Xin giúp đỡ cấu hình HTPC xem iso bluray 3D

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Xin giúp đỡ cấu hình HTPC xem iso bluray 3D

Cám ơn bạn mình đã xem được iso 3D bluray rồi, đúng như bạn nói GT430 xem được. Đây là cách mình làm:

Trong Theatre 6 chọn phần 3D, Viewing Environment, chọn 3D Ready DLP HDTVs. Trên TV chọn chế độ xem 3D Checkerboard, biểu tượng hình ô bàn cờ.

Nhân tiện bạn cho hỏi. Mình đang định nâng cấp VGA lên Asus 7770, nó có hỗ trợ giải mã 3D bluray, và hiệu suất chơi game con VGA này có ổn không bạn?

lên HD7770 thì chơi game, xem Bluray iso 3D, thậm chí xem film 4K ngon lành luôn :)

avhung78

Member

lên HD7770 thì chơi game, xem Bluray iso 3D, thậm chí xem film 4K ngon lành luôn :)

Em vừa múc MSI 650TI Hawk. Nói chung là hài lòng, bluray iso 3D mượt mà, chơi 2 game tầm trung là F1 2012 và CSGO đều 60fps ở mức chỉnh cao nhất.

kemdau

Member

Ơ thế con cũ để lại cho em à?

ngdhieu

Well-Known Member

Cấu hình máy của mình đây, xem Bluray Iso và HD rip 1080p ngon lành nhé. (Nhưng chỉ xem phim thôi, không có vừa xem phim vừa down hoặc mở web được.)

Mainboard: Gigabyte GA-MA78GH-UD2H (giá hàng 2nd khoảng 500 ~ 600k)
CPU: AMD Sempron LE 140 (giá hàng 2nd giờ khoảng 80~120k)
RAM: Kingmax DDR2 800 2GB x2 = 4GB (giá cũ khoảng 800 ~ 900k)
VGA: AMD HD3300 onboard
Sound: Realtek 7.1 onboard
Media Player: Window media Player.
Các bác làm ơn đừng có đem VGA khủng và CPU khủng ra lòe newbie nhé.
VGA khủng với CPU khủng chỉ để chơi game và/hoặc rip phim thôi.

taczanx

Em chào các bác. Em là newbie đây ạ. Các bác giúp em phát. Cái bộ cấu hình như này :

Asrock H61m/U3S3. Main board có cổng HDMI out
Chip I3 2100
Ram DDR3 4GB

Hiện tại đang là VGA onboard. Em cần bổ sung những gì để :
- Xem được Bluray 3D (cả iso và Rip) trên màn hình tivi 3D 55 inches
- Âm thanh ra được đúng như định dạng của phim ( ví dụ DTS 5.1 hay DTS-HD 7.1). Nghĩa là từ HTPC cắm vào AVR--->bộ loa 7.1
- Nghe nhạc Lossless từ HTPC---->DAC---->Amply 2 kênh. DAC và Amply em đã có, chỉ quan tâm đến nguồn phát là cái HTPC này để có thể xem phim và nghe nhạc từ nó.

Có phải mua thêm : card màn hình và sound rời có cổng xuất optical không ạ. Nếu phải mua thì mua VGA gì và Sound gì. Và khi xem phim thì cả hình và tiếng qua dây HDMI vào AVR rồi qua Tivi thì thì có ra đủ định dạng âm thanh không ? Nếu phải mua VGA rời thì cổng HDMI của VGA rời đó có cho ra cả hình ảnh và âm thanh hay chỉ có hình ảnh thôi. Còn âm thanh thì làm thế nào?
Và khi nghe nhạc thì phải chọn thế nào để tiếng nó không qua dây HDMI .Các bác tư vấn giúp em ạ

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Xin giúp đỡ cấu hình HTPC xem iso bluray 3D

Em chào các bác. Em là newbie đây ạ. Các bác giúp em phát. Cái bộ cấu hình như này :

