4K player - Review Himedia Q10 Pro

h2mn

Theo khách quan mà nói những lỗi nhỏ như này 1 phần lỗi của nhà phân phối, đáng lẽ ̃hàng giao cho khách phải test trước khi giao cho khách, vì đâu phải ai cũng đã từng xài android box mà biết vọc vạch( như mình xài lần đâù) mua về mở lên lỗi tùm lum không xem được, vừa bỏ tiền mua mà không mở được hỏi thử các bác là có nóng giận không chứ

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Con q10 của mình bị lỗi không vào được cả 2 phiên bản YouTube cách khắc phục như nào vậy các bác

Bạn xem có update Google Play Service chưa ? Nó bị lỗi ko vào được nếu chưa update Play Store

Transit266

Active Member

Có vài bác pm hỏi xem 3D iso có full không, mình làm cái clip test cụ thể cho mấy bạn xem nhé.

Xem 3D iso full ko thiếu cm nào

- setup hdmi auto adapter, độ phân giải 1080p 60hz, bật 1080p 24hz lên coi cho mượt.

- đảm bảo màn hình đang full 100% ko có co kéo gì ở đây hết.

Chiến thôi : để ý cây thước của mình nhé, ko xê dịch dù là 1 mili

[video=youtube_share;cFhPyixyDLw]http://youtu.be/cFhPyixyDLw[/video]

Ngoài lề tí, bác dùng máy chiếu gì đấy :D

oldfriend

Moderator

benQ 1070. Lúc trước dùng vivitek, nhưng phòng khách vivitek chỉ lên được 100inch nên đổi sang benQ để được 135 inch

---------- Post added 27-04-2016 at 09:45 ----------

benQ 1070. Lúc trước dùng vivitek, nhưng phòng khách vivitek chỉ lên được 100inch nên đổi sang benQ để được 135 inch

ngockhanh

Các bác cho e hỏi chút, e cứ cắm Q10Pro vào là mất tiềng từ TV qua âm ly Denon (Chức năng ARC) rút ra lại hoạt động bình thường em đấu nối như sau: Q10Pro vào âm ly bằng HDMI, âm ly ra TV bằng HDMI

Vậy là do thằng Q10 Pro này nó làm cho đường ARC của TV bị lỗi à ? Thảo nào mấy hôm nay mình cố gắng setup đưa hình và tiếng từ Q10 Pro vào TV bằng HDMI 3 (Deep Color) trên con TV LG 84UB980T rồi xuất âm thanh ra bằng cổng HDMI 2 (ARC) rồi kết nối với Receiver Yamaha RX-V3067 bằng cổng HDMI out (cả 1 lẫn 2) có chức năng ARC mà không được.

Chiều này làm về thử rút hẳn ông Q10 này ra xem liệu ARC có kết nối được không.

Thân

quyetcbm

Member

Theo em nhớ cổng HDMI ARC có chức năng truyền âm thanh 2 chiều, nhưng yêu cầu 2 cổng HDMI vào/ra đều là hdmi arc, mà ít người biết 'chạy' chức năng này. Hình như bác ấy muốn nói âm thanh từ tivi (xem truyền hình cáp chẳng hạn) không ra loa khi gắn Q10Pro vào amply, nếu không gắn Q10Pro thì xem tivi âm thanh kênh truyền hình cáp truyền ngược qua amply Denon (cổng hdmi arc) phát âm thanh ra loa. Bác quyetcbm tư vấn kinh nghiệm và điều kiện cần để dùng cổng hdmi arc cho ae biết với.

