ATTACK ON TITAN - Đỉnh cao phim hoạt hình Nhật Bản.

Baragon

Member
Ðề: ATTACK ON TITAN - Đỉnh cao phim hoạt hình Nhật Bản.

hơ hơ, thấy nhiều bác cũng khoang 30t mà vẫn thích hoạt hình nhỉ, mình cũng vậy, đã 34t rùi mà vẫn thích. Giờ vẫn đang xem bộ One Piece (mà release lâu quá, chắc mình 60t mới finish quá).

Cám ơn chủ thớt đã giới thiệu film này, đã lùng được bản đẹp. Cuối tuần này xem.
Share cho anh em nào cần nè
https://www.fshare.vn/folder/T59K4QM5CT
Thiếu tập 8 bạn ơi
https://drive.google.com/folderview?id=0Bw5S0MnecYeDa0xuWmZ4RU1NTzg&usp=sharing
Mới mò được link full có tập 8 :D

duykhanh1810

Active Member
lại 1 fan AoT giống mình đây :))
cũng kéo hết anime của bộ này về lưu ổ và vẫn tiếp tục chờ đợi trong mỏi mòn manga mỗi tháng 1 chap :(

rainsg

Member

Thích:

- Nhạc trong phim phang mấy câu tiếng Đức cho nó ngầu
- Mô tả tâm lý chân thực khi đứng giữa sự sống và cái chết, không làm quá lên như nhiều phim khác hay mắc phải
- Đá xoáy chính trị vào, bản chất của nhà cầm quyền, phân chia giai cấp trong xã hội v.v...

Không thích:

- Tạo hình nhân vật quá giống nhau, ngoại trừ Eren, Mikasa, Levi, còn lại na ná nhau, quá khó phân biệt
- Tạo hình lưỡng tính, cái này chắc là gu của người Nhật nó thế, quan điểm cá nhân mình thì cực ghét, nam phải thể hiện vẻ nam tính đàng hoàng, nữ phải ra nữ tính, lưỡng tính là cái xxx gì.

Ghost1982

cuối cùng thì vẫn là con người giết con người, Titan cũng chỉ là 1 loại vũ khí sinh hóa kiểu như zombie. do thuốc có phân cấp hoặc có tỉ lệ rủi ro nên sinh ra các loài Titan khác nhau (có lẽ là do thuốc phân cấp vì chỉ thấy tiêm có 1 phát)
mấy bức tường cứ tưởng là để bảo vệ con người nhưng rất có khả năng lại chính là cái lồng nuôi nhốt vật thí nghiệm. với bản tính thích giết người của Titan thì khả năng con người tự xây được bức tường khổng lồ đó là rất thấp, có lẽ tường cũng chính do Titan xây lên
vũ khí 3D nghe hoành tráng nhưng phụ thuộc quá nhiều vào địa hình, trên lục địa thì địa hình chính là đồng bằng gần như đã vô hiệu quá vũ khí 3D
có pháo trụ, có súng trường tức là có thuốc nổ, vậy mà ko làm ra được mìn và lựu đạn, giết Titan có trí tuệ thì khó chứ lũ ko có trí tuệ thì đơn giản, đừng nói con người còn lạc hậu bởi vì vũ khí sinh hóa là đỉnh cao của công nghệ, đã đọc các loại huyền huyễn khoa huyễn mà chưa thấy hàng như thế. lại còn có ma pháp kim cương hóa 1 phần cơ thể?
nội dung phim còn nhiều sạn, hiện đại thì hiện đại luôn đi, tưởng tượng thì tưởng tượng luôn đi, cứ làm chưa tới thì lại phải tụt xuống

