xin giải thích giúp em, cách hoạt động của Subwoofer với ạ.

sieulong

Well-Known Member
Ðề: xin giải thích giúp em, cách hoạt động của Subwoofer với ạ.

em cảm ơn mọi người đã cho lời khuyên, em đã quyết định đặt mua 2 chiếc Sub một của Elac và một của Canton về nghe thử coi như thế nào, cả hai loại đều là frontfire và màn loa bằng hợp kim nhôm, màn loa rộng 25 cm. nếu nhanh chóng thì cái canton ngày mai sẽ đến, cái elac chắc cần một vài hôm. Em cũng đang căng thẳng hồi hợp coi Sub gắn kèm loa BS sẽ cho kết quả ra sao.

Theo mình thì chơi 1 sub là quá đủ rồi cần gì tới 2 sub. Tất nhiên khi gắn với booksheft thì sub nó sẽ tạo thêm bass nghe nhạc hay hơn rồi, có mấy bác không thích dùng sub khi nghe nhạc nhưng tai em thì lại thích có bass của sub để âm thanh đầy đặn hơn.

sieulong

Well-Known Member

theo góp ý của mọi người em đã mạnh dạn làm 2 cái Sub ạ. 2 cái đã đến được mấy hôm, đã được bưng qua bưng lại, rút cắm rút cắm liên tục, và vặn lên vặ xuống. Nay cũng đã xong, em xin up 2 cái hình lên ạ.

Trong cái phòng ngủ nhỏ bé của em, 1 Sub là đã nhiều, nhưng mà sau khi đã gắn 2 sub vào, thì không muốn tháo 1 cái ra nữa ạ. Em mạnh dạn nhắn nhủ với các anh còn đang "bân khuân" với loa BS thiếu bass hoặc đang "bân khuân" có nên mua SUb nghe nhạc không, các anh cứ mạnh dạng bụp 2 Subs đi ạ, không ân hận một chút nào. Hơn nữa chỉnh pha chỉ cắt tần v..v.. chỉ cần có bản nhạc để test thì chuyện chỉnh dể hơn tưởng tượng ạ.

em chúc cả nhà vui vẻ.

sieulong

Well-Known Member

em nghĩ là em hiểu ý anh tngoctu, ngày đầu tiên cân chỉnh, em hài lòng với mức vol +4 của sub bên trái và +3,5 bên phải. Đến ngày thứ 2, mỗi bên chỉ còn +2. Hy vọng để thêm thời gian, em nghe 2 cái sub này mà không còn bị hiệu ứng phê giả tạo vì "đồ mới mua" thì chắc em sẽ cảm nhận chính xác hơn.

minhtuantkh

ngày đầu tiên cân chỉnh, em hài lòng với mức vol +4 của sub bên trái và +3,5 bên phải. Đến ngày thứ 2, mỗi bên chỉ còn +2. Hy vọng để thêm thời gian, em nghe 2 cái sub này mà không còn bị hiệu ứng phê giả tạo vì "đồ mới mua" thì chắc em sẽ cảm nhận chính xác hơn.

Chà em lại lo thêm thời gian mỗi bên còn có +1, và rồi thêm thời gian nữa ...thôi em không dám nói. Dù sao cũng chúc mừng bác đã rất dũng cảm và bước đầu thành công, bước sau thì hổng biết :D. Àh cặp BS ngon quá mà sao bác không kiếm cái chân cho em nó vậy.

lan806

Well-Known Member

Chà em lại lo thêm thời gian mỗi bên còn có +1, và rồi thêm thời gian nữa ...thôi em không dám nói. Dù sao cũng chúc mừng bác đã rất dũng cảm và bước đầu thành công, bước sau thì hổng biết :D. Àh cặp BS ngon quá mà sao bác không kiếm cái chân cho em nó vậy.
Loa giá sách thì để trên bàn là đúng kiểu còn gì nữa bác, không có giá sách, không có bàn thì mới cần chân vững chãi cho em nó chứ :)

em nghĩ là em hiểu ý anh tngoctu, ngày đầu tiên cân chỉnh, em hài lòng với mức vol +4 của sub bên trái và +3,5 bên phải. Đến ngày thứ 2, mỗi bên chỉ còn +2. Hy vọng để thêm thời gian, em nghe 2 cái sub này mà không còn bị hiệu ứng phê giả tạo vì "đồ mới mua" thì chắc em sẽ cảm nhận chính xác hơn.
Chúc mừng bạn nhé, chỉnh sub đúng tầm không lạm dụng sub thì cũng hay chứ sao, khi lạm dụng quá thì cũng như chơi loa cột mà thừa bass. Loa cột thừa bass thì đau đầu, chứ sub chỉ có mỗi việc ... nhỏ volume là xong, loa cột ăn công suất của ampli, ampli ngon thì kêu ngon, ampli dở thì kêu dở,.... còn sub ngon thì ampli dở cũng kêu .... gần ngon :) vì sub có ăn công suất của ampli đâu.

