xin giải thích giúp em, cách hoạt động của Subwoofer với ạ.

lan806

Well-Known Member
Ðề: xin giải thích giúp em, cách hoạt động của Subwoofer với ạ.

Đấu bi-amp hay tri-amp thì cũng khó như thế, thậm trí còn khó hơn khi ampli không phải là receiver mà là 2 hay 3 khối block.
Theo em dùng sub khó hay vì nó rất dễ làm sai nhưng rất khó làm đúng, bởi thế cho nên cơ bản anh em đều làm chưa đúng nên ít người muốn dùng. Bản thân em cũng không nằm ngoài việc nay, tuy nhiên cũng hy vọng 1 anh em nào đó làm đúng tạo được không gian âm thanh hợp ý nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

bmw252

Có chứ bác. Vậy nên các bác ở đây mới làm cho tốp của bác sieulong hot nè. Em thì mới tập nghe nên chỉ hiểu cái vụ thêm sub này nó giống như là gia giảm thêm gia vị vào nước chấm tuỳ theo khẩu vị của mỗi người thôi mặc dù cái món ăn xoay qua xoay lại thì cũng chỉ có từng ấy.

Bác cho e xin ít ví dụ được không? e tham khảo rất nhiều bộ hi-end bên vnav mà chưa thấy bác nào chơi với sub, cũng chưa hiểu tại sao? mặc dù hầu hết các loa thường đều chỉ cho âm thanh từ 30Hz trở lên, sub thì cho chơi tới 20Hz.

minhtuantkh

Bác cho e xin ít ví dụ được không? e tham khảo rất nhiều bộ hi-end bên vnav mà chưa thấy bác nào chơi với sub, cũng chưa hiểu tại sao? mặc dù hầu hết các loa thường đều chỉ cho âm thanh từ 30Hz trở lên, sub thì cho chơi tới 20Hz.

Dạ ở ngay #29 bác lan806 có ví dụ đó bác. Còn search nét thì nhiều nữa. Em không nắm được kỹ thuật nên chả biết giải thích thế nào. Chỉ biết trình của em ai cho gì thì ăn nấy, chưa biết cách pha chế nước chấm :D

lehoang40

Như bác sieulong có cái đáp tuyến loa thế này thì đở công sức rất nhiều:

- Với đáp tuyến thế này thì dễ thấy loa của bác SL chỉ nghe được âm tần đến 80Hz mà thôi, từ 100Hz nó bắt đầu giảm tín hiệu dần, đến mức 80Hz là -3dB à sau đó là giảm nhanh. Như vậy bác SL có thể chọn mức cắt tần nằm trong khoảng 60 - 80Hz, tùy vào loại sub dùng mạch cắt bao nhiêu dB/Octave.
- Còn lại 2 thông số mà bác SL phải tiếp tục cân chỉnh: âm lượng và phase. Chỉnh âm lượng trước, chọn mức volume của sub sao cho thật cân bằng với mức âm thanh của loa BS ngay điểm cắt tần (80Hz). Về phase, thì có thể kiếm 1 sound track 60Hz, 70Hz hoặc 80Hz rồi phát ra, nếu cùng phase thì âm thanh tổng thể ở tần số cắt sẽ +3dB, nếu ngược phase thì âm thanh sẽ bị mất ở điểm cắt này, do triệt tiêu lẩn nhau. 2 cái này nếu có máy đo Db thì sẽ dễ làm, còn cân chỉnh bằng tai thì...hên...xui...:)

À, mà giai quyết xong cái vụ bass thì chắc bác SL phải tìm thêm 1 cái super treble rồi, loa bác hình nh7 nghe tới 14 - 15KHz là roll off rồi....:)

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member

da. cảm ơn anh mod lehoang, loa dòng này của em mà serien trước thì có một cái super treble nhỏ gắn trên đầu, đến serien này người ta nâng khả năng của treble lên nên super treble họ tháo ra. loa này thông số họ đưa ra nghe đến 50 Khz, mà em cũng cảm thấy nó nghe rất cao, nhưng không biết sao cái đồ thị ra nhìn "xấu" như vậy.

còn vụ loa bass, theo hướng dẫn của anh lehoang em cũng chỉnh được tương đối về vol và cắt tần, chỉ còn phase em chưa biết nên bắt đầu từ đâu.

