Xin giúp đỡ cấu hình HTPC xem iso bluray 3D

avhung78

Member
Cấu hình máy của mình:

GPU Geforce GT 430
55LGLA6200
dây Hdmi 1,4 mua 500K ở Nhất Tín 18 Lê Thanh Nghị (không biết có chuẩn ko)

Em xem Oz The Great and Powerful 2013 Vie 3D 1080p Blu-Ray Remux MVC DTS-HD MA 7.1-BDViet iso 3D bluray
bằng Media Theatre 6 thì không ra 3D được.

Các bác giúp em với. Nếu giúp được em cấu hình quả team viewer thì tốt quá.
Yahooo của em: ahvung.

pi0trek

Active Member
Ðề: Xin giúp đỡ cấu hình HTPC xem iso bluray 3D

Con 430 kia k tải nổi đâu anh

v_t

Member

Con 430 kia k tải nổi đâu anh

GT430 mà không tải nổi thì con nào tải được bạn. dòng nvidi đầu 4 giải mã 3D bluray ngon rồi
nếu dùng nvidia thì phải kích hoạt thêm thêm chế độ phân giải 3D của vga, nếu không biết làm thế nào kích hoạt thì bạn load chương trình 3dtv của nvidia này về cài đặt nó sẽ tự thêm 2 độ phân giải cho 3D, trong quá trình cài đặt nó sẽ test luôn kính, Tivi 3d của bạn và free cho bạn một số hình 3D :D, lúc này cứ mở Theatre 6 ra là ok, nhớ đặt Theatre 6 chơi bluray ở chế độ 3D.
có gì không hiểu thì cứ pm mình trả lời vì cũng ít khi vào mục này.

NVIDIA® 3DTV Play™ Free 14 Day Trial | NVIDIA

sircuong1303

Well-Known Member

bác bán quách con GT430 đấy đi, mua con GIGABYTE™ GV R545-1GI là chiến dc tất cả các film từ Bluray iso 2D, đến bluray iso 3D ngon lành, config dễ dàng
HanoiComputer - VGA GIGABYTE™ GV R545-1GI

pi0trek

Active Member

GT430 mà không tải nổi thì con nào tải được bạn. dòng nvidi đầu 4 giải mã 3D bluray ngon rồi
nếu dùng nvidia thì phải kích hoạt thêm thêm chế độ phân giải 3D của vga, nếu không biết làm thế nào kích hoạt thì bạn load chương trình 3dtv của nvidia này về cài đặt nó sẽ tự thêm 2 độ phân giải cho 3D, trong quá trình cài đặt nó sẽ test luôn kính, Tivi 3d của bạn và free cho bạn một số hình 3D :D, lúc này cứ mở Theatre 6 ra là ok, nhớ đặt Theatre 6 chơi bluray ở chế độ 3D.
có gì không hiểu thì cứ pm mình trả lời vì cũng ít khi vào mục này.

NVIDIA® 3DTV Play™ Free 14 Day Trial | NVIDIA

Bác cứ thử xài con 430 với cái màn 55inch sẽ khắc rõ ợ

v_t

Member

Bác cứ thử xài con 430 với cái màn 55inch sẽ khắc rõ ợ

ko hiểu bác, 55 nhưng vẫn là 1920x1080 24hz đối với 3D thôi, có khác gì đâu. bác chỉ giúp em nó khác gì ợ. theo em biết màn to hay bé nhưng cùng độ phân giải thì như nhau thôi ạ
quan trọng là ati thì cài xong nó có sẵn hd3d cứ thế là xem 3D thôi, còn nvidia thì phải setup thêm nó mới chơi 3D được.

pi0trek

Active Member

ko hiểu bác, 55 nhưng vẫn là 1920x1080 24hz đối với 3D thôi, có khác gì đâu. bác chỉ giúp em nó khác gì ợ. theo em biết màn to hay bé nhưng cùng độ phân giải thì như nhau thôi ạ
quan trọng là ati thì cài xong nó có sẵn hd3d cứ thế là xem 3D thôi, còn nvidia thì phải setup thêm nó mới chơi 3D được.