acquycodon

Active Member

cuối cùng thì vẫn là con người giết con người, Titan cũng chỉ là 1 loại vũ khí sinh hóa kiểu như zombie. do thuốc có phân cấp hoặc có tỉ lệ rủi ro nên sinh ra các loài Titan khác nhau (có lẽ là do thuốc phân cấp vì chỉ thấy tiêm có 1 phát)
mấy bức tường cứ tưởng là để bảo vệ con người nhưng rất có khả năng lại chính là cái lồng nuôi nhốt vật thí nghiệm. với bản tính thích giết người của Titan thì khả năng con người tự xây được bức tường khổng lồ đó là rất thấp, có lẽ tường cũng chính do Titan xây lên
vũ khí 3D nghe hoành tráng nhưng phụ thuộc quá nhiều vào địa hình, trên lục địa thì địa hình chính là đồng bằng gần như đã vô hiệu quá vũ khí 3D
có pháo trụ, có súng trường tức là có thuốc nổ, vậy mà ko làm ra được mìn và lựu đạn, giết Titan có trí tuệ thì khó chứ lũ ko có trí tuệ thì đơn giản, đừng nói con người còn lạc hậu bởi vì vũ khí sinh hóa là đỉnh cao của công nghệ, đã đọc các loại huyền huyễn khoa huyễn mà chưa thấy hàng như thế. lại còn có ma pháp kim cương hóa 1 phần cơ thể?
nội dung phim còn nhiều sạn, hiện đại thì hiện đại luôn đi, tưởng tượng thì tưởng tượng luôn đi, cứ làm chưa tới thì lại phải tụt xuống

Mình xin đính chính 1 số điều.
Có thể do bạn chưa đọc kỹ truyện và update truyện mới nhất.
Thứ nhất về khoa học công nghệ.
Đây là 1 sự ngu dân, chính quyền cấm mọi hoạt động sáng tạo. Bạn đọc sẽ thấy có đoạn có cặp vợ chồng làm máy bay hay khinh khí cầu, đều bị thủ tiêu.
Nghĩa là 100 năm qua ko hề có bất kỳ 1 sự phát triển nào, ngoại trừ 3D. Đó cũng là lý do mà 100 năm trôi qua, loại người ko biết gì thêm ngoài bức tường.
Thứ 2 mình đồng ý với bạn là bức tường đó khá nhiều bí mật. Ai xây nó, xây để bảo vệ loài người hay để giam chính họ?
Đó là những điều vô cùng thú vị đấy.

ArtX

Well-Known Member

Nếu đọc truyện rồi thì sẽ không thắc mắc về bức tường được xây thế nào, vào sống trong đó thì ra làm sao nữa. Các bác nào mới xem ss1 của anime mà không đọc truyện thì cứ bình tĩnh chờ đợi.

acquycodon

Active Member

Nếu đọc truyện rồi thì sẽ không thắc mắc về bức tường được xây thế nào, vào sống trong đó thì ra làm sao nữa. Các bác nào mới xem ss1 của anime mà không đọc truyện thì cứ bình tĩnh chờ đợi.

Thực ra bức tường cũng chưa biết xây bằng cách nào đâu bác. Titan cường hoá tất cả bức tường hay một bộ phận, xây trước khi con người vào, ai đã xây? nói chung còn nhiều bất ngờ.
Rồi quê hương là đâu? con khỉ đột là loài nào? có bao nhiêu loại titan, tại sao có loại ko bít tư duy, có loại lại có, có loại từ người biến thành titan và titan thành người đc, có loài lại ko?
quá nhiều câu hỏi.

ArtX

Well-Known Member

Thực ra bức tường cũng chưa biết xây bằng cách nào đâu bác. Titan cường hoá tất cả bức tường hay một bộ phận, xây trước khi con người vào, ai đã xây? nói chung còn nhiều bất ngờ.
Rồi quê hương là đâu? con khỉ đột là loài nào? có bao nhiêu loại titan, tại sao có loại ko bít tư duy, có loại lại có, có loại từ người biến thành titan và titan thành người đc, có loài lại ko?
quá nhiều câu hỏi.
Dĩ nhiên rồi bác. Nếu biết hết cũng phải hết truyện rồi. Vì thi thoảng lại có cmt thắc mắc về khoa học kỹ thuật rồi tường tiếc này nọ thì em đoán là mới xem anime thôi. Nếu đã đọc truyện đến chap mới nhất rồi thì sẽ biết phần nào về cái "tiếng hét" thần thánh, có thể giải quyết nhiều thứ.

acquycodon

Active Member

Dĩ nhiên rồi bác. Nếu biết hết cũng phải hết truyện rồi. Vì thi thoảng lại có cmt thắc mắc về khoa học kỹ thuật rồi tường tiếc này nọ thì em đoán là mới xem anime thôi. Nếu đã đọc truyện đến chap mới nhất rồi thì sẽ biết phần nào về cái "tiếng hét" thần thánh, có thể giải quyết nhiều thứ.