Nhưng mà vẫn còn một điều mà em vẫn thấy bất lực. Loa Mid trong cái BS của em, người ta ép nó phát âm đến trên dưới 80Hz, nên có những tiếng bụp bụp trong bass vì nó phát không nổi. Cho dù bổ sung Sub vào thì cái tiếng bụp bụp từ loa Mid vẫn còn đó.Trong khi cũng loa Mid đó nhưng nằm trong loa đứng thì nó chỉ sẽ phải phát đến tần số ví dụ 120Hz.

Nên em nghĩ là, nếu không có cách nào chủ động thao tác vào tần số cắt dưới của loa Mid, thì chắc em phải còn tìm cách dài dài

...cá nhân em vẫn ủng hộ lắp thêm Sub .Bởi ko phải cặp loa nào quả bass cũng cắt được xuống sâu ( trừ loa cao cấp và đăt tiền ).Hơn nữa tùy loại nhạc mà ta dùng nó nữa chứ ? Khi nghe rock mà thiếu Sub thì cũng ko đã lắm >:) ( xem phim mà thiếu sub thì mất 1/3 niềm vui còn gì ), khi nghe hòa tấu nhạc quê hương nhẹ nhàng thì tăt đi cũng dc...
Cặp loa của em ko thiên về bass nhiều nên em phải cần sub , nhưng nghe về đêm thì em tắt nó đi vì ban đêm nghe lại thấy đủ bass , vậy thì cuối cùng vẫn là cảm nhận của chính mình thôi các bác \m/...

sieulong

Well-Known Member

dạ vâng anh vinhforever, em hiểu ý anh. Nhưng em tức một cái, tại sao nghe loa đứng, thì nhạc gì cũng nghe mà nghe BS + với Sub thì nghe nhạc nhẹ nhàng thì tắt sub đi :D .Nên em cố gắng cân chỉnh thế nào, mà nghe cái gì cũng không cần tắt sub đi.

Rock hay Jazz hay country thì em không biết nghe, em chỉ nghe có kitaro, Như quỳnh và Phi nhung, thỉnh thoảng thì nghe thêm chút "khúc tình xưa". Nhu cầu nghe nhạc cũng không đa dạng, tiết tấu cũng không cần nhanh mạnh, em chọn sub chỉ là muốn cho cặp BS được hoàn chỉnh hơn một xíu.

àh về vấn đề nãy em đề cập là, loa BS vốn có một tiếng bass (rất dở) và khi gắn loa SUB thì tiếng bass (rất dở) của loa BS vẫn còn đó, chuyện này làm em rất ấm ức. Nhưng giờ đã giải quyết xong rồi ạ, giải quyết trong vòng 2 nốt nhạc :D Chỉ cần lấy 2 miếng xốp khi bán loa người ta đưa kèm gắn vào trong cái lỗ thoát hơi của loa BS là xong hì hì. Tiếng bass của BS giảm đi rất rất nhiều, không còn cái tiếng bass bụp bụp do loa Mid cố gắng quá sức nữa ạ.

