[TViX Slim S1] Vụ án đầu HD bị teo nhỏ

haohanluongson

Active Member
Ðề: [TViX Slim S1] Vụ án đầu HD bị teo nhỏ

Mình dùng Win Xp3 cũng bị scandisck mỗi khi cắm HDD vào máy tính, nói chung chỉ có tvix là bị còn thằng Egreat thì lại chả sao, lạ nhỉ:)

trongdc

Mình dùng Win Xp3 cũng bị scandisck mỗi khi cắm HDD vào máy tính, nói chung chỉ có tvix là bị còn thằng Egreat thì lại chả sao, lạ nhỉ:)

Vậy hả anh? Không biết sử dụng lâu ngày có die ổ cứng không nửa? nói chung die thì bảo hành cũng được nhưng tiếc film cực khổ down lại thôi?

vdung1972

Well-Known Member

Sao mình dùng con 6600N không đòi format HDD nhỉ, định mua hộ cu em con S1 mà thấy có mấy vấn đề cũng nản quá.

trongdc

uhm mọi cái điều thấy hài lòng, chỉ có mỗi vấn đề đó không hiểu nổi? cả 5 ổ 2T đều thế, và thử usb 8g cũng vậy? giờ phải chuyển qua Nas để xài mạng cho yên tâm.

TamNhinSo.Net

Active Member

uhm mọi cái điều thấy hài lòng, chỉ có mỗi vấn đề đó không hiểu nổi? cả 5 ổ 2T đều thế, và thử usb 8g cũng vậy? giờ phải chuyển qua Nas để xài mạng cho yên tâm.

Bên mình bán nhiều slim S1 khách chưa gặp trường hợp này bao giờ. Bạn test loại trừ HDD , sau đó mang tới nơi bán kiểm tra lại con Tvix xem sao.

trongdc

Tất cả ổ 5 ổ cứng đều thế anh ah? chắc đợi vài ngày nửa qua tấn thành cho kiểm tra lại quá?

Com Slim S1 của mình từ khi up FWR 2.0.8 mới nhất thì bị bệnh là xem phim bằng HDD 2,5 inch gắn ngoài thì thi thoảng hình bị cà giật như là vập đĩa. mà càng ngày càng nặng, mình đã thử reboot lại bằng cách nhấn phím M và phím stop nhưng vẫn chưa khắc phục được. Nhờ các bác chỉ dùm. Thank All.

tdhvn

Active Member

Sao mình dùng con 6600N không đòi format HDD nhỉ, định mua hộ cu em con S1 mà thấy có mấy vấn đề cũng nản quá.

Về nguyên tắc thì Slim S1 chạy y hệt như 6600N bác ạ. Còn vụ HDD đòi scan lại thì mình không bao giờ gặp với Windows XP. Tuy nhiên, có thể Win7 với độ bảo mật cao hơn, và modul quản lý HDD chặt chẽ hơn nên nó sẽ đòi hỏi scan disk khi nó coi HDD mới liên kết vào hệ thống là thiết bị ngoại lai, mục đích để bảo đảm cho hệ thống Windows hoạt động bình thường. Đó là chức năng mặc định của Win7 thôi. Nên theo mình không có gì ngại cả.

hoangtuan_neu

Active Member

Com Slim S1 của mình từ khi up FWR 2.0.8 mới nhất thì bị bệnh là xem phim bằng HDD 2,5 inch gắn ngoài thì thi thoảng hình bị cà giật như là vập đĩa. mà càng ngày càng nặng, mình đã thử reboot lại bằng cách nhấn phím M và phím stop nhưng vẫn chưa khắc phục được. Nhờ các bác chỉ dùm. Thank All.

Bệnh này nó liên quan chủ yếu tới dây nối USB bác ạ, với HDD 2.5" không cấp nguồn rời ở ngoài thì bác nên sử dụng loại dây USB có 2 đầu (1 đầu data và 1 đầu power) thì sẽ tốt hơn

naminh71

Active Member

Các bạn cho mình hỏi, mình đang dùng TVIX S1, xem mọi thứ ngon lành, nhưng tự nhiên gần đây có 1 vài file mkv không lên hình, chỉ lên tiếng, ví dụ như file này
Video: MPEG4 Video (H264) 706x366 (706:397) 29.97fps
Audio: Dolby AC3 48000Hz stereo [Audio]

Mong các bác cho chỉ giáo

hoangtuan_neu

Active Member

Các bạn cho mình hỏi, mình đang dùng TVIX S1, xem mọi thứ ngon lành, nhưng tự nhiên gần đây có 1 vài file mkv không lên hình, chỉ lên tiếng, ví dụ như file này
Video: MPEG4 Video (H264) 706x366 (706:397) 29.97fps
Audio: Dolby AC3 48000Hz stereo [Audio]

Mong các bác cho chỉ giáo

Bạn đang sử dụng firmware nào ? Bạn nên upgrade lên firmware 2.0.8 rồi thử lại xem có bị hiện tượng như trên nữa hay không nhé!

Bệnh này nó liên quan chủ yếu tới dây nối USB bác ạ, với HDD 2.5" không cấp nguồn rời ở ngoài thì bác nên sử dụng loại dây USB có 2 đầu (1 đầu data và 1 đầu power) thì sẽ tốt hơn

HDD 2,5 inch của mình là Hitachi, trước vẫn xem bình thừong, từ ngày lên 2.0.8 thì mới bị vậy.

tdhvn

Active Member

HDD 2,5 inch của mình là Hitachi, trước vẫn xem bình thừong, từ ngày lên 2.0.8 thì mới bị vậy.

