Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

minhsondaklak

Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Tuy đã có topic hướng dẫn cấu hình router chạy openwrt để xem IPTV trên các thiết bị hỗ trợ UPNP, DLNA.

Yêu cầu:
+ đường truyền cáp đồng hoặc cáp quang, xem iptv được trên pc, dạng link udp:// hoặc rtp://
(vấn đề này mình sẽ làm 1 topic riêng, vì thông số cài đặt khác nhau đối với
. mạng vnpt, mạng viettel
. mạng cáp đồng (vpi, vci), mạng cáp quang (vlan)
. các tỉnh khác nhau )
Bác chủ làm giúp ae một topic riêng về xem IPTV trên pc đi !

Re: Ðề: Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Có thể dùng rất nhiều ứng dụng để chạy cái này, tìm trên CH play các ứng dụng về UPnP, DLNA, IPTV.
Trong XBMC/ KODI thì ngay trong mục Video - Add video tìm đến UPNP là thấy list kênh.

e dùng kodi a ạ. mà e tìm trên kodi cũng ko thấy UPNP để cài. e dùng tp link wr841n fw dd-wrt có phải cài đặt gì ko? hay chỉ cần AB tải ứng dụng và list kênh là chạy thôi. list kênh e tải về và chạy với IPTV ko chạy đc a ạ. a có thể hướng dẫn giúp e đc ko? thank a

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Có thể dùng rất nhiều ứng dụng để chạy cái này, tìm trên CH play các ứng dụng về UPnP, DLNA, IPTV.
Trong XBMC/ KODI thì ngay trong mục Video - Add video tìm đến UPNP là thấy list kênh.
Bác vuthecong78 giúp mình với: Hiện tại mình cáp quang VNPT 12MB gồm 1 converter quang kết nối với 1 modem kiêm router wifi TPlink740N, bên VNPT họ nói đã mở luồng IPTV. Con 740N đang firmware gốc WAN nối converter quang, port 1,2 internet IP dạng 192.168.1.1, port 3,4 IPTV IP dạng 194..họ bảo chỉ cần nhập IP nửa là chạy MyTV trên 2 port này được. Vậy bác tư vấn mình cần thêm cái gì nửa để chạy được IPTV trên AB, ít ra là chạy trên port 3,4 không cần trộn. Trước mình đã mày mò mà làm brick 1 con 740N khi up OpenWrt và mình không muốn phá thêm con 740 của VNPT nhưng có thể mua thêm một con khác.
Mong bác giúp đỡ, cám ơn!

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Bác vuthecong78 giúp mình với: Hiện tại mình cáp quang VNPT 12MB gồm 1 converter quang kết nối với 1 modem kiêm router wifi TPlink740N, bên VNPT họ nói đã mở luồng IPTV. Con 740N đang firmware gốc WAN nối converter quang, port 1,2 internet IP dạng 192.168.1.1, port 3,4 IPTV IP dạng 194..họ bảo chỉ cần nhập IP nửa là chạy MyTV trên 2 port này được. Vậy bác tư vấn mình cần thêm cái gì nửa để chạy được IPTV trên AB, ít ra là chạy trên port 3,4 không cần trộn. Trước mình đã mày mò mà làm brick 1 con 740N khi up OpenWrt và mình không muốn phá thêm con 740 của VNPT nhưng có thể mua thêm một con khác.
Mong bác giúp đỡ, cám ơn!