Ban đầu e cũng nghĩ thế đấy ợ. Và đây là hành trình xài vga của cá nhân e:
Abit F190-HD (onbo)+màn lcd 24 >> 8600GT+màn lcd 24>>240GT, 5670+màn lcd 37>>250, 260, 4850, 4870, 4890+màn lcd 37>>5770 Hawk+màn 55...chạy blueray 3D truehd k lên hoặc giật tung chảo. OC kéo nó lên có đỡ chút xíu nhưng k hết đc bệnh>>6870, 7870 Hawk+màn 55 inch.

sircuong1303

Well-Known Member

Abit F190-HD (onbo)+màn lcd 24 >> 8600GT+màn lcd 24>>240GT, 5670+màn lcd 37>>250, 260, 4850, 4870, 4890+màn lcd 37>>5770 Hawk+màn 55...chạy blueray 3D truehd k lên hoặc giật tung chảo. OC kéo nó lên có đỡ chút xíu nhưng k hết đc bệnh>>6870, 7870 Hawk+màn 55 inch.

chắc bác có xài VGA nhưng chưa config để nó decode bằng GPU mà lại dùng CPU để decode nên nó mới giật. E có video quay lại con HD5450 chơi Bluray iso 3D ngon lành mà, để tý e tìm lại

sircuong1303

Well-Known Member

bác khanhkun84 đang xài VGA AMD hay sao ý, cũng ko phải con gì cao cấp đâu, cứ hỏi bác ý là ra ko lại bảo e nói ko chuẩn

sircuong1303

Well-Known Member

video đây, HD5450 xem bluray iso 3D ngon lành

[video=youtube;_A7AzAiKc7g]http://www.youtube.com/watch?v=_A7AzAiKc7g[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

pi0trek

Active Member

chắc bác có xài VGA nhưng chưa config để nó decode bằng GPU mà lại dùng CPU để decode nên nó mới giật. E có video quay lại con HD5450 chơi Bluray iso 3D ngon lành mà, để tý e tìm lại

Mình đã từng thử bắt GPU decode nhưng có cảm giác màu sắc k đc đẹp và mịn bằng nên từ bỏ phương án đó.

video đây, HD5450 xem bluray iso 3D ngon lành

[video=youtube;_A7AzAiKc7g]http://www.youtube.com/watch?v=_A7AzAiKc7g[/video]

Trước đây mình đã từng thử chạy 5570 với màn 37 1080p 3D cũng k gặp khó khăn nhưng với con 55 thì mới tòi ra nhiều vấn đề.

v_t

Member

hic, thưa với bác là dòng ati đầu 5 ko hỗ trợ giải mã 3d, dù con 5770 mạnh đến đâu nhưng chơi 3d lại ko được mà con ati 6450 ghẻ lại chơi được 3d vì nó hỗ trợ bác ạ. bác cứ search google là ra hết :D. 3D bluray là mvc format, chỉ ati đầu 6, nvidia đầu 4, intel gen 2 trở lên là hỗ trợ, vga yếu hay khỏe ko quan trọng, bác đừng nghĩ 3d bluray là cái gì ghê gớm, miễn vga hỗ trợ giải mã mvc format là ok, mình đã phải từng bán con 5770 mua 6570 chỉ vì 3d bluray đấy.ati 6450 chơi mượt 3d bluray vì nó hỗ trợ. 5770 full load cũng giật đùng đùng vì nó ko hỗ trợ bác ạ. về game thì 5770 di phát chết tươi 6450

Chỉnh sửa lần cuối:

v_t

Member

bác sir cường chạy đươcj 3d bluray với 5450 em cũng phục bác đấy. chắc con 5450 của bác loại chế tạo riêng, có điều kiện cho em qua ngó phát :D

avhung78

Member

hic, thưa với bác là dòng ati đầu 5 ko hỗ trợ giải mã 3d, dù con 5770 mạnh đến đâu nhưng chơi 3d lại ko được mà con ati 6450 ghẻ lại chơi được 3d vì nó hỗ trợ bác ạ. bác cứ search google là ra hết :D. 3D bluray là mvc format, chỉ ati đầu 6, nvidia đầu 4, intel gen 2 trở lên là hỗ trợ, vga yếu hay khỏe ko quan trọng, bác đừng nghĩ 3d bluray là cái gì ghê gớm, miễn vga hỗ trợ giải mã mvc format là ok, mình đã phải từng bán con 5570 mua 6570 chỉ vì 3d bluray đấy.ati 6450 chơi mượt 3d bluray vì nó hỗ trợ. 5770 full load cũng giật đùng đùng vì nó ko hỗ trợ bác ạ. về game thì 5770 di phát chết tươi 6450

Cám ơn bạn mình đã xem được iso 3D bluray rồi, đúng như bạn nói GT430 xem được. Đây là cách mình làm:

Trong Theatre 6 chọn phần 3D, Viewing Environment, chọn 3D Ready DLP HDTVs. Trên TV chọn chế độ xem 3D Checkerboard, biểu tượng hình ô bàn cờ.

