các bác có ai đã bị vậy và cách sử lý thế nào chỉ em với, thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Rồi sẽ lại có đứa bỏ em đi về nhà người khác thôi, sao đủ cơm để nuôi 2 đứa cùng 1 lúc.

Slim S1 so với 6600 thì quạt kêu to hơn 6600, nghe rõ đấy, tuy vẫn bé hơn mấy cái đầu anh Ba nhưng vẫn cảm giác nghe thấy, còn 6600 thì tuyệt nhiên êm. Thứ 2 là so sánh về nhiệt độ thì S1 do nhỏ hơn, không có lỗ thông khí nắp HDD, quạt bé hơn nên nóng hơn, 6600 thì gần như không thấy gì nhưng S1 thì sau gần 2h copy thì nóng rõ rệt, hi vọng phần cứng tốt mùa hè bác nào không dũng điều hòa thì đỡ sợ cháu nó đi đột ngột.

Còn một vấn đề nữa là em đã gõ đúng địa chỉ IP của S1 nhưng sao không vào được các bác nhỉ, toàn báo lỗi không tìm thấy là thế nào ạ, các bác có ai đã bị vậy và cách sử lý thế nào chỉ em với, thanks

Do con Chip trong S1 áp thẳng lên mặt nhôm phía trên để tản nhiệt trực tiếp qua đó, nên khi sờ tay vào mặt nhôm trên S1 sẽ thấy nóng hơn 6600 là đúng thôi bác ạ.
Còn phần Network bác test địa chỉ IP của máy tính xem đã cùng lớp mạng chưa? Vì mình đ/k qua IP vẫn bình thường.

vdung1972

Well-Known Member

Do con Chip trong S1 áp thẳng lên mặt nhôm phía trên để tản nhiệt trực tiếp qua đó, nên khi sờ tay vào mặt nhôm trên S1 sẽ thấy nóng hơn 6600 là đúng thôi bác ạ.
Còn phần Network bác test địa chỉ IP của máy tính xem đã cùng lớp mạng chưa? Vì mình đ/k qua IP vẫn bình thường.

À, đó là do chip dán phía trong hả bác, vậy em cứ nghĩ do hơi nóng của HDD cơ, thế cũng yên tâm. PC em để IP động mà làm các kiểu không được bác ạ.

tdhvn

Active Member

À, đó là do chip dán phía trong hả bác, vậy em cứ nghĩ do hơi nóng của HDD cơ, thế cũng yên tâm. PC em để IP động mà làm các kiểu không được bác ạ.

Yes, bác để ý thì thấy HDD nó nằm ở sát đáy, con Chip dán lên mặt trên.
Để kiểm tra về IP, bác thử ping từ PC đến IP của TViX xem thế nào?

vdung1972

Well-Known Member

Yes, bác để ý thì thấy HDD nó nằm ở sát đáy, con Chip dán lên mặt trên.
Để kiểm tra về IP, bác thử ping từ PC đến IP của TViX xem thế nào?

Không ping được bác ạ, chạy ping.exe được 1s thì mất cửa sổ ping. PC và lap mình kết nối qua WiFi, S1 thì qua dây.

tdhvn

Active Member

Không ping được bác ạ, chạy ping.exe được 1s thì mất cửa sổ ping. PC và lap mình kết nối qua WiFi, S1 thì qua dây.

Như vậy và tụi nó chưa nhìn thấy nhau rồi. Bác thử xem IP của TViX, PC và lap đã cùng lớp mạng chưa?

Các bác cho hỏi vụ này nhé: Mình co phim Clash of titan bản blueray, mình bấm info trên Slim S1 nó báo là có âm thanh DTS HD, mình cũng để xuất âm thanh qua cổng HDMI (đã chọn tất cả KTS) và cổng HDMI gắn với Receiver Yamaha VRX 465 (có hỗ trợ DTS HD và True HD) vậy mà trên Receiver chỉ hiện DTS chứ không có DTS HD. Như vậy có phải là do S1 chưa pass throught được DTS HD phải không - cách khắc phục thế nào (S1 mình đã up fw 2.0.8). Thank.

hoangtuan_neu

Active Member

Các bác cho hỏi vụ này nhé: Mình co phim Clash of titan bản blueray, mình bấm info trên Slim S1 nó báo là có âm thanh DTS HD, mình cũng để xuất âm thanh qua cổng HDMI (đã chọn tất cả KTS) và cổng HDMI gắn với Receiver Yamaha VRX 465 (có hỗ trợ DTS HD và True HD) vậy mà trên Receiver chỉ hiện DTS chứ không có DTS HD. Như vậy có phải là do S1 chưa pass throught được DTS HD phải không - cách khắc phục thế nào (S1 mình đã up fw 2.0.8). Thank.
Yes ! Giờ bác down bản patch ở dưới về và up vào em S1 nhé ! up xong bác nhớ Reset lại máy nhé (bấm đồng thời phím M và phím Stop trên thân máy, khi máy đang ở trạng thái ON)
Link tải phim

Mã:
http://www.mediafire.com/?ax3573bbn4a6kfe

Yes ! Giờ bác down bản patch ở dưới về và up vào em S1 nhé ! up xong bác nhớ Reset lại máy nhé (bấm đồng thời phím M và phím Stop trên thân máy, khi máy đang ở trạng thái ON)
Link tải phim

Mã:

Nhờ bác hướng dẫn luôn up cái code này thế nào? Thank.

Link tải phim

Mã:

hoangtuan_neu

Active Member

Như up Firmware bác ạ ! Bác tải file về, giải nén ra, chép vào ổ cứng rồi kết nối với S1, bật S1 lên, chọn file vừa giải nén đó bấm chọn OK để nó cài đặt. Cài xong bác reset lại máy rồi vào Setup chỉnh lại thông số cho phù hợp là xong

bác cho e hỏi muốn nghe được âm thanh DTS-HD và Dolby TrueHD bằng e này thi phải làm sao hả bác? Xin bác giúp e với! Thanksssss.

vdung1972

Well-Known Member

bác cho e hỏi muốn nghe được âm thanh DTS-HD và Dolby TrueHD bằng e này thi phải làm sao hả bác? Xin bác giúp e với! Thanksssss.

Bác phải có nguồn file DTS-HD và Dolby TrueHD, receiver giải mã được DTS-HD và Dolby TrueHD qua cáp HDMI thế là ổn thôi bác ạ.

e là lính mới nên chưa biết j nhìu! bác cho e hỏi chế độ Force audio pass-thur là j vậy? e nên bật hay tắt nó đi vậy? Thankss

Bên trên