Em gọi nó là Haki Bá vương đó bác :(|)

Ghost1982

Mình xin đính chính 1 số điều.
Có thể do bạn chưa đọc kỹ truyện và update truyện mới nhất.
Thứ nhất về khoa học công nghệ.
Đây là 1 sự ngu dân, chính quyền cấm mọi hoạt động sáng tạo. Bạn đọc sẽ thấy có đoạn có cặp vợ chồng làm máy bay hay khinh khí cầu, đều bị thủ tiêu.
Nghĩa là 100 năm qua ko hề có bất kỳ 1 sự phát triển nào, ngoại trừ 3D. Đó cũng là lý do mà 100 năm trôi qua, loại người ko biết gì thêm ngoài bức tường.
Thứ 2 mình đồng ý với bạn là bức tường đó khá nhiều bí mật. Ai xây nó, xây để bảo vệ loài người hay để giam chính họ?
Đó là những điều vô cùng thú vị đấy.
đây là nơi bàn luận về bộ phim, thế nên tôi chỉ nói liên quan đến phim thôi, xem phim đã thế này thì đọc truyện làm gì.
cái tôi nói ko phải là phát triển công nghệ mà chỉ là cách vận dụng vũ khí. từ thuốc nổ sản xuất ra súng trường và đạn pháo, vậy thì làm ra bom mìn còn đơn giản hơn. dùng súng bắn 1 vật di động là tương đối khó, với loài Titan ko có trí tuệ thì dùng bom mìn sẽ hiệu quả hơn nhiều lần.
nếu sinh ra lực lượng không quân thì chả còn gì phải bàn, Titan thua chắc luôn.
cái tôi chê ở đây là tác giả tạo ra sự chênh lệch quá lớn giữa 2 phe. 1 bên dùng ma pháp trong truyền thuyết từ không khí tạo ra 1 quái vật cao 15m, mạnh nhưng nhẹ lại còn có khả năng tái sinh và kim cương hóa bản thân, ko những thế còn ko có hạn chế gì, biến thân 1 lần rồi thì nghỉ ngơi vài phút lại biến tiếp lần nữa? trong khi đó 1 bên dùng vũ khí bán thô sơ đao kiếm súng trường súng thần công. như thế làm sao mà đánh?
theo diễn biến của bộ phim thì phe nhân loại bên trong bức tường sẽ chiến thắng, ko hiểu tác giả sẽ làm thế nào để họ thắng đc đây? chắc lại bay ra 1 đám đại bàng như trong LOTR?
nvc cũng khá là đụt, năng lực ko phải cao, trí tuệ cũng bình thường nhưng lại nóng tính, chỉ nhờ mũi tiêm của ông già nên mới lên đc nvc. lại suốt ngày lải nhải ta phải tự tay xé từng tên Titan? cách giết đc địch là cách tốt, đối với Titan thì vũ khí phạm vi lớn và vũ khí virus mới là lựa chọn hàng đầu, phải đi theo học hỏi ông già của nó mới là phương án tốt nhất. tuy nhiên cái kiểu này lại thích hợp làm lãnh đạo, giống lão Đường Tăng, có quyết tâm nhưng yếu đuối và ngu ngốc.
kỷ luật là sức mạnh của quân đội! đây là chân lý từ xưa, từ thời cổ đại phong kiến. khi lâm trận cấp trên ra lệnh thì cấp dưới phải nghe, nếu có sai thì đánh xong mới về nhà bàn lại. vậy mà trong phim quân đội chỉ là 1 đám láo nháo, sẵn sàng cãi lại cấp trên, sẵn sàng đào ngũ. có thằng ko nghe lệnh chạy đi lôi một đám Titan về thì cuối cùng ko bị phạt mà còn đc cấp trên an ủi?
tóm lại phim này về hình ảnh âm nhạc thì tốt nhưng nội dung ko ổn, tạo nên 1 thế giới sáng tạo nửa vời
từ trước tới giờ phim hoạt hình mà tôi thích nhất là Hunter x Hunter