Nhân tiện bạn cho hỏi. Mình đang định nâng cấp VGA lên Asus 7770, nó có hỗ trợ giải mã 3D bluray, và hiệu suất chơi game con VGA này có ổn không bạn?

v_t

Member

bác có pm nhé, chúc bác vui vẻ với 3D bluray.

pi0trek

Active Member

hic, thưa với bác là dòng ati đầu 5 ko hỗ trợ giải mã 3d, dù con 5770 mạnh đến đâu nhưng chơi 3d lại ko được mà con ati 6450 ghẻ lại chơi được 3d vì nó hỗ trợ bác ạ. bác cứ search google là ra hết :D. 3D bluray là mvc format, chỉ ati đầu 6, nvidia đầu 4, intel gen 2 trở lên là hỗ trợ, vga yếu hay khỏe ko quan trọng, bác đừng nghĩ 3d bluray là cái gì ghê gớm, miễn vga hỗ trợ giải mã mvc format là ok, mình đã phải từng bán con 5770 mua 6570 chỉ vì 3d bluray đấy.ati 6450 chơi mượt 3d bluray vì nó hỗ trợ. 5770 full load cũng giật đùng đùng vì nó ko hỗ trợ bác ạ. về game thì 5770 di phát chết tươi 6450

Hehe giờ bác nói e mới để ý, vỳ chả chịu đọc kỹ về con 5770. Đúng là con 5770 với driver đời đầu k hỗ trợ 3D. Thực ra sau này ATI đã cho ra driver hỗ trợ 3D nhưng lúc đó thì e đã sút 5770 với lòng hận thù khôn tả :-j

Cám ơn bạn mình đã xem được iso 3D bluray rồi, đúng như bạn nói GT430 xem được. Đây là cách mình làm:

Trong Theatre 6 chọn phần 3D, Viewing Environment, chọn 3D Ready DLP HDTVs. Trên TV chọn chế độ xem 3D Checkerboard, biểu tượng hình ô bàn cờ.

Nhân tiện bạn cho hỏi. Mình đang định nâng cấp VGA lên Asus 7770, nó có hỗ trợ giải mã 3D bluray, và hiệu suất chơi game con VGA này có ổn không bạn?

Bác avhung78 cho e hỏi là có phải cách đây k lâu bác có mua của e con Linksys k ạ ?
Cám ơn bạn mình đã xem được iso 3D bluray rồi, đúng như bạn nói GT430 xem được. Đây là cách mình làm: Trong Theatre 6 chọn phần 3D, Viewing Environment, chọn 3D Ready DLP HDTVs. Trên TV chọn chế độ xem 3D Checkerboard, biểu tượng hình ô bàn cờ. Nhân tiện bạn cho hỏi. Mình đang định nâng cấp VGA lên Asus 7770, nó có hỗ trợ giải mã 3D bluray, và hiệu suất chơi game con VGA này có ổn không bạn?[/QUOTE]"]Còn về hiệu năng của 7770 thì bác đọc thêm ở đây ợ

v_t

Member

bác sir cường chạy đươcj 3d bluray với 5450 em cũng phục bác đấy. chắc con 5450 của bác loại chế tạo riêng, có điều kiện cho em qua ngó phát :D
hôm nay dở hơi ko ngủ ghé vào đây post nhiều quá

thực ra em có lý giải cho vieecj bác sir cuong chơi được 3D trên cob 5450, nếu em ko nhầm thì khi chạy 3d bác chạy trên intel i3 , i5 hoặc i7 gen 2 trở lên (2XXX HOẶC 3xxx) chạy trên main h67 trở lê, có công nghệ gì ( lâu rồi tự nhiên quên mất tên) mà cho phép chạy cả vga on khii tiết kiệm và vga rời khi game gủng yêu cầu cao, cổng giao tiếp cắm thông qua vga rời. khi chơi 3d bluray thì ko may chức năng này đang bật và vga on của chip ỉ giải mã ngon 3d bluray nên bac sir cuong nghĩ là 5450 chơi được.
giờ vẫn mấy đấy mà bác thay mấy con cele dòng G vào mà chạy được 3D mới là tài :D ( g530 +gts450 htpc em đang dùng nghe nhạc và chơi 3D)