lehoang40

Người ta hay nói là các dàn Hi end người ta không sùng loa sub? Câu này là sai. Lên đến level cao thì các bác chơi Hi end sẽ chuyển qua chơi loa nhiều đướng tiếng, với phân tần chủ động thì cái loa bass cho hệ thống chính là loa sub đấy thôi, như vậy không phải là một sub mà đến 2 sub lận........:)

lan806

Well-Known Member

Tầm này họ vẫn dùng sub đấy thôi :)

manhthang

Huyền Thoại

Nhưng mà em không hiểu tại sao bác chủ topic lại chơi 2 cái loa sub khác nhau cho bộ stereo?
Từ lý thuyết và thực tế việc chơi 2 sub cho stereo sẽ mang lại âm hình tốt hơn cũng như dễ dàng lắp đặt vì không phải tìm vị trí thích hợp. Nhưng chơi 2 sub của 2 hãng khác nhau thì không hiểu bác sieulong đấu, cắm kiểu gì :)
Em đã từng gắn 2 sub cho loa bookshelf nhưng em mua 2 loa giống nhau: speaker out vế L đấu vào high level input L rồi output ra loa L, làm tương tự với vế R.
Có nghĩa là mỗi loa sub chỉ đồng bộ với 1 loa vệ tinh duy nhất thôi, 2 loa sub lúc này sẽ trở thành 2 loa bass rời của loa bookshelf. Việc sắp xếp cực dễ vì đây là bộ stereo đúng nghĩa.
Còn như chơi kiểu bác sieulong thì em chịu chưa nghĩ ra :D

manhthang

Huyền Thoại

Nhưng mà em không hiểu tại sao bác chủ topic lại chơi 2 cái loa sub khác nhau cho bộ stereo?
Từ lý thuyết và thực tế việc chơi 2 sub cho stereo sẽ mang lại âm hình tốt hơn cũng như dễ dàng lắp đặt vì không phải tìm vị trí thích hợp. Nhưng chơi 2 sub của 2 hãng khác nhau thì không hiểu bác sieulong đấu, cắm kiểu gì :)
Em đã từng gắn 2 sub cho loa bookshelf nhưng em mua 2 loa giống nhau: speaker out vế L đấu vào high level input L rồi output ra loa L, làm tương tự với vế R.
Có nghĩa là mỗi loa sub chỉ đồng bộ với 1 loa vệ tinh duy nhất thôi, 2 loa sub lúc này sẽ trở thành 2 loa bass rời của loa bookshelf. Việc sắp xếp cực dễ vì đây là bộ stereo đúng nghĩa.

lehoang40

Cái khó nhất của chơi loa sub bổ sung tiếng bass cho cặp BS là xác định điểm cắt tần, cắt làm sao để vừa đúng điểm roll off (suy giảm tín hiệu) tiếng bass của cặp BS, như vậy nghe sẽ giống loa 3 đường tiếng. Muốn xác định điểm cắt này cần có máy đo dB và đĩa CD test tần số.

haipvg

Well-Known Member

Mình có con sub nhưng phần mạch của nó lỗi rồi, vậy có thể mua amp. nào đó về để đấu thẳng vào loa để tạo lại sub mới không?

fungxii

Nên hay không là tùy thuộc vào SL, vì chỉ SL mới biết mình muốn gì. Tôi xin được trả lời 1 số nghi vấn cua SL về Sub:
1. Sub down fire/front fire, không quan trọng lắm, vị trí của sub đặt ở đâu mới quan trọng, nên đừng đặt gần tường quá, kích thước của sub thì tùy thuộc vào phòng và loa, loa nhỏ (bose cube + phòng 4mx6m) thi nên xài 10 inches sub.
2. Amply không có preout thì sử dụng rca L R output cũng được chỉ khi xem phim thì những âm thanh nổi bị mất 1 ít, vì phim thì thương 5.1 nếu dùng preout to LFE (sub) with dây digital coxial
3. Màng loa thương thì tùy theo giá tiền, tiền nào của đó Hi end sub like HSU uls 15 giá $1000 us. Có nhiều loại màng như tin, đồng như là hàng mã thôi, quan trọng là phải nghe thử
4. Mua sub cùng hiệu với loa thi tốt như không nhất thiết, chủ yếu là spec của sub,
Tóm lại nếu xem phim thì cân có sub, nghe nhạc nếu loa nhỏ hay trung thi củng cần sub, nên nghe thử trước khi mua vì mỗi người sở thich âm thanh khác nhau. Sub càng ấm thi càng hay.