heardless

Member

Anime Nhật có teenage thì bộ nào cũng thế thôi bạn ạ,ko thể đòi hỏi hơn được,mấy bộ về mech có pilot teen cũng y chang vầy,main thì lúc nào cũng gào thét lí tưởng,khóc lóc,thủ dâm suy nghĩ,sếp, cấp trên đáng tuổi cha ông ra lệnh trái ý bọn nó là bị chửi như con ngay.Hoạt hình Nhật tinh hoa ở những anime movie nổi tiếng,chứ mấy bộ dạng này cho dù ý tưởng câu chuyện có tốt thế nào nhưng cách thể hiện vẫn kiểu truyền hình mãi chả khá nổi.

Chỉnh sửa lần cuối:

youandme_nt2010

Well-Known Member

đây là nơi bàn luận về bộ phim, thế nên tôi chỉ nói liên quan đến phim thôi, xem phim đã thế này thì đọc truyện làm gì.
cái tôi nói ko phải là phát triển công nghệ mà chỉ là cách vận dụng vũ khí. từ thuốc nổ sản xuất ra súng trường và đạn pháo, vậy thì làm ra bom mìn còn đơn giản hơn. dùng súng bắn 1 vật di động là tương đối khó, với loài Titan ko có trí tuệ thì dùng bom mìn sẽ hiệu quả hơn nhiều lần.
cái tôi chê ở đây là tác giả tạo ra sự chênh lệch quá lớn giữa 2 phe. 1 bên dùng ma pháp trong truyền thuyết từ không khí tạo ra 1 quái vật cao 15m, mạnh nhưng nhẹ lại còn có khả năng tái sinh và kim cương hóa bản thân, ko những thế còn ko có hạn chế gì, biến thân 1 lần rồi thì nghỉ ngơi vài phút lại biến tiếp lần nữa? trong khi đó 1 bên dùng vũ khí bán thô sơ đao kiếm súng trường súng thần công. như thế làm sao mà đánh?
theo diễn biến của bộ phim thì phe nhân loại bên trong bức tường sẽ chiến thắng, ko hiểu tác giả sẽ làm thế nào để họ thắng đc đây? chắc lại bay ra 1 đám đại bàng như trong LOTR?
nvc cũng khá là đụt, năng lực ko phải cao, trí tuệ cũng bình thường nhưng lại nóng tính, chỉ nhờ mũi tiêm của ông già nên mới lên đc nvc. lại suốt ngày lải nhải ta phải tự tay xé từng tên Titan? cách giết đc địch là cách tốt, đối với Titan thì vũ khí phạm vi lớn và vũ khí virus mới là lựa chọn hàng đầu, phải đi theo học hỏi ông già của nó mới là phương án tốt nhất. tuy nhiên cái kiểu này lại thích hợp làm lãnh đạo, giống lão Đường Tăng, có quyết tâm nhưng yếu đuối và ngu ngốc.
kỷ luật là sức mạnh của quân đội! đây là chân lý từ xưa, từ thời cổ đại phong kiến. khi lâm trận cấp trên ra lệnh thì cấp dưới phải nghe, nếu có sai thì đánh xong mới về nhà bàn lại. vậy mà trong phim quân đội chỉ là 1 đám láo nháo, sẵn sàng cãi lại cấp trên, sẵn sàng đào ngũ. có thằng ko nghe lệnh chạy đi lôi một đám Titan về thì cuối cùng ko bị phạt mà còn đc cấp trên an ủi?
tóm lại phim này về hình ảnh âm nhạc thì tốt nhưng nội dung ko ổn, tạo nên 1 thế giới sáng tạo nửa vời

Lại cãi cùn, nên nhớ đây là PHIM ĐƯỢC CHUYỂN THỂ TỪ TRUYỆN, không phải truyện được chuyển thể từ phim. Hết SS1 chỉ đi đc có 1/4 mainstory mà cứ vịn vào đó gân cổ lên cãi như đúng rồi

ArtX

Well-Known Member

Ghost1982 thân mến! Như bác youandme_nt2010 đã nói ở trên. Seri này chuyển thể từ truyện, mỗi tháng chỉ ra có 1 chap khoảng 45 trang thôi. Nên phim buộc phải dừng tại đó, chờ truyện ra đủ mới làm tiếp được. Thậm chí đến giờ, nếu không nhầm thì là chap 65, tác giả vẫn chưa lật hết các bí mật về titan đâu.