avhung78

Member

Hehe giờ bác nói e mới để ý, vỳ chả chịu đọc kỹ về con 5770. Đúng là con 5770 với driver đời đầu k hỗ trợ 3D. Thực ra sau này ATI đã cho ra driver hỗ trợ 3D nhưng lúc đó thì e đã sút 5770 với lòng hận thù khôn tả :-j

Bác avhung78 cho e hỏi là có phải cách đây k lâu bác có mua của e con Linksys k ạ ?
Còn về hiệu năng của 7770 thì bác đọc thêm ở đây ợ

Đúng rồi em mua của bác con Linksys. Đợt rồi chuyển nhà nên cũng bận quá. Nhân tiện bác cho em hỏi:

Con linksys đấy em setup 2 mạng Wifi, mạng 5Ghz hỗ trợ chuẩn ac đúng không bác. Em nghĩ chuẩn ac thì tầm phủ sóng nó phải rộng, nhưng em vào mạng 5GHz bằng HTC One thì thấy tầm phủ sóng kém quá, kém hơn hẳn em 2.4GHz, qua 1 bức tường là sóng yếu hẳn rồi. Hay là em chỉnh chỗ nào sai bác nhỉ?

pi0trek

Active Member

Đúng rồi em mua của bác con Linksys. Đợt rồi chuyển nhà nên cũng bận quá. Nhân tiện bác cho em hỏi:

Con linksys đấy em setup 2 mạng Wifi, mạng 5Ghz hỗ trợ chuẩn ac đúng không bác. Em nghĩ chuẩn ac thì tầm phủ sóng nó phải rộng, nhưng em vào mạng 5GHz bằng HTC One thì thấy tầm phủ sóng kém quá, kém hơn hẳn em 2.4GHz, qua 1 bức tường là sóng yếu hẳn rồi. Hay là em chỉnh chỗ nào sai bác nhỉ?

So với 2.4GHz, băng tần 5g có ưu điểm là tránh được can nhiễu của các thiết bị gia dụng khác tuy nhiên, phạm vi phủ sóng lại khá nhỏ. Bác vọc trong mục bandwith của nó sẽ tìm ra giải pháp khắc phục vấn đề này.

sircuong1303

Well-Known Member

hôm nay dở hơi ko ngủ ghé vào đây post nhiều quá

thực ra em có lý giải cho vieecj bác sir cuong chơi được 3D trên cob 5450, nếu em ko nhầm thì khi chạy 3d bác chạy trên intel i3 , i5 hoặc i7 gen 2 trở lên (2XXX HOẶC 3xxx) chạy trên main h67 trở lê, có công nghệ gì ( lâu rồi tự nhiên quên mất tên) mà cho phép chạy cả vga on khii tiết kiệm và vga rời khi game gủng yêu cầu cao, cổng giao tiếp cắm thông qua vga rời. khi chơi 3d bluray thì ko may chức năng này đang bật và vga on của chip ỉ giải mã ngon 3d bluray nên bac sir cuong nghĩ là 5450 chơi được.
giờ vẫn mấy đấy mà bác thay mấy con cele dòng G vào mà chạy được 3D mới là tài :D ( g530 +gts450 htpc em đang dùng nghe nhạc và chơi 3D)

nếu bác ở HN thì mời bác qua 43 Thái Hà, e chiếu bluray iso 3D cho bác xem luôn, vga on của CPU intel khi chạy 3D thì mình đã tắt hoàn toàn. HD5450 thì còn nào cũng chạy dc, mình chả mất công mod làm gì, chỉ cần driver mới nhất thui. Lúc đầu thì theo thông tin của AMD là HD5000 ko xem dc Bluray iso 3D, nhưng khi vào web của bên Cyberlink thấy họ bảo con HD5450 vẫn chiến dc, do đó mình mới mang HD5450 đi chiếu thử và kết quả thu dc là có đoạn video bên trên :D.

Bên trên