Mình chưa dùng cáp quang vnpt, không có thiết bị để làm nên không thể nói 1 cách chính xác được. Bằng này tháng sau khi mình chuyển về quang vnpt đã.
Còn bây giờ theo mình nghĩ bạn vẫn có thể cài Openwrt cho con 740 hiện tại và tìm cách xem. Hoặc 1 cách khác là con 740 để nguyên kiểm tra xem LAN 3, 4 chắc chắn có IPTV chưa. Nếu có rồi thì thêm 1 con 740 cài Openwrt rồi làm theo bài trộn MyTV.... trong này là được. Còn muốn chạy trực tiếp từ LAN 3, 4 thì bác phải dùng Dune player cơ, AB phải có updxy để convert link sang dạng http...
Có nhiều cách cứu Router khi bị brick nhưng cách dễ làm và hiệu quả là FAILSAFE. Bác tìm trong này cũng có đó.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Mình chưa dùng cáp quang vnpt, không có thiết bị để làm nên không thể nói 1 cách chính xác được. Bằng này tháng sau khi mình chuyển về quang vnpt đã.
Còn bây giờ theo mình nghĩ bạn vẫn có thể cài Openwrt cho con 740 hiện tại và tìm cách xem. Hoặc 1 cách khác là con 740 để nguyên kiểm tra xem LAN 3, 4 chắc chắn có IPTV chưa. Nếu có rồi thì thêm 1 con 740 cài Openwrt rồi làm theo bài trộn MyTV.... trong này là được. Còn muốn chạy trực tiếp từ LAN 3, 4 thì bác phải dùng Dune player cơ, AB phải có updxy để convert link sang dạng http...
Có nhiều cách cứu Router khi bị brick nhưng cách dễ làm và hiệu quả là FAILSAFE. Bác tìm trong này cũng có đó.
Cám ơn bác! Về cứu con 740 bị brick thì mình có tham khảo nhưng đã bó tay chấp nhận bỏ, dù mình đã tìm được trong đóng đồ củ cái cáp usb to uart. Mình chưa tìm được cách thử port 3,4 đã có IPTV hay chưa, đang định mượn cái set top box MyTV để thử không biết được không. Còn không đành mua một con router khác rồi cài Openwrt để thử, cũng thấy hơi phí vì đang dùng 1 con 740, 1 con tenda f303 và còn dư 1 con tenda311R mà phải mua thêm 1 con khác.

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Cám ơn bác! Về cứu con 740 bị brick thì mình có tham khảo nhưng đã bó tay chấp nhận bỏ, dù mình đã tìm được trong đóng đồ củ cái cáp usb to uart. Mình chưa tìm được cách thử port 3,4 đã có IPTV hay chưa, đang định mượn cái set top box MyTV để thử không biết được không. Còn không đành mua một con router khác rồi cài Openwrt để thử, cũng thấy hơi phí vì đang dùng 1 con 740, 1 con tenda f303 và còn dư 1 con tenda311R mà phải mua thêm 1 con khác.

Kiểm tra LAN 3, 4 xem có tín hiệu IPTV hay chưa thì bác cắm PC vào LAN 3,4 đặt địa chỉ IP tĩnh rồi mở thử kênh này: rtp://@232.84.1.207:9216 xem có chạy được không. Lấy con Tenda thay vào chức năng con 740 hiện tại rồi lấy con 740 này cài Openwrt mà thử. 1 con Tenda 311R để kéo dài vùng phủ sóng.
Bác cử thử Failsafe đi dễ thôi mà.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Xem IPTV với TP-Link WR740N chạy OpenWRT

Kiểm tra LAN 3, 4 xem có tín hiệu IPTV hay chưa thì bác cắm PC vào LAN 3,4 đặt địa chỉ IP tĩnh rồi mở thử kênh này: rtp://@232.84.1.207:9216 xem có chạy được không. Lấy con Tenda thay vào chức năng con 740 hiện tại rồi lấy con 740 này cài Openwrt mà thử. 1 con Tenda 311R để kéo dài vùng phủ sóng.
Bác cử thử Failsafe đi dễ thôi mà.