Dưới đây em sẽ spoiler truyện để giải thích vài thắc mắc của bác.

Ý bom mìn của bác là một ý hay, em không phản đối. Tuy nhiên để giết được 1 titan, cách duy nhất là cắt đủ sâu vào sau gáy chúng. Mà như đã nói ở các cmt trên, để che giấu bí mật gì đó, mà chính quyền tuyệt nhiên không muốn để con người ra bên ngoài các bức tường, ngăn cấm các phát triển về khoa học kỹ thuật. Bộ 3D và lưỡi kiếm được nghiên cứu và chế tạo bí mật, chỉ quân đội mới có. Vậy nên một phát minh nguy hiểm như máy bay là không thể để xuất hiện. Do đó, chế ra bom mìn mà ném chả quá đầu gối titan thì cũng vô dụng. Phải dùng pháo mà bắn. Hơn nữa thời này vũ khí thô sơ, bác không thể mong sức công phá ngang bom nguyên tử được. Người Trung quốc xưa cũng có thuốc súng đấy, nhưng họ đâu đã chế ra được lựu đạn hay bom mìn gì đâu.

Titan bình thường thì ngu, nhưng những titan do người hoá thành thì có trí khôn cử người điều khiển, và nhiều khi có cả năng lực đặc biệt như "tiếng hét" của Eren, cường hoá như titan nữ, hay như con không lồ cao hơn 50, hoặc con thiết giáp của Reiner Braun. Nhưng không phải cứ muốn là biến lúc nào cũng được. Eren sau này trong một thử nghiệm của Hanji, hoá titan được một lúc, rồi các lần sau hoá không hoàn chỉnh được, chứng tỏ nó còn phụ thuộc nhiều vào thể lực của bản thân người đó.

Như đã nói Eren có một năng lực đặc biệt là "tiếng hét" có thể sai khiến titan khác, thậm chí tác động được đến ký ức của người khác. Năng lực này vốn là của gia đình hoàng gia hiện tại, nhưng sau đó bị bố của Eren hoá titan đến cướp về. Nhờ năng lực này loài ngời mới thắng và xây được tường (bản chất là do đám titan cường hoá mà ra). Bởi cái năng lực này loài người chẳng có lý do gì mà không thắng cả. Còn các titan có năng lực cường hoá đặc biệt đã xuất hiện thì họ không phải là người ở trong các bức tường. Họ là một bộ tộc bí ẩn mà tác giả chưa hề tiế lộ, tìn cách đột nhập vào trong có lẽ để đoạt năng lực "tiếng hét" đó.

Sau các chap đã được lên phim thì vai trò của Eren không có nhiều, chỉ đơn giản là một người nắm giữ năng lực "tiếng hét" nhưng chưa biết sử dụng, tác giả chưa tiết lộ nhiều thêm về thân thế, thời lượng xuất hiện cũng ít hơn, mà hiện tại đang bị bắt trói nguyên ở một chỗ. Các chap sau này chủ yếu là về việc đảo chính, đấu đá giữa người với người, mà qua đó tác giả đang dần lật ra các bí mật về titan.

Vậy nên phim ra mới được một góc của truyện, mà truyện thì cũng đã hoàn thiện đâu. Bác không thể mới xem 25 tập anime mà biết hiết mọi thứ được.

