Uploader: Đam mê, tiền tài hay danh vọng

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Chắc chắn rằng rất nhiều người trong chúng ta biết đến HDVN trong lúc tìm kiếm một bộ phim hay một clip nhạc ưa thích, bản thân tôi cũng vậy, khi đang lần mò tìm kiếm một clip HD của mấy em chân dài Kpop thì phát hiện ra HDVN, gắn bó luôn đến giờ. Từ đó có thể thấy rằng nhờ có nguồn tài nguyên dồi dào mà HDVN được biết đến nhiều hơn, để có được điều đó không thể không nhắc đến những uploader, những người vẫn ngày đêm miệt mài tung hàng hot cho chúng ta download, bất kể mưa gió bão bùng, vợ kêu con khóc, bạn bè hú hét, lễ tết nghĩ ngơi, chúng ta cần là họ có.

Có rất nhiều thứ có thể upload, nhưng tựu chung thì có hai cái chính được upload nhiều nhất, phim và nhạc (hẳn nhiên còn có phần mềm, tài liệu, ebook … nhưng không đáng kể lắm). Các uploader cũng thế, cũng có hai loại, chuyên up phim và chuyên up nhạc. Mỗi thể loại đều có những khó khăn và thuận lợi riêng, ví như phim thì nhiều vô kể nhưng dung lượng lại lớn, up lại lâu và ngược lại, album nhạc dung lượng nhỏ hơn, up nhanh hơn nhưng để tìm được một album nhạc hay, nhạc hiếm thì không phải chuyện dễ. Vậy nên không thể nói up phim hay nhạc khó hơn, tùy họ thích thể loại nào thì up cái đó, thích cả hai thì chơi cả hai luôn, chẳng sao cả.

Những Uploader, họ là ai, vì sao họ chọn công việc làm “dâu trăm họ này”. Có thể kể tên một số upoader nổi tiếng hiện nay như ledung123, nhoctom, iceman, vkc, giomua … bên mảng phim hay như cocongidau, worldvison, HDCP, naxeko, nvqhaiduong, HaFe … bên mảng nhạc. Có ba lý do chính để thôi thúc họ liên tục upload hàng ngày hàng giờ, phục vụ cộng đồng mạng, đó là đam mê, danh vọng và tiền tài.

Để đến được cái “nghề” này, trước hết là phải có đam mê, nếu không có đam mê họ chẳng thể duy trì được việc upload dai dẳng của mình, nếu không có đam mê họ đâu có cắm máy hằng đêm, hì hục down xuống rồi lại up lên. Điều quan trọng mà họ muốn nhận được đó chính là niềm vui của mọi người, để thấy rằng những thứ mình up lên là có giá trị, cần thiết đối với mọi người và quy rộng ra, họ cảm thấy họ cần thiết cho cộng đồng. Vậy nên đối với những uploader mang đến cho mình những tài nguyên có ích, tiếc gì một cái thank mà các bạn không bấm, so với việc download, upload khổ hơn rất nhiều lần.

Người ta vẫn hay nói danh vọng là thứ phù du, thấy đó mất đó, biết đâu mà lần. Danh vọng ảo trên mạng lại càng ảo, có nhiều người cứ hỏi làm sao lên được 1080p, lên được ultra HD hay lên được uploader (chưa thấy ai hỏi làm sao lên được admin), đa số các câu trả lời là cái gì đến sẽ đến, con người mình như thế nào mới quan trọng, xá gì cái cấp bậc ảo trên diễn dàn. Tuy nhiên, nói đi cũng phải nói lại, khi công sức mình được thừa nhận, khi màu nick mình đổi, mình được ngưỡng mộ tôn trọng, mình khác biệt hơn so với mọi người thì ai cũng thấy thích thấy vui cả. Bản thân tôi cũng rất ngưỡng mộ những người nick xanh, nick nâu (và cả nick xám nữa, họ là những người dũng cảm nhất ^_^) … Vậy nên danh vọng có thể chẳng có nghĩa gì mà cũng có thể có nhiều ý nghĩa, những uploader hiện tại đây, chẳng ai upload vì danh vọng, họ chẳng cần, nhưng mà có thì vẫn tốt thôi.