Đúng rồi bác à, trước đây e lấy tiếng từ youtobe trên smart TV, TH cab, usb phát nhạc trực tiếp từ TV... qua âm ly bằng 1 đường cáp HDMI từ âm ly lên TV, nếu k muốn nghe qua âm ly thì tắt âm ly lúc đó tiếng tự động phát trên TV hoặc bật âm ly tiếng tự động xuất qua âm ly (lúc này tiếng trên TV tự động cắt), từ hôm cắm Q10pro vào là mất luôn chức năng này, và nó cắt âm thanh của TV luôn, và lại vào phần cài đặt âm thanh của TV đưa về phần "phát qua loa TV". E cũng đã báo lỗi này qua bên bán hàng và ITVPLUS.

eolohd

Active Member

Vậy là do thằng Q10 Pro này nó làm cho đường ARC của TV bị lỗi à ? Thảo nào mấy hôm nay mình cố gắng setup đưa hình và tiếng từ Q10 Pro vào TV bằng HDMI 3 (Deep Color) trên con TV LG 84UB980T rồi xuất âm thanh ra bằng cổng HDMI 2 (ARC) rồi kết nối với Receiver Yamaha RX-V3067 bằng cổng HDMI out (cả 1 lẫn 2) có chức năng ARC mà không được.

Chiều này làm về thử rút hẳn ông Q10 này ra xem liệu ARC có kết nối được không.

Thân

ak ak, bác có nhầm lẫn gì ko vậy? từ TV muốn đưa tiếng xuống AVR thì phải cắm vào HDMI In của AVR chứ???

eolohd

Active Member
Ðề: Re: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

Theo khách quan mà nói những lỗi nhỏ như này 1 phần lỗi của nhà phân phối, đáng lẽ ̃hàng giao cho khách phải test trước khi giao cho khách, vì đâu phải ai cũng đã từng xài android box mà biết vọc vạch( như mình xài lần đâù) mua về mở lên lỗi tùm lum không xem được, vừa bỏ tiền mua mà không mở được hỏi thử các bác là có nóng giận không chứ

bác ơi, nhà phân phối 1 ngày bán và xuất đi nhiều loại box cho nhiều khách hàng và đại lý khác nhau mà. Làm sao mở ra để test chạy vài ngày cho mỗi box được. Còn mở ra cài đặt xong nó không xảy ra lỗi mới đau chứ.
Với lại những dòng máy mới vừa ra đời thường ít được người Mới Bắt Đầu như bác mua lắm, thường người lần đầu tiên xài sẽ chọn dòng đã ra 1 thời gian (loại thiết bị nào cũng vậy, đt, laptop, ab v.v..) để ổn định mới mua. bác tưởng tượng người mới lần đầu xài mà vừa ra Windows 10 đã upgrade lên thì biết làm sao???
Tập đoàn lớn như Microsoft mà mới ra Windows 10 cũng lỗi tùm lum tùm la, nhưng thường chỉ có developer mới cài khi vừa ra thôi. Khách thường thì khoảng 3 tháng sau mới xài là đẹp.

quyetcbm

Member

ak ak, bác có nhầm lẫn gì ko vậy? từ TV muốn đưa tiếng xuống AVR thì phải cắm vào HDMI In của AVR chứ???

Không nhầm đâu bác cổng out HDMI từ âm ly lên TV lại chính là cổng in HMI từ TV xuống (dùng chung 1 đường cáp HDMI mà), còn in HDMI trên âm ly dùng cho các thiết bj khác

tienlequoc

Well-Known Member

Đang nói đến tính năng ARC (Audio return channel) tức là qua 1 ngõ hdmi mà âm thanh có thể "Ra" hoặc "Vào", dường như bác chưa biết đến khái niệm này thì phải?

Về cổng HDMI của Q10pro, một vấn đề cần bàn nữa là tính năng CEC? Ví dụ nhé: Con Pi2 của mình cổng HDMI có tính năng CEC, cắm vào tivi LG cũng có tính năng này, thì mình có thể dùng điều khiển của tivi LG để điều khiển Pi2.

