VTV3 HD đây rồi các bác

Ðề: VTV3 HD đây rồi các bác

không biết nó lúc nào nó phát hd ý nhỉ. thời sự 7h tối có có không các bác nhỉ

princetq

Member

Kênh vtv3hd được nhét chung tp với 8 kênh HD mà k+ đang phát. Ko biết có lf ảnh hưởng chất lượng 8 kênh ấy do phải nén để nhường chỗ cho vtv3 hd ko.

Chỉnh sửa lần cuối:

vnmaths

Member

Tần số vtv3hd này đầu k+hd nhà em chẳng hiểu sao ko có sóng. Trong khi tất cả các kênh khác của vtc và HTV đều sóng sánh ổn định. Thật khó hiểu!

Cùng một nhóm tần số với các kênh HD khác của K+ mà (K+NS HD, StarMovieHD, ...). Nếu mấy kênh HD kia xem được thì không có lý do gì VTV3 HD lại hỏng.

PS: Độ phân giải chỉ được 720p thôi, không được FullHD. :(( Thấy mỗi cái logo là nét. Logo thu gọn lại chút so với kênh SD, nhìn cũng đỡ xấu hơn.

Flatland

Well-Known Member
Re: Ðề: VTV3 HD đây rồi các bác

Kênh vtv3hd được nhét chung tp với 8 kênh HD mà k+ đang phát. Ko biết có lf ảnh hưởng chất lượng 8 kênh ấy do phải nén để nhường chỗ cho vtv3 hd ko.

Theo mình thì không ảnh hưởng gì cả và có phát thêm một kênh nữa vẫn được. Vì bitrate cao nhất của HDTV là 30.000kbs. Thường thì chúng ta chỉ quan tâm tới độ phân giải mà quên đi bitrates. trong khi đó bitrates quyết định chất lương của điểm ảnh.
Khi dò kênh VTV3hd (nhóm K+HD) bác chú ý là FEC: 2/3 chứ không phải 3/4 nhé
< Em hóng được và phán bừa thế đấy!>

vnmaths

Member
Ðề: Re: Ðề: VTV3 HD đây rồi các bác

Theo mình thì không ảnh hưởng gì cả và có phát thêm một kênh nữa vẫn được. Vì bitrate cao nhất của HDTV là 30.000kbs. Thường thì chúng ta chỉ quan tâm tới độ phân giải mà quên đi bitrates. trong khi đó bitrates quyết định chất lương của điểm ảnh.

Mình vừa xem chất lượng nén của nó, chỉ dao động từ 4,3 đến 5,5 mbps. Như vậy là quá thấp. Cho thêm 1 loạt VTV1 HD, VTV5 HD vào vẫn đủ chỗ, hehe.

princetq

Member

Em đang xem đây. Tưởng FEC 3/4 nên dò ko ra, sau rồi thử hết các FEC thì đúng là 2/3 như bác nói.

ngocsonpt

Member

Đang xem được nhưng thấy nó thu hình cả 4 phía là thế nào nhỉ tôi xem qua đầu OP

vnmaths

Member

Đang xem được nhưng thấy nó thu hình cả 4 phía là thế nào nhỉ tôi xem qua đầu OP
Đầu nào cũng vậy cả thôi bác ah. Chương trình đầu bếp của VTV nguồn là 16:9 mà nó không chịu căng ra cho hết màn hình :) Thật là bá đạo.

dhpaul

Well-Known Member

Mình vừa xem chất lượng nén của nó, chỉ dao động từ 4,3 đến 5,5 mbps. Như vậy là quá thấp. Cho thêm 1 loạt VTV1 HD, VTV5 HD vào vẫn đủ chỗ, hehe.

Em nghĩ đó là lý do vì sao VTV3 HD trên K+ chỉ là 720p, họ không thể (hoặc không dám) giảm chất lượng của các kênh kia để nhét VTV3 HD vào. Ai để ý chắc biết trước đó K+ từng thử nhét 1 kênh test HD nữa vào cũng 1080i, cuối cùng kênh test đó vỡ ô vuông loạn lên vì không đủ băng thông.
Còn muốn biết gốc của VTV3 HD thật sự là 720p hay 1080i chỉ có cách đi hỏi những người đang dùng VCTV HD.

Tùng Khùng

Rõ ràng chương trình MasterChef được BHD sản xuất ở định dạng 16:9 1080 rồi mà sao VTV3 HD vẫn phát 4:3 vậy???
Thất vọng quá đi, hí hửng đợi đến tối xem VTV3 HD cuối cùng tắt phụt đợi xem trên YouTube cho xong :(

vnmaths

Member

Thêm cái ảnh, có lúc bitrate chỉ đạt 3,0mbps. Bằng một kênh SD bình thường:

Thao tran

thì phim nó đang phát là SD mà . Khi nào nó phát chương trình HD gốc thì bitrate nó lên thôi . ngay cả khi nó phát HD gốc mà gặp cảnh chuyển động nhanh nó cũng tuột bitrate rất nhiều .

vnmaths

Member

thì phim nó đang phát là SD mà . Khi nào nó phát chương trình HD gốc thì bitrate nó lên thôi . ngay cả khi nó phát HD gốc mà gặp cảnh chuyển động nhanh nó cũng tuột bitrate rất nhiều .
Bạn nhầm rồi. Cảnh càng tối và chuyển động càng chậm thì bitrate mới thấp. Khi nào hình ảnh màu mè sặc sỡ, chuyển động nhanh thì bitrate mới cao.

nếu anh có hiểu biết HD thì chúng ta nên bàn chuyện lúc VTV3 phát chương trình HD mà thôi, vì nó đang thử nghiệm nên tốt nhất bàn về chương trình nào nó làm và phát HD thôi.

Bên trên