Xin tư vấn nên chọn 3d chủ động hay thụ động ?

oldfriend

Moderator
tùy vào điều kiện của bác mà chọn thụ động hay chủ động, tầm 2x triệu thì mua con 55inch LG coi thụ động cho sướng, còn đam mê HD và thích hình ảnh chất lượng thì chơi ngay 3D chủ động, đau mắt chút nhưng ngon.

Quynn

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Xin tư vấn nên chọn 3d chủ động hay thụ động ?

- Thụ động có lợi thế là khi xem phim không mỏi mắt giá thành kính xem 3D rẻ dễ mua. Bất lợi là xem hiệu ứng không đẹp bằng chủ động khi xem phim tư thế ngồi, góc ngồi phải chuẩn vuông góc màn hình không cao hơn hay thấp nếu ngồi lệch xem sẽ không ra hiệu ứng 3D (đây cũng là điểm bất lợi lớn của 3D thụ động).
- Chủ động lợi thế là xem hình ảnh hiệu ứng đẹp, có thể ngồi bất cứ vị trí nào, góc nào cũng xem được 3D. Bất lợi là xem lâu sẽ có hiện tượng mỏi mắt. Kính dùng pin khi hư hỏng thay thế giá thành cao.
+ Theo như kinh nghiệm của em thì người tiêu dùng luôn lụa chọn công nghệ chủ động nhiều

Em đã dùng được xem cả 2 dạng thụ động và chủ động trên phim 3D Avarta. Em thấy thế này :
- Xem trên con Sony HX750 55 inch ( 3D chủ động ) ở nhà cậu em được tầm 5 phút thì vợ em kêu chóng mặt và stop. Em thì xem được hết phim nhưng ong hết cả đầu.
- Vừa qua em mua con Sony W804A 55 inch ( 3D thụ động ) , bật phim 3D Avarta ( qua con Himedia Q5II ) thì vợ em xem hết phim và khen đẹp. Còn em xem vô tư và xem tiếp phim Kungfu pada 3D.
Về hình ảnh em thấy khó phân biệt, mà dường như xem trên con W804A còn long lanh hơn. Có thể do TV vì con W804A sử dụng chip XRealty Pro ngon hơn con 55HX750 sử dụng chip XRealty.

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Xin tư vấn nên chọn 3d chủ động hay thụ động ?

Kinhd 3D chủ động bật tắt luân phiên 2 mắt cho nên tạo thành ánh sáng nhấp nháy, với 1 số người mắt và tiền đình nhạy cảm thì khi xem 3D bằng kính này có khả năng bị chóng mặt, quay cuồng. Có thể dùng 1 thời gian sẽ hết mà cũng có thể không (giống như say xe, đi nhiều có người hết có người không). Còn 3D thụ động thì lọc ánh sáng qua kính nên coi như là ánh sáng liên tục nên ít bị dị ứng hơn (tuy nhiên vẫn có người bị nhưng ít hơn.

Ðề: Re: Ðề: Xin tư vấn nên chọn 3d chủ động hay thụ động ?

Em đã dùng được xem cả 2 dạng thụ động và chủ động trên phim 3D Avarta. Em thấy thế này :
- Xem trên con Sony HX750 55 inch ( 3D chủ động ) ở nhà cậu em được tầm 5 phút thì vợ em kêu chóng mặt và stop. Em thì xem được hết phim nhưng ong hết cả đầu.
- Vừa qua em mua con Sony W804A 55 inch ( 3D thụ động ) , bật phim 3D Avarta ( qua con Himedia Q5II ) thì vợ em xem hết phim và khen đẹp. Còn em xem vô tư và xem tiếp phim Kungfu pada 3D.
Về hình ảnh em thấy khó phân biệt, mà dường như xem trên con W804A còn long lanh hơn. Có thể do TV vì con W804A sử dụng chip XRealty Pro ngon hơn con 55HX750 sử dụng chip XRealty.
Chúc mừng bạn, mình cũng thích xem 3d thụ động hơn. chỉ đừng có ngồi gần tivi, nhiều bác trên này cứ ngồi gần tivi rồi phán có sọc ngang thì mình cũng chịu vì đấy là nhược điểm của thụ động mà. đối với tivi 42inches nhà mình thì ngồi tầm 1m5 đổ lên là ok

Quang_Huynh

cái gì cũng vậy....phài chủ động mới hay bạn ơi :>

vietred

mình cũng muốn mua 1 con sony 3d 42 inch mà ko biết moden nào ngon mong các bác chỉ giáo.