ArtX

Well-Known Member

Anime Nhật có teenage thì bộ nào cũng thế thôi bạn ạ,ko thể đòi hỏi hơn được,mấy bộ về mech có pilot teen cũng y chang vầy,main thì lúc nào cũng gào thét lí tưởng,khóc lóc,thủ dâm suy nghĩ,sếp, cấp trên đáng tuổi cha ông ra lệnh trái ý bọn nó là bị chửi như con ngay.Hoạt hình Nhật tinh hoa ở những anime movie nổi tiếng,chứ mấy bộ dạng này cho dù ý tưởng câu chuyện có tốt thế nào nhưng cách thể hiện vẫn kiểu truyền hình mãi chả khá nổi.
Có bộ nào như thế thì em không rõ chứ trong bộ này chỗ nào chửi như con vậy bác? Quân đội nhốn nháo là vì sao? Hơn một trăm năm yên ổn trong các bức tường, nhiều thế hệ ra đời mà không giáp mặt với titan. Đùng một cái titan từ đâu phá tường lao vào, cái lũ tuy ngu nhưng hình hài to lớn khiếp đảm, không sợ mới lạ. Như trận chiến đầu ở quận Trost, tiền quân là quân đồn trú ra ứng chiến rồi chết sạch, sau đó là đám thực tập sinh cũng chung kết cục, chứ không hề có kiểu buff niền tin vào đâu. Những người sống sót nói thằng ra là vì sợ, nên không dám ra ứng chiến.

Quân trinh sát là đám lính duy nhất có kinh nghiện thực chiến với titan. Nhưng số này mỗi lần đi thì đông mà về thì ít. Trong lần đi chinh sát đó là có một người tự ý rời đội để đi nhặt xác bạn mình về, chứ không phải sợ hãi, chửi bới cấp trên mà đòi bỏ trốn đâu.

Có lẽ bác chủ đặt tên là Đỉnh cao phim hoạt hình Nhật Bản khiến nhiều người hy vọng quá mà không được như ý. Chứ với cá nhân em, một thằng thích manga từ bé thì đây là một bộ hay bên cạnh một bộ mà em cũng rất thích là Death Note.

acquycodon

Active Member

Rât vui vì bạn đã cmt phản biện.
Như bạn nói, đây là diễn đàn phim ảnh nên mình chỉ đem 25 tập phim ra nói. Chứ ko hề nói đến manga. Do đó vấn đề nội dung sau này nếu bạn ko quá bắt bẻ thì ko nên bàn tới.
Cũng như phân tích từ cmt trước. Mọi thứ bị cấm, thì lấy gì mà nghĩ ra nhiều thứ bạn.
Thêm nữa là titan chỉ có chém đứt phần gáy mới chết.
Vậy thì bom mìn có ích gì. Súng đạn chỉ là chặn đường tiến công thôi, nó cơ động hơn. Mà tạo ra súng chắc gì đã tạo ra đước bom. Ko nên bắt bẻ quá như thế.
Bạn nói NVC ko có gì đặc biệt. Mình đồng ý, vì thực ra NVC đâu có được yêu mến nhất phim đâu, Levi mới có nhiều fan nhất đấy, vì tác giả ko muốn xây dựng 1 nv bá đạo, mà chỉ là 1 con người có năng lực bình thường nhưng ý chí chiến đấu cực cao.
Eren ko phải loại nói phét hay giảng đạo lý, vì chính cậu đã chết 1 lần. Luôn trong tình trạng nguy hiểm, bất lực nhìn đồng đội chết. ĐÓ là biểu hiện của 1 con người, chứ ko phải siêu nhân.
Bạn sẽ làm gì khi cuộc chiến trở nên vô nghĩa. 100 người đi mà chỉ có 10 người về. Bạn sống trong bức tường và chưa từng thấy titan, rồi khi gặp,chúng giết hết bạn bè, chiến hữu của bạn ngay trước mắt bạn, mà bạn thì bất lực, bạn tự hỏi ko biết khi nào tới lượt mình.
Vậy bạn ko phải là 1 lũ siêu nhân, bạn sẽ chạy hay đánh tiếp 1 cách vô nghĩa.
Titan muốn tái sinh cũng cần thời gian, cũng năng lực khác nhau.
Nếu mà bắt bẻ như bạn thì ko có bộ phim nào là hợp lý cả.