Xem phim nào cũng bị hay chỉ 1 vài phim bị thế? Tốt nhất nên cắm ổ đó vào PC và check disk (chkdsk) xem sao.

naminh71

Active Member

Hôm qua định nâng cấp FW 2.0.8 đang loay hoay không biết cách nào nâng cấp, bấm lộn vào nút "set default setting" (trong SYSTEM). Thế là màn hình tivi nó hiện ra "mode not supportted", cố gắng bấm lại menu để setting lại nhưng không được. Ai có cách nào giúp mình không?

Nhân tiện hỏi, nâng cấp FW thì làm thế nào? phải cắm vào PC để chạy file hả? hay duyệt bằng trình duyệt film trên Tvix rồi tìm đến file FW để nâng cấp? ai hướng dẫn giùm trình tự từng bước với

vdung1972

Well-Known Member

Hôm qua định nâng cấp FW 2.0.8 đang loay hoay không biết cách nào nâng cấp, bấm lộn vào nút "set default setting" (trong SYSTEM). Thế là màn hình tivi nó hiện ra "mode not supportted", cố gắng bấm lại menu để setting lại nhưng không được. Ai có cách nào giúp mình không?

Nhân tiện hỏi, nâng cấp FW thì làm thế nào? phải cắm vào PC để chạy file hả? hay duyệt bằng trình duyệt film trên Tvix rồi tìm đến file FW để nâng cấp? ai hướng dẫn giùm trình tự từng bước với

Có nhiều cách bác ạ:

1- Cắm dây mạng vào TVIX, vào setting chọn Auto Update

2- Chép FW vào thư mục gốc của USB rồi duyệt bằng trình duyệt film trên Tvix rồi tìm đến file FW để nâng cấp

3- ...

hoangtuan_neu

Active Member

Trường hợp tivi không tự động nhận cấu hình được như này thì bạn dùng dây AV (jack bông sen) cắm vào ngõ AV của tivi, sau đó bạn vào phần SETUP của TViX để cấu hình lại về ngõ ra hình ảnh với độ phân giải thích hợp với tivi bạn đang sử dụng.
Sau đó bạn rút dây AV ra và cắm lại dây HDMI vào TViX và tivi.

Để upgrade FW cho TViX thì có 2 cách như bạn vdung1972 đã hướng dẫn đó ạ:

1. Tải file FW của TViX về, giải nén ra (nếu là file nén), sau đó chép vào ổ cứng, rồi kết nối ổ cứng đó với TViX. Bật TViX lên, truy cập vào ổ cứng có file FW, rồi bấm chọn file FW đó, rồi bấm OK để cho máy tự động upgrade FW. Lưu ý sau khi upgrade FW xong thì bạn nên vào SETUP rồi khôi phục mặc định và cấu hình lại các thông số cho phù hợp với hệ thống giải trí nhà bạn để cho thiết bị hoạt động tốt

2. Cách 2 này là Upgrade online qua Internet. Bằng cách cắm dây mạng vào TViX, rồi vào SETUP của TViX chọn upgrade FW tự động. Sau khi Upgrade xong thì làm các bước tương tự như trên, vào SETUP của TViX chọn Khôi phục mặc định.....

vdung1972

Well-Known Member

Em đang đợi 1 chú S1 ra để vọc xem sao. Hy vọng ngon lành, cá nhân mình vẫn thích TViX, hình mịn màng, màu sắc đẹp, nói chung rất ổn.

Sao khi ngâm cứu kỹ hồ sơ đương sự Slim S1 quyết định rinh em này về nhà...Thanks bác chủ thớt.

vdung1972

Well-Known Member

Chắc ghi nhầm , mong chờ "Xroid A1" B-) mới đúng ;)) ;))
Pac chuyển sang Fan của TViX mất rùi đấy :-" :-" :-"

À em ghi đúng chứ không phải nhầm, em đang dùng 6600N, nhưng đang ship 1 con S1 từ trong nam ra (đã nhận hàng vào lúc 10h sáng nay) để nghịch. Đời loay hoay nó thế bác ạ. Còn khi đã có Xroid A1 thì chắc em cũng phải cụ cố tý ạ. Cá nhân em thấy TViX gần gụi với người dùng cuối, phụ đề đẹp, rõ ràng, FW thì đơn giản (nhưng hiệu quả), không lằng nhằng như một số hãng khác. thế nên em tình nguyện trở thành Fan của TViX sau khi dùng gần chục con HDP của nhiều hãng từ HDX, HDPro, Extreme, Dune... (cá nhân mình thôi nhé, không các Fan của hãng khác lại vào phang thì chết toi).

Có một vấn đề nữa là màn hình hiển thị của S1 không đẹp, sáng như 6600N các bác nhỉ. Em thấy màu hơi đỏ và không sáng rõ như 6600N các bác nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:

hd360

Active Member

Về cấu hình mà nói thì 2 em này có thể cho là tương đương nhau, chỉ khác là S1 dùng chip Realtek 1183 còn 6600 dùng chip Realek 1283. 2 chip này chỉ khác nhau ở tính năng AV in nên có thể nói xử lý hình ảnh chắc không khác biệt là mấy. Bác thử check lại chế độ màu sắc xem đã tương đương nhau hay chưa.

Bên trên