Xin tư vấn mua âm thanh.

Achilles

Ðề: Xin tư vấn mua âm thanh.

(chỉ mua khi ko am hiểu nhiều về am thanh để cấy gép) @-). câu nói này của bác không mấy làm thiện chí trên HDVN cho lắm , thay vì tư vấn cho anh em cùng học hỏi thì bác lại thích hơn thua thì phải ! em cũng xuyên xuốt những bài post của bác...bác cũng nên đọc lại nó để coi lại mình, cái bác gọi là...( am hiểu nhiều về âm thanh để cấy gép).

Loa cây thiên về Stereo, nghe pop thì Bose không bằng vì Loa cây là dạng nồi đồng, cối đá nhạc nào cũng có thể nhảy, nhưng chơi loa cây nên đầu tư loa xịn kẻo lâu ngày tai điếc khi nào không hay ! mỗi cái có ưu, nhược điểm khác nhau, bác coi phim, hay nghe nhạc pop mở với công xuất lớn coi loa nào ấm hơn, loa nào xé tai bác hơn, và nó cũng còn phụ thuộc vào tai người nghe nữa ! mà bộ Bose của bác có phải của Nguyễn Hoàng không nhỉ ? bác từng chơi Bose Acoustimass 15 cho 1 room chỉ 10m mà bác chê nó thì em cũng pó giò !

Em cũng đọc đâu đó trong diễn đàn có bác viết ( muốn tối ưu hệ thống âm thanh nên đầu tư tốt từ thiết bị đầu vào đến thiết bị cuối...VD: HD Player... + Amplifer..(DTS-HD) + Loa 5.1 or 7.1...với em Laptop chỉ để lướt Web còn HTPC chỉ để chơi Game !

thứ nhất em dau nói loa bose 4` ... thứ 2 bác bảo bộ bose em xài phong 10 mét ... xin lỗi bác chứ em xài cho phong 20m ạ .....
Thứ 2 em đã mua bộ bose khi chưa tam gia cái Diễn đàn này ..... những ai mua bộ Home thường la muốn nhỏ gọn va dễ lắp đặt mua la xài .... cũng nhu em khi chua hoc hỏi đc ai ....
Thứ 3 : em đã xài qua Bose Acousoutmass 15 va vua chuyên sang Jamo ... đơn giản em nghe thấy khác khá nhiều từ phim để Am nhạc bác ạ ... cảm nhân của em thi em nói thế..... cam nhân mỗi n`g bác áp đặt sao đc day la cam nhân riêng ... bac nói em năm ăn nam thua hinh nhu la bác đúng hơn ....

Thứ 4 bộ em chả phai Nguyễn Hoàng nào cả ... riêng Acoustimass 15 em có 2 bộ em ở MeTro . hết ... trước em cung rao bán 1 bộ rồi đấy ạ ..

Em nói sai cai câu danh cho ai ko am hiểu .đáng nhẽ em phải thêm từ ( như em ) mới đúng . lời nói co lúc sai mà heheheh dươn gian em nói thế vi y như lúc em mua ko tham khảo muon mau 1 phát ăn luôn ... khi lên đây thi mới hiểu thêm ra dơn giản vây thui...em dang nói về em chứ cha nói vê ai sao bác phai nặng lời thế

Nhưng em nói thẳng giá con Bose Aoustimass 15 ko hề rẻ đâu ạ cung 1300$ cơ ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

hdup

Banned

thứ nhất em dau nói loa bose 4` ... thứ 2 bác bảo bộ bose em xài phong 10 mét ... xin lỗi bác chứ em xài cho phong 20m ạ .....
Thứ 2 em đã mua bộ bose khi chưa tam gia cái Diễn đàn này ..... những ai mua bộ Home thường la muốn nhỏ gọn va dễ lắp đặt mua la xài .... cũng nhu em khi chua hoc hỏi đc ai ....
Thứ 3 : em đã xài qua Bose Acousoutmass 15 va vua chuyên sang Jamo ... đơn giản em nghe thấy khác khá nhiều từ phim để Am nhạc bác ạ ... cảm nhân của em thi em nói thế..... cam nhân mỗi n`g bác áp đặt sao đc day la cam nhân riêng ... bac nói em năm ăn nam thua hinh nhu la bác đúng hơn ....

Thứ 4 bộ em chả phai Nguyễn Hoàng nào cả ... riêng Acoustimass 15 em có 2 bộ em ở MeTro . hết ... trước em cung rao bán 1 bộ rồi đấy ạ ..