Đặt IP tỉnh dạng 192.168.. hay 169.254.. vậy bác.

hiện trạng:
ADSL của VNPT cáp đồng, modem wifi VSTAR 4 cổng dùng chung cả nhà.
Mytv cáp đồng dây riêng.
- TV sony 42w700 cắm cổng component của STB xem mytv; vào mạng bằng wifi.
- TV samsung 40D6400 dùng XNG chuyển HDMI của STB qua cate6 xem mytv, vào mạng bằng cáp LAN.
Chủ thớt cho hỏi, cắm theo WR740n như trên thì có thể vẫn dùng STB để xem mytv trên w700, cắm dây LAN để vừa xem mytv vừa vào mạng bằng D6400 hay không?

vuthecong78

Well-Known Member

hiện trạng:
ADSL của VNPT cáp đồng, modem wifi VSTAR 4 cổng dùng chung cả nhà.
Mytv cáp đồng dây riêng.
- TV sony 42w700 cắm cổng component của STB xem mytv; vào mạng bằng wifi.
- TV samsung 40D6400 dùng XNG chuyển HDMI của STB qua cate6 xem mytv, vào mạng bằng cáp LAN.
Chủ thớt cho hỏi, cắm theo WR740n như trên thì có thể vẫn dùng STB để xem mytv trên w700, cắm dây LAN để vừa xem mytv vừa vào mạng bằng D6400 hay không?

Bác dùng cách trộn Internet và IPTV nhé.
- Wifi Vstar cấp Internet.
- Modem MyTV lấy 1 cổng LAN cấp sang cổng WAN cho con 740 mới cài Openwrt, con này nhận Internet từ Vstar bằng cách thu sóng Internet rồi phát lại. Còn 3 cổng LAN của Modem MyTV cấp cho STB. Sony vào mạng bằng con nào cũng đc.
TV SS nhận Internet + IPTV từ con 740 để vào mạng hoặc xem TV bằng DLNA.

...dùng XNG chuyển HDMI của STB qua cate6 xem mytv..... là gì vậy?

Bác dùng cách trộn Internet và IPTV nhé.
- Wifi Vstar cấp Internet.
- Modem MyTV lấy 1 cổng LAN cấp sang cổng WAN cho con 740 mới cài Openwrt, con này nhận Internet từ Vstar bằng cách thu sóng Internet rồi phát lại. Còn 3 cổng LAN của Modem MyTV cấp cho STB. Sony vào mạng bằng con nào cũng đc.
TV SS nhận Internet + IPTV từ con 740 để vào mạng hoặc xem TV bằng DLNA.

...dùng XNG chuyển HDMI của STB qua cate6 xem mytv..... là gì vậy?

Thank bác. Nhưng modem Mytv chỉ có 1 cổng, đã cắm qua cổng WAN của con 740.
ý em là làm thế nào để cắm STB vao cổng LAN của con 740, và cũng cắm con SS vào cổng LAN của con 740.

em gõ nhầm XNG, là con này bác. http://www.nxgtechnology.com/images/nx-hdmix-ir-50-2.png

quyenlspro

Bác nào biết lưu cấu hình Openwrt bằng dòng lệnh không? help me!!

vuthecong78

Well-Known Member

quyenlspro

Bạn đã thử chưa ? Ko lẽ tớ xúi dại bạn để làm gì ?

đã thử & không thành công!!
nó tạo 1 file backup. có file backup nên tiện thể mình cũng thử restore từ cái file đó luôn. kết quả là nó chỉ lưu được cấu hình mạng (nhưng phải chạy thêm 1 lệnh reload nữa thì nó mới apply cái cấu hình mạng này), còn các package khác mình cài lên trước đó thì nó không lưu lại.

hoatienii

Member

đã thử & không thành công!!
nó tạo 1 file backup. có file backup nên tiện thể mình cũng thử restore từ cái file đó luôn. kết quả là nó chỉ lưu được cấu hình mạng (nhưng phải chạy thêm 1 lệnh reload nữa thì nó mới apply cái cấu hình mạng này), còn các package khác mình cài lên trước đó thì nó không lưu lại.

Vậy bạn ko hiểu rồi, nó chỉ lưu cấu hình thôi, còn các gói thì phải cài nhé. Còn bạn muốn có 1 file sysupgrade với đầy đủ các package mà bạn muôn thì phải tự compile nhé.

con wr740n của em ver 3.12.7 bác nào giúp em cài openWRT dc ko?

Bên trên