Van de himediA q5 II

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: Van de himediA q5 II

Nếu muốn giải nhiệt, các bác dùng quạt USB giống như thế này xem sao:

Em có trao đổi với bác hôm ofline,thằng thiết kế kỳ cục,hơi nhiệt bao giờ cũng bốc lên trên.Nó lại làm dàn lổ thoát nhiệt ở nắp đít,thì làm sao thoát nhiệt tốt được.Lại phải kiếm cách mod em nó thôi.

vdanh

Member

Em có trao đổi với bác hôm ofline,thằng thiết kế kỳ cục,hơi nhiệt bao giờ cũng bốc lên trên.Nó lại làm dàn lổ thoát nhiệt ở nắp đít,thì làm sao thoát nhiệt tốt được.Lại phải kiếm cách mod em nó thôi.

Anh mua cái quạt PC, chạy điện 220v, đặt dưới đít con Q5II chỗ mấy l64 thông hơi, mở quạt lên cho nó hút hơi nhiệt ra. Bảo đảm anh chạy con Q5II này cả ngày cũng ko thấy nó nóng.

Còn mấy cái tản nhiệt của anh t_v_ha nhìn thì đẹp, nhưng sức hút của mấy cái quạt đó không mạnh, vì chỉ lấy nguồn từ USB là 5v thôi. Chưa kể thiết kế của mấy cái đế có 1 quạt thường là thổi lên. Nên nếu như mua cái nào mà quạt thổi lên để tản nhiệt chon con Q5II này thì sẽ càng làm nó nóng hơn. Vì không có chỗ cho nó chạy hơi nóng ra...

Vì em đã va đang sử dụng cách đặt quạt 220v để hút hơi nóng ra, em thấy kết quả rất good. Nên em chỉ nêu ra ý kiến nhỏ của em ra thôi. Có gì không đúng đừng gạch đá em nha :D

dungtam25

Well-Known Member

Anh mua cái quạt PC, chạy điện 220v, đặt dưới đít con Q5II chỗ mấy l64 thông hơi, mở quạt lên cho nó hút hơi nhiệt ra. Bảo đảm anh chạy con Q5II này cả ngày cũng ko thấy nó nóng.

Còn mấy cái tản nhiệt của anh t_v_ha nhìn thì đẹp, nhưng sức hút của mấy cái quạt đó không mạnh, vì chỉ lấy nguồn từ USB là 5v thôi. Chưa kể thiết kế của mấy cái đế có 1 quạt thường là thổi lên. Nên nếu như mua cái nào mà quạt thổi lên để tản nhiệt chon con Q5II này thì sẽ càng làm nó nóng hơn. Vì không có chỗ cho nó chạy hơi nóng ra...
Vì em đã va đang sử dụng cách đặt quạt 220v để hút hơi nóng ra, em thấy kết quả rất good. Nên em chỉ nêu ra ý kiến nhỏ của em ra thôi. Có gì không đúng đừng gạch đá em nha :D

Mình cũng làm như thế với nhiều thiết bị.Bạn ra ngoài Nhật Tảo mua quạt DC 12v hoặc 5v,quạt rất êm,không nghe tiếng gió khi xem phim lúc khuya.
Mà kệ nó thời gian 1 năm,nóng sốt gì cũng có bảo hành.

thanhyk

Well-Known Member

Gắn quạt vào usb của thiết bị có điểm lợi là không giật, chỉ chạy khi mở thiết bị và ít hao điện...
@bác dungtam25: hôm đó anh có nói đặt thiết bị nằm sấp lại, em nói sẽ trầy nắp. Muốn không trầy thì dán 4 cục cao su nhỏ giống dưới đế nó vậy. Tuy nhiên nó thiết kế vậy có mục đích đó, tránh bụi, nước, vật dụng nhỏ lọt vào thiết bị.

dungtam25

Well-Known Member

Gắn quạt vào usb của thiết bị có điểm lợi là không giật, chỉ chạy khi mở thiết bị và ít hao điện...
@bác dungtam25: hôm đó anh có nói đặt thiết bị nằm sấp lại, em nói sẽ trầy nắp. Muốn không trầy thì dán 4 cục cao su nhỏ giống dưới đế nó vậy. Tuy nhiên nó thiết kế vậy có mục đích đó, tránh bụi, nước, vật dụng nhỏ lọt vào thiết bị.