Em hiện giờ đã rất hài lòng, với việc kết hợp BS + Sub. Vô cùng cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn em từ mấy tuần qua. Em chúc mọi người luôn mạnh khỏe và hài lòng với giàn âm thanh của mình.

sieulong

Well-Known Member

hehehe câu này phải 3 tháng nưa em mới trả lời được ạ, chứ giờ đang fê 2 cái sub quá nghe cải lương cũng thấy bass vậy la fê hehehe

á giờ mới để ý, anh tngoctu tham gia 4rum cùng ngày với em hehe

locnp

Well-Known Member

Cuối cùng bác sieulong cũng có giải pháp cho cặp BS rồi phải không, chúc mừng bác nha. Giờ mình bàn tiếp thế nào là tiếng bass hay nhé, có người nói tiếng bass hay thì nghe lâu không mệt, tiếng bass hay là bass không kéo đuôi. Vậy tiếng bass dàn bác sieulong nghe thế nào?

manhthang

Huyền Thoại

Cuối cùng bác sieulong cũng có giải pháp cho cặp BS rồi phải không, chúc mừng bác nha. Giờ mình bàn tiếp thế nào là tiếng bass hay nhé, có người nói tiếng bass hay thì nghe lâu không mệt, tiếng bass hay là bass không kéo đuôi. Vậy tiếng bass dàn bác sieulong nghe thế nào?

Tùy từng âm bass mà cần có đuôi hay không có đuôi bác ạ :D
Ví như khi xem phim cần tiếng ầm ì của động cơ, tiếng sấm chớp, tiếng rung chuyển của cảnh cháy nổ mà tiếng sub không có rền thì làm sao mà hay. Loa có đường kính càng lớn thì khả năng thể hiện độ ầm ì càng cao. Tuy nhiên khi cần nghe âm thanh đanh gọn như tiếng súng, tiếng va đập, tiếng trống trong các bản nhạc mix hay tiếng trống điện của các bản metal rock, thậm chí là super heavy rock mà bass có đuôi lại là 1 thảm họa.

lehoang40

Hay và dở là khái niệm mang tính chủ quan rồ....:), không có chuẩn chung cho mọi người.

locnp

Well-Known Member

Chơi audio mang tính cá nhân nên chuyện hay dở tùy thuộc vào gu ghe nhạc của mỗi người, không ai áp đặt được, có chăng là cùng nhau chia sẻ cảm nhận thôi anh. Phối ghép audio là 1 câu chuyện dài hơi và kết quả cuối cùng là cảm nhận của sướng-khổ chủ, cái khó nằm ở chỗ loa đài thiết bị có thông số chuẩn để tham khảo nhưng không phải ai cũng dựa vào thông số đó mà có thể phối ghép thành công cho riêng mình :)

locnp

Well-Known Member

Tùy từng âm bass mà cần có đuôi hay không có đuôi bác ạ :D
Ví như khi xem phim cần tiếng ầm ì của động cơ, tiếng sấm chớp, tiếng rung chuyển của cảnh cháy nổ mà tiếng sub không có rền thì làm sao mà hay. Loa có đường kính càng lớn thì khả năng thể hiện độ ầm ì càng cao. Tuy nhiên khi cần nghe âm thanh đanh gọn như tiếng súng, tiếng va đập, tiếng trống trong các bản nhạc mix hay tiếng trống điện của các bản metal rock, thậm chí là super heavy rock mà bass có đuôi lại là 1 thảm họa.

Yêu cầu của bác hơi khó, vấn đề là có cái sub nào vừa ù mà vừa đanh gọn để đáp ứng nhu cầu của bác không? @-)@-)

HungCD

Rock hay Jazz hay country thì em không biết nghe, em chỉ nghe có kitaro, Như quỳnh và Phi nhung, thỉnh thoảng thì nghe thêm chút "khúc tình xưa". Nhu cầu nghe nhạc cũng không đa dạng, tiết tấu cũng không cần nhanh mạnh, em chọn sub chỉ là muốn cho cặp BS được hoàn chỉnh hơn một xíu.

