Xem HD bằng Macbook pro

BAONGUYEN

Em là thành viên mơí, chỉ muốn 1 rạp chiếu phim trong phòng ngủ đơn giản, tận dụng sẵn laptop và TV plasma 32inch, về hình ảnh thì không có gì bàn nhưng vấ đề âm thanh, không biêt nên sử dụng hệ thống loa naò cho thích hợp, vì em chỉ biết kết nối âm thanh ra ngoài qua jack 3.5, như vâỵ chỉ nghe dc âm thanh 2.0 thôi như vậy thì beò lắm, làm sao nghe dc it nhât1 âm thanh 5.1 ....(nêú dc xin chỉ giúp giàn loa, card âm thanh đi kèm nêú có...)thanks
P/s macbook pro cuả em câú hình core 2 dual 2.2 ram2G, video card Geforce 8600GT 512MB, không biêt1 như vậy đủ mạnh chưa???........để xem mượt film HD

BAONGUYEN

Ðề: Xem HD bằng Macbook pro

sao không có bác nào góp ý cho mình hết vậy???????????hichic

lap của bạn vậy là chạy ok rồi,còn âm thanh bạn có thể mua cardsound rời 5.1 giao tiếp uSB như Audiotrak - MAYA EX5 QE hoặc cao cấp hơn,loa hì theo mình nhanh nhất là làm con z5500,thế là đơn giản nhất

Ultimo

Member

Nếu không nhầm thì MacBook pro có cổng Audio Out cho ra tín hiệu optical luôn, bạn cần 1 sợi cáp quang có đầu cắm thích hợp là ra được thôi.

BAONGUYEN

cảm ơn bác aphu123456, những sound card này ở tp thì bán ở đau nhỉ, và không biêt giá cả dao động trong khoảng naò????
Macbook pro cuả mình ngoài jact 3.5 mình đâu còn thâý cổng audio nào khác đâu, bác Ultimo nếu dc có thể nói rỏ thêm dc không ạ

Cái khe cắm audio out của Macbook là giắc 3.5mm thường tích hợp luôn optical. Bạn mua thêm 1 cái cable gọi là Mini - Toslink nối ra bộ Z5500 là ok thui:D

BAONGUYEN

vâỵ là khoỉ phải sound coard hả bác, nêú gắn kiểu đó với mua thêm sound card âm thanh có khá hơn nhiều không??? và caí dây đó ở tp có thể mua ở đâu dc ạ. thanks

Nếu bộ dàn của bác đã có DTS decoder rồi thì không cần mua thêm sound card nữa vì nhiệm vụ giải mã âm thanh là do bộ dàn đảm nhiệm rùi. Mình ở HN nên không rõ lắm trong đấy, bạn thử ra Nhật Tảo hay mấy phố Bùi Thị Xuân hay Tôn Thất Tùng xem có không

BAONGUYEN

hơi nhiều chuyện tí nhưng cho em hỏi luôn, giả sử em mua logitech z5500, như vâỵ có cần phaỉ soundcard không, và làm sao biêt1 dc hệ thống loa nào có DTS decorder....thanks

Nếu bạn mua logitech Z5500 thì cứ cắm thẳng từ laptop qua thôi. Loa mà có DTS decoder thì có cổng quang bạn ạ

luciano

Active Member

tình hình là bác đã set up ra được âm thanh chưa vậy?? em cũng cùng nỗi đau khổ như bác

chiminh

Member

lần sau rút kinh nghiệm nha.Đừng có mà đèo bồng chơi ngoài luồng WINDOWS( mà chơi macbook)chơi ngoài luồng khó tư vấn lắm.hehe ....

BAONGUYEN

lần sau rút kinh nghiệm nha.Đừng có mà đèo bồng chơi ngoài luồng WINDOWS( mà chơi macbook)chơi ngoài luồng khó tư vấn lắm.hehe ....
Chẳng phải đèo bồng mà mua macbook pro, vì em mua nó từ trước rồi, em chuyên chơi ảnh nên macbook pro là lưạ chọn tôí ưu rồi, nay mê thêm thứ naỳ mà vốn đã cạn (do phải đầu tư body, lens...) nên chỉ đầu tư cho caí nhu cầu HD khiêm tốn thôi.....vơí lại thực ra phần cứng thì như nhau cả thôi mac hay win gì cũng vậy, chẳng qua phần mền thì có khác đôi chút, hơn nưã nhu cầu về media thì mac còn hơn win nhiều.....tại bác không sd nên chưa tìm hiểu đó thôi. Mà nếu còn không rành mac thì MBP vẫn chạy win như thường, không có gì phải ngaị.