Hôm nào có Q 5 tôi mod rồi gởi hình cho bác xem,dễ mà.Bản tính tôi hay em yêu khoa học lắm.

smallgent

Well-Known Member

Hôm thứ bảy rồi chở con đi học bùn bùn ghé Nhật Tảo có thấy cái quạt dày 5-6mm...mod cho cái Q5 Đệ Nhị "tính hỏa" của các pak dễ mà...sao dzụ này mod lâu thế nhể ;)

smallgent

Well-Known Member

Vừa post xong nhớ ra cái hdd loại ext của mình có nên chụp phát đưa lên đây lun nà...tìm mua mod nhanh trong vòng 3 node nhạc :D

thanhyk

Well-Known Member

@smallgent: bác chỉ cách mod cho quạt này... Hàn dây quạt vào đâu để có nguồn vậy bác, mà khi nào nhấn open trên remote mới chạy. Có loại quạt nhỏ nào gắn sẵn đầu usb không bác, chỉ cần mua về gắn cổng usb khởi động là chạy khỏi mod ...cho khỏe.

tienlequoc

Well-Known Member

@smallgent: bác chỉ cách mod cho quạt này... Hàn dây quạt vào đâu để có nguồn vậy bác, mà khi nào nhấn open trên remote mới chạy. Có loại quạt nhỏ nào gắn sẵn đầu usb không bác, chỉ cần mua về gắn cổng usb khởi động là chạy khỏi mod ...cho khỏe.
Em mới gắn kiểu quạt USB vào rồi nè. Chiều tối em up hình cho.

vdanh

Member

Làm quạt PC lấy nguồn từ USB cũng dễ mà. Lấy cái quạt PC cũ và 1 sợ dây USB. Sau đó tuốt dầu kia của dây USB ra, chừa lại cái đầu USB to để gắn vào cổng USB.

Sau khi tuốt ra sẽ có 4 sợi dây điện: Trắng, Xanh lá, Đỏ và đen. Cắt 2 sợi Trằng và Xanh lá đi. Chừa lại 2 sợi Đỏ và Đen. Sau đó nối sợi Đỏ cùa USB sang sợi Đỏ của Quạt. Sợi Đen của USB sang sợi Đen của quạt. Quấn băng keo lại. Rồi cắm vào USB quạt sẽ quay vù...vù...vù :D

Để tí tối đi về em kiếm cái quạt PC cũ làm rồi post hình lên :D

thanhyk

Well-Known Member

Nhanh và dễ hiểu, chiều ra Nhật Tảo thui... Mà cho hỏi mua quạt để dùng qua usb của Q5 II này thì amper và vol tầm bao nhiêu thì được, khéo lại mua nhầm quạt xài 220v thì khổ...

dungtam25

Well-Known Member

Nhanh và dễ hiểu, chiều ra Nhật Tảo thui... Mà cho hỏi mua quạt để dùng qua usb của Q5 II này thì amper và vol tầm bao nhiêu thì được, khéo lại mua nhầm quạt xài 220v thì khổ...

Bác ra Nhật Tảo mua,chỉ có 10k max lắm là 15k thôi bác nhé!Em mua chỉ 10k à!Cố gắng đi lùng cho được loại dùng 5v bác nhé.
Cổng usb chỉ có 5v thôi,12v quay yếu xìu,em đã mod quạt cho con c200 nên em biết.Quạt 5v hơi hiếm.
Mua về,sau khi đấu dây,bác lật ngữa con Q5ll lên,dùng băng keo hai mặt cố định 4 góc em quạt lại.Nhưng bác nhớ cho nó hút lên,đừng cho nó thổi vào,là mát trời.

vdanh

Member

Quạt PC thường là 12V. Còn nguốn USB là 5V.