Em nói sai cai câu danh cho ai ko am hiểu .đáng nhẽ em phải thêm từ ( như em ) mới đúng . lời nói co lúc sai mà heheheh dươn gian em nói thế vi y như lúc em mua ko tham khảo muon mau 1 phát ăn luôn ... khi lên đây thi mới hiểu thêm ra dơn giản vây thui...em dang nói về em chứ cha nói vê ai sao bác phai nặng lời thế

Nhưng em nói thẳng giá con Bose Aoustimass 15 ko hề rẻ đâu ạ cung 1300$ cơ ạ

10m2 ở đây nè bác...
Em đang xài Denon 2309 với Bose Acousstimass15 xem phim cung ok ... nhưng muốn hay hơn nữa thì nên mua bộ loa gi khoảng 30Tr nhỉ .....

Bose Acoustimass em mới xài đợt tết @-) nhưng đã muốn thay em khac roài vì lòng tham vô đáy mà ... moi `ng thao luân cho em kinh nghiem nhé...

Phòng xem cua em chữ nhật chỉ để xem phim khoảng 10m2

À em cân bộ 5.1 nhé để xem phim mà phim 70% nhạc 30%

Có nên mua jamo S606 + sub B&W 610 ko nhỉ ... con S606 la 5.0 ... kêt họp nhu vậy ko biết là xem phim có hơn con bose Acoustimass 15 ko nhi

Bose ở Metro thì em thua rồi, em vô đó nhìn thấy mấy bộ Bose mà thấy thương, có giảm 50% em cũng chịu ! ^#(^ . Em mua người nhà trong Nguyen Hoang có 1.150 thôi bác, bác nào muốn mua thì cứ PM cho em mua dùm.
Loa cây mấy năm trước đây ai có 1 bộ hoàn chỉnh thì hoành tráng rồi, em thì vẫn đang xài 1 bộ Amplifer Denon và Loa Jamo gần 5 năm rồi và giờ để Karaoke.
Ở trên em cũng nói tùy người nghe đó thôi chứ đâu áp đặt gì đâu nhỉ ! mà chỉ khuyên mua loa cây thì mua loa xịn nghe khỏi bị xé tai thôi.

Achilles

10m2 ở đây nè bác...

Bose ở Metro thì em thua rồi, em vô đó nhìn thấy mấy bộ Bose mà thấy thương, có giảm 50% em cũng chịu ! ^#(^ . Em mua người nhà trong Nguyen Hoang có 1.150 thôi bác, bác nào muốn mua thì cứ PM cho em mua dùm.
Loa cây mấy năm trước đây ai có 1 bộ hoàn chỉnh thì hoành tráng rồi, em thì vẫn đang xài 1 bộ Amplifer Denon và Loa Jamo gần 5 năm rồi và giờ để Karaoke.
Ở trên em cũng nói tùy người nghe đó thôi chứ đâu áp đặt gì đâu nhỉ ! mà chỉ khuyên mua loa cây thì mua loa xịn nghe khỏi bị xé tai thôi.

Bên topic ve Jamo em lâp có nói la phong xem phim em dang sửa nên cho tam vao phong 10met bác ạ ,,,,,,, Trước xài bose thi xài phong > 20 mét ....Hien nay phong đó đang sửa ...

Loa trong Metro chắc bác xem hang bày =)) ... chứ em mua mới nguyên bác ạ ... nguyên thùng đap hộp seri luôn bh 1 năm ....Em vừa bán 18tr đấy ạ ....
Có bác trên HDvietnam mình mua thi phải ...:-"

Trong metro thi mua cứ bắt no lấy hàng mới 100% bác ạ .... em dung 2 bộ bose rồi ... xem phim thi ok nhưng theo em nghe nhac ko ổn lắm đay la cá nhân em ... trước em post thê kia đang nhẽ thiếu chứ " Như em " nên bác hiểu nhầm :D

ctpmt

Member

Thôi thì vote 1 cái cho JAMO DENON vì em ghét BO :))

Hehe thớt của mình tranh luận xôm ra trò đấy, minh cũng giống bác onggia không thích Bose tí nào cả, hay là tại quán karaoke cũng treo 2 cái loa Bose :)):))

onggia

Well-Known Member

bose tên nó na ná boss mà boss là trùm mà mình đếch khoái trùm tẹo nào cả =))

hdup

Banned

bose tên nó na ná boss mà boss là trùm mà mình đếch khoái trùm tẹo nào cả =))

Hehe thớt của mình tranh luận xôm ra trò đấy, minh cũng giống bác onggia không thích Bose tí nào cả, hay là tại quán karaoke cũng treo 2 cái loa Bose :)):))

Mấy bác này vui nhỉ chỉ nhìn thôi mà không thích Bose rồi...bái pục...bái pục =D> ( bose tên nó na ná boss ),( hay là tại quán karaoke cũng treo 2 cái loa Bose)
Sao giống nhìn mặt mà bắt hình dong vậy nhỉ ! =))

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Bác nghia_PMT cái vụ Xonar sao rồi bác! Mấy chai đấy chứ chẳng chơi!!!