Asrock H61m/U3S3. Main board có cổng HDMI out
Chip I3 2100
Ram DDR3 4GB

Hiện tại đang là VGA onboard. Em cần bổ sung những gì để :

- Xem được Bluray 3D (cả iso và Rip) trên màn hình tivi 3D 55 inches => HDD để lưu phim và file phim
- Âm thanh ra được đúng như định dạng của phim ( ví dụ DTS 5.1 hay DTS-HD 7.1). Nghĩa là từ HTPC cắm vào AVR--->bộ loa 7.1 => Bổ sung kiến thức bằng cách tham khảo các bài trong forum này, cùng với hướng dẫn sử dụng của AVR.
- Nghe nhạc Lossless từ HTPC---->DAC---->Amply 2 kênh. DAC và Amply em đã có, chỉ quan tâm đến nguồn phát là cái HTPC này để có thể xem phim và nghe nhạc từ nó. => Thêm 1 cổng Optical Out cho mainboard; hoặc thêm 1 card sound có cổng Optical Out. Trường hợp DAC có cổng USB in thì chỉ cần mua thêm 1 sợi cáp USB.

Có phải mua thêm : card màn hình và sound rời có cổng xuất optical không ạ. => Không phải mua thêm gì hết, chỉ cần học thêm thôi. Nếu có tiền và lười học thì thuê 1 anh KTV một buổi sáng người ta set-up cho.

Nếu phải mua thì mua VGA gì và Sound gì. Và khi xem phim thì cả hình và tiếng qua dây HDMI vào AVR rồi qua Tivi thì thì có ra đủ định dạng âm thanh không ? => Đủ nếu AVR hỗ trợ.

Nếu phải mua VGA rời thì cổng HDMI của VGA rời đó có cho ra cả hình ảnh và âm thanh hay chỉ có hình ảnh thôi. Còn âm thanh thì làm thế nào? => Tùy theo bạn thiết lập thông số trên AVR cũng như HTPC.

Và khi nghe nhạc thì phải chọn thế nào để tiếng nó không qua dây HDMI . => Nghe nhạc thì chọn đường audio out là sound card (cổng Digital) hoặc USB (nếu dùng USB DAC)

taczanx

Re: Ðề: Re: Xin giúp đỡ cấu hình HTPC xem iso bluray 3D

- Xem được Bluray 3D (cả iso và Rip) trên màn hình tivi 3D 55 inches => HDD để lưu phim và file phim
- Âm thanh ra được đúng như định dạng của phim ( ví dụ DTS 5.1 hay DTS-HD 7.1). Nghĩa là từ HTPC cắm vào AVR--->bộ loa 7.1 => Bổ sung kiến thức bằng cách tham khảo các bài trong forum này, cùng với hướng dẫn sử dụng của AVR.
- Nghe nhạc Lossless từ HTPC---->DAC---->Amply 2 kênh. DAC và Amply em đã có, chỉ quan tâm đến nguồn phát là cái HTPC này để có thể xem phim và nghe nhạc từ nó. => Thêm 1 cổng Optical Out cho mainboard; hoặc thêm 1 card sound có cổng Optical Out. Trường hợp DAC có cổng USB in thì chỉ cần mua thêm 1 sợi cáp USB.

Có phải mua thêm : card màn hình và sound rời có cổng xuất optical không ạ. => Không phải mua thêm gì hết, chỉ cần học thêm thôi. Nếu có tiền và lười học thì thuê 1 anh KTV một buổi sáng người ta set-up cho.

Nếu phải mua thì mua VGA gì và Sound gì. Và khi xem phim thì cả hình và tiếng qua dây HDMI vào AVR rồi qua Tivi thì thì có ra đủ định dạng âm thanh không ? => Đủ nếu AVR hỗ trợ.

Nếu phải mua VGA rời thì cổng HDMI của VGA rời đó có cho ra cả hình ảnh và âm thanh hay chỉ có hình ảnh thôi. Còn âm thanh thì làm thế nào? => Tùy theo bạn thiết lập thông số trên AVR cũng như HTPC.