Chỉnh sửa lần cuối:

lohado2

Active Member

Cec giống như trên pi hả mod. E cũng chưa để ý cái món này :D có thì có thêm mấy cái nút tua video :D

longmax

Member

E mới lấy Q10 pro về từ thứ 7 tuần trước thấy có mấy lỗi như sau.
  1. Ko nhận HDD 3tb cho dù đã test vào pc đang chạy bình thường 1TB 1tb5 đều nhận bình thường
  2. Lỗi chơi media ko xài đc sub ngoài
  3. Vào kodi xem thì chỉ ra 2 kênh ko ra đc DTS.Em kết nối như sau HDMI vào TV còn âm thanh thì nối từ optical từ box xuống recever.Kết quả là ko ra đc 5.1.Xài media thì bình thường hiixhhix...
Bữa h cv nhìu nên chỉ test nhìu đó ngoài ra toàn off để đi làm tối mới về lăn ra ngủ.Nghe IPTV bảo rằng sẻ ra fw mới mà ko bik khi nào..Mấy bác đã xài qua có cách khắc phục lỗi trên thì chỉ hộ dùm em nhé..

tienlequoc

Well-Known Member

Cec giống như trên pi hả mod. E cũng chưa để ý cái món này :D có thì có thêm mấy cái nút tua video :D

uhm. Nhiều thiết bị Android box quảng cáo là có tính năng này, mình test chưa thấy thằng nào được như Pi2 hết á. :D Tính năng này rất lợi hại với Kodi nhé. Chơi kodi cầm 1 cài remote tivi là điều khiển được cả 2 thứ Pi2 và Tivi.

chenzenvl

Well-Known Member

E mới lấy Q10 pro về từ thứ 7 tuần trước thấy có mấy lỗi như sau.
  1. Ko nhận HDD 3tb cho dù đã test vào pc đang chạy bình thường 1TB 1tb5 đều nhận bình thường

1. bro có thể nêu rõ cái model HDD ko?
    mình nghi tình trạng này là do... thiếu điện, vì chả hiểu seo cái adapter kèm theo chỉ 12V/2A trong khi cái Dock để hỗ trợ HDD 3TB trở lên thì cũng đã 12V/2.5A :-?

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Re: 4K player - Review Himedia Q10 Pro

bác ơi, nhà phân phối 1 ngày bán và xuất đi nhiều loại box cho nhiều khách hàng và đại lý khác nhau mà. Làm sao mở ra để test chạy vài ngày cho mỗi box được. Còn mở ra cài đặt xong nó không xảy ra lỗi mới đau chứ.
Với lại những dòng máy mới vừa ra đời thường ít được người Mới Bắt Đầu như bác mua lắm, thường người lần đầu tiên xài sẽ chọn dòng đã ra 1 thời gian (loại thiết bị nào cũng vậy, đt, laptop, ab v.v..) để ổn định mới mua. bác tưởng tượng người mới lần đầu xài mà vừa ra Windows 10 đã upgrade lên thì biết làm sao???
Tập đoàn lớn như Microsoft mà mới ra Windows 10 cũng lỗi tùm lum tùm la, nhưng thường chỉ có developer mới cài khi vừa ra thôi. Khách thường thì khoảng 3 tháng sau mới xài là đẹp.

Bạn h2mn nói đúng bác ơi. Cơ bản mình nghĩ Q10Pro là AB mới thay thế cho dòng cũ như Q10II/IV. Có cải thiện/ nâng cấp và kế thừa những gì dòng cũ đang làm được. Đương nhiên giá mắc hơn nhưng 'ngon' hơn dòng cũ nên mình mua. Mình không cho rằng đây là 1 AB hoàn toàn 'khác lạ' (việc đặt tên là Q...cho thấy vậy) nên trước tiên nó cần làm được những gì 'người anh' nó đã làm được. Đồng ý 1 số lỗi sẽ phát sinh và được fix, nhưng không thể nói 'do chưa test' hay để người dùng làm 'vật thí nghiệm' rồi sẽ khắc phục trong 'thời tương lai' v.v...