Nghia_PMT

Well-Known Member

Xonar hoạt động rồi bác nhưng mà chưa tinh chỉnh đc cho cái đèn HD nó xanh lè lên, film DTS thường thì xem ok rồi hix hix

ctpmt

Member

B&W thẳng tiến bác ơi, mà pc bác có Xonar chưa? fải mua con Xonar thì mới ra đc DTS HD hay Dolby True HD nhé.

Cái card VGA ATI HD 5500 của mình nó cũng ra được HD-DTS và Dolby True HD thi theo bác Nghia_PMT có phải mua xonar nữa không? Mình định nếu xem phim thì dùng âm thanh qua ATI, còn nghe nhạc thì dùng Onkyo se 200 không biết như thế có ổn không? Vi con ATI nó cũng ra âm thanh bằng capble HDMI mà?

Có bác nào xài Onkyo 9200 7.1 chưa.

Mình nhà nghèo nên mua dàn này từ Mỹ, coi phim nghe nhạc đều hay, hát karaoke thì hơi dở. Nếu bật lên 50% là muốn bể nhà.

So với cái dàn B&W ở nhà bà chị ruột mình thì dàn Onkyo nghe đã hơn hẳn. Dàn B&W phải bật lớn thì nó mới n]lên nhạc.

Bất tiện của Onkyo 9200 7.1 là điện chỉ 110v (hàng cho thị trường Mỹ mà), mình phải dùng ổn áp.

Achilles

Có bác nào xài Onkyo 9200 7.1 chưa.

Mình nhà nghèo nên mua dàn này từ Mỹ, coi phim nghe nhạc đều hay, hát karaoke thì hơi dở. Nếu bật lên 50% là muốn bể nhà.

So với cái dàn B&W ở nhà bà chị ruột mình thì dàn Onkyo nghe đã hơn hẳn. Dàn B&W phải bật lớn thì nó mới n]lên nhạc.

Bất tiện của Onkyo 9200 7.1 là điện chỉ 110v (hàng cho thị trường Mỹ mà), mình phải dùng ổn áp.

vấn đề la B&W gi bác ạ chứ co phai con B&W nao cung hay đâu ???

Nghia_PMT

Well-Known Member

Cái card VGA ATI HD 5500 của mình nó cũng ra được HD-DTS và Dolby True HD thi theo bác Nghia_PMT có phải mua xonar nữa không? Mình định nếu xem phim thì dùng âm thanh qua ATI, còn nghe nhạc thì dùng Onkyo se 200 không biết như thế có ổn không? Vi con ATI nó cũng ra âm thanh bằng capble HDMI mà?

vậy khỏi mua Xonar bác nhé, vậy ok rồi, chỉ là âm thanh passthrough cho AVR nó decode thôi mà

Nghia_PMT

Well-Known Member

vấn đề la B&W gi bác ạ chứ co phai con B&W nao cung hay đâu ???

Đúng rồi, hồi xưa còn xài Z-5500 thì thích thằng Onkyo này lắm nè tính nhờ con e thằng bạn xách về, nhưng ngại nó xách nặng phiền e nó nên thôi đầu tư vào AVR và loa rời mua ở đây cuối cùng đó là quyết định sáng suốt chứ ko bây h chết e rồi ;)) , Onkyo 9200 chỉ đc tính gọn gàng thôi nó là HTIB mà, sao = rời phối ghép đc

Nghia_PMT

Well-Known Member

Báo cáo với Chi bộ là e từ bỏ ý định lên B&W rồi, e mới nâng cặp main lên cặp loa cột F2 Klipsch rồi sau khi chỉnh âm trầm như bác lehoang40 chỉ là nghe nhạc thì chỉnh là LFE chứ ko để LFE + main thì đúng là âm trầm tăng đáng kể bây h e thấy Klipsch nghe rất tuyệt các bác ah, bây h e để dành thêm đạn để lên Denon 3310 nữa thôi thì dừng bước giang hồ ;)) , ko chạy đua vũ trang nữa hao đạn quá rồi. E xin hết ah.