Và khi nghe nhạc thì phải chọn thế nào để tiếng nó không qua dây HDMI . => Nghe nhạc thì chọn đường audio out là sound card (cổng Digital) hoặc USB (nếu dùng USB DAC)

Cám ơn bác ngdhieu rất nhiều. Những gì bác trả lời em đã hiểu. Có cái cuối cùng này em cần hỏi rõ hơn chút :

Và khi nghe nhạc thì phải chọn thế nào để tiếng nó không qua dây HDMI . => Nghe nhạc thì chọn đường audio out là sound card (cổng Digital) hoặc USB (nếu dùng USB DAC) : Nghĩa là nếu dùng chung 1 chương trình để nghe nhạc và xem phim ( ở trên HTPC em hay dùng K-Lite) thì mỗi lần muốn nghe nhạc lại phải vào phần thiết lập để chọn lại đường audio out là sound card đúng không ạ. Nếu không muốn vậy thì phải dùng 1 chương trình cho phim, 1 cho nghe nhạc riêng đúng ko ?. Chứ mỗi lần xem phim xong muốn nghe nhạc lại fải chọn lại out put thì bất tiện quá.

- Em định mua thêm con VGA rời 7770 như tư vấn của mấy bác trên này để xem hình trên tivi cho đẹp hơn (các bác ý bảo thế). Cái nguồn em đang dùng là Antec Earthwatt 380W 80 Plus, 01 ổ cứng 3TB, 1 ổ Bluray và cấu hình còn lại như trên thì liệu cắm thêm cái VGA này nguồn có đủ tải không ạ ?
Cám ơn bác.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Xin giúp đỡ cấu hình HTPC xem iso bluray 3D

Cám ơn bác ngdhieu rất nhiều. Những gì bác trả lời em đã hiểu. Có cái cuối cùng này em cần hỏi rõ hơn chút :

Và khi nghe nhạc thì phải chọn thế nào để tiếng nó không qua dây HDMI . => Nghe nhạc thì chọn đường audio out là sound card (cổng Digital) hoặc USB (nếu dùng USB DAC) : Nghĩa là nếu dùng chung 1 chương trình để nghe nhạc và xem phim ( ở trên HTPC em hay dùng K-Lite) thì mỗi lần muốn nghe nhạc lại phải vào phần thiết lập để chọn lại đường audio out là sound card đúng không ạ. Nếu không muốn vậy thì phải dùng 1 chương trình cho phim, 1 cho nghe nhạc riêng đúng ko ?. Chứ mỗi lần xem phim xong muốn nghe nhạc lại fải chọn lại out put thì bất tiện quá.

- Em định mua thêm con VGA rời 7770 như tư vấn của mấy bác trên này để xem hình trên tivi cho đẹp hơn (các bác ý bảo thế). Cái nguồn em đang dùng là Antec Earthwatt 380W 80 Plus, 01 ổ cứng 3TB, 1 ổ Bluray và cấu hình còn lại như trên thì liệu cắm thêm cái VGA này nguồn có đủ tải không ạ ?
Cám ơn bác.

Nếu chỉ dùng chung 1 chương trình để vừa nghe nhạc vừa xem phim thì chỉ có cách chỉnh tay trong Win thôi.
Một số người biết cách chỉnh tự động nhưng phải dùng 2 phần mềm. (Foobar để nghe nhạc chẳng hạn)

Mua thêm VGA nếu bạn thích và có điều kiện, hiệu quả xem phim HD theo mình thì chẳng cải thiện thêm gì đâu.
Theo thông số của các shop bán đồ vi tính, VGA đời mới bây giờ đòi nguồn công suất thực 400W hoặc 450W trở lên. Vì vậy để cho chắc ăn lúc đi mua card VGA nên mang cả thùng máy theo, gắn vào test để đảm bảo nguồn của bạn đủ sức tải con VGA mới.

sircuong1303

Well-Known Member

Cám ơn bác.