àh về vấn đề nãy em đề cập là, loa BS vốn có một tiếng bass (rất dở) và khi gắn loa SUB thì tiếng bass (rất dở) của loa BS vẫn còn đó, chuyện này làm em rất ấm ức. Nhưng giờ đã giải quyết xong rồi ạ, giải quyết trong vòng 2 nốt nhạc :D Chỉ cần lấy 2 miếng xốp khi bán loa người ta đưa kèm gắn vào trong cái lỗ thoát hơi của loa BS là xong hì hì. Tiếng bass của BS giảm đi rất rất nhiều, không còn cái tiếng bass bụp bụp do loa Mid cố gắng quá sức nữa ạ.
Vậy ra do loa BS của bạn cố thể hiện âm bass: chứng tỏ bạn cũng là người thích nghe nhiều bass ? Nhưng các dòng nhạc bạn nghe nhiều bass thế cơ à hay là BS thực sự yếu bass

lan806

Well-Known Member

Vậy ra do loa BS của bạn cố thể hiện âm bass: chứng tỏ bạn cũng là người thích nghe nhiều bass ? Nhưng các dòng nhạc bạn nghe nhiều bass thế cơ à hay là BS thực sự yếu bass

Bookshelf nào chẳng thiếu bass hơn loa cột hả bác, có chăng vài dòng đẳng cấp thì mới đánh đu với loa cột. Quan điểm của em cứ bài hát nào có trống, ghita bass hoặc contrbass đều cần bass hết, bác nào nghe nhạc jazz mà bảo không cần bass thì lên tiếng cho em vái 1 cái :)

sieulong

Well-Known Member

dạ không anh HungCD, em nghe một ít nhạc trữ tình quê hương, một ít còn lại là nhạc nhẹ nhàng có tính thư giãn, em không yêu bass quá, cũng không nghe thể loại chát chát bùm. còn tiếng bass em diễn tả là "bụp bụp" thì ý em là: Cũng cái loa Mid đó nhưng nằm trong cặp loa đứng thì nhà sản xuất chỉ yêu cầu nó phát đến 120Hz ở tần số này thì nó thể hiện rất tốt. Nhưng cũng cái loa Mid đó nằm trong cặp BS của em thì nó bị ép phải phát High bass xuống đến 80 Hz, em cho là nó bị ép làm nhiều hơn khả năng của nó. Nên bass của BS nghe hơi miễn cưỡng.

Như anh lan806 đề cập, tuy không chuộng thể loại chát chát bùm, nhưng trong những bản nhạc nhẹ nhàng em nghe cũng có những nốt nhạc xuống rất sâu, những lúc như vậy thì cặp BS bị đuối. Vì vậy em muốn dùng cặp Subs chỉ để bổ sung cho cặp BS vào những lúc phát nốt trầm.

boyervn

đào mồ vì cần sự giúp đỡ của các bác về vấn đề sub này :D

mình đang đầu tư dàn 2 kênh nhưng đi theo phương án sau:
- pc + sound card = htpc
- pow rotel 1562 để đánh Klipsch - RB 61 II
- sub để hỗ trợ bass và mình cũng khoái sub trong dàn âm thanh.

các bác phân tích về vấn đề cắt tần số cho sub rất quan trong và việc cắt tần số này mình nghĩ các bác làm trên receiver hoặc ampli.

đối với htpc của mình có cách nào cắt tần số được không? các bác lưu ý giúp em là em ko có khả năng đầu tư receiver bây giờ :D

sieulong

Well-Known Member
chao bạn, cắt tần số mà mọi người nhắc đến là cắt tần số phía sau lưng loa Sub chứ không cần thiết phải cắt trong Receiver hay amly

Cho nên bạn chỉ cần xoay cái lưng loa Sub lại, thấy nút tần số thì vặn thôi

qhuyqn

Member
Xin bác chủ cho ké topic tí ạ,

Các bác cho em xin địa chỉ nhân sửa loa sub ở HCM?

Con sub Minitor Audio RXW12 (mua mới của shop Sơn Hải audio cách đây 2 năm) của em vừa bị tịt ngóm mặc dù rất ít khi mở vì chả có thời gian phim phọt. Em đã thay cầu chì dự phòng kèm theo như hướng dẫn tại Manual book, nhưng cũng ko có tín hiệu j.

Cảm ơn các bác,

stephen chow

oi, đang định mua em này, RXW12

Bên trên