ctpmt

Member

Báo cáo với Chi bộ là e từ bỏ ý định lên B&W rồi, e mới nâng cặp main lên cặp loa cột F2 Klipsch rồi sau khi chỉnh âm trầm như bác lehoang40 chỉ là nghe nhạc thì chỉnh là LFE chứ ko để LFE + main thì đúng là âm trầm tăng đáng kể bây h e thấy Klipsch nghe rất tuyệt các bác ah, bây h e để dành thêm đạn để lên Denon 3310 nữa thôi thì dừng bước giang hồ ;)) , ko chạy đua vũ trang nữa hao đạn quá rồi. E xin hết ah.

Thế Klipsch chơi hay hơn B&W à bác, em định vác B&W đấy. Như đẽo cày giữa đường chả biết thế nào nữa.

lehoang40

Thế Klipsch chơi hay hơn B&W à bác, em định vác B&W đấy. Như đẽo cày giữa đường chả biết thế nào nữa.

Nghe hay dở là tùy vào chủ nhân nửa bác ạ, trên thông số kỹ thuật thì B&W serie 6 hơn hẳn Kilpsh F2, nhưng bác phải đi nghe thử coi nhu cầu tời đâu.
Cảm nhận của riêng cá nhân mình thì nếu klipshF2 đánh một mình không kèm sub thì âm nó không hay tí nào cả, nhưng nếu kèm sub thì nghe hay hơn nhiều, còn con B&W đánh 1 mình nhiều khi còn hay hơn cả kèm sub :))
Nói tóm lại, bác cần phải đi nghe thử rồi tự mình quyết định thôi, các ý kiến trên đây chỉ là tham khảo, nếu bác cần đề xuất các dàn chính xác để bác đi nghe thử thì cứ yêu cầu, mình có thể đề xuất với bác 3 dàn khác nhau để bác lựa chọn.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đúng rồi tùy tai mỗi người thôi, đồng ý với bác lehoang40 là kèm sub thì F2 hay hơn nhiều, còn so với B&W 684 thì e chịu rồi e cũng thèm lắm nhưng mà để tiền làm huyện khác bác ơi

ctpmt

Member

Nghe hay dở là tùy vào chủ nhân nửa bác ạ, trên thông số kỹ thuật thì B&W serie 6 hơn hẳn Kilpsh F2, nhưng bác phải đi nghe thử coi nhu cầu tời đâu.
Cảm nhận của riêng cá nhân mình thì nếu klipshF2 đánh một mình không kèm sub thì âm nó không hay tí nào cả, nhưng nếu kèm sub thì nghe hay hơn nhiều, còn con B&W đánh 1 mình nhiều khi còn hay hơn cả kèm sub :))
Nói tóm lại, bác cần phải đi nghe thử rồi tự mình quyết định thôi, các ý kiến trên đây chỉ là tham khảo, nếu bác cần đề xuất các dàn chính xác để bác đi nghe thử thì cứ yêu cầu, mình có thể đề xuất với bác 3 dàn khác nhau để bác lựa chọn.

Cám ơn bác lehoang40, thưc ra em không có điều kiện để đi nghe, vì em ở Quảng Ninh chả có chỗ nào bán nhiều loa để mà nghe thử, nên mới tham khảo ý kiến các bác, nhu cầu của em xem phim 60% nghe nhạc 40% đặt ở phòng khách 25m vuông. Mong các cao thủ giúp đỡ!

lehoang40

Cám ơn bác lehoang40, thưc ra em không có điều kiện để đi nghe, vì em ở Quảng Ninh chả có chỗ nào bán nhiều loa để mà nghe thử, nên mới tham khảo ý kiến các bác, nhu cầu của em xem phim 60% nghe nhạc 40% đặt ở phòng khách 25m vuông. Mong các cao thủ giúp đỡ!

Vậy thi cứ B&W mà thẳng tiến, nhiều người thèm dàn này mà nhỏ dãi ...hihi.... chỉ ví không dủ đạn để chơi thôi, AVR thì có bao nhiêu nạp bấy nhiêu, nhưng nên > tầm 3310 cho nó không phí cái dàn B&W.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hay là e đổi lên 2310 thôi nhĩ, đổi lên 33 mà xài F2 thì phí đi 33, mà đã đổi thì từ 1910 lên 2310 chỉ hơn tí công suất, vì mạch giải mã cho phần nhạc của 33 thì hơn 23 nhiều lắm, hix hix khó nghĩ thật, sao đây ta.

Bên trên