ko game nặng thì lấy HD7750 là dc rùi, xem Bluray iso 3D ngon lành. Bác nào bảo xem bằng VGA rời ko cải thiện mấy so với VGA on của Intel thì e ko đồng ý, trước tiên là VGA của intel xem 3D dạng SBS thì dc chứ ko xem dc Bluray iso 3D. E đã thử với intel HD4000 trên con laptop đang sài mà ko xem dc bluray iso 3D. Trong khi đó, chỉ cần HD5450 là xem bluray iso 3D ngon lành, nghĩ mà hài hước cho Intel.

ngdhieu

Well-Known Member

ko game nặng thì lấy HD7750 là dc rùi, xem Bluray iso 3D ngon lành. Bác nào bảo xem bằng VGA rời ko cải thiện mấy so với VGA on của Intel thì e ko đồng ý, trước tiên là VGA của intel xem 3D dạng SBS thì dc chứ ko xem dc Bluray iso 3D. E đã thử với intel HD4000 trên con laptop đang sài mà ko xem dc bluray iso 3D. Trong khi đó, chỉ cần HD5450 là xem bluray iso 3D ngon lành, nghĩ mà hài hước cho Intel.

Cám ơn bác. Gần 10 năm nay máy ở nhà hầu hết là dùng chip AMD và VGA ATI nên không biết VGA Intel nó cùi vậy.
Với lại mình build PC theo kiểu: Giá rẻ nhất để phục vụ nhu cầu theo thời điểm nên ít để ý mấy món hàng khủng.

bác nào hướng dẫn e config làm sao để xem bluray 3d iso bằng tmt 6 với. e xem trên sony 40ex720
e dùng card ati hd 6490m

gt430 chiến 3D iso bluray ngon lành luôn, bác chủ xem lại driver và config cho phần render nhé

dungoc

Member

gt430 bác đừng cài driver mới nhất nhé 3d không được đâu.bản mới nhất nó chỉ hỗ trợ 4k thôi

các bác tiện đây cho em hỏi cấu hình này của em có chơi được 3d iso không ạ
cpu: AMD Athlon(tm) II X4 635 Processor (4 CPUs), ~2.9GHz
Main: MSI 785GM -P45 có cổng HDMI 1.3
card onboard: ATI Radeon HD 4200
ram: 2G
dự định xúc em 42LA6200 ạ

sircuong1303

Well-Known Member

các bác tiện đây cho em hỏi cấu hình này của em có chơi được 3d iso không ạ
cpu: AMD Athlon(tm) II X4 635 Processor (4 CPUs), ~2.9GHz
Main: MSI 785GM -P45 có cổng HDMI 1.3
card onboard: ATI Radeon HD 4200
ram: 2G
dự định xúc em 42LA6200 ạ

cấu hình trên ko xem dc Bluray iso 3D đâu, bác mua thêm vga rời đi. Trong tầm tiền 2 triệu thì HD7730 đang là tốt nhất cho xem bluray iso 3D, 4K
MSI R7730-1GD5V1 - 1.840.000 vnđ
VGA MSI R7730-1GD5V1

Thank bro Cuong, cho mình hỏi cần con card tối thiểu là bao nhiêu ạ, với cả ram có cần thêm dung lượng ko?

sircuong1303

Well-Known Member

Thank bro Cuong, cho mình hỏi cần con card tối thiểu là bao nhiêu ạ, với cả ram có cần thêm dung lượng ko?

VGA tối thiểu để chơi Bluray iso 3D là HD5450 có giá <1 triệu, xem film thì ko cần thêm ram, 2GB ram là chạy thoải mái.
GIGABYTE™ GV R545-1GI - 860.000 vnđ
VGA GIGABYTE™ GV R545-1GI

video đây, HD5450 xem bluray iso 3D ngon lành

[video=youtube;_A7AzAiKc7g]http://www.youtube.com/watch?v=_A7AzAiKc7g[/video]

Bên trên