Mua quạt 12V cũng được, nhưng khi cắm vào nguồn 5V thì quạt sẽ không quay hết công suất.

Nếu kiếm được quạt 5V thì tốt quá.

Em nghĩ không nên lấy băng keo dán cố định đâu. Mà nên lấy miếng xốp như em đã post hình mấy trang trước. Rồi đặt con Q5II này vào là ok. Và phải cho mặt tiền ( mặt thổi) của quạt up xuống Như vậy mới up hơi nóng ra được :D

attachment.php

Nếu làm như trên thấy xấu, anh có thể các miếng xốp để nhỏ lại dán vào 4 góc cả 2 mặt của quạt. Làm vậy là để kê cao quạt. Từ quạt tới con Q5II và từ mặt đất/mặt bàn đến cái quạt. Như vậy, 1 là sẽ không sợ va vào cánh quạt. 2 là sẽ tạo khoảng không cho quạt để quạt có thể hút tốt hơn :D

Do quạt từ nguồn USB là 5V, sức gió yếu, nên đừng làm miếng xốp dày quá. Nên khoảng cách từ quạt tới Q5II xa quá thì sẽ hút yếu lắm.

Còn hình trên là quạt của em 220v, nên em kê cao như vậy :D

tienlequoc

Well-Known Member

Quạt PC thường là 12V. Còn nguốn USB là 5V.

Mua quạt 12V cũng được, nhưng khi cắm vào nguồn 5V thì quạt sẽ không quay hết công suất.

Nếu kiếm được quạt 5V thì tốt quá.

Em nghĩ không nên lấy băng keo dán cố định đâu. Mà nên lấy miếng xốp như em đã post hình mấy trang trước. Rồi đặt con Q5II này vào là ok. Và phải cho mặt tiền ( mặt thổi) của quạt up xuống Như vậy mới up hơi nóng ra được :D

attachment.php

Nếu làm như trên thấy xấu, anh có thể các miếng xốp để nhỏ lại dán vào 4 góc cả 2 mặt của quạt. Làm vậy là để kê cao quạt. Từ quạt tới con Q5II và từ mặt đất/mặt bàn đến cái quạt. Như vậy, 1 là sẽ không sợ va vào cánh quạt. 2 là sẽ tạo khoảng không cho quạt để quạt có thể hút tốt hơn :D

Do quạt từ nguồn USB là 5V, sức gió yếu, nên đừng làm miếng xốp dày quá. Nên khoảng cách từ quạt tới Q5II xa quá thì sẽ hút yếu lắm.

Còn hình trên là quạt của em 220v, nên em kê cao như vậy :D
Cắt miếng xốp cho bằng với mặt trên của quạt, giúp quạt ốp sát vào Q5II luôn, hiệu quả sẽ cao hơn nhiều đấy bác. Em mới mua cái quạt laptop kết nối qua usb rất nhỏ gọn, có 2 quạt trong đó 1 quạt tương đối đúng vị trí của khe tản nhiệt, chiều đi làm về em tìm cách gắn vào cho nó thẩm mĩ nè. :D

vdanh

Member

Cắt miếng xốp cho bằng với mặt trên của quạt, giúp quạt ốp sát vào Q5II luôn, hiệu quả sẽ cao hơn nhiều đấy bác. Em mới mua cái quạt laptop kết nối qua usb rất nhỏ gọn, có 2 quạt trong đó 1 quạt tương đối đúng vị trí của khe tản nhiệt, chiều đi làm về em tìm cách gắn vào cho nó thẩm mĩ nè. :D

Để về cắt thử miếng xốp cho ép vào như bác nói :D

Các bác thể mua loại quạt cho HDD như hình trên về mod lại để lấy nguồn từ cổng USB. Quạt này hình như em nhớ là chạy 12v đó.

trancuti

Member

1 quạt còn lại Tiến để nó thổi vào hdd thì tiện cả đôi đường rồi

Bên trên