lan806

Well-Known Member

He he bác ấy mới được 7 bài; các bác Ultra tức là hạng đại tá rồi, cũng phải tạo điều kiện cho hạ sỹ quan, binh sỹ ra trận chứ :))

sieulong

Well-Known Member

dạ không phải em cố tình để 2 cái khác nhau 2 bên đâu ạ, em mua 1 cái Sub, ấy của em không để ý mua thêm một sub nữa thành ra 2 sub, nên em đành nghe thử 2 cái nào không hay bằng thì đành đem bán lại. Nhưng lúc gắn cả 2 vào em tê lê phê quá nên chưa muốn tháo ra. Một vài hôm tới em sẽ bán Canton, mua lại một cái Elac giống vậy ạ.

em dựa vào cái hình này, mà võ đoán là "nên" cắt tần ở 100Hz, em chỉnh lên 100 Hz nghe một lúc vặn tới vặn lui thì cẳm thấy ở 100 hz 2 loa sub phát ra một số âm thanh của nhạc cụ và kéo "hình ảnh" của nhạc cụ đó xuống phía dưới. Test một bản nhạc có đàn tranh, khi không có Sub hình ảnh của đàn tranh trong trẻo và như nằm ngang chiều cao của đầu em, mở sub lên tiếng đàn vì bị sub can thiệp nghe trầm xuống cả cái đàn bị ai kéo xuống sát đất, giống như người nào ôm cái đàn đặt xuống đất mà chơi. Nên em giảm xuống khoảng dưới 80Hz. Lúc này cái đàn của em nằm ngay giữa và nằm dưới hình ảnh của cây sáo một chút. Em cũng chưa biết là như vậy đã đúng hay chưa nhưng mà đoán đoán thì như vậy hợp lý hơn chút.

JESSIEBO

Active Member

loa sub dùng để tạo ra âm bass siêu trầm,còn nếu như bác nghe nhạc mà nghe bass của loa không.đó chỉ là bass của mid thôi bác.cho nên cho dù xem phim hay nghe nhạc đều phải cần sub hết đó bác.sub thì có nhiều dòng,tùy theo bác thích nghe loại nhạc nào mà chọn sub.em ví dụ như sub yamaha.thì cho âm bass cứng và ấm.còn sub jbl thì cho âm bass mềm và thanh.

bmw252

loa sub dùng để tạo ra âm bass siêu trầm,còn nếu như bác nghe nhạc mà nghe bass của loa không.đó chỉ là bass của mid thôi bác.cho nên cho dù xem phim hay nghe nhạc đều phải cần sub hết đó bác.

Nhưng mà e thấy mấy dàn loa hi-end người ta hầu như không chơi với sub???

superwagon

tôi chưa ghép loa BS với loa sub để nghe nhạc bao giờ nhưng ở nhà đang có sẵn 1 đôi loa cột và 1 đôi loa thùng rồi, tôi đã thử nghiệm ghép thêm loa sub vào thì thấy rất dở nhất là dùng để nghe nhạc vàng, nếu nghe nhạc sàn hoặc nhạc karaoke thì còn tạm chấp nhận được, theo tôi thì trong hệ thống nghe nhạc đã có loa bass hoặc midbass rồi thì không nên thêm loa sub vào nữa, nhiều lúc nghe như chúng nó (loa) cãi nhau, cùng tiếng trống nhưng mỗi loa phát ra ở 1 cao độ khác nhau nghe rất khó chịu

lan806

Well-Known Member

tôi chưa ghép loa BS với loa sub để nghe nhạc bao giờ nhưng ở nhà đang có sẵn 1 đôi loa cột và 1 đôi loa thùng rồi, tôi đã thử nghiệm ghép thêm loa sub vào thì thấy rất dở nhất là dùng để nghe nhạc vàng, nếu nghe nhạc sàn hoặc nhạc karaoke thì còn tạm chấp nhận được, theo tôi thì trong hệ thống nghe nhạc đã có loa bass hoặc midbass rồi thì không nên thêm loa sub vào nữa, nhiều lúc nghe như chúng nó (loa) cãi nhau, cùng tiếng trống nhưng mỗi loa phát ra ở 1 cao độ khác nhau nghe rất khó chịu

Thế mới cần kinh nghiệm phối ghép và cân chỉnh, và nhất là cái tai. Loa cột thì sẵn bass rồi nếu muốn "nghe được" thì bác phải chỉnh sub của bác kêu những tiếng loa cột không kêu được, bác để cả hai cùng cất giọng thì cãi nhau là đúng rồi.

minhtuantkh

Nhưng mà e thấy mấy dàn loa hi-end người ta hầu như không chơi với sub???

Có chứ bác. Vậy nên các bác ở đây mới làm cho tốp của bác sieulong hot nè. Em thì mới tập nghe nên chỉ hiểu cái vụ thêm sub này nó giống như là gia giảm thêm gia vị vào nước chấm tuỳ theo khẩu vị của mỗi người thôi mặc dù cái món ăn xoay qua xoay lại thì cũng chỉ có từng ấy.

Bên trên