Di Oi Gi

nếu mắt bác tốt: độ phân giải cao và nét căng thì chọn chủ động => mắt chủ động đi đôi với màn hình chủ động.

nếu mắt bác không tốt : chậm chạp lề mề thụ động => nên mua màn hình thụ động.

oldfriend

Moderator
nếu có tiền sắm dc con 55inch trở lên thì nghĩ đến 3D, còn mua 32 hay 42 thì thôi dẹp 3D đi, khỏi phải lăn tăn chủ động hay thụ động :D

0915566912

Theo kinh nghiệm của mình thì dòng 3D thụ động xem sẽ đỡ mỏi mắt hơn 1 chút vì thực tế mỏi mắt vẫn là do hiệu ứng 3D, hiệu ứng 3D càng nhiều càng mỏi mắt.
Nhưng nếu bạn muốn tận hưởng trọn vẹn cảm giác 3D hình ảnh nổi và chìm thì tốt nhất nên chọn tivi chủ động, không nhức mắt hơn nhiều đâu.
Bản thân hơi tiếc khi chọn mua con sony 47inch thụ động, xem vẫn bị mỏi mắt mà 3D thì kém quá thể.

do_long_khach

Well-Known Member

Thực ra xem 3d thụ động có một số người nhức mắt nhức đầu v.v... Nhưng 3d chủ động cũng có ưu thế riêng mà cơ bản là độ phân giải . Cho nên cứ test thoải mái rồi mua gì thì mua.

minhjirachi

Well-Known Member

Theo mình thì mình sẽ chọn TV thụ động. Mặc dù có một số khuyết điểm nêu trên nhưng mình thì nghĩ như thế này: xem film 3D thì phải thật sự thoải mái. Hãy nghĩ xem đầu bạn sẽ đau như thế nào? Mũi bạn sẽ khó chịu ra sao khi vừa xem TV vừa đeo kính 3D vừa bự vừa cồng kềnh?

do_long_khach

Well-Known Member

Kính 3d chủ động của SS gọn nhẹ ko kém kính 3d thụ động đâu. Đau đầu chỉ 1 số ít người bị thôi.

Di Oi Gi

bác ra siêu thị test chủ động 30 phút, hôm sau ra test thụ động 30 phút rồi hãy quyết định

Mới ra pico test em LG 42LA6200 thấy 3D ngon quá chời :)

Di Oi Gi

Cái này chỉ đúng cho đàn ông thôi! Phụ nữ thụ động lại khoái hơn đấy ạ.

phụ nữ chưa chắc thụ động bác ạ, nhiều thím hổ báo lắm... cái này em thấy nhiều rồi...

Có 1 cách để chọn thụ động hay chủ động là: căn cứ vào âm dương ngũ hành bát tự của từng người
_ người sinh năm âm : chọn thụ động rất hợp
_ người sinh năm dương : chọn chủ động rất xứng

nvcu55

Member

- Thụ động có lợi thế là khi xem phim không mỏi mắt giá thành kính xem 3D rẻ dễ mua. Bất lợi là xem hiệu ứng không đẹp bằng chủ động khi xem phim tư thế ngồi, góc ngồi phải chuẩn vuông góc màn hình không cao hơn hay thấp nếu ngồi lệch xem sẽ không ra hiệu ứng 3D (đây cũng là điểm bất lợi lớn của 3D thụ động).
- Chủ động lợi thế là xem hình ảnh hiệu ứng đẹp, có thể ngồi bất cứ vị trí nào, góc nào cũng xem được 3D. Bất lợi là xem lâu sẽ có hiện tượng mỏi mắt. Kính dùng pin khi hư hỏng thay thế giá thành cao.
+ Theo như kinh nghiệm của em thì người tiêu dùng luôn lụa chọn công nghệ chủ động nhiều
Mình đang dùng TV 3D thụ động 47inch và có vài nhận xét: Khi xem TV ở nhà, ít ai treo lên thật cao rồi ngửa cổ lên xem( Chỉ có ở khách sạn, quảng trường...)và cũng chẳng ai để TV dưới sàn và đứng lên cao nhìn xuống để thưởng thức cả. Riêng ở nhà mình, TV để trên kệ ngang tầm mắt, để xem thoải mái nhất( mình chủ động được việc này mà, nhà mình chứ nhà ai!). Cả nhà ngồi xem rất đã, không ai ngửa cổ lên mà cũng chẳng ai phải gục đầu xuống. Ngoài ra vì nhà đông (5 người, chủ nhật có thêm 2 nữa)nên mình phải hi sinh cho các cháu và ngồi lệch 1 bên, nhưng lạ thay hình ảnh 3D vẫn đẹp và nổi rõ ràng.
Trong khu mình ở đa số mua TV 3D thụ động. Có 1 bạn dùng chủ động lâu nay, giờ cũng đổi sang thụ động.
Riêng đối với bạn soi900, mình khuyên là nên tận mắt ra siêu thị so sánh thật kỹ 2 loại 3D này, xem thử mỗi loại ít nhất 15 phút, ưng loại nào quất loại đó, mới không ân hận bạn nhé.

kithatu_stail

em nghĩ thụ động hợp lý hơn, dù có thể chất lượng ko bằng

Nói là xem phim 3D trên tivi thụ động không mỏi mặt nhưng em thấy nó vẫn mỏi mắt như thường có chăng là khá hơn ti vi chủ động, em thấy nó có một nhược điểm là có hiện tượng bóng mờ đối với các chi tiết chuyển động. Với tầm tiền như thế em thấy mua máy chiếu 3D sử dụng còn ngon hơn vì em xem bằng máy chiếu không mỏi mắt như tivi 3D thụ động, các góc nhìn tại mọi vị trí đều rõ nét như nhau và đặc biệt là không có hiện tượng bóng mờ một tẹo nào, hơn nưa khi xem 3D hình ảnh càng to mới thấy được hết những hiệu ứng hình ảnh mà 3D mang lại.

Bên trên