rainsg

Member

Về phản ứng tâm lý của nhân vật chính và các nhân vật khác, nói chung trong phim hoạt hình Nhật, tôi vẫn thường hay bực mình về cách thể hiện tâm lý, nhiều khi tức anh ách về một số chi tiết quá mức (cái này tiếng Anh có một từ rất hay để miêu tả gọi là over dramatic, tiếng Việt tôi không biết có từ nào tương đương không, nhờ các bạn bổ sung giùm). Sau đó tôi nghĩ lại: những cái kiểu phim thế này nhắm vào đối tượng nào là chính ? Là teen phải không, vậy thì hợp lý quá còn gì nữa, tôi đã qua cái tuổi teen lâu rồi nên thấy nó vớ vẩn, nhưng nhiều khi các bạn teen lại đón nhận nhiệt liệt cái kiểu phản ứng như vậy thì làm sao. Tôi có phải nằm trong đối tượng phục vụ chính của các nhà làm phim đâu mà đòi hỏi, hehe.

Cho nên tôi chấp nhận sống chung với lũ thôi, cái nào chướng mắt thì gạt qua, tập trung vào những cái hay đẹp còn lại của tác phẩm cho nhẹ người.

Các bạn nào không muốn thấy cái kiểu teen xuất hiện trên phim, có cái gu đen tối, thích chính trị, các góc khuất của xã hội v.v.. thì có thể xem phim này Jin-Roh: The Wolf Brigade. Lưu ý phim nặng nề và khó xem, xem thấy chán thì đừng trách tôi nhé, hehe.

acquycodon

Active Member

Về phản ứng tâm lý của nhân vật chính và các nhân vật khác, nói chung trong phim hoạt hình Nhật, tôi vẫn thường hay bực mình về cách thể hiện tâm lý, nhiều khi tức anh ách về một số chi tiết quá mức (cái này tiếng Anh có một từ rất hay để miêu tả gọi là over dramatic, tiếng Việt tôi không biết có từ nào tương đương không, nhờ các bạn bổ sung giùm). Sau đó tôi nghĩ lại: những cái kiểu phim thế này nhắm vào đối tượng nào là chính ? Là teen phải không, vậy thì hợp lý quá còn gì nữa, tôi đã qua cái tuổi teen lâu rồi nên thấy nó vớ vẩn, nhưng nhiều khi các bạn teen lại đón nhận nhiệt liệt cái kiểu phản ứng như vậy thì làm sao. Tôi có phải nằm trong đối tượng phục vụ chính của các nhà làm phim đâu mà đòi hỏi, hehe.

Cho nên tôi chấp nhận sống chung với lũ thôi, cái nào chướng mắt thì gạt qua, tập trung vào những cái hay đẹp còn lại của tác phẩm cho nhẹ người.

Các bạn nào không muốn thấy cái kiểu teen xuất hiện trên phim, có cái gu đen tối, thích chính trị, các góc khuất của xã hội v.v.. thì có thể xem phim này Jin-Roh: The Wolf Brigade. Lưu ý phim nặng nề và khó xem, xem thấy chán thì đừng trách tôi nhé, hehe.

Em sắp già rồi, bên kia cuộc đời rồi nè. Mà thích đọc trạng quỷnh, thích xem One piece. Nói chung khi coi Hoạt hình là xác định bỏ đi nhiều thứ vô lý. Để cho tâm hồn mình lấy lại thăng bằng. Tạo niềm vui trong cs. Chứ mà kiểu vạch là tìm sâu thì chắc khỏi xem đc phim nào luôn. :-j

takez

Member

over dramatic tạm dịch là "cường điệu", hoặc bình dân hơn là "làm quá", không chỉ anime, hầu hết phim Nhật (kể cả điện ảnh lẫn truyền hình) đều có biểu hiện này, không rõ có phải do văn hóa người Nhật là như vậy không nhưng xem nhiều rồi cũng quen. Thứ nữa là không rõ anime có phân loại không, nhưng manga thì có seinen manga - manga cho nam từ 18-30 - tốt nhất bác chọn anime chuyển thể từ những manga này thì chắc là phù hợp hơn.

Bên trên