Một uploader mà tôi biết, một mình chơi cả ba đường cáp quang VNPT, FPT, Viettel luôn, số tiền trả phí internet hằng tháng cũng khá cao đấy, chưa kể đến hư hao thiết bị, ổ cứng lăn đùng ra chết là chuyện thường, rồi tiền điện tiêu thụ khi cắm máy ngày đêm cũng không nhỏ, hay đầu tư mua VPS để kéo host nước ngoài. Vậy nên để cân bằng những khoản tiền bỏ ra thì họ muốn kiếm chút ít để bù lại, những điểm thưởng họ có được mà để dành cho mình xài thì có khi xài cả đời không hết, vậy là họ bán bớt. Ở đây xin nói thêm họ bán điểm thưởng là những thứ do chính họ làm ra chứ không phải như bán acc hack được hay dùng một cái cc chùa mua acc rồi bán lại. Dù sao thì phải có thực mới vực được đạo, có tiền để nuôi dưỡng đam mê là quá tốt rồi.

Nói gì thì nói, vì cái gì cũng được, tùy ở mỗi người lại có một lý do, một động lực khác nhau để ngày ngày upload mang những tài nguyên giá trị, mang niềm vui đến cho mọi người. Những uploader là những người có nhiều tâm huyết, nhiều cống hiến cho diễn đàn, chúc họ có nhiều sức khỏe thêm đam mê để có thể tiếp tục “sự nghiệp” của mình.

Dưới đây là một bài phỏng vấn nho nhỏ hai uploader “triệu thank” quá quen thuộc với chúng ta, ledung123nhoctom, một chút rất nhỏ về họ thôi, không khẳng định cũng chẳng phủ định điều gì.
Ps: cái này là phỏng vấn thiệt chứ hok có phải như bài phỏng vấn viên chiên đợt trước đâu nhé ^_^.

1. Thường thì một ngày bạn up bao nhiêu phim? Hoặc up được bao nhiêu GB ?

ledung123: tùy thuộc có phim mới hay không (có thì upload nhiều, không thì upload ít). trung bình ngày 40 GB.

nhoctom: mình không tự đặt tiêu chí riêng cho bản thân là mỗi ngày phải up chừng này phim, chừng kia GB nên không bao giờ tính toán mấy con số đó cả nên cũng chẳng biết bao nhiêu mà trả lời. Tóm lại là mình upload với tinh thần SHARE là chính, cứ rỗi ra là upload.

2. Thể loại phim nào bạn hay up nhất?

ledung123: phim lẻ (upload tất cả các thể loại nếu bản thân cảm thấy hay), ca nhạc, phim bộ …

nhoctom: thường thì action, comedy, ngoài ra thì các phim mới ra mắt hoặc vừa có bản đẹp là mình upload lên ngay để anh em có thể kéo 1 cách nhanh nhất có thể.

3. Bạn có từng hay đang up xxx không?

ledung123: không.

nhoctom: cái này không biết bạn hỏi với mục đích gì nhưng mình xin phép không trả lời câu này.

4. Nguồn phim bạn lấy là ở đâu? Có khó khăn không?

ledung123: torrent và các trang chia sẻ direct link.

nhoctom: nguồn phim chủ yếu của mình là direct link nước ngoài, nhưng nguồn chính của mình vẫn là torrent.

5. Tại sao bạn chọn việc upload? Đam mê, tiền tài hay danh vọng?

ledung123: đam mê. Thấy người khác vui là mình vui.

nhoctom: upload chỉ với tinh thần SHARE và đam mê là chính.

6. Trong một thời gian dài upload, điều bạn thích và không thích nhất là gì?

ledung123: không rõ lắm ý của câu hỏi (thích và không thích điều gì ---> câu này quá chung chung).

nhoctom: điều khiến mình thích thú trong việc upload là những cái thanked và những comment cảm ơn, động viên, ủng hộ tinh thần của mọi người. Còn việc khiến mình không hài lòng là việc 1 vài cá nhân có những hành động không FAIR PLAY với các thành viên khác. (đoạn này xin phép nhoctom mình lược bớt chút cho dễ đọc ^_^)

7. Bạn đang xài mạng cáp quang tốc độ down/up max là bao nhiêu?

ledung123: 30 Mb/30Mb

nhoctom: mình đang xài mạng cáp quang tốc độ 12Mbps

8. Có khi nào bạn nghĩ là mình sẽ bỏ không làm uploader nữa không?

ledung123: khi hoàn cảnh cuộc sống không cho phép.

nhoctom: mình chưa từng nghĩ tới điều này, cứ còn có thể SHARE thì mình cứ thế mà SHARE.

Vâng, xin cảm ơn hai uploader kỳ cựu đã bỏ thời gian để tham gia buổi phỏng vấn này, chúc hai bạn lên hàng ngày càng nhanh, lên phim ngày càng chất, năm mới thắng lợi mới, ngày càng gắn bó với HDVN hơn nữa.