Hiện giờ mình có nhu cầu mua đt hay người thân hỏi, mình sẽ mua hoặc tư vấn dòng mới nhất ấy chứ (đâu cần mua đt dòng cũ chỉ vì 'có nhiều người xài'). Vì vậy nếu ban đầu hoặc ngay khi khách mua, nhà cung cấp nói rõ 'những khiếm khuyết' của thiết bị so với 'giới thiệu tính năng' ban đầu hay so với Q10IV là gì, đồng thời cho biết thời gian dự kiến xử lý các 'khiếm khuyết' này bao lâu.
Giả dụ mình cần tính năng chơi dsd, hiện tại Q10Pro chưa fix được. Sau 2 tháng vẫn chưa giải quyết xong thì mình có quyền trả hàng/ nhận tiền hay không.

oldfriend

Moderator

anh Thành có điều kiện có thể thử, theo comment này thì Q10 pro chơi DSD được với Dac và app Neutron

I have attached my DSD capable DAC via USB and can confir its plays DSD . DoP or Native seems dependent on App and Hardware.

Mine playing DSD128 via DoP in Neutron MP. Cannot access settings on UAPP, Onkyo HF and Hiby.

Here is a pic using my Geek Pulse Infinity playing a DSD128 file using Neutron MP

---------- Post added 27-04-2016 at 13:14 ----------

anh Thành có điều kiện có thể thử, theo comment này thì Q10 pro chơi DSD được với Dac và app Neutron

I have attached my DSD capable DAC via USB and can confir its plays DSD . DoP or Native seems dependent on App and Hardware.

Mine playing DSD128 via DoP in Neutron MP. Cannot access settings on UAPP, Onkyo HF and Hiby.

Here is a pic using my Geek Pulse Infinity playing a DSD128 file using Neutron MP

tienlequoc

Well-Known Member

So sánh vui một tí: Với các nhà sản xuất máy tính, khi họ sản xuất ra một chiếc PC dùng CPU core I7 gen 4 (hoặc gen khác mình ko nhớ rõ lắm), chip đồ họa tích hợp của Intel luôn, thì cấu hình này sẽ không chơi được các file chuẩn 4K. Như vậy chắc chắn khi quảng cáo con PC này họ sẽ ko dám nói là nó chơi được file chuẩn 4K. Nhưng nếu người dùng mua 1 con card đồ họa khủng giá cả ngàn đô gắn vào case này thì lại chơi được 4K. Như vậy là do người dùng bỏ tiền ra để nâng cấp cái máy tính đó nó mới chơi được 4K chứ bản thân nó ko chơi được. So sánh với tình huống anh thanhyk nêu bên trên có thể khập khiểng trong tình huống Himedia khắc phục được mà ko cần thiết bị phụ trợ nào nó cũng làm được chuyện như hãng quảng cáo.

oldfriend

Moderator

He..he... Mình mua Q10Pro với tiêu chí chung là 1 AB giải trí hiệu quả, giá thành phù hợp. Quan trọng nhà phân phối bán hàng và chăm sóc khách hàng tốt và rất nhiệt tình. Mình không có điều kiện nhận xét cách chăm sóc của shop khác, nhưng với himedia vậy là tốt rồi. Cho dù nó không chơi dsd thì mình cũng không trả lại, trừ khi có khá nhiều AB khác chơi được/ giá rẻ hơn nhiều hay tính tổng thể theo kiểu 'mày ngu quá mới mua himedia..'.

'Ông bạn cũ' bận đi làm chỉ rảnh ngày nghỉ, nhà lại xa mình nên muốn giao lưu cũng khó nha.

hôm rồi mua oppo chơi mà hối hận quá chừng, quay lại cách chơi cũ. Đúng là xài cái gì tiện quen rồi, chuyển qua xài oppo bất tiện quá chẳng còn hứng thú coi phim anh.

Bên trên