xin giải thích giúp em, cách hoạt động của Subwoofer với ạ.

Ðề: xin giải thích giúp em, cách hoạt động của Subwoofer với ạ.

Bác sieulong vẫn dùng loa booksheo cũ với sub đấy chứ? BS loại gì vậy?

sieulong

Well-Known Member
em hồi trước dùng 1 cặp Sub Elac 111.2 và BS KEF XQ 20

bild

ngày xưa em dùng như vậy bây giờ hết rồi ạ

khactuyen

Banned
Bác Sieulong đánh giá sao giữa sub velodyne dd15-18 và jl f112-113? Em thấy sub JL nặng và đắt quá.

sieulong

Well-Known Member
Bác Sieulong đánh giá sao giữa sub velodyne dd15-18 và jl f112-113? Em thấy sub JL nặng và đắt quá.

hì anh khactuyen hỏi khó em, những chiếc Sub anh nói ở trên toàn là "xe tăng hạng nặng" em chưa được dùng qua... Nhưng em tò mò lắm, nên lật đật đi tìm lùng đọc trên forum nơi em hay "tham khảo" thì được một bài "siêu Review" về Sub DD15. Chủ nhân dùng trong một căn phòng 50 m2. Ông ta có dùng qua những Sub sau JL Audio Fathom F113, den Paradigm Sub 25, diverse REL`s trước khi đụng đến chiếc DD15.

Sau một bài Review hơn 10.000 từ :D thì DD15 đã là lựa chọn cuối cùng. Em không biết các loại Sub khác như thế nào nhưng trong bài Review có đề cập đến chức năng:

Self Eq: Sub tự phản ứng và đo đạc lại sóng âm tại vị trí đặt Sub và tự điều chỉnh lại Tần số cũng như Phase

Auto Eq: Sub phân tích âm trầm của cặp loa Fronts và tự điều chỉnh lại cho phù hợp với cặp loa Fronts (thiệt là khiếp quá điiiiii)

Manuell Eq: tự làm bằng tay.

waoooo, Những chiếc "xe tăng hạng nặng" này thì không biết đến khi nào em mới có dịp dùng, nhưng mà những gì em được đọc về nó thì thiệt là dã man quá... Mong là một ngày nào đó được sở hửu một em. Anh khactuyen ơi, hình như anh Nghiabienhoa có dùng một cặp JL đó, em nghĩ anh Nghĩa chắc sẽ trả lời anh được cụ thể hơn.

thangvc

Member

Chúc mừng và ủng hộ SL tiến theo con đường này, khám phá mới tăng level được chứ...Mình thì chịu, thể loại nhạc mình nghe thì k cần sub :)

khactuyen

Banned
hì anh khactuyen hỏi khó em, những chiếc Sub anh nói ở trên toàn là "xe tăng hạng nặng" em chưa được dùng qua... Nhưng em tò mò lắm, nên lật đật đi tìm lùng đọc trên forum nơi em hay "tham khảo" thì được một bài "siêu Review" về Sub DD15. Chủ nhân dùng trong một căn phòng 50 m2. Ông ta có dùng qua những Sub sau JL Audio Fathom F113, den Paradigm Sub 25, diverse REL`s trước khi đụng đến chiếc DD15.

Sau một bài Review hơn 10.000 từ :D thì DD15 đã là lựa chọn cuối cùng. Em không biết các loại Sub khác như thế nào nhưng trong bài Review có đề cập đến chức năng:

Self Eq: Sub tự phản ứng và đo đạc lại sóng âm tại vị trí đặt Sub và tự điều chỉnh lại Tần số cũng như Phase

Auto Eq: Sub phân tích âm trầm của cặp loa Fronts và tự điều chỉnh lại cho phù hợp với cặp loa Fronts (thiệt là khiếp quá điiiiii)

Manuell Eq: tự làm bằng tay.

waoooo, Những chiếc "xe tăng hạng nặng" này thì không biết đến khi nào em mới có dịp dùng, nhưng mà những gì em được đọc về nó thì thiệt là dã man quá... Mong là một ngày nào đó được sở hửu một em. Anh khactuyen ơi, hình như anh Nghiabienhoa có dùng một cặp JL đó, em nghĩ anh Nghĩa chắc sẽ trả lời anh được cụ thể hơn.
Thanks bác, thực ra em đang dùng vel dd10 rồi nhưng có ông bạn sắp đi usa về nên nhờ mua 1 con khác cao hơn, hiện đang ngắm vel dd15 hoặc jl f113 nên tham khảo bác chút vì ở VN ko có chỗ nào test thực tế.
/// Có bác nào máu vel dd10 của em ko nhỉ?

tuankhai

Well-Known Member
Thanks bác, thực ra em đang dùng vel dd10 rồi nhưng có ông bạn sắp đi usa về nên nhờ mua 1 con khác cao hơn, hiện đang ngắm vel dd15 hoặc jl f113 nên tham khảo bác chút vì ở VN ko có chỗ nào test thực tế.
/// Có bác nào máu vel dd10 của em ko nhỉ?

Bác nâng đồ khiếp quá :-O. Nốt lần này nữa thôi bác nhé :))

khactuyen

Banned
Bác nâng đồ khiếp quá :-O. Nốt lần này nữa thôi bác nhé :))
THanks bác đã nhắc nhở, Em dừng rồi bác ạ nhưng không may thằng bạn em nó sắp về nước nên máu ham lại nổi
Bài đánh giá của bác Sieulong dành cho Velodyne dòng DD plus rồi, đời DD chưa có self EQ ah.

boyervn

Ðề: Re: xin giải thích giúp em, cách hoạt động của Subwoofer với ạ.

em hồi trước dùng 1 cặp Sub Elac 111.2 và BS KEF XQ 20

bild

ngày xưa em dùng như vậy bây giờ hết rồi ạ

Hehe, bác SL cho mình làm phiền là bác từ bỏ bookshelf + sub, vậy bây giờ bác xài dàn gì vậy?

bác show cho anh em học hỏi nha, trong tầm tiền 10tr cho bookshelf và 10tr cho sub thì theo bác nên mua hiệu gì ở đâu?

thanks bác nhiều :D

lu05

Member

SUB cũng là loa, trong audio ta thường nghe đến các loại loa như loa bass, loa mid, mid-bass, loa treble, super treble và loa toàn dãy...v.v Riêng loa sub là loa chuyên tái tại âm thanh ở tần số thấp, thông thường là những tần số âm thanh dưới 80Hz. Khi nhắc đến loa sub người ta thường nhắc đến loa sub dùng trong dàn xem phim hơn là dàn 2 kênh nghe nhạc, e thấy đa phần sub dùng xem phim nghe nhạc không được tốt lắm vì bass rền và nặng nề. Tuy nhiên cũng có một số sub cao cấp dùng cho cả 2 mục đích, hỗ trợ mode nghẹ nhạc và mode xem phim riêng, những dòng sub này quá cao cấp và đắt tiền nên em chưa có cơ hội sỡ hữu. Riêng em dùng sub B&W 610 cho dàn phim nhưng khi nghe lossless em chẳng bao giờ mở sub hỗ trợ cả, thực ra mở sub lên nghe rất mệt, em khuyên bác đừng nên lao vào vụ SUB này cho 2 kênh, rất mất thời gian & tốn kém, cho dù bác thành công đi nữa thì số thóc bỏ ra cũng không nhỏ, thay vì thế bác nên đổi cặp búc seo lấy cặp cột có thể kinh tế hơn nhưng vẫn đáp ứng nhu cầu của bác.
Chuẩn không cần chỉnh

Bên trên