CuQuang9x

Active Member
Ðề: Uploader: Đam mê, tiền tài hay danh vọng

Phải ghi nhận những đóng góp của họ....:x Đam mê vẫn là số 1..... Còn tiền bạc thì đương nhiên rồi...cứ móc tiền túi ra thanh toán cáp quang, mua ổ cứng rồi đủ thứ hầm bà lằng khác thì ai mà theo mãi dc. Xin cảm ơn các uploader đầy nhiệt huyết của HDVN, đặc biệt là anh HDPC vì bộ sưu tập hàng khủng mà chúng ta vẫn quen gọi là nhạc vàng:x

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Uploader: Đam mê, tiền tài hay danh vọng

Chú em chủ thớt quên kể tên Uploader "Yêu em mất zzzzzzzzzz.............in" :)) của box HD movie clips. :D

Box lossless có những Uploader đã giải nghệ như naxeko. Nhưng không ai là không thừa nhận những đóng góp của bác ấy cho box. naxeko tự bỏ tiền cá nhân mua CDs, scan & Upload.
Còn phải kể thêm những Uploader bán chuyên (tạm dùng từ này cho những bác chưa có Tag: Uploader) như: cuonghaanh, langthangvn33, binhmonaco... dày công tìm tòi & tổng hợp những album chất lượng cao từ mạng Internet. :)
Nói gì thì nói, Upload & chia sẻ cho cộng đồng là một điều đáng quý. :)

PrᴏSkyR

Active Member
Uploader: Đam mê, tiền tài hay danh vọng ??
Cả 3 thứ này đều không phải mục đích của mình.

VThanhgtvt

Well-Known Member
Cái poster bác chủ "chế" hay thía. Tiếc là ND chỉ thấy nói tới 2 bác "gạo cội"! :D

vucovu

Đây là bài hay nhất của bác từ lúc mình biết bác (cảm nhận cá nhân mình thôi nha) thanks nhiều.

Nếu không có các uploader chã bit hdvn sẽ đi về đâu :-?
Hy vọng các anh tiếp tục chia sẽ \m/

Hải Đăng

Lý do duy nhất mình tham gia chia sẻ là: Những gì mình đang có để ko thì phí quá, sao ko share cho mọi người cùng vui vẻ, biết đâu sau này mình sẽ nhận được những điều tuyệt vời từ một người nào đó, đơn giản thế thôi!

leesang

Well-Known Member

Trong đây có lão prosky 1 mình trả tiền 3 đường cáp quang của 3 mạng. Còn lão cá gỗ bỏ công siu tầm nhạc 5.1 từ các diễn đàn quốc tế. Nói tóm lại uploader là trái tim của HDVN. Cá nhân mình và các ae cũng như BQT cám ơn rất nhiều đến các uploader. Và cũng cám ơn chú an với bài viết rất hay.

soildsnake

Active Member

Hihi h e mới biết bác Tom dung cùng đường truyền tốc độ như e.

Chắc qua tết lên đú đởn làm Uploader quá ^^ (mà 4r mềnh có uploader nào là nữ chưa nhỉ)

Hải Đăng

Chắc qua tết lên đú đởn làm Uploader quá ^^ (mà 4r mềnh có uploader nào là nữ chưa nhỉ)
Hoan nghênh em, là nữ em làm thớt chuyên phim Hàn, Trung, Nhật tình cảm chọn lọc thì đắt khách phải biết :)

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Hoan nghênh em, là nữ em làm thớt chuyên phim Hàn, Trung, Nhật tình cảm chọn lọc thì đắt khách phải biết :)

"ướt át" một chút nữa thì càng đông khách gấp bội :D

ps: hình avatar là e đó hả? :p

anhtuanngoc

Well-Known Member

Tiện bài này em cũng muốn hỏi trước đây bác naxeko cũng là Uploader còn bây giờ sao lại không vậy mấy bác?

bixpippi

e cũng rất thích làm uploader nhưng mạng không cho phép:(, chả nhẽ qua tết sài cap quang để làm uploader nhể *-:)

minhdangkt

Well-Known Member

ủng hộ hết mình các uploader

HDCP

Super Moderators

Tiện bài này em cũng muốn hỏi trước đây bác naxeko cũng là Uploader còn bây giờ sao lại không vậy mấy bác?

Bác naxeko xin gỡ tag Uploader, mặc dù đã cố gắng ngọt ngào đủ đường nhưng bác naxeko vẫn dứt khoát cởi áo

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bác naxeko xin gỡ tag Uploader, mặc dù đã cố gắng ngọt ngào đủ đường nhưng bác naxeko vẫn dứt khoát cởi áo

Hjc. Chắc bị bác "ép tiến độ" quá chăng??? ;))

Bên trên