Chỉnh sửa lần cuối:

BAONGUYEN

tình hình là bác đã set up ra được âm thanh chưa vậy?? em cũng cùng nỗi đau khổ như bác

em còn chưa mua z5500 nên chưa setup dc hehe, mới hỏi mà đâu mà mua nhanh quá vậy, còn phải đọc trong điễn đàn nhiều để tìm hiểu thêm....hichic

xda160

Member

em tưởng bác có MAC thì hay vào forum http://macvn.com/forums/index.php rồi chứ nhỉ

Trong đó các bác nói dung MAC play HDrip tốt hơn cả MS mà. Vụ cổng quang thì chắc chắn có tích hợp rồi.

Chúc bác vui,

laser_HDTV

Macbook White còn chạy HD mượt mà huống chi là Pro. Máy của "Táo" vốn nổi danh về đồ hoạ và phim ảnh mà. :D

Có thể xài VLC cho Mac để play các file phim HD (mkv) trên OS X:
http://www.videolan.org/mirror-geo.php?file=vlc/0.9.8a/macosx/vlc-0.9.8a.dmg

Phần mềm này giải mã luôn AC-3/DTS các kiểu rồi downmix ra loa Macbook Pro luôn.
Nếu thích thì bạn "vũ trang" thêm cọng dây mini optical và bộ loa Z-5500 để nghe âm thanh hoành tráng đúng chất 5.1, còn không có thể nghe tạm trên loa của Macbook Pro cũng ok rồi.

BAONGUYEN

em tưởng bác có MAC thì hay vào forum http://macvn.com/forums/index.php rồi chứ nhỉ

Trong đó các bác nói dung MAC play HDrip tốt hơn cả MS mà. Vụ cổng quang thì chắc chắn có tích hợp rồi.

Chúc bác vui,

thanks bác đã quan tâm, lúc trước cũng có tham gia diễn đàn, nhưng sau em chuyển qua "tinhte" hehe do cũng ít khi đụng tới phần cứng nên cũng không quan tâm nhiều...giờ phải tìm hiểu lại,...phải nói Mac có rất nhiều tiềm ẩn mà chưa khai thác hết....

BAONGUYEN

Macbook White còn chạy HD mượt mà huống chi là Pro. Máy của "Táo" vốn nổi danh về đồ hoạ và phim ảnh mà. :D

Có thể xài VLC cho Mac để play các file phim HD (mkv) trên OS X:
http://www.videolan.org/mirror-geo.php?file=vlc/0.9.8a/macosx/vlc-0.9.8a.dmg

Phần mềm này giải mã luôn AC-3/DTS các kiểu rồi downmix ra loa Macbook Pro luôn.
Nếu thích thì bạn "vũ trang" thêm cọng dây mini optical và bộ loa Z-5500 để nghe âm thanh hoành tráng đúng chất 5.1, còn không có thể nghe tạm trên loa của Macbook Pro cũng ok rồi.

em cũng đang xaì phần mềm nảy, nói chung nó xem dc hầu hết các định dạng, chỉ là em chưa có phim HD nên chưa thử, cảm ơn thông tin bác nhiều

chiminh

Member

hi Bao Nguyen,mình biết là MBP có thể chạy được Win.Vấn đề mình nói là chỉ có dân PRO thì mới NÊN dùng MBP. bởi vì sao nhiều người biết MBP chạy ổn định lại không xài?? giống như bạn biết Sfone xài rẻ, công nghệ mới, mạnh.Vấn đề là ..... support.Bạn chơi ngoài luồng thế này thì chỉ có những người ngoài luồng như bạn mới có thể giúp bạn.Mà như mình nói những người chơi MBP thường là PRO.Mà PRO thì ... thường không rãnh để giúp bạn.
hết.

Bên trên